Hà Nội - Phong Nha-Huế-Đà Nẵng hoàn thành trong 8 ngày

matizvan

Xe tải
Đầu tiên là bánh bèo. Quán có hai loại nước chấm cay và không cay cho khách. Dùng thìa cà phê múc một thìa nước chấm chan vào bát, nhẹ nhàng xúc bánh lên… Chẹp, chẹp… ngon đáo để.
Và sau đó là bánh nậm (loại bọc lá hình chữ nhật to), bánh ướt nhân tôm (bánh dài màu trắng – em đồ rằng ngoài bắc sẽ gọi là bánh cuốn nhân tôm), bánh ram ít (đĩa hoa xanh có 5 chiếc), còn bánh lọc (gói lá nhỏ) thì đa số các kụ, các mợ biết rồi…Túm lại là nhà em gọi tất cả các loại bánh có trong danh mục đã chụp ở trên mỗi thứ một đĩa. Test lần 1 xong, món nào hợp khẩu thì gọi tiếp. Trong đó chả lợn + nem, nem lụi thì gọi ít nhất 3 lần cho mỗi món. Cậu F nhớn nhà em ăn không biết no. Không biết cái hồi em 18, 19 như nó em có ăn như thế không? … Tổng thiệt hại khoảng 250k gì đó. No nhưng không bị nặng bụng.

matizvan

Xe tải
Xong bữa trưa, em dừng ở chợ An Cựu để gấu sắm lễ chuẩn bị đến thắp hương tại nghĩa trang liệt sỹ đường 9, nghĩa trang Trường Sơn và ngã ba Đồng Lộc.

matizvan

Xe tải
Tiếp tục hành trình đến Đông Hà rẽ lên Đường 9, vào nghĩa trang Đường 9 thắp hương

matizvan

Xe tải
Nghĩa trang vừa mới sửa sang lại trang nghiêm và tôn kính

matizvan

Xe tải
Nhà em vào thắp hương xong thì đoàn của tòa án nhân dân Tỉnh Quảng Trị do chánh án tòa án nhân dân Tỉnh dẫn đầu vào thắp hương

matizvan

Xe tải
Gấu làm ngành tài chính nên đứng cạnh biển chụp kiểu

matizvan

Xe tải
Lên đường tiếp tục đến Nghĩa trang Liệt sĩ Trường Sơn, trên đường HCM thi thoảng lại gặp cảnh đường ta ta cứ đi thế này

honam

Xe tải
em định tết này đi Hội an và ĐN cụ nghỉ ks nào ở Hội an có ngon rẻ ko tư vấn em cái..năm 2010 đi xem pháo hoa lúc đó Bà nà chưa có ks, đợt này em tính ngủ đó 1 đêm..xin cụ tý kinh nghiệm.

matizvan

Xe tải
em định tết này đi Hội an và ĐN cụ nghỉ ks nào ở Hội an có ngon rẻ ko tư vấn em cái..năm 2010 đi xem pháo hoa lúc đó Bà nà chưa có ks, đợt này em tính ngủ đó 1 đêm..xin cụ tý kinh nghiệm.
Em không nghỉ ở Hội An cũng như Bà Nà nên không kinh nghiệm, nhưng em nghĩ sẽ hợp lý hơn nếu cụ nghỉ ở resort Cửa Đại giá hợp lý khoảng hơn 1tr/ngày mà dịch vụ rất tốt lại cách Hội An có 7km, còn Bà Nà thì bây giờ nhiều KS rồi nhưng giá đắt, nếu cụ thích trải nghiệm đêm Bà Nà thì nghỉ ở đó, còn nếu không thì Resort Cửa Đại. Nhưng nếu cụ nghỉ ở Cửa Đại thì không nên ăn trong resort mà ra quán bên cạnh mà ăn ngon và rẻ hơn nhiều.

matizvan

Xe tải
Nghĩa Trang Trường Sơn nhiều cây xanh hơn Nghĩa Trang đường 9

matizvan

Xe tải
Tiếp tục hành trình theo đường HCM đến lối rẽ ra Cầu Quán Hầu để về bãi biển đá Nhảy Quảng bình, đến Đá Nhảy định vào Khách sạn Đá Nhảy nhưng thấy 2 xe eurospace đõ trước cửa sợ không có phòng em chạy quá lên 200m nghỉ tại khách sạn này giá có 300k/phòng thôi. Bữa tối ăn luôn tại khách sạn có đầy đủ các loại hải sản giá cũng rất hợp lý.

matizvan

Xe tải
Sáng 26/7 cả nhà làm nồi cháo tôm, cá có 250k ngon mà nhiều quá ăn hết có 1/2 thôi. Cháo cá ở đây ăn với rau cải vị cũng hay hay

matizvan

Xe tải
Cà phê cà pháo xong lại tiếp tục lên đường bắc tiến, dự định ban đầu nghỉ ở Thiên Cầm 2 ngày trước khi về Hà Nội, nhưng khi hỏi bọn trẻ tắm biển nữa không chúg nó bảo chán rồi, về thôi, chắc F1 lớn sốt ruột muốn gặp bạn thi đại học đợt này, thế là em chuyển mục đi thăm người nhà tại Hà Tĩnh và Vinh. Nhưng trước khi thăm người nhà em rẽ vào Ngã 3 Đồng Lộc thắp hương, gần ngày 27/7 nên rất nhiều đoàn vào thắp hương ở Ngã 3 Đồng Lộc.

matizvan

Xe tải
Thắp hương xong em ăn trưa ngay quán cách Ngã 3 Đồng Lộc 4km nằm ở Xã Mỹ Lộc, quán này có đầy đủ các món nằm ven hồ rất đẹp giá lại rất hợp lý đó là Nhà Hàng Sinh Thái Tiểu Đồng Xã Mỹ Lộc Huyện Can Lộc Hà Tĩnh ĐT 0912132439, nếu từ Hà Tĩnh vào theo hướng Cam Lộc chạy quá ngã 3 Đồng Lộc 4km về hướng xã Mỹ Lộc sẽ nhìn thẫy biển của Nhà Hàng, nó đây các cụ ạ

matizvan

Xe tải
Sở dĩ em biết nơi này vì năm ngoái cơ quan em cũng vào Ngã 3 Đồng Lộc được 1 bác dân bản địa giới thiệu, khung cảnh hồ rất đẹp, có nhà nghỉ, ca nô, thuyền, quán ăn như kiểu Hồ Núi Cốc. Năm ngoái đoàn em khoảng 50 người đặt 2 con lợn mán- lợn lửng nhưng trong này gọi là lợn nít khoảng 13-15kg 1 con chế biến đủ các món ăn ai cũng khen ngon mà tính ra cả đồ uống hết có 140k/người. Nhưng năm nay do em đi có 5 người nên không đặt nguyên con được mà dùng hàng có sẵn nên chỉ gọi có món hấp và nướng nên cũng không được như lần trước vào, nếu các cụ đi đoàn đông nên cử 1 người vào xem lợn, thỏ, gà sau đó nhà hàng sẽ cân tại chỗ và tính tiền rồi chế biến thì tươi ngon hơn rất nhiều, còn đi ít như nhà em thì chấp nhận đồ lợn nít là trong tủ lạnh.
Cảnh hồ đây ạ (em chụp toàn bằng ĐT sony ericssion nên không được đẹp các cụ thông cảm)

Lợn nít trong chuồng đây ạ

matizvan

Xe tải
Cá, ba ba trong hồ luôn có sẵn phục vụ các cụ ạ

matizvan

Xe tải
ăn uống nghỉ ngơi xong em quay lại Hà Tĩnh, lúc quay ra Hà Tĩnh bị "đậu phộng đường" lần 1. Nguyên nhân lúc vào em vào đường Can Lộc, lúc ra nếu ra đúng đường đó thì không sao, nhưng vì đi rồi nên hơi chủ quan, muốn ra đường khác nghĩ là đường tốt hơn vì em đã vào đây 1 lần rồi, cuối cùng vòng vèo một hồi lại ra tận Hồng Lĩnh, quay lại Hà Tĩnh xa mất 40km để thăm người nhà. Dùng google maps (em gọi vui là google mép) chán chê, sau đó lại phải dùng google mồm, mới ra được Hồng Lĩnh đúng là sai 1 li đi 1 dặm.
Đến Hà Tĩnh thăm người nhà khoảng 1 tiếng làm cốc cafe lại lên đường ra Vinh, trên đường ra Vinh em gặp một bác chắc ngủ gật hay sao ấy nên cứu hộ đang chuẩn bị cẩu lên, xin chia sẻ với bác nào chủ xe

Chỉnh sửa cuối:

Bun Bon

Xe máy
Cụ cho em hỏi nghĩa trang đg 9 ơ đoạn nào ạ .Em đi từ cam lộ vào lao bảo mà kô thấy .tk cụ.

matizvan

Xe tải
Đến Vinh nghỉ tại Khách sạn Mường Thanh ngay gần Ga Vinh, giá cũng rẻ mà có bể bơi, phòng ốc tương đối ổn, nhưng bọn trẻ cũng chẳng thích bơi lội gì thế là đi choi Vinh 1 lát rồi lại nhà người quen tại Vinh ăn cơm.
Sáng 27/7, ăn sáng ở KS xong em ra chợ chỗ quán quen làm ít cá thu nướng, cá thu vừa xả cả con ra để trên than hoa nướng như thế này