[Funland] Hà Nội quy định 50m2 và 4m mặt tiền mới được tách thửa

dungvovan

Xe hơi
Quê em vùng núi phải 150 m2 với 6 m mặt tiền. Chết dở

dheIa

Xe điện
Làm thế thì sai, mấy dạy nhé cụ. Sổ là do luật cho cấp, luật do các bác ấy đặt ra, dân mất tiền làm sổ, mua theo đúng luật, giờ lại quay ra tìm cách cướp đất sao được, vi phạm nhân quyền.
Việc quy hoạch lại chỉ làm được khi đền bù đầy đủ hoặc tái định cư giống như đất quy hoạch ấy. Nhưng làm thế không có tiền đâu, 100 năm nữa.
Cố làm tất loạn vì tiêu chí 50m2 ngõ xe cứu hỏa vào tận nơi thì quét hết 90% TP, riêng ngõ xe cứu hỏa cũng quét 70-80% rồi.
Hihi.. Luật do con người vẽ ra và tô thêm dần dần cho phù hợp với thời đại mà cụ. Cụ ko thấy là sửa suốt ngày thây ^^

Còn mất dạy hay cướp bóc gì thì em ko biết. Bọn mấy nước văn minh nó làm rồi nên nhà chúng nó mới sạch đẹp để các cụ sang chụp selfie suốt đấy. Ai dám mắng chúng nó ko nhân quyền nào ^^

Cụ cáu, nhưng mà em thấy nếu có thì em rất OK. Vì một Hà Nội văn minh xanh sạch đẹp.. hihi

Chứ giờ.. như cái tổ đỉa :">

Khongdanhvong

Xe điện
Hihi.. Luật do con người vẽ ra và tô thêm dần dần cho phù hợp với thời đại mà cụ. Cụ ko thấy là sửa suốt ngày thây ^^

Còn mất dạy hay cướp bóc gì thì em ko biết. Bọn mấy nước văn minh nó làm rồi nên nhà chúng nó mới sạch đẹp để các cụ sang chụp selfie suốt đấy. Ai dám mắng chúng nó ko nhân quyền nào ^^

Cụ cáu, nhưng mà em thấy nếu có thì em rất OK. Vì một Hà Nội văn minh xanh sạch đẹp.. hihi

Chứ giờ.. như cái tổ đỉa :">
Luật do con người nhưng nó phải hài hòa lợi ích số đông và phải đảm bảo lợi ích do chính luật cũ tạo ra, chứ nó phục vụ mỗi lợi ích số ít, và kiểu như ăn cướp thì đương nhiên là loạn.
Cụ ở nước văn minh nào mà nói như đúng rồi thế 🤭. Cụ thể nước văn minh nào, xuất phát điểm thế nào và họ làm như thế nào. Chứ nói thì đơn giản, để em vẽ ra cho 😂
Bây giờ làm thế này thì công bằng này: đã lấy đất thì lấy hết luôn, bất kể diện tích nào, ngõ nào, sau đó xây dựng đồng bộ toàn bộ, và sau đó bán từ đầu, coi như tất cả tay trắng đi làm lại mà mua nhà 🤭

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Luật do con người nhưng nó phải hài hòa lợi ích số đông và phải đảm bảo lợi ích do chính luật cũ tạo ra, chứ nó phục vụ mỗi lợi ích số ít, và kiểu như ăn cướp thì đương nhiên là loạn.
Cụ ở nước văn minh nào mà nói như đúng rồi thế 🤭. Cụ thể nước văn minh nào, xuất phát điểm thế nào và họ làm như thế nào. Chứ nói thì đơn giản, để em vẽ ra cho 😂
Bây giờ làm thế này thì công bằng này: đã lấy đất thì lấy hết luôn, bất kể diện tích nào, ngõ nào, sau đó xây dựng đồng bộ toàn bộ, và sau đó bán từ đầu, coi như tất cả tay trắng đi làm lại mà mua nhà 🤭
Nhiều nước nó làm rồi đó cụ, em ko bịa đâu ^^
Nhưng nói ra nó lại loãng chủ đề, người thiển cận lại vào khịa.. sang đó mà ở (chẳng hạn thế ^^) thì lại thành cãi nhau ^^
Thoii thì kệ cụ ^^
Em chỉ thắc mắc là, việc mở rộng đường đảm bảo cứu hộ cứu nạn.. chính là vì con người, thì cụ cho là vi phạm nhân quyền. Thế để người ở như chuột, cháy nổ hoả hoạn chỉ biết chắp tay khấn vái cầu may.. thì có vi phạm gì ko cụ ^^

Ps. Em hỏi thế thôi chứ cụ ko cần trả lời em đâu ạ. Vui thoi mà ^^

Khongdanhvong

Xe điện
Nhiều nước nó làm rồi đó cụ, em ko bịa đâu ^^
Nhưng nói ra nó lại loãng chủ đề, người thiển cận lại vào khịa.. sang đó mà ở (chẳng hạn thế ^^) thì lại thành cãi nhau ^^
Thoii thì kệ cụ ^^
Em chỉ thắc mắc là, việc mở rộng đường đảm bảo cứu hộ cứu nạn.. chính là vì con người, thì cụ cho là vi phạm nhân quyền. Thế để người ở như chuột, cháy nổ hoả hoạn chỉ biết chắp tay khấn vái cầu may.. thì có vi phạm gì ko cụ ^^

Ps. Em hỏi thế thôi chứ cụ ko cần trả lời em đâu ạ ^^
Nói phét thì dễ mà cụ, nước khác họ làm như thế nào cụ có biết gì đâu.🤭 Miệng thì cứ văn minh này văn minh kia, nhưng thu thuế nhà để văn minh như họ thì lại kêu oai oái 🤭. Mà để đảm bảo nữa thì cho sở hữu đất có thời hạn hết, sau thời hạn quy hoạch ván mới thì càng dễ 😆
Tất nhiên là quy hoạch lại để đường rộng ra thì tốt quá đi ấy chứ, nhưng không phải kiểu ăn cướp, nghĩa là có đền bù đầy đủ, tái định cư đàng hoàng, chứ cụ cướp đất của họ thì họ chả mất mát quá lợi cái gì. Đọc mà không hiểu, chán thật 😂
Như cụ thì cũng chỉ mõm vì lợi ích của cụ, nhưng lại ra vẻ lợi ích chung. Bây gờ cụ có mỗi nhà ngõ bé đi, chắc cụ sẵn sàng vất đi để tay trắng làm lại 🤭

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Nói phét thì dễ mà cụ, nước khác họ làm như thế nào cụ có biết gì đâu.🤭 Miệng thì cứ văn minh này văn minh kia, nhưng thu thuế nhà để văn minh như họ thì lại kêu oai oái 🤭
Tất nhiên là quy hoạch lại để đường rộng ra thì tốt quá đi ấy chứ, nhưng không phải kiểu ăn cướp, nghĩa là có đền bù đầy đủ, tái định cư đàng hoàng, chứ cụ cướp đất của họ thì họ chả mất mát quá lợi cái gì. Đọc mà không hiểu, chán thật 😂
Cụ đọc kiểu gì mà ra cướp thế ^^
Em ví dụ cho cụ một tí nhé ^^
Ở Nhật, theo luật phòng cháy chữa cháy thì nhà trong ngõ nhỏ ko đủ chuẩn cứu hộ cứu nạn là khỏi nghĩ chuyện xây mới, chỉ cho tồn tại và tu sửa khi cần nhưng phải giữ đúng hiện trạng.
Dân trong cái hang đó muốn đc xây thì tự mà rủ nhau hiến đất để mở đường rộng ra.
(Tất nhiên là ko chỉ đơn giản thế đâu, còn nhiều quy định liên quan khác nữa. Em chỉ chấm phá mấy nét thế thôi ^^)

Có đoạn nào nhà nước đụng vào đất nhà cụ mà cụ bẩu cướp? Đất của cụ vẫn nguyên miếng mà. Thích được tự do xây xướng thì tìm cách mà hiến đất mở đường cho đủ tiêu chuẩn xây dựng.. đấy là việc của cụ nhé. Còn mà Bố mài ko hiến, thích ở hang cơ.. thì cũng là việc của cụ luôn. Nhà nước cũng kệ, chỉ theo luật thì ứ cho xây mới. Thế thoy ^^

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ đọc kiểu gì mà ra cướp thế ^^
Em ví dụ cho cụ một tí nhé ^^
Ở Nhật, theo luật phòng cháy chữa cháy thì nhà trong ngõ nhỏ ko đủ chuẩn cứu hộ cứu nạn là khỏi nghĩ chuyện xây mới, chỉ cho tồn tại và tu sửa khi cần nhưng phải giữ đúng hiện trạng.
Dân trong cái hang đó muốn đc xây thì tự mà rủ nhau hiến đất để mở đường rộng ra.
(Tất nhiên là ko chỉ đơn giản thế đâu, còn nhiều quy định liên quan khác nữa. Em chỉ chấm phá mấy nét thế thôi ^^)

Có đoạn nào nhà nước đụng vào đất nhà cụ mà cụ bẩu cướp? Đất của cụ vẫn nguyên miếng mà. Thích được tự do xây xướng thì tìm cách mà hiến đất mở đường cho đủ tiêu chuẩn xây dựng.. đấy là việc của cụ nhé. Còn mà Bố mài ko hiến, thích ở hang cơ.. thì cũng là việc của cụ luôn. Nhà nước cũng kệ, chỉ theo luật thì ứ cho xây mới. Thế thoy ^^
Cụ lại vẽ ra rồi, nó không đơn giản như vậy. Cụ sờ vòi con voi nên cụ bảo con voi dài như cái vòi vậy 🤭. Nhật cũng như ta thôi, họ cũng sẽ hài hòa lợi ích và luật cũng hợp lý chứ không phải vẽ ra như cụ.
Em nói cướp đất là gián tiếp ấy, vì nhà cũ không cho xây lại thì nguy hiểm ai ở mãi được, coi như bị ép phải bỏ đi. Nhưng với 80% nhà ngõ bé như VN mà không cho xây lại, để lụp xụp thì đó còn là câu chuyện rất khác so với Nhật đấy.
Nói chung cụ đừng lấy Nhật ra mà so sánh khi không hề có bối cảnh rõ ràng và cách thức rõ ràng họ làm gì, biết được một phần của câu chuyện đã oang oang như đúng rồi vậy 😂

dheIa

Xe điện
Cụ lại vẽ ra rồi, nó không đơn giản như vậy. Cụ sờ vòi con voi nên cụ bảo con voi dài như cái vòi vậy 🤭. Nhật cũng như ta thôi, họ cũng sẽ hài hòa lợi ích và luật cũng hợp lý chứ không phải vẽ ra như cụ.
Em nói cướp đất là gián tiếp ấy, vì nhà cũ không cho xây lại thì nguy hiểm ai ở mãi được, coi như bị ép phải bỏ đi. Nhưng với 80% nhà ngõ bé như VN mà không cho xây lại, để lụp xụp thì đó còn là câu chuyện rất khác so với Nhật đấy.
Nói chung cụ đừng lấy Nhật ra mà so sánh khi không hề có bối cảnh rõ ràng và cách thức rõ ràng họ làm gì, biết được một phần của câu chuyện đã oang oang như đúng rồi vậy 😂
Tương lai, em đc thừa kế hơn 100m2 ở 3Đình, ngõ vào cũng bị bé. Nếu có cái quy định kia thì cũng chết dở.
Nhưng em ko đùng đùng như cụ :))
Cái gì văn minh là em ủng hộ ;;)

Khongdanhvong

Xe điện
Tương lai, em đc thừa kế hơn 100m2 ở 3Đình, ngõ vào cũng bị bé. Nếu có cái quy định kia thì cũng chết dở.
Thế em khuyên cụ hiến luôn đất đó đi để làm đường, lúc đó em tin cụ văn minh. Nhưng phải có chứng cứ chứng minh, chứ nói phét thì chịu 😁

dheIa

Xe điện
Thế em khuyên cụ hiến luôn đất đó đi để làm đường, lúc đó em tin cụ văn minh. Nhưng phải có chứng cứ chứng minh, chứ nói phét thì chịu 😁
Em hiến nhưng mà gặp hàng xóm như cụ thì cũng chịu. Muốn cũng ko đc :))

Khongdanhvong

Xe điện
Em hiến nhưng mà gặp hàng xóm như cụ thì cũng chịu. Muốn cũng ko đc :))
Cụ hiến làm đường chứ có cho hàng xóm của cụ đâu. Sao đến lợi ích của mình kiểu gì chẳng có lý do 🤭

matizac

Xe tăng
K phải cụ ơi, thửa đất mới hình thành sau tách thừa thì mới k dc, còn của cụ chưa có sổ thì phải làm sổ thôi, miễn là đất k trong quy hoạch và đã ở ổn định lâu dài, k tranh chấp là dc
Chưa có sổ có thể do nhiều nguyên nhân,

Theo khoản 1 Điều 146 Luật Đất đai 2024 có quy định thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu được cấp Giấy chứng nhận nếu đáp ứng điều kiện sau đây:
Thửa đất đang sử dụng được hình thành trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Làm đường là zư lào cụ ko biết à. Phải thống nhất đc từ đầu ngõ đến cuối ngõ, chứ có phải thuê bãi đỗ trực thăng đâu ^^
Nói chuyện với cụ ngộ ghê cơ :))

Cơ mà cụ cứ yên tâm. Nhà mình để mà văn minh đc như thế chắc mất thế kỷ nữa. Lúc í thì nhà em mí nhà cụ chắc sang cát lâu zồi. Bọn trẻ con thì kệ cha chúng nó ^^
Nói thế ra là biết cụ chỉ giỏi vẽ rồi. Nhà trong ngõ TP ở VN không theo bất kỳ quy luật nào, cụ muốn tạo ra đường cả khu cho xe cứu hỏa vào thì chỉ có đập hết đi chia ra lại 🤭.
Mà thôi lý do làm gì nữa, tiếc quá cơ 🤭. Mà em vẫn bảo HN muốn quy hoạch lại được như Tây thì 100 năm nữa. Nhìn đường Tam Trinh, Đê La Thành ấy, vướng vào giải phóng mặt bằng, đất không sổ mà cũng kéo dài cả chục năm.

Chỉnh sửa cuối:

Ikrus

Xe đạp
Dạo vừa xong, những mảnh tầm 30m2 rất nhiều người cấp tập xây nhà lên. Chính sách ra thì ối nhà dưới tiêu chuẩn xây xong rồi.
Ko thấy liên quan gì. Cấm tách thửa chứ tách xong rồi xây lúc nào chả dc hả cụ?

eterniti

Xe điện
Ủng hộ kiểu nhắm mắt nó khác với tư duy em nhé

eterniti

Xe điện

Khongdanhvong

Xe điện
Ủng hộ kiểu nhắm mắt nó khác với tư duy em nhé
Ngay bây giờ, có nhiều khoảng đất không sổ, nhà không sổ mà còn làm hẹp đường đi, nhưng có làm gì được đâu. Trước đất cũ của em có 1 khoảng 4m2 trước nhà, đất không của ai, lịch sử là nhà vệ sinh tập thể thôi, chắn cả đường ra từ nhà em nên phải đi theo một cửa rất hẹp, thế mà phải đập trộm đi, người đập còn bị mời lên phường nhắc nhở, rồi sau khoảng đất đấy chỉ để không, vẫn bao tường nên đất nhà em cũng chả đi qua được. Thế mà đòi nhà sổ đàng hoàng người ta hiến đất ra làm đường, mà nhà to thì dễ, nhà HN toàn 30m2, nhỏ hơn cũng rất nhiều, và đa số là nhà ở duy nhất của họ, lại chả quy hoạch bài bản từ đầu nên rất lung tung, mà bảo mỗi nhà hiến kiểu gì để mở được đường cứu hỏa. Đúng là vẽ miệng thì dễ thật.

Khongdanhvong

Xe điện
càng tách thì thủ đô càng giống ổ chuột.
Dừng tách bây giờ thì cũng không ảnh hưởng mấy. Nhưng có một việc làm giảm sự ổ chuột đi là cấm xây trồi ra ngách, ngõ thì có làm đâu, cái này luật quy định rồi sao không thực hiện?

eterniti

Xe điện
Ngay bây giờ, có nhiều khoảng đất không sổ, nhà không sổ mà còn làm hẹp đường đi, nhưng có làm gì được đâu. Trước đất cũ của em có 1 khoảng 4m2 trước nhà, đất không của ai, lịch sử là nhà vệ sinh tập thể thôi, chắn cả đường ra từ nhà em nên phải đi theo một cửa rất hẹp, thế mà phải đập trộm đi, người đập còn bị mời lên phường nhắc nhở, rồi sau khoảng đất đấy chỉ để không, vẫn bao tường nên đất nhà em cũng chả đi qua được. Thế mà đòi nhà sổ đàng hoàng người ta hiến đất ra làm đường, mà nhà to thì dễ, nhà HN toàn 30m2, nhỏ hơn cũng rất nhiều, và đa số là nhà ở duy nhất của họ, lại chả quy hoạch bài bản từ đầu nên rất lung tung, mà bảo mỗi nhà hiến kiểu gì để mở được đường cứu hỏa. Đúng là vẽ miệng thì dễ thật.
Quản lý xd yếu kém là nguyên nhân chính dẫn đến ổ chuột, qh chỉ là cái tầm trên thôi cụ, em kia chỉ nhìn một góc rồi lu loa lên HN ổ chuột này nọ, đi so với Nhật nơi em ý đang xkld