[Funland] Hại bệnh nhân bằng kháng sinh mạnh (thừa mức cần thiết)

Tv1912

Xe buýt
Chuyện thật, ở quê em có bác sỹ trẻ(cũng tầm 4chục rồi) rất đắt khách, chữa nhanh khỏi nhưng giá cao, trẻ con ho sốt là cứ phải 3~4 trăm một lượt! Vợ em tiếc tiền toàn sang chỗ ông bác sỹ về hưu, ông này chữa lâu khỏi nhưng được cái rẻ, cầm độ 5 chục là vào khám lấy thuốc ok! Lướt cái thớt này ngẫm lại xem ra việc tiếc tiền của vợ trong trường hợp này có vẻ lại tốt! :D

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Bọn trẻ nhà em, phải đến khi viêm phế quản mới dùng đến agumentine. Còn viêm họng, cứ thảo dược nhà làm, khỏi còn nhanh hơn kháng sinh

theanh90

Xì hơi lốp
Các cụ đổ thừa BS ghê quá

Vấn nạn kháng KS thì nguyên nhân hàng đầu là sử dụng bừa bãi thuốc KS cho người trên vật nuôi kia kìa

Số lượng KS sử dụng cho người ăn thua gì so với lượng KS sử sụng cho gà vịt heo bò

Vài năm một đợt thuốc thì ăn thua gì với lượng heo gà bò vịt tống vào mồm hằng ngày

Vấn nạn kháng KS, thid hàng đầu là do sử dụng thuốc KS bừa bãi trên động vật, cùng với dư lượng KS trên thức ăn mà chúng ta nạp vào từ những con động vật đó
Cụ nhận là bác sĩ thì giải thích cho em biết vì sao em từ khi bỏ dùng kháng sinh thì cơ thể bình thường trở lại ít ốm dài ngày? Như cụ nói thì khacd gì việc em làm là vô nghĩa?

dongnat123

Xe container
Em bị viêm A mạn tính. Tháng trc có đau rát họng và có đờm, sốt nhẹ. Ra hiệu thuốc mua kháng sinh. Chị bán thuốc bẩu:
- em bị sao mà mua kháng sinh
- em bị viêm A
- đã bị mấy ngày rồi?
- mới 2 ngày chị ah
- thế thôi đừng uống kháng sinh nhé. Chị bán cho em viên ngậm này.
Hộp thuốc ngậm 18k (Aliricin) mà có tác dụng luôn sau khi em ngậm 2 viên cụ ah.
Gấu nhà tín một chị bs trưởng khoa một viện lớn ở Hà Nội. Bọn trẻ con nhà em ốm đau gì đều qua nhà chị này khám. Đơn thuốc kê đa số em cầm đi mua thì mấy chị bán thuốc cũng hỏi cháu mấy tuổi, bị lâu chưa...và tư vấn thuốc nặng so với tuổi, cân nặng...khổ cái là.bố mẹ thấy con nhanh khỏe là mừng vì có biết gì đâu. Cái tâm làm.nghề của bs giờ ít người có

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ nhận là bác sĩ thì giải thích cho em biết vì sao em từ khi bỏ dùng kháng sinh thì cơ thể bình thường trở lại ít ốm dài ngày? Như cụ nói thì khacd gì việc em làm là vô nghĩa?
Em ko hiểu ý cụ lắm, tức là bình thường cụ hay ốm và dùng kháng sinh liên tục hay ntn?
Cơ địa của mỗi ng là mỗi khác, theo các cụ thì h nếu ko có kháng sinh chắc thế giới sẽ tốt đẹp hơn ko? Kháng sinh nếu nó ko tốt thì sẽ chẳng thể tồn tại dc đâu ạ. Dc nghiên cứu chán chê mới dc đưa ra thị trường ấy, tất nhiên kháng sinh ko fai là thần dược, và ko fai là ko có tác dụng phụ. Cta chỉ bàn để cùng nhau sử dụng 1 cách hợp lý nhất mà thôi?

theanh90

Xì hơi lốp
Em ko hiểu ý cụ lắm, tức là bình thường cụ hay ốm và dùng kháng sinh liên tục hay ntn?
Cơ địa của mỗi ng là mỗi khác, theo các cụ thì h nếu ko có kháng sinh chắc thế giới sẽ tốt đẹp hơn ko? Kháng sinh nếu nó ko tốt thì sẽ chẳng thể tồn tại dc đâu ạ. Dc nghiên cứu chán chê mới dc đưa ra thị trường ấy, tất nhiên kháng sinh ko fai là thần dược, và ko fai là ko có tác dụng phụ. Cta chỉ bàn để cùng nhau sử dụng 1 cách hợp lý nhất mà thôi?
Tức trc ốm thì luôn kèm hạ sốt với kháng sinh như ngoài hiệu thuốc nó tư vấn. Sau lên đh tiếp cận với thông tin về ksinh thì bắt đầu bỏ. Vì bỏ mà đợt đó ốm 2 tuần sau dần dần chỉ ốm 1-2 ngày, sụt sịt hậu sốt là nhiều.
Không phải cái gì cũng suy cơ địa được. Thuốc kháng sinh hay bất kỳ thứ gì trên đời đều có 2 mặt. Chẳng phải người ta cũng biết ksinh tiêu diệt cả lợi khuẩn trong đường ruột nên mới đưa ra tác dụng phụ là kém ăn hay sao.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Nhà e mua thuốc, em toàn lọc kháng sinh ra vứt

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Thớt này chuẩn bị có mấy ông bs rỗi rãi, thừa thời gian thiếu việc làm nhảy vào bem nhau với chủ thớt đây.
Bác sĩ chỉ lo bệnh nhân không "khỏi nhanh" còn lần sau có yếu và bệnh nữa thì mới có việc cho bác sĩ chứ. Chủ thớt bị bem là đúng rồi.

meodenminh

Xe điện
Có mấy vấn đề
1. Bác sĩ lạm dụng kháng sinh. Có (không hẳn để cắt % mà còn vì bệnh nhân muốn khỏi nhanh).
2. Tình trạng tự ý dùng kháng sinh. Có, cực khổ biến. Ốm ra ngoài hiệu thuốc được cho mấy viên, nghe nhau uống cái này khỏi.
3. Tồn dư kháng sinh trong thực phẩm. Có. Cực nghiêm trọng không nói nhiều.
4. Bệnh nhân được kê nhưng không uống đủ liều khi đỡ gây kháng sinh. Có, vô cùng phổ biến.
....
Cho nên nó là tai họa xã hội do xã hội cùng gây ra và sẽ cùng chịu hậu quả.
Chả nước nào ra hiệu mua thuốc dễ như ở VN

ah99x6

Xe điện

zaiwaz123

Xe điện

MuathuHN252

Xe cút kít
Tức trc ốm thì luôn kèm hạ sốt với kháng sinh như ngoài hiệu thuốc nó tư vấn. Sau lên đh tiếp cận với thông tin về ksinh thì bắt đầu bỏ. Vì bỏ mà đợt đó ốm 2 tuần sau dần dần chỉ ốm 1-2 ngày, sụt sịt hậu sốt là nhiều.
Không phải cái gì cũng suy cơ địa được. Thuốc kháng sinh hay bất kỳ thứ gì trên đời đều có 2 mặt. Chẳng phải người ta cũng biết ksinh tiêu diệt cả lợi khuẩn trong đường ruột nên mới đưa ra tác dụng phụ là kém ăn hay sao.
H muốn khẳng định có đúng như lời cụ nói ko thì cụ ốm và dùng lại kháng sinh xem có ốm lâu lại 2tuần như xưa ko, có rất nhiều nguyên nhân khiến mình hay ốm hay ít ốm, có thể đến 1 giai đoạn nào đó sẽ vậy mà chẳng fai do tác động của thuốc, như em hồi chưa lấy Ck e rất hay cảm vặt nhưng từ lúc lấy Ck sinh con tự dưng rất ít ốm.
tất nhiên ko chỉ kháng sinh mà tất cả các loại thuốc đều có tác dụng Phụ, bất đắc dĩ hoặc cân nhắc lợi nhiều hơn hại mới dùng, còn nếu cụ vẫn 1,2 cho rằng kháng sinh có hại và ko cần thiết fai dùng thì thôi e cũng ko nói gì thêm nữa. Chúc cụ luôn vui khỏe ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
DS cũng dăm bảy loại cụ ạ , nhiều trường ĐH dân lập, ĐH tư thục bây giờ cũng đào tạo DS , đầu vào liên thông hoặc xét tuyển.
E bảo nó ko dc coi là 1 kháng sinh thực sự cụ ah, còn cụ ko fai khịa đểu em. Cụ cứ thử xem có biệt dược nào mỗi mình acid clavulanic mà có chỉ định như kháng sinh ko thì tag em

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bình thường viên thuốc nó phải thơm tương tự mùi amoxinin nhưng đây nó o thơm mấy. Đi tè cũng o thấy mùi amoc luôn cụ ạ
Em trước một năm bị 5-8 lần viêm amidan tốn bao kháng sinh mạnh. Từ sau tháng 9/2021 nhân tiện tiêm vắcxin covid em bỏ thuốc lá (ngày 15 điếu 555) sang thuốc lào và cho đến bây giờ mới chỉ bị 1-2 lần viêm amidan.
Nhớ lại mỗi lần bị viêm amidan và đỉnh sốt đau đớn muốn chết quách đi cho xong 😭

MuathuHN252

Xe cút kít
Em trước một năm bị 5-8 lần viêm amidan tốn bao kháng sinh mạnh. Từ sau tháng 9/2021 nhân tiện tiêm vắcxin covid em bỏ thuốc lá (ngày 15 điếu 555) sang thuốc lào và cho đến bây giờ mới chỉ bị 1-2 lần viêm amidan.
Nhớ lại mỗi lần bị viêm amidan và đỉnh sốt đau đớn muốn chết quách đi cho xong 😭
Vậy là cta nên bỏ thuốc lá đúng ko cụ?
Chúc mừng cụ cai thuốc lá thành công ạ!

ah99x6

Xe điện
Vâng. E đang nằm muốn khóc quá. Nuốt nước bọt cũng đau o chịu nổi. Sốt toàn 39-40 độ. Nát người

giang.nguyen

Xe điện
Em nói trong khuôn khổ việc sử dụng KS như thế nào thì gây nên tình trạng kháng thuốc.

Thứ 2, nhận định của cụ là bias và thiếu bằng chứng. Kháng sinh ko phải là thuốc sử dụng hằng ngày/ dài ngày để mà cụ đổ cho "từ bỏ kháng sinh" thì có ảnh hưởng lâu dài tới sức khỏe của cụ giống như "từ bỏ thuốc lá". kS cụ uống vào thì 24 hay 48h là đã đào thải hết. Việc cụ khoẻ hay ốm vài tháng nửa năm sau đó chả có liên quan gì mà đổ tội vỉ KS.

Thứ 3, không phải cứ bệnh là đè ra sử dụng KS là mới tốt. Em không hề nói như vậy. Cái em nói rất rõ ràng, sử dụng kháng sinh Liều Cao, KS mạnh chẳng phải là nguyên nhân căn bản tạo nên tình trạng kháng KS hiện tại. Em nói rất rõ ràng thế thôi. Các cụ khỏi phải bỏ thêm chữ vô mồm em làm gì.

theanh90

Xì hơi lốp
H muốn khẳng định có đúng như lời cụ nói ko thì cụ ốm và dùng lại kháng sinh xem có ốm lâu lại 2tuần như xưa ko, có rất nhiều nguyên nhân khiến mình hay ốm hay ít ốm, có thể đến 1 giai đoạn nào đó sẽ vậy mà chẳng fai do tác động của thuốc, như em hồi chưa lấy Ck e rất hay cảm vặt nhưng từ lúc lấy Ck sinh con tự dưng rất ít ốm.
tất nhiên ko chỉ kháng sinh mà tất cả các loại thuốc đều có tác dụng Phụ, bất đắc dĩ hoặc cân nhắc lợi nhiều hơn hại mới dùng, còn nếu cụ vẫn 1,2 cho rằng kháng sinh có hại và ko cần thiết fai dùng thì thôi e cũng ko nói gì thêm nữa. Chúc cụ luôn vui khỏe ạ
Cụ chơi ác thế :)) hết nghiện lại bắt nghiện lại.
Các taid liệu, nc ngoài và bsi cũng công nhận là khi sốt vr hay cảm lanh (thực ra cũng vẫn là virus) thì không nên uống ks rồi. Viêm họng, sổ mũi cũng không cần uống ks kháng viêm gì sất. Cần thì uống mật ong pha với nc ấm hoặc mật ong chanh đào là đủ. Nhiều bác sĩ, dược sĩ cứ thấy viêm là tống kháng sinh, như thế là sai bản chất của hiện tượng viêm còn gì.

giang.nguyen

Xe điện
E bảo nó ko dc coi là 1 kháng sinh thực sự cụ ah, còn cụ ko fai khịa đểu em. Cụ cứ thử xem có biệt dược nào mỗi mình acid clavulanic mà có chỉ định như kháng sinh ko thì tag em
Amoxicillin cùng họ với penicillin, có vòng beta-lactam trong cấu trúc

Một vài loại vi khuẩn có tiết men beta-lactamase, hay là men phân hủy vòng betalactam này của thuốc --> gây giảm hiệu lực của thuốc.

Acid clavulanic được cho thêm vào vì chất này đối kháng lại men beta-lactamase của vi khuẩn, bảo vệ thuốc khỏi bị phân hủy biwir men này

Bản thân acid clavulanic không tiêu diệt vi khuẩn nên chỉ riêng nó thì ko phải là kháng sinh.

Cụ nói đúng rồi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đọc tý đầu đã hiểu rồi mà hai bác
Ấy là ở cái câu có ý là trước ốm suốt... lên đh tiếp cận tri thức lên bỏ ks....
Thì khác cho' giè các cháu bé bây giờ, 1-4/5 tuổi dặt dẹo có khi tuần ốm mấy lần, đi học lớp 1 cái ít ốm hẳn.
Mệ, con người ta, mỗi giai đoạn tuổi mỗi khác nhau, giai đoạn từ tuổi học đh đến tầm 30-25 là khỏe nhất, có khi muốn ốm còn khó ấy chứ, thằng nào chả thế chưa đâu phải mỗi thằng vì tiếp cận với tri thức mà bỏ ks nên khỏe ra.

Em nói trong khuôn khổ việc sử dụng KS như thế nào thì gây nên tình trạng kháng thuốc.

Thứ 2, nhận định của cụ là bias và thiếu bằng chứng. Kháng sinh ko phải là thuốc sử dụng hằng ngày/ dài ngày để mà cụ đổ cho "từ bỏ kháng sinh" thì có ảnh hưởng lâu dài tới sức khỏe của cụ giống như "từ bỏ thuốc lá". kS cụ uống vào thì 24 hay 48h là đã đào thải hết. Việc cụ khoẻ hay ốm vài tháng nửa năm sau đó chả có liên quan gì mà đổ tội vỉ KS.

Thứ 3, không phải cứ bệnh là đè ra sử dụng KS là mới tốt. Em không hề nói như vậy. Cái em nói rất rõ ràng, sử dụng kháng sinh Liều Cao, KS mạnh chẳng phải là nguyên nhân căn bản tạo nên tình trạng kháng KS hiện tại. Em nói rất rõ ràng thế thôi. Các cụ khỏi phải bỏ thêm chữ vô mồm em làm gì.