[Thảo luận] Hầm chui Đại Cồ Việt, Giải Phóng bao giờ xong?

duongdat

Xe tải
Các bác đừng lo quá về đường xung quanh. Xây cầu hầm thì mất thời gian, chứ thảm lại mặt đường người ta làm 1 đêm là xong hết thôi.
Em vẫn hi vọng nó thông sớm, đi qua đấy cho đỡ bẩn người.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
cách đây 3 tháng em thấy ghi là 47 ngày nữa thông, qua 47 ngày rồi giờ em không để ý nữa .. cụ để ý làm giề cụ ơi
Cái này thì dứt khoát là bác nói sai, cách đây 3 tháng, thậm chí người ta còn chưa treo bảng. Nếu nhớ chính xác thì phát biểu, không chính xác thì thôi. Em khẳng định lại là cái đồng hồ đếm ngược mới bị điều chỉnh 1 lần và chậm mất đâu đó tối đa là 3 ngày thôi.

Hê hê...cái vụ lùi 1 vài ngày ở đây em chứng kiến nhiều rồi....Có điều đai ca Dongnn cứ yên tâm...7 ngày nữa là hết xxx...:)):)):))
Đại ca xem thế nào, em mang 1, 2 cút ra đúng ngã 4....mừng đất nước mình có công trình mới đê....
đúng đúng, hôm đó đường vắng, anh em mình làm vài cút ra ngồi giữa ngã tư chúc mừng mấy anh CSGT (chắc hôm đó mấy anh CSGT cũng rảnh). Bác nào tham gia thì đăng ký nhé
1. sonnguyen
2. dongnn
3...

:)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nói chung cái sự thông xe lấy ngày ở ta thì cũng phổ biến nhiều rồi, ít lấy làm lạ.
Em cũng hàng ngày đi qua đấy từ 2-4 lượt cũng chán lắm rồi, nhưng thỉnh thoảng vẫn có chút thắc mắc (về công nghệ-kỹ thuật thôi nhé). Cụ nào am hiểu giải đáp giúp thì quý hóa quá:
Số là Em nghĩ nếu là cầu vượt (nổi) thì thoát nước cho nó không có gì đáng bàn. Đây lại là hầm chui (độ sâu khá lớn) nên chắc phải có hệ thống bơm thoát nước "hàng khủng" để xử lý khi có mưa to. Phải bơm cưỡng bức vì hầm sâu không thể thoát nước (chảy) tự nhiên được. Vậy thì phải có bơm, phải có điện sẽ làm phát sinh nhiều vấn đề khác nữa. Chẳng hạn như chi phí vận hành--> dẫn đến thu phí qua hầm (như hầm Hải Vân chẳng hạn). Rồi chẳng may mưa lụt như đợt vừa qua mà bơm hỏng hay gì đó mà các phương tiện ngủm hết trong hầm thì xử lý thế nào, đền bù kiện cáo ra sao:21:.
Tầm hiểu biết ngắn em xin hỏi ngu thế các cụ giải đáp giùm

search

Xe điện
Thông hầm này xong, không biết các cụ thế nào chứ riêng em thì trời mưa em ko đi qua hầm, tìm đường khác đi, em đảm bảo mưa to hầm này ngập là cái chắc, mà nó ngập bên dưới, các bác phi xe xuống rồi, quay lại cũng ko được, vượt qua cũng ko xong, một lúc chắc nước ngập qua xe quá. Chui ở đâu thì chui chứ, ở VN nhất định em ko đi :77:. Em chưa nói chuyên 2b đi buổi tối mà loạng quạng đi qua hầm chui chắc có ngày bị thịt dưới hầm, mà có khi 4b cũng bị chặn lại xin đểu ý chứ, dưới hầm bố ai biết thế nào, sợ lắm ạ:77::77:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Vấn đề trộm cướp và các thứ lăng nhăng phức tạp khác em nghĩ cụ không nên quá lo lắng. Gì chứ đèn đuốc họ sẽ thắp sáng trưng để phục vụ các cụ mát ga qua hầm. Chi phí cho cái này không đáng là bao và kỹ thuật thì cũng không có gì phức tạp. Em chỉ thắc mắc về cái vấn đề thoát nước + chống lụt trong hầm thôi. Các cụ xưa đã đánh giá, xếp hạng "thủy, hỏa, đạo, tặc" rồi mà. Thủy (nước lụt) là nguy lắm đấy ợ.

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là thông xe kỹ thuật thôi các cụ ạ, nhưng ít nhất mặt bằng đường giải phóng cũng được trả lại, thế là tốt rồi.

Nhưng em sợ nhất, là mấy hôm nữa nút kim liên này lại chống tắc bằng cách biến ngã 4 thành ngã 3, phân luồng kiểu mới như nguyễn trãi, nguyễn chí thanh, kim mã, ... thì khốn nạn lắm.

Tien_TCFC

Xe điện
2 tháng nữa là xong đống phụ kiện thôi các Cụ ơi :21:

thienphuc

Xe điện
bơm nước ra mấy cái hồ 3 mẫu 7 mẫu gì đó cho nó đầy và phải làm lạnh ngay cho đóng đá k thì nước lại chảy ngược lại.hoặc dẫn ống bơm thẳng ra biển đông hết ngập luôn :)):)):))

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà thầu trước là nhà sản xuất phim "hãy đợi đấy":'(

Vinaxuki JBC

Xe tăng
bơm nước ra mấy cái hồ 3 mẫu 7 mẫu gì đó cho nó đầy và phải làm lạnh ngay cho đóng đá k thì nước lại chảy ngược lại.hoặc dẫn ống bơm thẳng ra biển đông hết ngập luôn :)):)):))
Em cũng thấy họ thi công nhiều đường ống cống và các cửa hầm phụ mở rộng ra xung quanh khu vực đó. Chắc là cũng bơm thoát nước ra 2 cái hồ gần đó thôi. Nhưng không hiểu độ bảo đảm an toàn cao đến đâu. Như mấy cái hầm ở chung cư mà còn bị ngập nước, ngâm xe, kiện cáo nhau đến giờ không biết đã giải quyết êm chưa:77:
CHắc cái công trình này của nhà thầu TAISEI (Nhật bản) thì phải ngon, chứ rủi có chuyện gì đem nhau dìm vào trong hầm đó sợ không đủ chỗ :21:

SLR 722

Xe máy
em vừa gọi điện cho các cơ quan chức năng xong :101::21:, họ bảo đúng ngày nữa thông đấy bác à:P, nhưng sau đó lại đóng lại để thi công tiếp :)):)):)) trích: nguồn tin từ bộ GTVT và cơ quan điều phối vốn ODA của Nhật Bản:)):)):))

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Hàng ngày vẫn qua đấy, nhưng hôm nay mới để ý, thấy cái bảng đề còn 5 ngày nữa thì khai trương :^) em nhìn quanh thì thấy vẫn ngổn ngang lắm:
- Trên mặt đất thì chạy xe qua như phi ngựa
- Đoạn đường Giải phòng thì đường vẫn còn đang đào
- Hầm chui thì vừa dỡ cốp pha đựoc mấy ngày
-....
Vây không hiểu 5 ngày nữa (khoảng thứ 3 tuần sau) thì cái nhà thầu họ hoàn thành theo kiểu gì nhỉ? hay là cái công nghệ Nhật bản (JICA) nó hiện đại nên chỉ 5 ngày nữa xong thật?
Bác nào thông thạo chỉ giúp em cái... cho em mở mang cái đầu tối của em
Thanks!(b)
cụ ơi, nó khôn lắm, nó ghi SAU 5 ngày nữa cụ ợ:P:))

quangna

Xe tăng
Hầm thông thì cứ thông, còn có đi qua được hay không lại là khác các cụ ạ.

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
thế các bác k biết cả thế giới sợ nhất VN nói 1 đằng làm 1 nẻo hả.thông có nhiều nghĩa.chẳng hạn bác đứng đầu này nhìn thông sang đầu kia chẳng có chữ thông là gì ?
thông xe kỹ thuật thì đơn giản nó cho 1 cái xe xich chạy từ đằng này sang đằng kia vẫn là thông xe.thế có ai nhìn thấy chữ thông 2 làn xe máy?thông xe cũng có thể là thông làn xe cơ giới.mà luật quy định xe máy chuyên dụng cũng vẫn là cơ giới đấy :)):)):))
hihi...bác không thấy cầu Thanh trì thông xe kĩ thuật cách đây từ mấy năm mừ...:69::69:

anvu

Xe đạp
Hàng ngày vẫn qua đấy, nhưng hôm nay mới để ý, thấy cái bảng đề còn 5 ngày nữa thì khai trương :^) em nhìn quanh thì thấy vẫn ngổn ngang lắm:
- Trên mặt đất thì chạy xe qua như phi ngựa
- Đoạn đường Giải phòng thì đường vẫn còn đang đào
- Hầm chui thì vừa dỡ cốp pha đựoc mấy ngày
-....
Vây không hiểu 5 ngày nữa (khoảng thứ 3 tuần sau) thì cái nhà thầu họ hoàn thành theo kiểu gì nhỉ? hay là cái công nghệ Nhật bản (JICA) nó hiện đại nên chỉ 5 ngày nữa xong thật?
Bác nào thông thạo chỉ giúp em cái... cho em mở mang cái đầu tối của em
Thanks!(b)
He he, hàng ngày con vợ xám của em suốt ngà phải hít hả cái đoạn Đại Cồ sang bên Kim Liên mới, lọc gió 1 tháng lôi ra 1 lần, nay tuần nào cũng đều đặn.

Điên và rồ! Thà nó cấm cái đường đó mà tập trung sửa thì nó xong từ lâu rồi, các phương tiện chịu khó lang thang xa 1 tẹo, vòng lên, vòng xuống lâu 1 tý nhưng đảm bảo tiến độ. Người dân đi, xe cộ phi, công trình làm -> có mấy ai làm xong nếu 3 cái này đồng thời.

Hi vọng!

cong_nong

Xe tải
Chắc cụ ít đi qua đây nên ko biết đó thôi, dạo cách đây hơn 2 tháng, công trình có treo biển 70 ngày hoàn thành. Sau đó cứ mỗi ngày lại giảm đi 1, rất chi là chuyên nghiệp. Bà con đi qua ai cũng nghĩ la Nhật nó có khác, tuy ai cung biết là công trình đã chậm tiến độ 1 năm nhưng cách làm như vậy thì cũng chưa có bác VN nào dám làm.
Ấy thế nhưng, sự đời nó lắm chuyện ** le lắm các cụ ạ. Số là vào ngày thứ 17 và 16 có trận mưa đầu mùa rất to (trận mưa được các báo đài đưa đó các bác), sau đó con số 16 nó bị kẹt luôn 2-3 ngày ko thấy chuyển. Sau khi số bị kẹt công trường chả biết làm thế nào nên đành lấy tấm vải trắng che tạm lên. Được đâu chục hôm tấm vải trắng mới được hạ xuống và số mới lại được đổi mỗi ngày. Vì vậy nếu đàng hoàng ra thi số hôm nay nó phải là số -5 rùi các cụ ạ. Mà đã không đàng hoàng 1 lần rùi thì em nghĩ nay mai số no vẫn có thể bị kẹt ở số 2 hoặc sổ thêm vài bữa là thường, có khi lúc con là số 1 hoặc 2 chữ ngày nó lại chuyển thành chữ tháng cũng nên. Em thấy công ty Nhật qua Việt nam họ cũng học được nhiều cái hay đới.
nó ghi 5 ngày làm việc đấy :)) không tính ngày nghỉ, ngày mưa ... :))

chaybo

Xe điện
Ối xời! Hầm đấy chứ hầm nữa cũng chả nước mẹ giề!!!!!
Với cái ý thức "giành đường" để đi thì có cái đường nào không tắc hả các Bác????
Em thể là thủ đô ta có cho đi nốt cái đường Hùng Vương thì vẫn tắc.
Đới các Bác xem! Hà lội đang công phá tiêu diệt các ngã tư đới. Đến tết nhin mấy cái ngã 4 ấy trong mới vô duyên làm sao.....
Bao giờ không còn cái kiểu sạch nhà mình thì vứt rác sang cửa nhà hàng xóm thì may ra đi đứng nó mới thanh thản các Bác ợ.:^):^):^)
Chán lắm, có việc chả đừng thì mới ra đường thoai.... không thì đến tết em mới gọi là muốn ra đường.:21::21::21:

bmw.x6_2008

Xe máy
Các bác đi qua cẩn thận kô sập đấy :'(:'(:'(:'(:'(:'(:'(

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
He he, hàng ngày con vợ xám của em suốt ngà phải hít hả cái đoạn Đại Cồ sang bên Kim Liên mới, lọc gió 1 tháng lôi ra 1 lần, nay tuần nào cũng đều đặn.

Điên và rồ! Thà nó cấm cái đường đó mà tập trung sửa thì nó xong từ lâu rồi, các phương tiện chịu khó lang thang xa 1 tẹo, vòng lên, vòng xuống lâu 1 tý nhưng đảm bảo tiến độ. Người dân đi, xe cộ phi, công trình làm -> có mấy ai làm xong nếu 3 cái này đồng thời.

Hi vọng!
Có mấy vấn đề liên quan đến cái ngã 4 này:
1. Không làm nó cũng không quá tắc (trước khi làm, giao thông ở đây tổ chức tương đối tốt)
2. Nhất trí là cấm luôn trong vòng 12 tháng, để tập trung thi công. Tạm thời tổ chức lại giao thông trong khu vwucj cho phù hợp, sau khi thi công xong (có 12 tháng thôi) thì mọi việc trở nên tươi đẹp biết bao. 2 năm qua, riêng lượng xăng đốt cho cái ngã 4 này cũng không biết bao nhiêu mà kể, chả qua là nó ở túi của người đi đường nên không ai tính thôi:102:
3. Rút kinh nghiệm, bây giờ cúa bất cứ dự án nào làm, bắt treo biển đếm lùi... 3000 ngày cũng treo... để mọi người cùng kiểm soát xem mấy ông trúng thầu thực hiện cái cam kết ra sao.