[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

barca6996

Xe container
Vạt Thái Hà tầm 9x cuối là karaoke nhộn nhịp rồi Cụ, em đạp xe đi qua đó thấy toàn xe đời "cá mập" đỗ đầy cửa. Xe vừa vào là anh em tửu bảo nhanh nhẹn mang mấy miếng bìa ra gài che biển số trước sau

Có hôm đi qua đây, thấy 1 em Hiace chạy trên phố, còn nguyên cái bìa che biển số sau
Chắc vội :D :D :D
Thái Hà thì em không rõ nhưng em nghĩ những năm 90 phố này mới bắt đầu mở đường xây nhà thì cũng ngổn ngang lắm :D

coolpix8700

Xe ngựa
Thái Hà thì em không rõ nhưng em nghĩ những năm 90 phố này mới bắt đầu mở đường xây nhà thì cũng ngổn ngang lắm :D
Thái Hà đến lúc em về vẫn có cái nhà nằm giữa mặt đường.
Những năm 89-90 thì toàn ao. Có lần đến nhà 1 ông vừa ở sứ quán Alger về, em theo con đường nhỏ men theo bờ tường Lăng HCK, bên kia là ao. Đi hết lăng phải rẽ vòng mấy chỗ mới đến nhà ông ấy.
Chỗ mở rộng nhất là Thái Thịnh. Hồi trước khi đi Đức tụi trong lớp em có kéo nhau đến xem phim ở rạp Đống Đa. Lúc ấy cái rạp gần như trơ trọi giữa công trường làm đường. Nhà ông giáo chủ nhiệm lớp em trong khu tập thể Vĩnh Hồ có vẻ là khu đông đúc nhất Ngã tư Sở!

Chỉnh sửa cuối:

6997

Xe container
Ông ngoại e hay gọi là cái phất trần :)) hồi bé e ở với ông bà ngoại nhiều, cứ doạ hư là ăn phất trần nhưng doạ thế thôi, e con đầu cháu sớm, bên ngoại cưng chiều nên có hư cũng chưa bao giờ nếm mùi phất trần :)) kiểu ông định đánh bà ra can, bà thì yêu e vô điều kiện, ngay cả bây giờ :x
Xưa cái gọi là xác định ADN nó ít => bọn em vẫn đùa là "chỉ có bà ngoại biết chắc đấy là cháu mình"

Bảo sao bà ngoại hay chiều cháu :D

phuongmit

Xe cút kít
Xưa cái gọi là xác định ADN nó ít => bọn em vẫn đùa là "chỉ có bà ngoại biết chắc đấy là cháu mình"

Bên ngoại có mỗi mẹ e, dưới là 3 ông cậu. Bà ngoại e yêu chiều e k khác gì gần 40 năm trc cả, may mấy đứa e con ông cậu nó k tị nạnh gì chứ k bọn nó chửi e chết :))

z300

Xe điện
Khét lèn lẹt Cụ anh
Hổ phụ sanh hổ tử
:D
Ối giồi hổ báo gì đâu cụ ơi. Ơn trời và may mắn chút thôi. Thằng lớn nhà em đi làm xa cũng 5-6 năm chưa về rồi. Giờ nó bận chắc chả chơi xe máy nữa. Sau nó già, mà cũng may mắn chắc lại chơi. Hồi nó bé, em cho đi theo suốt, nhiều cung đường nên cu cậu cũng nghiện. Nhưng đi làm kiếm tiền rồi thì hết chơi :)

Hoang Giang91

Xe tăng
những 80 ở quanh bờ hồ có những mợ bán những cốc siro đá xanh đỏ, uống rất thơm và hơi tê tê, mỗi lần nghỉ hè, các cụ nhà em cho lên đây uống 1 cốc, mát đã đời nhớ mãi tận giờ mà ko biết tên loại nước đấy là j toàn gọi là nc siro
Ngày xưa hay định nghĩa sirô là nước đái của ông LX

tientung000

Xe điện
Những năm 89-90 thì toàn ao. Có lần đến nhà 1 ông vừa ở sứ quán Alger về, em theo em con đường nhỏ men theo bờ tường Lăng TQK, bên kia là ao. Đi hết lăng phải rẽ vòng mấy chỗ mới đến nhà ông ấy.
Chỗ mở rộng nhất là Thái Thịnh. Hồi trước khi đi Đức tụi trong lớp em có kéo nhau đến xem phim ở rạp Đống Đa. Lúc ấy cái rạp gần như trơ trọi giữa công trường làm đường. Nhà ông giáo chủ nhiệm lớp em trong khu tập thể Vĩnh Hồ có vẻ là khu đông đúc nhất Ngã tư Sở!
Ý cụ chắc là HCK, ko phải TQK đâu ạ.

Bên ngoại có mỗi mẹ e, dưới là 3 ông cậu. Bà ngoại e yêu chiều e k khác gì gần 40 năm trc cả, may mấy đứa e con ông cậu nó k tị nạnh gì chứ k bọn nó chửi e chết :))
Chết dở, này chắc em phải về hỏi lại :P. Ông ngoại em lại rất hiền, bà ngoại thì 1 tay bao quát để nuôi dạy đàn con, xong lại trông cháu nội ngoại

Sứa.

Xe điện
Nhà cháu đưa g vào quán CF Núi Trúc đó suốt. :D
Khuôn viên quán khá rộng, khu nhà chính là mái tranh 2 tầng, mỗi gian cho 1 cặp ngồi tâm sự chỉ chừng 1,2 m2, 1 dãy nhà có tầm 6-7 p như này và thường thì tầng 1 kín luôn nếu đi muộn. Ngoài ra có thể ngồi ở ngoài vườn và 1 số điểm khác nữa. Mô hình CF này khi đó ở HN khá nhiều, nhưng điểm Núi Trúc này rất tên tuổi, ngoài ra còn có quán cà phê vườn Bắc Hà ở Hoàng Hoa Thám, các quán CF tương tự ở Yên Phụ kín đáo ngồi nhìn ra mặt Hồ Tây luôn. Tuy nhiên những khu vực này thời đó đối với nhà cháu là khá xa, nhiều khi ngại đi xa nên vẫn đưa gấu ra ngồi ngay quán đầu ngã 4 Nguyễn Du nhìn sang hồ Hale.
Núi Bò chứ ko phải núi Trúc bác nhé :)) tên quán là Trúc sơn quán.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Hồi đó HN có 4 quán cafe vườn nổi tiếng nhất:
- 1 là Trúc Sơn quán ở núi Bò
- 2 là Bắc Hà quán ở HHTham
- 3 là quán gì trên đường Láng em quên tên (hình như là Trường Sơn quán?)
- 4 là quán gì ở đâu em.cũng quên nốt :))
Thời cuối 8x đầu 9x cc tán gái ban đầu hay dẫn BG vào các quán này để lấy điểm sau khi tán đổ mới đi cafe chuồng YP hay Thái Thịnh để sửa xăm xđ :))

Chỉnh sửa cuối:

TTViet

Xe tải
Nhà cháu đưa g vào quán CF Núi Trúc đó suốt. :D
Khuôn viên quán khá rộng, khu nhà chính là mái tranh 2 tầng, mỗi gian cho 1 cặp ngồi tâm sự chỉ chừng 1,2 m2, 1 dãy nhà có tầm 6-7 p như này và thường thì tầng 1 kín luôn nếu đi muộn. Ngoài ra có thể ngồi ở ngoài vườn và 1 số điểm khác nữa. Mô hình CF này khi đó ở HN khá nhiều, nhưng điểm Núi Trúc này rất tên tuổi, ngoài ra còn có quán cà phê vườn Bắc Hà ở Hoàng Hoa Thám, các quán CF tương tự ở Yên Phụ kín đáo ngồi nhìn ra mặt Hồ Tây luôn. Tuy nhiên những khu vực này thời đó đối với nhà cháu là khá xa, nhiều khi ngại đi xa nên vẫn đưa gấu ra ngồi ngay quán đầu ngã 4 Nguyễn Du nhìn sang hồ Hale.
Phải rồi, hồi đó chỉ có thế thôi là sành điệu và lãng mạn... Tôi có ông bạn họa sỹ đẹp trai bị một vụ ghen tuông ở quán Núi Bò đó um xùm... Còn hồ Hale hồi đó hoang vắng lắm, có vài quán nước trà chỗ 49 Quang Trung lèo tèo thôi, bên công viên Thống Nhất thì từ 7h tối là tối um, hoang vắng và khá nguy hiểm.

tuthang

Xe tăng
Nhấc đồng nát ngày xưa hay bán gì các cụ. Hỉ? Giấy vụn: lấy đâu ra, còn phải để nộp kế hoạch nhỏ :) Thi thoảng kiếm được mấy lon sữa ông thọ, cũng rất hiếm vì gia đình sẽ mài đầu làm ống đựng gì đó, như lon nước ngọt cũng vậy. Túm lại thời đó không vứt gì cả, cái gì cũng dùng được hết!

Em còn nhớ bà em phơi đầu tôm, bọn em còn lén ăn trộm xong mút lấy mút để. Đầy tôm phơi khô xong giã vụn ra, nấu canh bí canh bầu ngon thôi rồi. Tết hoặc nhà có cỗ nấu Bún thang, phải cho món đầu tôm giã này vào ninh nước mới ngọt được. Thời đó còn có mỳ chính nhưng nhà em không biết ăn … Giờ nấu đầy thịt tôm cua, chả ai ăn hic hic hic
Xưa là hay mua chăn bông cuz nhất để về bật lại :)

Dodge Ram

Xe điện
Thời cuối 8x đầu 9x cc tán gái ban đầu hay dẫn BG vào các quán này để lấy điểm sau khi tán đổ mới đi cafe chuồng YP hay Thái Thịnh để sửa xăm xđ :))
-4 có phải cụ nói cái quán ở tt Giảng võ đi lối THL vào không?!
Em lại biết mỗi quán đó.

tuthang

Xe tăng
Sau này thì em kg biết nhưng những năm 90 về trước thì kg có đâu cụ! Em sinh ra ở khu đấy nên em biết.
Cafe chuồng tầm đầu 90s thì có ở Hồ Xuân Hương, tầm 95 thì có quán nữa ở phố Trung Liệt
Xưa nhiều nhất là chỗ cuối Yên phụ nhìn sang ks Thắng lợi, nó hay nằm dưới đê- ko biết câc cụ có nhớ ko, kekeke

Sứa.

Xe điện
Xưa nhiều nhất là chỗ cuối Yên phụ nhìn sang ks Thắng lợi, nó hay nằm dưới đê- ko biết câc cụ có nhớ ko, kekeke
Vào toàn gọi rượu ĐÀO (Anh Đào), nc Cam cho BG và đĩa hướng dương :)) muỗi to như ruồi :))

Phỗng new

Xe điện
Chuẩn quả Trúc Sơn quán. Em ngồi nghĩ cả sáng ko ra cái tên này :))

Sứa.

Xe điện
Chuẩn quả Trúc Sơn quán. Em ngồi nghĩ cả sáng ko ra cái tên này :))
Cái quán này có có 2 đơn nguyên ở 2 bên ngõ...và hay ho là gần đó có vài cái nhà nghỉ. Sau anh em PC kể là dẫn MB đến đây cfe xong là vào NN luôn rất tiện :))

dannongthon

Xe tăng
Những năm 89-90 thì toàn ao. Có lần đến nhà 1 ông vừa ở sứ quán Alger về, em theo em con đường nhỏ men theo bờ tường Lăng TQK, bên kia là ao. Đi hết lăng phải rẽ vòng mấy chỗ mới đến nhà ông ấy.
Lăng Hoàng Cao Khải cụ ơi!