[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

YarisVerso

Xe tải
Thái Hà thì em không rõ nhưng em nghĩ những năm 90 phố này mới bắt đầu mở đường xây nhà thì cũng ngổn ngang lắm :D
Đầu 9x là đúng đấy cụ ạ. Quãng 93, 94 thì tối nào em đi học về đạp xe qua đấy cũng thấy thốn lắm vì gái đẹp xanh đỏ nó ngồi đầy cửa mấy cái quán karaoke mà mình thì chịu, cứ cắm cổ đạp xe qua.
Lúc ấy phố Thái Hà vẫn còn ngổn ngang nhưng đoạn từ chỗ giao với Yên Lãng ra Chùa Bộc cơ bản là xong rồi có nhiều nhà 4, 5 tầng mới xây.

Sứa.

Xe điện
Đầu 9x là đúng đấy cụ ạ. Quãng 93, 94 thì tối nào em đi học về đạp xe qua đấy cũng thấy thốn lắm vì gái đẹp xanh đỏ nó ngồi đầy cửa mấy cái quán karaoke mà mình thì chịu, cứ cắm cổ đạp xe qua.
Lúc ấy phố Thái Hà vẫn còn ngổn ngang nhưng đoạn từ chỗ giao với Yên Lãng ra Chùa Bộc cơ bản là xong rồi có nhiều nhà 4, 5 tầng mới xây.
Cơm ABC và KROK 123 :))

YarisVerso

Xe tải
Thái Hà đến lúc em về vẫn có cái nhà nằm giữa mặt đường.
Những năm 89-90 thì toàn ao. Có lần đến nhà 1 ông vừa ở sứ quán Alger về, em theo con đường nhỏ men theo bờ tường Lăng HCK, bên kia là ao. Đi hết lăng phải rẽ vòng mấy chỗ mới đến nhà ông ấy.
Chỗ mở rộng nhất là Thái Thịnh. Hồi trước khi đi Đức tụi trong lớp em có kéo nhau đến xem phim ở rạp Đống Đa. Lúc ấy cái rạp gần như trơ trọi giữa công trường làm đường. Nhà ông giáo chủ nhiệm lớp em trong khu tập thể Vĩnh Hồ có vẻ là khu đông đúc nhất Ngã tư Sở!
Em thấy ảnh này trên facebook ghi chụp ảnh này ở Ngã Tư sở năm 1977.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm nay uống rượu bên nhà bố mẹ em, thím em về trước với cô em, còn chú cả ngồi tiếp với tụi em một lúc mới đi bộ về. Em lấy xe máy đi theo, đến lúc vào Thịnh Yên mà không nhớ nổi cái tên phố em định sau đó rẽ về nhà em "Cái phố bên NC Trứ cụt, sang đây mới tiếp!". Đến lúc thả chú em ở ngõ Chùa Vua mới chỉ "cái phố sau cái xe trắng kia!". Chú em bảo "phố Yên Bái", em mới gật gù "Ừh, Yên Bái 2!"!

Phỗng new

Xe điện
Kết gì thì cũng xuống tiền rồi mới mở và kết quả phải là lúc chưa bị nhảy vị chứ :))
Rơi bát (vào đĩa) đền 2 mặt nhá :))

Mở dậy vị thì tính là sấp 3
Chuẩn là y án sau mở, thằng làm dậy vị đền. Tuy nhiên xới cột điện, vô thiên vô pháp lắm nên mới oánh nhao to.
Thi thoảng đen gặp thằng gấu cứng, nó bảo chẵn lẻ gì tớ cũng vơ, các cụ bảo sao 😂

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chuẩn là y án sau mở, thằng làm dậy vị đền. Tuy nhiên xới cột điện, vô thiên vô pháp lắm nên mới oánh nhao to.
Thi thoảng đen gặp thằng gấu cứng, nó bảo chẵn lẻ gì tớ cũng vơ, các cụ bảo sao 😂
Hai mặt về là đẹp bác ạ ;))

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chuẩn bị xem đá banh các cụ êi =D>=D>=D>

YarisVerso

Xe tải
Phải rồi, hồi đó chỉ có thế thôi là sành điệu và lãng mạn... Tôi có ông bạn họa sỹ đẹp trai bị một vụ ghen tuông ở quán Núi Bò đó um xùm... Còn hồ Hale hồi đó hoang vắng lắm, có vài quán nước tr
HN đình đám nhất e nhớ có Newcentury Tràng Thi tầm 99-2000, có anh thằng hàng xóm nó làm trong đấy về kể nào là thuốc lắc ra sao, đấu rượu thế nào, va chạm đánh đấm nhau các thứ, hồi đó e nhớ nó nói vé vào cửa 50 hay 70k gì đó, mua vé dc tặng 1 chai Ken, hồi đó ước ao lắm, đến lúc đủ tiền chơi thì New bị đập rồi :)) sau HN cũng nhiều bar sàn khác nhưng phức tạp, oánh nhau, bắn giết nhiều quá nên dẹp hết. Giờ hình như còn New Square bên hông ksan Daewoo là ổn ổn, còn bar nhỏ trên phố thì nhiều. Em k rảnh món bar sàn, có lần bọn bạn dắt vào chả biết nhảy nhót chơi bời gì, mỗi bú rượu, nghe nhạc nhức đầu thấy k hợp nên chả chơi
à chỗ 49 Quang Trung lèo tèo thôi, bên công viên Thống Nhất thì từ 7h tối là tối um, hoang vắng và khá nguy hiểm.
Em nhớ quãng năm 94 gì đó
New là sau và cũng nổi nhất về mảng vũ trường. Còn nổi đầu tiên quãng 94-99 là Queen Bee ở Láng Hạ.
Nhà em thời đó ngay đối diện Queen Bee. Có vẻ đến đấy toàn đội giàu mà già cho nên rất kín đáo, không thấy choai choai rú ga ầm ĩ bao giờ.

phuongmit

Xe cút kít
Rơi bát (vào đĩa) đền 2 mặt nhá :))

Mở dậy vị thì tính là sấp 3
Hai mặt về là đẹp bác ạ ;))
Sới chuyên là phải có giao kèo, phổ biến luật lá, sới cỏ thì thôi cứ vạn sự tuỳ tay :))

Ếch

Xe tăng
Nhắc đến xe đạp Mifa nhà cháu chợt nhớ cái chăn gói bọc chiếc xe này để chuyển về VN theo đường bưu điện. Chiếc chăn len dạ này giờ nhà cháu vẫn dùng để là quần áo, tuổi nó tầm 35 năm rồi. :D
Bà già e đi Đức cũng gửi mifa về, bán cho ô hàng xóm, ô ý nằng nặc đòi phải kèm cái chăn len này, kiểu đã xe mifa là mặc định phải có chăn hehe.

Giá cả ngày đó e nhớ ko nhầm thì mifa và áo lông Đức tầm 1 chỉ, xe mô kích tầm 9 chỉ đến 1 cây. E đc cầm thử mấy lá vàng Kim thành, cảm giác đúng là ma lực.

YarisVerso

Xe tải
Khu tập thể Bộ điện than hả cụ 🤔đường Thái Hà chưa có tên nhưng có mương nước ;;) và bãi rác Láng Hạ thối rinh:((
Bãi rác nằm ở bên Thái Hà chỗ Trung tâm chiếu phim quốc gia và xóm nhảy dù, cách Thái Thịnh khoảng 200m
Ở đó có 2 dãy nhà tập thể bên Thép thì phải Cụ nhỉ
Dạ, đúng rồi đấy ạ. Khu tập thể của bộ Điện than, lúc ấy cũng đổi tên thành bộ Năng lượng. Nhà có 2 toà 5 tầng, mỗi toà 3 đơn nguyên. Phía trong là L2, L1 phía ngoài xây sau, hình như 1992 mới xong. Căn hộ bé xíu, cán bộ thường hoặc phó phòng thì 24m2; sếp to hơn thì được 30m2: căn to nhất là 2 phòng ngủ, 1 phòng khách 36m2 thì cỡ giám đốc công ty của bộ. Hồi đó cũng có 1 cụ thứ trưởng được 2 căn sát nhau ở tầng 1 vì càng cao càng khổ vì leo nên cán bộ không thích.
Giờ thì cả 2 toàn nhà đã biến mất, thay chỗ bằng toà nhà Vinaconex đen xì, nghe nói giá tính theo mét vuông cũng khét lèn lẹt?

Các cụ xây thớt nhanh thật. Em về Hà Nội mới được dăm hôm, ngày đi phơi nắng, đêm về đọc mà đuổi mãi đến hôm nay mới kịp. Trưa nay em lại phi xe máy làm một vòng trên những con đường xưa của tuổi hai mươi, bồi hồi...giữa trưa nắng. 😊
"Hà Nội ngàn xưa năm cửa ô mỗi ngày thêm mới
Hà Nội của tôi trang sách khuya thức với sao đêm
....
Hà Nội thủ đô ôi đẹp sao mỗi một tên phố
Bồi hồi lòng ta đêm pháo hoa nhớ tháng năm xa".

phuongmit

Xe cút kít
Chính ra có sức khoẻ, thời gian mà lên dc chuyên đề bát phố, lượn xe máy đi mỗi lần 1 vài phố, thưởng thức hết đặc sản ăn chơi cho hết 1 vòng Hanoi thì nét các cụ nhỉ :))

barca6996

Xe container
Iem sinh ra ở Đặng Thái Thân thì đã được gọi là giai phố chưa nhể
Zai phố quá đi :)) ngày xưa là đoàn 12 ở đây, toàn xe Hải Âu với Latvia. Chỗ này sau thành Toyota Hoàn Kiếm. Em lượn lờ ở Phạm Ngũ Lão suốt :D

beomap2

Xe container
Các cụ ở Hà Nội có biết những khu tập thể nào được xây khoảng năm 1955 không?

coolpix8700

Xe ngựa
Zai phố quá đi :)) ngày xưa là đoàn 12 ở đây, toàn xe Hải Âu với Latvia. Chỗ này sau thành Toyota Hoàn Kiếm. Em lượn lờ ở Phạm Ngũ Lão suốt :D
Đoàn 12 ở khu khách sạn La Thành (Đội Cấn) bây giờ, toàn Uoát, Volga là chính, chỉ 1 ít Lada.
Trước khi sang Đức em đi với họ gần chục năm, nhiều lần lái xe phải ghé vào lấy giấy tờ...
Lái xe cơ quan cũ cũng nhiều ông xuất phát từ Đoàn 12. Họ chạy cho cơ quan rồi xin chuyển sang!

XPQ

Xe lăn
Đặc trưng của kẻ chợ thôi ! Thực sự dân HN gốc bao nhiêu đời cũng chả nói lên điều gì, quan trọng ở con người vẫn phải là yếu tố có học hành, có sự giáo dục của truyền thống gia đình họ tộc.
Như ông nội và ông ngoại anh ( ông ngoại sinh năm 1897, ông nội thì 1905) cả 2 đều xuất xứ ở quê, ông ngoại quê Duy Tiên- Hà Nam còn ông nội là Chùa Thầy -Hà Tây. Những năm giữa 193x cả 2 đều là giáo học, ông nội a thì thày đồ ở làng Ngọc Hà, còn ông ngoại a thì dạy nghề cho master ở trường kỹ nghệ Đông Dương, sau thành Trường Kỹ Nghệ HN ở số 2 Quang Trung. Thời bao cấp, ta có đội ngũ thợ cả cực kỳ lành nghề, xếp hạng 7/7 thì đa phần học từ trường của ông ngoại anh. Cụ nhạc sĩ Phạm Duy cũng học ở trường ông ngoại a cuối những năm 193x.
Thời đó dân ta chủ yếu vẫn đi chân đất, nhưng đã có những sách về lý thuyết cơ bản của động cơ 4b, cách bảo dưỡng xử lý các pan bệnh cơ bản của ô tô, thì quả là khá lạ lẫm.
Đây là quyển sách ông ngoại a khi về hưu viết, cụ ngồi gõ bằng máy đánh chữ, sách xuất bản lần thứ 2 năm 1956, nhưng lần 1 vào quãng thời gian 1953:

Đây là sổ hưu của ông ngoại a, khoảng 3700 đồng Đông Dương, quy ra vàng cũng khơ khớ, khoảng 7 lượng.

"Bao giờ thăm lại đồng Bương Cấn - Về núi Sài Sơn ngắm lúa vàng"

Bà nội em người Thụy Khuê đó.