[Funland] Hàng Nike xịn quá đi cơ

nhuataiche

Xe container
Loại em mua là loại 3M pr100 đc quảng cáo chuyên dán giày đây cụ. Nó giống hệt 502 từ cái mùi hắc nồng, màu trắng trong và dính xong thì làm chết luôn vật liệu mà nó dính. Bán thì đắt lòi kèn.

Ko phải loại này bác ạ, cái loại trong ống týp bé tí, bóp ra sền sệt như kem đánh răng ấy. Mấy loại lỏng lỏng như keo 502 ko dùng được. Để em lục lại cái loại em dùng rồi gửi bác xem.

ductien.su

Xe tăng
Ko phải loại này bác ạ, cái loại trong ống týp bé tí, bóp ra sền sệt như kem đánh răng ấy. Mấy loại lỏng lỏng như keo 502 ko dùng được. Để em lục lại cái loại em dùng rồi gửi bác xem.
Nó ghi là keo dán giày siêu dính nên em mới mua, mua về xài xong tý hỏng đôi giày.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nai ki thế thì thua cả đôi Anta cỏ của em. Mua từ 2017 để tập chạy, do hơi kích chiều ngang nên bỏ bẵng từ đó đến giờ (em để luôn ngoài hiên mưa nắng dãi dầu). Thế mà hôm trước lôi ra chạy vẫn ngon choét. Cả mấy đôi Lining cũng tương tự.
Nike đẹp mà lão ;))

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Rubber nó là cao su và thường chỉ dùng để làm phần lớp đế ngoài outsole mỏng để tăng ma sát bám đường (chứ độ mòn khéo nó còn bị mòn nhanh hơn cả Eva đấy cụ). Giày chạy bộ thì ko ai làm bộ đế nào có phần rubber dày như lớp Eva cả. Vì nếu dày như vậy nó lại thành giày boots quân đội rồi. Nó cứng ngắc và nặng nề nên ko dùng để sx giày chạy bộ đc.
Còn những giày mà nó làm bộ đế full rubber thì thường chỉ là giày casual để đi bộ như mấy đôi Convers, Reebok c85, Das standsmith... Phần đế nó cũng mỏng lắm, đi bộ thì ko sao chứ mà đem chạy hay chơi thể thao thì nó mòn cái vẹt, chả mấy mà thủng đế
Trong lĩnh vực chạy bộ thì Eva vẫn là vật liệu gần như q.trọng nhất để sx các bộ đế. Vì nó cân bằng đc độ hấp thụ, phản hồi và độ bền mài mòn. Đế vật liệu boost quảng cáo là nảy hơn nhưng độ bền rất kém vì nhanh vỡ như xốp nếu lớp đế cao su bên ngoài bị mòn hết và chạm tới phần boost. Nó ko thể chạy trần như Eva.
Giày đế Eva nếu chỉ đi bộ thì nói thật là tới 5 năm xài l.tục có khi nó cũng chả xi nhê j về độ mòn. Nên nếu nói đế Eva ko bền bằng rubler là ko hẳn đâu ah.
Ưu điểm của đế EVA là nhẹ và có đàn hồi tốt người ta mới ứng dụng cho chạy bộ chứ bác, nhưng nhược điểm là nhanh bị biến dạng và ko chịu được ma sát tốt, thế nên mới cần lớp Outsole mỏng bằng Rubber.
Mấy đôi giày Trainer là ví dụ, cần phải nhẹ nên Midsole rất dày lớp EVa nhưng luôn có thêm những miếng nhựa chống đỡ bảo vệ cộng thêm phần đế ngoài dày hơn giày chạy. ( Bác nào mua giày đi bình thường thì nên mua dòng này )
Em nói giày đế Rubber đi đc lâu hơn cũng là nói chung chung ko riêng gì giày chạy bộ ấy, như mấy đôi bác kể là từ môn Bóng rổ với Tenis ra, mấy môn này mức độ phá giày nặng hơn chạy bộ nhiều.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Eo kinh, các thầy kỹ thuật phán ghê thật, em lướt mà thấy ong cả thủ.
Em và hội em trước đến giờ chỉ chơi mỗi adidas, mà ai cũng dùng ít nhất 2 năm, dù đánh thường xuyên, có hôm trời mưa vẫn chơi thủy chiến!

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ mấy cái đế EVA và rubber của giày thể thao, trên OF này ko ai thạo bằng em, vì em được hãng đào tạo và đã từng làm qua nhiều nhà máy. Do đó em xin cung cấp cho các cụ vài thông tin tham khảo.

Cao su ( rubber ) là vật liệu đặc, tỉ trọng khoảng 1.1 đến 1.2 g/cm3. EVA là vật liệu xốp, tỉ trọng khoảng 0.2 - 0.25 g/cm3. Cộng với tính năng của vật liệu, chắc chắn cao su chịu mài mòn và có khả năng ma sát bám đường cao hơn EVA rất nhiều ( nếu nhà sản xuất ko gian lận thêm bớt này nọ ).

Đổi lại, EVA là vật liệu xốp nên hấp thụ chấn động hơn cao su gấp nhiều lần. Đó là lý do EVA được dùng làm đế giữa, cao su chỉ dùng làm đế ngoài.

Thông thường, người ta ép riêng đế ngoài cao su, rồi ép riêng đế giữa EVA, sau đó dán lại bằng tay (stock fitting). Quy trình dài, tốn chi phí làm khuôn, tốn nhân công, tốn chi phí quản lý, nên nhiều hãng đã nghĩ ra cách nâng cấp cái đế EVA lên, cho nó vừa là đế giữa vừa là đế ngoài. Cách này có nhiều ưu điểm, tiết kiệm chi phí đáng kể, nhưng nhược điểm là EVA ko có cách nào bám đường và chịu mài mòn như cao su được. Kết quả là mấy cái giày dùng EVA làm đế giữa kiêm đế ngoài, trời khô ráo thì ko sao, trời mưa mà đem ra chạy là trơn trợt khỏi phải bàn !

Boost của adidas thì là vật liệu có độ xốp cao, làm đế giữa thì ổn, nhưng tuyệt đối ko làm đế ngoài được, cũng vì những lý do nêu trên.

Những gì em nói ở đây hoàn toàn là ở góc độ kỹ thuật. Ở góc độ người tiêu dùng như các cụ hoàn toàn có thể có cái nhìn khác, ko sao cả !

kienvinh

Xe lăn
Muốn mua giày tốt không nên mua giày thể thao.
Cụ còn ba ngơ nữa về mục đích sử dụng của mỗi loại giày. Khu vực cụ làm việc mà cụ dùng đôi trong ảnh thì đúng là miễn bàn.
Đôi trong ảnh là Nike Free, là giầy training (tập gym). Đế nó rất flexible.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Nike e dùng toàn nhờ bạn bè bên Mẽo EU mua hộ, chứ ít dùng Nike bán ở tt Vn vì chất lượng thấp hơn hẳn hàng xách
Nike bán ở Pháp rất có thể sx tại VN :)). Em từng bị rồi cụ ạ. Em ko nghĩ là chất lượng khác nhau nhiều, trừ khi sx tại chính quốc.

oquera

Xe buýt
Em bị thối chân không đi được giày nhựa, thế mới đểu. Toàn táng giày da khâu chỉ đi chỉ mòn đế.

nhuataiche

Xe container
Nike bán ở Pháp rất có thể sx tại VN :)). Em từng bị rồi cụ ạ. Em ko nghĩ là chất lượng khác nhau nhiều, trừ khi sx tại chính quốc.
VN đang làm phân nửa giày cho Nike và thế giới, nên xác suất mua giày sx ở VN rất cao.

Gần như không có giày xản xuất ở chính quốc xuất hiện ở shop, nếu có thì chắc chắn là ở shop bán thịt lừa !