[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Ngày bé, thi thoảng có thịt gà, vịt, ngan ăn thì cái món lông gà lông vịt không phải bỏ đi như bây giờ. Mà trẻ con bọn em hay gom lại để bán cho mấy bà "Đồng chì nhôm dép rách, lông gà lông vịt bán ddeeeeeee"

Kết quả là mỗi bộ lông gà bán xong mua được mấy cái kem túi. Còn sản phẩm đầu ra đây ạ:

View attachment 8599581

View attachment 8599582
Nhấc đồng nát ngày xưa hay bán gì các cụ. Hỉ? Giấy vụn: lấy đâu ra, còn phải để nộp kế hoạch nhỏ :) Thi thoảng kiếm được mấy lon sữa ông thọ, cũng rất hiếm vì gia đình sẽ mài đầu làm ống đựng gì đó, như lon nước ngọt cũng vậy. Túm lại thời đó không vứt gì cả, cái gì cũng dùng được hết!

Em còn nhớ bà em phơi đầu tôm, bọn em còn lén ăn trộm xong mút lấy mút để. Đầy tôm phơi khô xong giã vụn ra, nấu canh bí canh bầu ngon thôi rồi. Tết hoặc nhà có cỗ nấu Bún thang, phải cho món đầu tôm giã này vào ninh nước mới ngọt được. Thời đó còn có mỳ chính nhưng nhà em không biết ăn … Giờ nấu đầy thịt tôm cua, chả ai ăn hic hic hic

A pied

Xe hơi
Ngày bé, thi thoảng có thịt gà, vịt, ngan ăn thì cái món lông gà lông vịt không phải bỏ đi như bây giờ. Mà trẻ con bọn em hay gom lại để bán cho mấy bà "Đồng chì nhôm dép rách, lông gà lông vịt bán ddeeeeeee"

Kết quả là mỗi bộ lông gà bán xong mua được mấy cái kem túi. Còn sản phẩm đầu ra đây ạ:

View attachment 8599581

View attachment 8599582
Hồi đầu còn mua lông gà, sau chỉ mua lông vịt thôi, chắc sau không làm chổi nữa mà để nhồi gối hay làm gì khác

angkorwat

Xe điện
Nhấc đồng nát ngày xưa hay bán gì các cụ. Hỉ? Giấy vụn: lấy đâu ra, còn phải để nộp kế hoạch nhỏ :) Thi thoảng kiếm được mấy lon sữa ông thọ, cũng rất hiếm vì gia đình sẽ mài đầu làm ống đựng gì đó, như lon nước ngọt cũng vậy. Túm lại thời đó không vứt gì cả, cái gì cũng dùng được hết!

Em còn nhớ bà em phơi đầu tôm, bọn em còn lén ăn trộm xong mút lấy mút để. Đầy tôm phơi khô xong giã vụn ra, nấu canh bí canh bầu ngon thôi rồi. Tết hoặc nhà có cỗ nấu Bún thang, phải cho món đầu tôm giã này vào ninh nước mới ngọt được. Thời đó còn có mỳ chính nhưng nhà em không biết ăn … Giờ nấu đầy thịt tôm cua, chả ai ăn hic hic hic
Mấy đồ lặt vặt chủ yếu đổi cho mấy bà đồng nát lấy kẹo mạch nha.

barca6996

Xe container
Cái cửa hàng chất đốt Nguyễn Công Trứ này đong điêu có tiếng, ngày nào cũng có đánh cãi chửi nhau ở đây!
Hài nhất là có mấy bác mang can có đánh dấu từ 1-10L ra mua, nhưng kiểu gì cũng chỉ được 8-8,5L theo chỗ đánh dấu. Thắc mắc thì được mậu dịch viên quát cho:
-Can cũ nó phải dãn nở ra chứ!

Bây giờ là cây xăng, nhưng vẫn điêu vẫn thiếu như truyền thống nên em cạch mặt.
Lại kiểu mấy ông bà bán bia hơi có can thổi,can 20l cho vào luộc nước sôi thành 25l lên nhà máy bia vẫn tính theo can 20l =))

barca6996

Xe container

View attachment 8599581

View attachment 8599582
Lông gà lông vịt, tóc rối đổi kẹo dân làng Triều Khúc :))

tientung000

Xe điện

View attachment 8599581
Sản phẩm đầu ra này công dụng chính là gì em ko rõ :P, nhưng công dụng phụ thì nhớ lắm, mỗi lần nghe bà ngoại quát lấy phất trần là thôi, sau đó là ê mông hoặc ê tay. Hic, chả oan phát nào :(

z300

Xe điện
Mấy đồ lặt vặt chủ yếu đổi cho mấy bà đồng nát lấy kẹo mạch nha.
Kế hoạch nhỏ thì bọn em ra đầu phố hoặc sang Lẫn ông hoặc Hành mành có giấy gói đóng thùng công hàng xin, hoặc xin ông với các chú mang báo cơ quan về :)

Đúng kiểu nền kinh tế trao đổi hàng hoá, thắt lưng buộc bụng … Ngày bé học luôn kinh tế vi mô mà không biết haha

Phỗng new

Xe điện
Còn một cái quán cafe vườn cũng rộng, nhiều cây, khá hot mà em quên tên ở mạn quanh Time city bây giờ, hình như đi qua cầu Mai động. Có cụ nào nhớ không?

barca6996

Xe container

SIGNUS

Xe container
Người OF
Còn một cái quán cafe vườn cũng rộng, nhiều cây, khá hot mà em quên tên ở mạn quanh Time city bây giờ, hình như đi qua cầu Mai động. Có cụ nào nhớ không?
Sau này thì em kg biết nhưng những năm 90 về trước thì kg có đâu cụ! Em sinh ra ở khu đấy nên em biết.
Cafe chuồng tầm đầu 90s thì có ở Hồ Xuân Hương, tầm 95 thì có quán nữa ở phố Trung Liệt

DurexXL

Xe lăn
Các cụ ngày xưa hư phết nhỉ =))
Hôm nay em mới nhìn kỹ avatar của Cụ anh
Cụ anh hơn em chục năm mà vẫn kết dòng naked bike này thì cháy khét

Tầm Cụ anh giờ cưỡi Trim ùm hoặc Hạc lay, tóc hai màu sương gió, chất lừ luôn ợ

barca6996

Xe container
Nhà cháu hình như tắm 1 lần thì phải. Hồi 1991 xây nhà, đi ở nhờ t bạn ở Vân Hồ 2, có 1 lần không hiểu vì sao mà 2 a em rủ nhau ra đây tắm. Dịch vụ kiểu như hợp tác xã, khu nhà tắm cấp 4 khá cũ kỹ lạc hậu đúng chất thời bao cấp. Giai đoạn đó khu vực này khá nhiều loại hình phục vụ cho cá nhân, lùi xuống phía dưới đoạn Lê Đại Hành bên sươn của nhà máy cơ khí Trần Hưng Đạo là chợ cắt tóc, xung quanh khu vực này như dọc Mai hắc Đế, Bùi thị Xuân, Triệu v Vương...vào cuối những năm 9x các điểm mát xa, gội đầu, karaoke mọc lên như nấm. Khu này hồi đó gái gẩm bắt đầu hoạt động nhộn nhịp đáp ứng nhu cầu của phát triển xã hội.
Giờ khu nhà tắm CC này hình như phá đi rồi và vẫn để hoang thì phải.
Karaoke thì cuối 9x Hà Nội chưa nở rộ lắm đâu cụ nhất là khu Bùi Thị Xuân, Triệu Việt Vương, Mai Hắc Đế. Gần đó có ở Trần Nhân Tông và Cung Đình ở ngã ba Trần Xuân Soạn Lê Ngọc Hân. Đầu những năm 2000 thì chủ yếu sang bên Nguyễn Văn Cừ. Rồi sau này mới có nhất thống ở Thi Sách và Liên Trì. Mấy phố kia thì phải giữa những năm 2000 mới có

tientung000

Xe điện
Cái cửa hàng chất đốt Nguyễn Công Trứ này đong điêu có tiếng, ngày nào cũng có đánh cãi chửi nhau ở đây!
Hài nhất là có mấy bác mang can có đánh dấu từ 1-10L ra mua, nhưng kiểu gì cũng chỉ được 8-8,5L theo chỗ đánh dấu. Thắc mắc thì được mậu dịch viên quát cho:
-Can cũ nó phải dãn nở ra chứ!

Bây giờ là cây xăng, nhưng vẫn điêu vẫn thiếu như truyền thống nên em cạch mặt.
Xăng dầu thì thời nào cũng điêu, chỉ có giảm bớt đi thôi cụ nhỉ? Xăng dầu Tam đa, Giảng võ, khu BK, HBT... đâu chả vậy. Mấy loại gáo 1l 3l 5l... vục vào 1 cái phuy to đoành, múc nhanh rồi rót vào can cho bà con. Trừ hao sóng sánh với bọt, nhưng 10l còn 8l thì điêu quá.
Mà từ "điêu" như là đặc sản HN, các nơi khác ko biết, sau phổ biến dần.

DurexXL

Xe lăn
Karaoke thì cuối 9x Hà Nội chưa nở rộ lắm đâu cụ nhất là khu Bùi Thị Xuân, Triệu Việt Vương, Mai Hắc Đế. Gần đó có ở Trần Nhân Tông và Cung Đình ở ngã ba Trần Xuân Soạn Lê Ngọc Hân. Đầu những năm 2000 thì chủ yếu sang bên Nguyễn Văn Cừ. Rồi sau này mới có nhất thống ở Thi Sách và Liên Trì. Mấy phố kia thì phải giữa những năm 2000 mới có
Vạt Thái Hà tầm 9x cuối là karaoke nhộn nhịp rồi Cụ, em đạp xe đi qua đó thấy toàn xe đời "cá mập" đỗ đầy cửa. Xe vừa vào là anh em tửu bảo nhanh nhẹn mang mấy miếng bìa ra gài che biển số trước sau

Có hôm đi qua đây, thấy 1 em Hiace chạy trên phố, còn nguyên cái bìa che biển số sau
Chắc vội :D :D :D

Apache01

Xe tải
Green Lagoon em xem ngay cái tuần treno của nó (năm 1980).
Brooke Shields từ bé tý đã quảng cáo cho 1 hãng xà phòng, bà mẹ cô ấy tuyên bố "Con gái tôi là tuyệt tác của tạo hóa!".
Hồi những năm 88-89 phải kể đến phim Tây Du Ký, đặc biệt mà cái bản nhạc của nó, mà tụi trẻ con còn bú rất thích!
Em nhớ cuối những năm 8x, đi qua rạp chiếu phim gì ở đường Hàng Bài, có đăng quảng cáo chiếu bộ phim "Eo biển xanh" này và kèm ghi chú "Không bán vé cho người dưới 14 tuổi."...

z300

Xe điện
Hôm nay em mới nhìn kỹ avatar của Cụ anh
Cụ anh hơn em chục năm mà vẫn kết dòng naked bike này thì cháy khét

Tầm Cụ anh giờ cưỡi Trim ùm hoặc Hạc lay, tóc hai màu sương gió, chất lừ luôn ợ
Em có cả 2 em này cụ à hehe Naked là của thằng con zai em =)) Nick này ngày xưa nó làm cho em

DurexXL

Xe lăn

phuongmit

Xe cút kít

View attachment 8599581

View attachment 8599582
Ông ngoại e hay gọi là cái phất trần :)) hồi bé e ở với ông bà ngoại nhiều, cứ doạ hư là ăn phất trần nhưng doạ thế thôi, e con đầu cháu sớm, bên ngoại cưng chiều nên có hư cũng chưa bao giờ nếm mùi phất trần :)) kiểu ông định đánh bà ra can, bà thì yêu e vô điều kiện, ngay cả bây giờ :x

barca6996

Xe container
Em bổ sung thêm vài ký ức
- Ốm: hồi nhỏ em ốm thường xuyên, chắc tháng 2 lần ra trạm xá, em thì sốt viêm họng, sưng amidan còn con em gái là viêm phế quản, thuốc hồi đó thì chỉ có Tetra cyclin vàng vàng đắng ngắt, mà còn bắt phải ngậm, em nhớ có lần ngậm được tí đắng quá là ọe ra hết. Đa số thế hệ 7x, 8x đầu là hỏng men răng vì thằng Tetra này, mà răng em ko hiểu sao lại không bị
- Cafe chuồng: Hồi đấy chưa có nhà nghỉ, chủ yếu vào Bách Thảo, chỉ ngồi mấy chỗ tối tối ven hồ chứ không dám lên núi Nùng, sau đó phát hiện cafe chuồng ở chỗ dốc bò, Núi Trúc gần DSQ Thụy Điển, mỗi đôi có một cái chuồng nhỏ nhỏ chỉ kê được 2 cái ghế, cùng lắm cũng chỉ mò cua bắt ốc được thôi, sau cũng ở chính chỗ này có cho thuê phòng theo giờ, có lẽ là mô hình nhà nghỉ đầu tiên của HN, em cũng thuê 1 lần nhưng kết cục cũng chỉ "around the world" như nhiều cụ đã kể :D
Sau này xem clip mới thấy phong trào Cafe chuồng trong SG mới mạnh, cafe Thanh Đa rầm rộ một thời, nhưng hồi đó là cũng mở cửa khá lâu rồi
Chỗ dốc bò qua sứ quán Thụy Điển là của mấy anh em chơi bóng rổ, người cao to như con tịnh mở, toàn đi xe phân khối lớn và hay mang súng đạn ghém đi bắn chym. Hình như mở từ cuối những năm 80