[Funland] Hàng Nike xịn quá đi cơ

duytrong

Xe lăn
Giày mới đã không đi, nhiều cụ còn cản thận bọc kín cất đi, rồi có hôm xỏ giày đi ăn tiệc lúc về đi chân đất ngay. Bong keo hết.

bau67

Xe container
Các loại keo dán giày nếu không qua khâu hấp nhiệt nó sẽ bong ngay thôi, cụ dán cũng chả được bao lâu đâu.
Nhà Cháu chưa dùng dán giầy nhưng dán cái khác thì chịu xoắn vặn không thấy sao Cụ ạ ! Nhà Cháu cho rằng, nếu dùng để dán giầy khả năng sẽ tốt hơn keo Dog ạ !

duytrong

Xe lăn
Mấy đôi giày này em đi bộ với đạp xe suốt, só đôi hie3nj đã được 5 năm, có đôi mới được gần năm nhưng chưa thấy hiện tượng hỏng.

nhuataiche

Xe container
Hồi trước đi đôi adidas đầu tiên, bọn em đứa nào cũng nâng niu giữ gìn. Tới đôi thứ 2 là bắt đầu bớt thận trọng, đôi thứ 3 là chỗ nào cũng xông bừa vào.
Đôi thứ 4 là thôi luôn, 3 năm chưa giặt :))

Leanh65

Xe container
Nhà Cháu chưa dùng dán giầy nhưng dán cái khác thì chịu xoắn vặn không thấy sao Cụ ạ ! Nhà Cháu cho rằng, nếu dùng để dán giầy khả năng sẽ tốt hơn keo Dog ạ !
Keo dog dán giày thì chỉ bẩn tay thôi cụ, đi phát là giày ơi ở lại chân đi nhé. Dán giày để đi tạm thời gian chờ mua đôi mới ( nếu không khâu) thì chỉ 502 thôi cụ.

Leanh65

Xe container
Mấy đôi giày này em đi bộ với đạp xe suốt, só đôi hie3nj đã được 5 năm, có đôi mới được gần năm nhưng chưa thấy hiện tượng hỏng.
Thời em làm nhà máy giày ( 2014). Ae nó cho mấy đôi để đi chơi- (nhà máy qđ ngầm không đi sp của nm đến công ty vì nó là hàng gc, không bán tại vn.). Em chỉ đi picnic hay mua sắm, còn toàn mùa hè đi dép mà đi đến tận năm 2019 nó sờn, rách cạnh mới bỏ chứ không bong đế. Nhưng có đôi mới đi chưa được năm đã bung, do keo ép và hấp nhiệt bị lỗi.

nhuataiche

Xe container
Keo dog dán giày thì chỉ bẩn tay thôi cụ, đi phát là giày ơi ở lại chân đi nhé. Dán giày để đi tạm thời gian chờ mua đôi mới ( nếu không khâu) thì chỉ 502 thôi cụ.
Em thấy siêu thị Konan của Nhật ( chuyên bán dụng cụ, đồ kim khí ) có bán cái keo của 3M, em dùng thử thấy tốt hơn 502 lẫn keo con chó. 25k một ống tí ti, hình như là ra ngoài không khí một lát là keo chết cứng luôn. Em dán mấy chỗ hở keo nhỏ nhỏ trên giày thấy rất tốt, ko bung như keo con chó, ko giòn dễ vỡ như 502.

Leanh65

Xe container
Em thấy siêu thị Konan của Nhật ( chuyên bán dụng cụ, đồ kim khí ) có bán cái keo của 3M, em dùng thử thấy tốt hơn 502 lẫn keo con chó. 25k một ống tí ti, hình như là ra ngoài không khí một lát là keo chết cứng luôn. Em dán mấy chỗ hở keo nhỏ nhỏ trên giày thấy rất tốt, ko bung như keo con chó, ko giòn dễ vỡ như 502.
Vâng, keo dán giày thủ công thì em nghĩ loại nào sau dán phải đóng cứng nhanh thì có khả năng ổn ạ.

Race Dead

Xe điện
Nhà Cháu mua từ hôm trước dịch nên giờ không biết họ còn hàng không ! Cụ đến chỗ này, đúng ngay góc ngã 4 nhà Cháu đánh dấu vàng, có cái kho rất đông người mua các mặt hàng để về bán lẻ. Trên mấy trang thương mại điện tử thì thấy toàn 3 - 4 chục ngàn 1 tuýp. Ở đây họ bán có 8.000đ/tuýp.
Cao su nhà Cháu chưa thử, nhưng dán 2 bề mặt nhựa dẻo thì độ dính cực tốt Cụ ạ !

Vâng cám ơn cụ , cái đế giày của em nó là cao su 2 lớp , giờ nó bong mà giày còn đẹp quá nên muốn dán lại .

duytrong

Xe lăn
Thời em làm nhà máy giày ( 2014). Ae nó cho mấy đôi để đi chơi- (nhà máy qđ ngầm không đi sp của nm đến công ty vì nó là hàng gc, không bán tại vn.). Em chỉ đi picnic hay mua sắm, còn toàn mùa hè đi dép mà đi đến tận năm 2019 nó sờn, rách cạnh mới bỏ chứ không bong đế. Nhưng có đôi mới đi chưa được năm đã bung, do keo ép và hấp nhiệt bị lỗi.
Nếu bong keo thì dùng keo con chó dán đúng kỹ thuật thì chắc như zin luôn cụ ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Giày mới đã không đi, nhiều cụ còn cản thận bọc kín cất đi, rồi có hôm xỏ giày đi ăn tiệc lúc về đi chân đất ngay. Bong keo hết.
Nhiều giày quá cũng mệt. Hết đợt giày này em chỉ mua ít thôi, loại đa-di-năng (versatile), hết rồi mua tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Keo bong là bình thường, muốn bền thì mang ra thợ cho khâu đế lại, mất chưa đến 100K mà bền vô đối

namdh8x

Xe điện
Share cccm group này nhiều giầy ngon chính hãng giá hợp lí:

nanghaiphuong

Xe tải
Thương hiệu TG tưởng dư lào hoá ra chả hơn Thượng Đình là mấy. Em mua chính hãng Nike tại VN cũng lâu nhưng ít đi. Hôm qua cái giày đang đi bị ướt nên chuyển qua đôi này. Ai ngờ nó ko trụ nổi đến trưa. Đế vẫn còn mới mà đã bung hết cả đôi.

Cụ cất kỹ quá nên nó thế, cái này càng hộp kín càng chết

Mzc

Xe điện
Hồi trước đi đôi adidas đầu tiên, bọn em đứa nào cũng nâng niu giữ gìn. Tới đôi thứ 2 là bắt đầu bớt thận trọng, đôi thứ 3 là chỗ nào cũng xông bừa vào.
Đôi thứ 4 là thôi luôn, 3 năm chưa giặt :))
Em đi vài tuần là ném vào máy giặt, cũng chả thấy hỏng gì mấy năm cũ thì vứt đi thay đôi khác. Em đi hằng ngày ấy khoảng 2 đôi.

New car 2023

Xe container
Bác hiểu đúng rồi đấy, giày để lâu ko đi là bung hết keo ra ngay. Để em giải thích cho bác lý do tại sao.

Đôi giày nói nôm na là có 2 phần: phần đế và phần mặt giày. Phần đế trước khi thành đôi giày hoàn chỉnh, nói nôm na là có hình dạng 2D ( 2 chiều ). Khi được phết keo và dán với mặt giày, phần đế được biến hình tí chút thành 3D ( 3 chiều ).

Ở dạng 2D, phần đế chịu ứng suất bằng 0, nôm na là như thế. Nhưng khi bị biến thành 3D, lập tức ứng suất ko còn là 0 nữa, do phần đế luôn luôn có khuynh hướng trở lại hình dạng 2D ban đầu. Ứng suất này ko là gì với phần đế, nhưng tác động đáng kể lên màng keo.

Khi ta dùng đôi giày, đôi giày chuyển động và biến hình liên tục giúp giảm hoặc triệt tiêu cái ứng suất đó, nên màng keo rất bền. Nhưng nếu ta ko mang giày, ứng suất đó mỗi giây mỗi phút đều tác động lên màng keo. Sự khác biệt giữa hình dạng 2D và 3D của phần đế càng lớn, ứng suất càng lớn và ngược lại. Do đó có những đôi giày để 10 năm ko sao ( thường là do hình dạng cấu trúc đơn giản ) nhưng có những đôi giày không xỏ vào chân 1 năm là đế đi đường đế mặt giày đi đường mặt giày ngay.

Em nói dài tí, ôn lại nghề cũ :)) .

Nói thêm là Nike sản xuất 50% sản lượng của họ ở VN, chất lượng giày của Nike rất tốt ( hồi xa xưa em làm adidas ). Miễn là đừng mua giày tồn kho quá lâu, ngoài ra là giày nào cũng dùng được cả.
Tôi đang đi 1 đôi Adidas, trước đây cũng đi không nhiều, giờ đi nhiều hơn, kiểu 1 tuần xỏ giày đi làm khoảng 3 lần.
Hôm rồi bị bong phần đế dưới cùng, chỗ hình dạng lưới được dán vào mặt dưới của đế giày ấy
Ví dụ hình dưới, thì nó là cái lưới màu đen:

Dán vào, làm ngay đầu ngõ với chi phí 50K, lại chạy rầm rầm bác ạ.

Ngoài ra, có cách nào để chọn ONLINE được Đôi giày vừa chân mình không bác?
Ví dụ cách Đo chân và tính toán ra Size mình cần??!!

Trước đến giờ tôi đi giày 40.
Hôm rồi mua Adidas, nó là 40+2/3 mới vừa, cỡ 40 bị bó chiều ngang, thêm 2/3 thì hơi dài 1 tẹo, nhưng chấp nhận được.

Sang LiNing, mua 1 đôi để chạy thực sự, vẫn là size 40.00; ngoài lề là đôi LiNing chạy cực tốt và êm chân.
Sang Nike, thì lại là số 41 mới vừa.
Thế mới chuối.