[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Bopbi_hsgs

Xe container
Đùa, cụ ở gần là gần kiểu j thế, quán này nó bán chiều muộn đến tối, gần chỗ y học thể thao
Nhà e ở Cát Linh ngay ngã 3 Trịnh Hoài Đức, buổi tối e ít đi qua ngõ Hàng Cháo, quán vỉa hè bán vào chiều muộn & tối nên e ko biết thật

barca6996

Xe container
Có một bài hát về những đứa con Hà Nội xa nhà mong ngày trở lại :x

NNS

Xe ngựa
Chỗ đó nhiều khu tập thể lắm cụ ag, từ nhà máy Trần Hưng Đạo, bộ nhẹ, rồi ttx Việt Nam ;;)
em học ở cái trường Trung Nhị, cứ hôm nào mưa là ra hồ trc mặt đập cá và khác với lịch sử 2 chị em Hai Bà, hs Trưng Nhị với Trưng Trắc đối diện bên kia hồ, chỗ Chùa Vua suốt ngày oánh nhau :))
và giờ éo ai còn nhớ Trưng Nhị đã từng là trường chuyên=))

cua dong

Xe buýt
Bản đồ đi đẻ ở HN e nhớ có: hộ sinh A Ngô Quyền, đợt bà già đi đẻ e thì vào đây đầu tiên rồi cấp cứu mới chuyển sang viện BVBMTE, cây đa nhà bò Lò Đúc, nhà hộ sinh đầu Lê Trực, bên hàng Bún có 1 cái
Mới ngó thớt này, chưa đọc hết, nhưng em thấy cụ thống kê còn thiếu nhiều. Ví dụ như em sinh ra ở số 1 Hàng Rươi. Bạn em sinh ở Bà Triệu... Em nghĩ là còn nhiều, mời các cụ tiếp

phuongmit

Xe cút kít
Em “khoe” ít giấy tờ cổ vì có bác chụp học bạ bên trên. Học bạ của e lớp 1,2 quyển màu ghi, 3,4,5 là màu xanh, e cũng k hiểu tại sao c1 lại có 02 quyển học bạ như này nữa \m/

angkorwat

Xe container
Người OF
Mới ngó thớt này, chưa đọc hết, nhưng em thấy cụ thống kê còn thiếu nhiều. Ví dụ như em sinh ra ở số 1 Hàng Rươi. Bạn em sinh ở Bà Triệu... Em nghĩ là còn nhiều, mời các cụ tiếp
Em sinh ở nhà hộ sinh Đội Cấn.

barca6996

Xe container
em học ở cái trường Trung Nhị, cứ hôm nào mưa là ra hồ trc mặt đập cá và khác với lịch sử 2 chị em Hai Bà, hs Trưng Nhị với Trưng Trắc đối diện bên kia hồ, chỗ Chùa Vua suốt ngày oánh nhau :))
và giờ éo ai còn nhớ Trưng Nhị đã từng là trường chuyên=))
Hồi cụ ra đập cá chết có thấy mấy ba con sói hông :))

YarisVerso

Xe tải
Em cũng 7x gần gần đầu, khai sinh ở Viện 108. Còn nhớ nhà lúc đầu ở 1 khu tập thể, hình như số 5 Phan Chu Trinh ngay chỗ ngã tư, chỉ nhớ nhà rất bé, có cái giường là hết chỗ, sân khu tập thể có cái vòi nước công cộng. Lờ mờ nhớ hôm 30.4.1975 được bố kiệu ra Bờ Hồ có rất đông người và đốt pháo đì đùng.
Sau nhà em về khu tập thể ở cuối ngõ Thổ Quan, sát với đê La Thành, chỗ bây giờ là ngõ Xã Đàn. Những năm 7, 8x thì chỗ nhà em toàn ao rau muống. Bãi Xã Đàn lúc ấy là doanh trại quân đội, rộng mênh mông và có nhiều ao để câu cá.
Mưa to là tha hồ vợt được cá rô rạch lên bờ. Đi học về hay ngồi xem người ta kéo vó ở mấy cái ao, rồi xem câu cá quả có mồi bằng con nhái.
Những năm đầu 8x gì đó mà có lụt thì dế mèn nổi lên bơi nhung nhúc, tha hồ vớt, nhưng đến trận lụt cuối năm 84 thì hầu như không còn con dế mèn nào nữa.
Cũng như các cụ khác thì tụi em cũng không lạ gì cảnh nuôi lợn, gà, ngan vịt trong nhà. Nhà tập thể có mỗi 16m² cho 4 người, phía sau có cái sân nhỏ rồi đến khu bếp và buồng tắm. Để tăng gia thì cái buồng tắm được ưu tiên cho lợn, gà... người thì tắm ở khoảng sân.
Đi học thời ấy nhàn tênh, chủ yếu là tìm kế ăn chơi. Nhà nào trong khu có cây gì như xoài, ổi, dâu, táo... có thể trộm quả được là đều nắm rõ. Chơi thì bi, nhảy dây, nhảy cao phi qua cái dây cao su tăng dần từ bụng - ngực - đầu - rồi dơ thẳng tay qua đầu (bọn em gọi là nhảy song phi), búng xu đập tường, cá chọi, pháo đất, đánh quay, cắm đồn (dùng cái miếng sắt mỏng dẹt dài tầm găng tay, mài nhọn 1 đầu rồi cắm xuống đất vẽ nối để bao vây đường của đối thủ), cá chọi, đổ ve, bắt bọ xít rồi dùng nhựa đường nóng gắn vào miếng bọt biển thả ra ao cho chúng nó làm ca nô, làm súng cao su rồi chui vào các bụi dứa dại bắn chẫu chuộc,... Lớn lớn tí thì hay lên bờ đê buổi tối rình ném trêu các đôi ngồi tâm sự. 😊
Vì nhà ông bà ngoại em trên Cửa Bắc nên có một dạo em bị gửi lên đi học trường Nguyễn Công Trứ, vẫn nhớ mãi bị cô giáo Nhâm lớn tuổi cầm thước vụt vào tay vì chữ xấu. Thấy không đáng yêu bằng các cô giáo trường làng của em. 😜

barca6996

Xe container
Khu nhà em quân đội số 1 Lê Thánh Tông nuôi lợn trên tầng thượng là bình thường. Em hay theo mấy thằng bạn bán kết quả ở ngã 5 trước cây xăng Trần Hưng Đạo.
Cụ có ra vườn hoa Pasteur hông ;;)

phuongmit

Xe cút kít
Thời đó y tế mình kém, lại nhũng nhiễu hạch sách xin cho, kéo dài suốt từ những năm 80 tới giữa 2006.
GS kể kỷ niệm làm e cũng nhớ, hồi năm 92, vào xanh pôn, mổ ruột thừa, tới khi tiêm kháng sinh thì sợ tái xanh mặt, quả kim tiêm như tiêm cho trâu, phập phát vào đùi mà buốt mấy ngày mới đỡ.
E đọc nhanh đến đoạn tiêm kim to, cứ tưởng bác tiêm món gì khác hoá ra ruột thừa ;))

barca6996

Xe container
Bên cây đa nhà bò, Thanh Lương.... còn lành chán ạ!

Em thi thoảng vào bên Ô Đống mác - đoạn đê, giờ là ngõ 272 TKC - để mua ... sái thuốc :P :P

Nghĩ lại cũng thấy mình liều vãi! :D
Sao cụ không vào ngõ 295 Bạch Mai mà chích luôn :))

Trần Đoành.

Xe container
Em miền núi hóng nhờ tý thổ đu cụ chủ nhá

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em cuối 8x còn chả biết gì vụ đổi tiền thì cơ may nào mà con cụ 9x nó biết được :D.

Em trước ở khu Hàng Chuối, phạm đình Hổ. Không hiểu sao ngày trước phố xá nó rộng rãi, toàn đá bóng lòng đường với vỉa hè. Mà giờ quay lại, phố nó chật chội, cái sân ngày bé chơi ném lon, giờ bé tí :))
Khu nhà kụ bây giờ toàn Vip nhé. Kụ Cựu tổng Mười này. Cụ Vịn Vương này. Cụ Sơn cá rán Eo rô win đầu này. Kụ Nhanh này...sịn sò😅