[Funland] Hàng Nike xịn quá đi cơ

sắt con

Xe điện
Nhìn mầu đôi giầy của cụ chủ lạ lạ, mà form bèn bẹt nên thôi em chả dám ý kiến

nowhereland

Xe điện
Em thấy đúng cụ ạ. Co lẽ do tiêu chuẩn áp dụng, em chỉ ví dụ nhỏ là dầu gội thôi. Mua ở Thái khác hẳn mua ở mình.
Thái bây giờ bán rất nhiều dầu gội xuất sứ KCN Sóng Thần - Bình Dương, trong siêu thị lớn luôn.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cùng 1 hãng ko phải đôi nào cũng có độ bền giống nhau. Giày chạy đua đế rất mỏng sử dụng nhiều nhanh hỏng hơn giày chạy trường, giày có bộ đế Eva đi nhanh tèo hơn bộ đế Rubber. Để lâu ko xài hoặc để vùng ẩm ướt cũng nhanh đi.
Giày Nike hồi xưa được sx tại Hàn Quốc thì có chất lượng ngon hơn bây giờ. Ngon hơn là về chất lượng da, đường may, sự cẩn thận chứ keo là như nhau. Ngày nay có 1 vài đôi chất lượng cao như kiểu dùng da Horween hay sợi Flyknit nhưng cũng k có nghĩa là nó bền hơn.
Riêng về Nike họ có 1 phân nhánh riêng cho outdoor và dã ngoại là Nike ACG, thiên về độ bền và bảo vệ, mà giá cũng cao phết từ 3-12tr.
Ở Việt Nam mình các bác hay mua sale, kể cả bên Mẽo cũng thế thôi outlet tồn kho đầy. Đa số là những đôi trainning với running đế mỏng giá sale off rất rẻ, để lâu keo kém nhanh tèo là chuyện bình thường.

nhuataiche

Xe container
Tôi đang đi 1 đôi Adidas, trước đây cũng đi không nhiều, giờ đi nhiều hơn, kiểu 1 tuần xỏ giày đi làm khoảng 3 lần.
Hôm rồi bị bong phần đế dưới cùng, chỗ hình dạng lưới được dán vào mặt dưới của đế giày ấy
Ví dụ hình dưới, thì nó là cái lưới màu đen:

View attachment 7698821

Dán vào, làm ngay đầu ngõ với chi phí 50K, lại chạy rầm rầm bác ạ.

Ngoài ra, có cách nào để chọn ONLINE được Đôi giày vừa chân mình không bác?
Ví dụ cách Đo chân và tính toán ra Size mình cần??!!

Trước đến giờ tôi đi giày 40.
Hôm rồi mua Adidas, nó là 40+2/3 mới vừa, cỡ 40 bị bó chiều ngang, thêm 2/3 thì hơi dài 1 tẹo, nhưng chấp nhận được.

Sang LiNing, mua 1 đôi để chạy thực sự, vẫn là size 40.00; ngoài lề là đôi LiNing chạy cực tốt và êm chân.
Sang Nike, thì lại là số 41 mới vừa.
Thế mới chuối.
Ko chọn online được đâu bác ơi, bác phải ra cửa hiệu thử từng chiếc giày thôi.

Để em giải thích một chút. Giày bác hay mua ở hiệu là đôi bác thích, nhưng hãng sản xuất thì có chia ra là giày chạy, giày tập trong nhà, rồi giày gì gì đó nữa, mỗi loại giày thì cái khuôn bàn chân khác nhau một ít. Hãng này với hãng kia thì khuôn bàn chân khác nhiều nữa. Chưa tính là khuôn adidas, Nike thuôn dài ( do chân người phương tây thon dài ), khuôn các nhãn hiệu China sẽ to bè hơn ( do đặc điểm bàn chân người châu Á ).

Nói chung xỏ giày chỉ để đi làm như em thì có thể mua online được, còn chạy nhảy thể thao này nọ thì em khuyên ra shop để tránh mấy chuyện bực mình !

New car 2023

Xe container
Ko chọn online được đâu bác ơi, bác phải ra cửa hiệu thử từng chiếc giày thôi.

Để em giải thích một chút. Giày bác hay mua ở hiệu là đôi bác thích, nhưng hãng sản xuất thì có chia ra là giày chạy, giày tập trong nhà, rồi giày gì gì đó nữa, mỗi loại giày thì cái khuôn bàn chân khác nhau một ít. Hãng này với hãng kia thì khuôn bàn chân khác nhiều nữa. Chưa tính là khuôn adidas, Nike thuôn dài ( do chân người phương tây thon dài ), khuôn các nhãn hiệu China sẽ to bè hơn ( do đặc điểm bàn chân người châu Á ).

Nói chung xỏ giày chỉ để đi làm như em thì có thể mua online được, còn chạy nhảy thể thao này nọ thì em khuyên ra shop để tránh mấy chuyện bực mình !
Cũng đành phải ra thử 1 cách hoàn toàn vật lý, bác ạ.
Không thì sẽ rất khó chịu, nếu chẳng may nó không vừa.
Nhất là khi giá nó lại khá đắt.

Đúng là Size của mỗi Nhà sản xuất nó có khác nhau thật. Chuối thế.

Cảm ơn bác.

muoibaconcho

Xe điện
Nhìn mầu đôi giầy của cụ chủ lạ lạ, mà form bèn bẹt nên thôi em chả dám ý kiến
Mua chính hãng cửa hàng xịn chứ ko phải xách chân xách dép gì đâu cụ. Đôi giày 2-3 chiệu chả đáng là bao, có điều là lởm thì là lởm. Vì trong số những đôi ấy có cả reebook, adidas ... cũng sử dụng như vậy nhưng ko bong nhanh thế.

nhuataiche

Xe container
Ở miền Nam em ra siêu thị Kohnan của Nhật, mua keo 3M ( hay thứ gì tương tự ), cái ống bé tí mà 25 nghìn một ống. Thứ đó em đoán là keo poly ester, dính kinh khủng, lưu hóa bằng hơi ẩm trong không khí, dính tốt hơn rất nhiều lần các loại keo con chó hay 502. Chấp hết các loại bung keo bung đế !

ductien.su

Xe tăng
Nike hay Adidas cũng có this có that cụ ơi :D có cụ ở trên chia sẻ gom sales bên Sing em xin bổ sung đơn giản dễ hiểu, mua ở Mustafa (khu Little India) là hàng sản xuất bên Philipine hoặc Việt Nam, khác với mua trên Orchard là hàng sản xuất Indo hoặc Pakistan. Thế nên giá ở Mustafa luôn rẻ hơn, mẫu mã giới hạn hơn (ít mẫu mới và hàng giới hạn).

Cũng như vậy với việc các cụ mua Nike hay Adidas ở nhà, hàng outlet đổ đống khác với hàng chính thức trên store họ bán - chất lượng dĩ nhiên khác nhau :)
Cụ ko biết rõ thì ko nên nói bừa cái này ah. Em hay mua giày, mua rất rất nhiều giày. Những cái cụ nói sai bét hết. Nhất là hàm ý bảo giày sx ở VN kém chất lượng hơn ở Ỉn.

ductien.su

Xe tăng
Ở miền Nam em ra siêu thị Kohnan của Nhật, mua keo 3M ( hay thứ gì tương tự ), cái ống bé tí mà 25 nghìn một ống. Thứ đó em đoán là keo poly ester, dính kinh khủng, lưu hóa bằng hơi ẩm trong không khí, dính tốt hơn rất nhiều lần các loại keo con chó hay 502. Chấp hết các loại bung keo bung đế !
Đặc tính nó cũng tương tự như keo 502 thôi cụ, nó cứ qc là keo dán giày siêu dính nhưng riêng khoản lưu hóa xong làm chết luôn bề mặt vật liệu (502 cũng vậy) là em đã ko ưng nổi roofu.
Keo 3M này hồi 2016 còn ngoài HN em từng mua ở đại lý pp chĩnh hãng của nó chỗ gần chợ Xanh. 1 lọ con con gần 100k mà thấy nó chả # quái j 502 ngoài cái đắt hơn.
Dán mép mấy con New Balance 574 da lộn đế xuồng mà nó ko ăn nổi. Còn làm cháy cứng hết da lộn, làm sau em phải dán lại bằng keo Seaglue rồi khoét thêm rãnh dưới đế để khâu thêm nó mới chắc.
Đối với dán giày thì keo Seaglue nó còn tốt ăn đứt keo 3M. Giá lại rẻ hơn rất nhiều.

kienvinh

Xe lăn
Giới thiệu với các bác loại keo này, tôi đã dùng và thấy hiệu quả hơn keo chó hay các loại Seaglue này nọ:

nhuataiche

Xe container
Đặc tính nó cũng tương tự như keo 502 thôi cụ, nó cứ qc là keo dán giày siêu dính nhưng riêng khoản lưu hóa xong làm chết luôn bề mặt vật liệu (502 cũng vậy) là em đã ko ưng nổi roofu.
Keo 3M này hồi 2016 còn ngoài HN em từng mua ở đại lý pp chĩnh hãng của nó chỗ gần chợ Xanh. 1 lọ con con gần 100k mà thấy nó chả # quái j 502 ngoài cái đắt hơn.
Dán mép mấy con New Balance 574 da lộn đế xuồng mà nó ko ăn nổi. Còn làm cháy cứng hết da lộn, làm sau em phải dán lại bằng keo Seaglue rồi khoét thêm rãnh dưới đế để khâu thêm nó mới chắc.
Đối với dán giày thì keo Seaglue nó còn tốt ăn đứt keo 3M. Giá lại rẻ hơn rất nhiều.
Bác có nhầm ko, 502 màng keo giòn như thủy tinh ấy, còn keo em nói khác lắm, màng keo mềm dẻo lắm. Để em lục lại rồi chụp hình gửi bác xem.

Keo kiếc cũng có liên quan tới nghề của em, nên em phân biệt rõ lắm !

nhuataiche

Xe container
Cụ ko biết rõ thì ko nên nói bừa cái này ah. Em hay mua giày, mua rất rất nhiều giày. Những cái cụ nói sai bét hết. Nhất là hàm ý bảo giày sx ở VN kém chất lượng hơn ở Ỉn.
Em tán thành quan điểm của cụ. Nike hiện làm gần phân nửa sản lượng giày của họ ở VN, một lý do quan trọng của việc đó là Nike đánh giá cao kỹ năng, sự khéo léo của công nhân VN !

ductien.su

Xe tăng
Cùng 1 hãng ko phải đôi nào cũng có độ bền giống nhau. Giày chạy đua đế rất mỏng sử dụng nhiều nhanh hỏng hơn giày chạy trường, giày có bộ đế Eva đi nhanh tèo hơn bộ đế Rubber. Để lâu ko xài hoặc để vùng ẩm ướt cũng nhanh đi.
Giày Nike hồi xưa được sx tại Hàn Quốc thì có chất lượng ngon hơn bây giờ. Ngon hơn là về chất lượng da, đường may, sự cẩn thận chứ keo là như nhau. Ngày nay có 1 vài đôi chất lượng cao như kiểu dùng da Horween hay sợi Flyknit nhưng cũng k có nghĩa là nó bền hơn.
Riêng về Nike họ có 1 phân nhánh riêng cho outdoor và dã ngoại là Nike ACG, thiên về độ bền và bảo vệ, mà giá cũng cao phết từ 3-12tr.
Ở Việt Nam mình các bác hay mua sale, kể cả bên Mẽo cũng thế thôi outlet tồn kho đầy. Đa số là những đôi trainning với running đế mỏng giá sale off rất rẻ, để lâu keo kém nhanh tèo là chuyện bình thường.
Rubber nó là cao su và thường chỉ dùng để làm phần lớp đế ngoài outsole mỏng để tăng ma sát bám đường (chứ độ mòn khéo nó còn bị mòn nhanh hơn cả Eva đấy cụ). Giày chạy bộ thì ko ai làm bộ đế nào có phần rubber dày như lớp Eva cả. Vì nếu dày như vậy nó lại thành giày boots quân đội rồi. Nó cứng ngắc và nặng nề nên ko dùng để sx giày chạy bộ đc.
Còn những giày mà nó làm bộ đế full rubber thì thường chỉ là giày casual để đi bộ như mấy đôi Convers, Reebok c85, Das standsmith... Phần đế nó cũng mỏng lắm, đi bộ thì ko sao chứ mà đem chạy hay chơi thể thao thì nó mòn cái vẹt, chả mấy mà thủng đế
Trong lĩnh vực chạy bộ thì Eva vẫn là vật liệu gần như q.trọng nhất để sx các bộ đế. Vì nó cân bằng đc độ hấp thụ, phản hồi và độ bền mài mòn. Đế vật liệu boost quảng cáo là nảy hơn nhưng độ bền rất kém vì nhanh vỡ như xốp nếu lớp đế cao su bên ngoài bị mòn hết và chạm tới phần boost. Nó ko thể chạy trần như Eva.
Giày đế Eva nếu chỉ đi bộ thì nói thật là tới 5 năm xài l.tục có khi nó cũng chả xi nhê j về độ mòn. Nên nếu nói đế Eva ko bền bằng rubler là ko hẳn đâu ah.

ductien.su

Xe tăng
Bác có nhầm ko, 502 màng keo giòn như thủy tinh ấy, còn keo em nói khác lắm, màng keo mềm dẻo lắm. Để em lục lại rồi chụp hình gửi bác xem.

Keo kiếc cũng có liên quan tới nghề của em, nên em phân biệt rõ lắm !
Loại em mua là loại 3M pr100 đc quảng cáo chuyên dán giày đây cụ. Nó giống hệt 502 từ cái mùi hắc nồng, màu trắng trong và dính xong thì làm chết luôn vật liệu mà nó dính. Bán thì đắt lòi kèn.

Dân Tổ

Xe container
Ừ cụ đúng hết =))

tungna414

Xe tăng
Thương hiệu TG tưởng dư lào hoá ra chả hơn Thượng Đình là mấy. Em mua chính hãng Nike tại VN cũng lâu nhưng ít đi. Hôm qua cái giày đang đi bị ướt nên chuyển qua đôi này. Ai ngờ nó ko trụ nổi đến trưa. Đế vẫn còn mới mà đã bung hết cả đôi.

Muốn mua giày tốt không nên mua giày thể thao.
Cụ còn ba ngơ nữa về mục đích sử dụng của mỗi loại giày. Khu vực cụ làm việc mà cụ dùng đôi trong ảnh thì đúng là miễn bàn.