[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Moccoi

Xe tải
Vâng, các Cụ anh chuẩn ạ
Chị em toạch 1 năm, ở nhà ôn thi lại, thi khối C là Văn Sử Địa, bả chỉ thi TH Văn chứ ko chịu đổi trường, chỉ vì yêu Văn và mê mẩn thơ Chính Hữu
Sau này tốt nghiệp, bà ấy làm về Chính Hữu và cũng may mắn được Cụ Chính Hữu hướng dẫn

Giờ thì đang làm nghề chả liên quan gì đến văn chương, mà buôn bán đếm tiền xoèn xoẹt
:D :D :D

Em thấy thế hệ 6x thì cơ bản học ĐH xong ra phân công công tác. 7x thì học 1 đàng làm 1 nẻo nhiều đúng không các Cụ Mợ nhỉ
cháu 7x, từ lúc ra trường đến giờ chưa bao giờ làm đúng ngành học =))

tuthang

Xe buýt
Em thấy thế hệ 6x thì cơ bản học ĐH xong ra phân công công tác. 7x thì học 1 đàng làm 1 nẻo nhiều đúng không các Cụ Mợ nhỉ
Cái này đến năm em học thì hầu như bỏ- nhưng cũng tuỳ khoa như trường em. Học giỏi thì trường giữ lại làmTS, học khá thì nột số cơ quan, nhà máy nhận về làm, còn học dốt như em thì tự mà đi xin việc :)
Tất nhiên thời đấy thi đỗ vào đã khó, ra trường còn khó hơn nhất khối kỹ thuật.

Pumzen

Xe ba gác
Ở đây có cụ nào đã tắm ở nhà tắm công cộng chỗ góc Mai Hắc Đế - Đại Cồ Việt chưa ? Em ở Bạch Mai nên mùa đông thường lên đó tắm vì nó có nước nóng, vòi sen gắn tường. Mỗi lần tắm là 1 hào. Không biết cái nhà tắm đó tồn tại đến lúc nào ? Em tắm từ những năm 64-65 mà đến năm 76 vẫn thấy còn.
Nhà cháu hình như tắm 1 lần thì phải. Hồi 1991 xây nhà, đi ở nhờ t bạn ở Vân Hồ 2, có 1 lần không hiểu vì sao mà 2 a em rủ nhau ra đây tắm. Dịch vụ kiểu như hợp tác xã, khu nhà tắm cấp 4 khá cũ kỹ lạc hậu đúng chất thời bao cấp. Giai đoạn đó khu vực này khá nhiều loại hình phục vụ cho cá nhân, lùi xuống phía dưới đoạn Lê Đại Hành bên sươn của nhà máy cơ khí Trần Hưng Đạo là chợ cắt tóc, xung quanh khu vực này như dọc Mai hắc Đế, Bùi thị Xuân, Triệu v Vương...vào cuối những năm 9x các điểm mát xa, gội đầu, karaoke mọc lên như nấm. Khu này hồi đó gái gẩm bắt đầu hoạt động nhộn nhịp đáp ứng nhu cầu của phát triển xã hội.
Giờ khu nhà tắm CC này hình như phá đi rồi và vẫn để hoang thì phải.

DurexXL

Xe lăn
Nhà cháu hình như tắm 1 lần thì phải. Hồi 1991 xây nhà, đi ở nhờ t bạn ở Vân Hồ 2, có 1 lần không hiểu vì sao mà 2 a em rủ nhau ra đây tắm. Dịch vụ kiểu như hợp tác xã, khu nhà tắm cấp 4 khá cũ kỹ lạc hậu đúng chất thời bao cấp. Giai đoạn đó khu vực này khá nhiều loại hình phục vụ cho cá nhân, lùi xuống phía dưới đoạn Lê Đại Hành bên sươn của nhà máy cơ khí Trần Hưng Đạo là chợ cắt tóc, xung quanh khu vực này như dọc Mai hắc Đế, Bùi thị Xuân, Triệu v Vương...vào cuối những năm 9x các điểm mát xa, gội đầu, karaoke mọc lên như nấm. Khu này hồi đó gái gẩm bắt đầu hoạt động nhộn nhịp đáp ứng nhu cầu của phát triển xã hội.
Thái Phiên nổi tiếng 1 thời, các cụ anh của em kể thế ạ :D

ZynZyn

Xe lăn
Còn món kem cân ra trước món kem xôi. Kem xôi cạnh trường Trần Phú - Hoàn Kiếm giờ vẫn còn, đông nghịt.
Cc còn nhớ quãng năn 92-93 gì đó tòi ra món kem xôi ko?

Pumzen

Xe ba gác
Thái Phiên nổi tiếng 1 thời, các cụ anh của em kể thế ạ :D
Nếu không lầm thì loại hình phục vụ cho nhu cầu của đấng mày râu ở HN phát triển từ đây, có thể nó song song cùng thời Dung Thà luôn, nhưng mô hình nhỏ lẻ không thể hoành tráng liều lĩnh như trên đó được. Sau dần dần tệ nạn được đẩy ra khu trung tâm, phát triển ra các hướng xa hơn, nhưng những điểm do xxx làm chủ vẫn tồn tại vững chắc.

A pied

Xe hơi
Em góp với các cụ mợ vài ký ức HN xưa

Em sinh tại NHS Hàng Bún, hộ khẩu thuộc Khu Ba Đình, Hoàng Hoa Thám gần Bưởi, ngày xưa ở cạnh HTX làm giấy dó, ngửi mùi ung cả thủ, may sau này nó giải tán.
- Về học hành: c1 thì học Hoàng Hoa Thám, c2 Chu Văn An, c3 Ams
- Về các trò chơi: Các cụ đã liệt kê nhiều trò nhưng còn 2 trò em chưa thấy ai kể: một là đúc cờ: đốt nylon chảy ra nhựa cho nhỏ vào vỏ hộp cao sao vàng, sau đó khắc chữ và bôi phấn màu làm cờ tướng, thứ hai là cờ quân sự: lấy giấy cắt thành các hình chữ nhật rồi gập đôi lại, vẽ các quân vào trong như tên lửa, máy bay, xe tăng, pháo binh, điệp viên, các cấp hàm từ binh nhì tới đại tá, trò này phải có trọng tài để xác định khi 2 quân cờ đấu nhau thì con nào thắng vì các quân cờ đều vẽ mặt trong, không bên nào biết bên kia là quân gì, bên nào chiếm được nhà của bên kia là thắng; ngoài ra còn khắc gỗ mít làm con in, nhiều chú rất khéo tay, khắc cả các hình rất khó như Tôn ngộ không, Bạch cốt tinh, ngoài con in dùng làm tiền trao đổi khi chơi các trò chơi còn dùng giấy kẹo, vỏ bao thuốc (thường gấp thành hình tam giác); hồi đi học còn hay chơi một trò là đá ngựa, một đứa cõng một đứa khác trên lưng rồi đá nhau với đối phương, bên nào ngã là thua
- Về trò chơi điện tử: hồi đấy thì Nitendo 4 nút là bá chủ, thường xuyên có mặt tại Trần Quốc Toản sau giờ học thêm, lúc đầu 700d/1h sau lên 1000đ/1h, nhiều hôm bỏ cả ăn để chơi, chiều đi học luôn
- Về quà vặt: hồi đó nghèo thật, mẫu giáo thì quà nhớ nhất là bỏng ngô, c1 thì có đông lạnh là chút nước đường cho vào cái túi nilon nhỏ làm lạnh đông đá lại, hình như 1 hào 1 cái, lớn chút nữa được uống sen dừa là sang rồi, em có ông trẻ hồi đấy là có điều kiện nên thỉnh thoảng được ông cho đi uống sen dừa, sau lớn nữa thì có quẩy nóng PBC và chè Trần Hưng Đạo, không biết quán này giờ còn không. Bánh kẹo thì nhớ nhất hồi năm 88 được ông chú đi Liên Xô về phép cho hộp socola đen, ăn nó vừa đắng vừa ngọt vừa mát, cho đến giờ sau khi đã thử tất cả các loại socola nổi tiếng thì em cung chưa thấy loại nào ngon bằng cái socola hồi đó. Kem thì ngoài kèm Tràng tiền là hàng xa xỉ thì chợ Bưởi cũng có một quầy kem dù chủ yếu là nước đá nhưng hồi đó ăn sao nó ngon thế.
- Về xe cộ: hồi đó bố em có cái xe mobilette cá xanh vừa đi vừa đẩy, suốt ngày phải sửa, năm 89 thì lên đời được con Cub 79 bãi máy cánh rất khỏe và bền, sau nữa là con 82-89 có đề mà bây giờ mẹ em vẫn thỉnh thoảng đi
- Về phim ảnh: vẫn nhớ những phim như các cụ đã kể, tối nào mất điện lại nháo nhác chạy sang khu bên cạnh xem nhờ: Phim VN thì nhớ Làng Vũ Đại ngày ấy, Chị Dậu, phim tây thì Trên từng cây số, Hồ sơ thần chết, phim gì của Đức em quên tên có chú điệp viên cao 1m85 tóc vàng sẫm mắt xanh lơ, Người nông dân nổi dậy, Hoa ăn thịt người, Ba người lính ngự lâm (xem xong phim cả lũ đi lấy tre làm kiếm tập đấu kiếm), Robin Hood (xem xong cả bọn lấy tre làm cung tên, mũi tên vót nhọn hoắt bắn chết cả chuột cống), Fanfan hoa tuylip, Fantomas (xem xong cả lũ lại đi lấy giấy bồi làm mặt nạ), 17 khoảnh khắc của mùa xuân, hoạt hình có phim kinh điển Maika cô bé từ trên trời rơi xuống, Chestemy biết bay, ...
Tivi thì hồi đầu toàn đi xem nhờ, hàng xóm có cái Nep-tuyn của Balan là xịn rồi, rồi con gì có cửa lùa nữa, sau mua được một con tivi Nhật có 2 núm chỉnh kênh dùng đèn điện tử, suốt ngày phải sửa vì trôi và đổ hình, sau này mới có JVC 14 inch vỏ đỏ 7 hệ
- Ám ảnh: xếp hàng lấy nước ban đêm, gánh nước, em còn nhớ Mexico 86 nửa đêm vừa xếp hàng lấy nước vừa xem nhờ bóng đá nhà hàng xóm, ám ảnh thứ hai là nhà vs công cộng, cái này thực sự là nỗi ám ảnh kinh hoàng

Em tạm vài dòng thế đã, nhớ thêm gì sẽ viết tiếp
Em bổ sung thêm vài ký ức
- Ốm: hồi nhỏ em ốm thường xuyên, chắc tháng 2 lần ra trạm xá, em thì sốt viêm họng, sưng amidan còn con em gái là viêm phế quản, thuốc hồi đó thì chỉ có Tetra cyclin vàng vàng đắng ngắt, mà còn bắt phải ngậm, em nhớ có lần ngậm được tí đắng quá là ọe ra hết. Đa số thế hệ 7x, 8x đầu là hỏng men răng vì thằng Tetra này, mà răng em ko hiểu sao lại không bị
- Cafe chuồng: Hồi đấy chưa có nhà nghỉ, chủ yếu vào Bách Thảo, chỉ ngồi mấy chỗ tối tối ven hồ chứ không dám lên núi Nùng, sau đó phát hiện cafe chuồng ở chỗ dốc bò, Núi Trúc gần DSQ Thụy Điển, mỗi đôi có một cái chuồng nhỏ nhỏ chỉ kê được 2 cái ghế, cùng lắm cũng chỉ mò cua bắt ốc được thôi, sau cũng ở chính chỗ này có cho thuê phòng theo giờ, có lẽ là mô hình nhà nghỉ đầu tiên của HN, em cũng thuê 1 lần nhưng kết cục cũng chỉ "around the world" như nhiều cụ đã kể :D
Sau này xem clip mới thấy phong trào Cafe chuồng trong SG mới mạnh, cafe Thanh Đa rầm rộ một thời, nhưng hồi đó là cũng mở cửa khá lâu rồi

DurexXL

Xe lăn
- Ốm: hồi nhỏ em ốm thường xuyên, chắc tháng 2 lần ra trạm xá, em thì sốt viêm họng, sưng amidan còn con em gái là viêm phế quản, thuốc hồi đó thì chỉ có Tetra cyclin vàng vàng đắng ngắt, mà còn bắt phải ngậm, em nhớ có lần ngậm được tí đắng quá là ọe ra hết. Đa số thế hệ 7x, 8x đầu là hỏng men răng vì thằng Tetra này, mà răng em ko hiểu sao lại không bị
- Cafe chuồng: Hồi đấy chưa có nhà nghỉ, chủ yếu vào Bách Thảo, chỉ ngồi mấy chỗ tối tối ven hồ chứ không dám lên núi Nùng, sau đó phát hiện cafe chuồng ở chỗ dốc bò, Núi Trúc gần DSQ Thụy Điển, mỗi đôi có một cái chuồng nhỏ nhỏ chỉ kê được 2 cái ghế, cùng lắm cũng chỉ mò cua bắt ốc được thôi, sau cũng ở chính chỗ này có cho thuê phòng theo giờ, có lẽ là mô hình nhà nghỉ đầu tiên của HN, em cũng thuê 1 lần nhưng kết cục cũng chỉ "around the world" như nhiều cụ đã kể :D
Sau này xem clip mới thấy phong trào Cafe chuồng trong SG mới mạnh, cafe Thanh Đa rầm rộ một thời, nhưng hồi đó là cũng mở cửa khá lâu rồi
Em là thằng răng Tê Ta điển hình đây

Hồi bé, những năm 1982,1983 nghèo lắm, cứ khi ốm nặng thì em được ăn phở, Mẹ em mua về bằng cái cạp lồng nhôm

Sốt vàng mắt - đúng nghĩa đen, nhìn đâu cũng màu vàng - mà thấy cạp lồng phở là ôm vào ăn, chả sợ nóng

phuongmit

Xe cút kít
Cafe chuồng tầm 2000 thì có ở phố Yên Phụ nhỏ, gần ks Thắng Lợi. Cafe Huy trong Thịnh Quang có cafe khóa cửa trên tầng 2 nữa cụ nhé :))

Phỗng new

Xe điện
Tầm cuối 9x đầu 2000, em vì vui bạn vui bè nên cũng "trót" thi thoảng vào sử dụng dịch vụ của mấy cái quán mát xa thư giãn ở Bùi Thị Xuân, Mai Hắc Đế cụ ạ :))

A pied

Xe hơi
Em là thằng răng Tê Ta điển hình đây

Hồi bé, những năm 1982,1983 nghèo lắm, cứ khi ốm nặng thì em được ăn phở, Mẹ em mua về bằng cái cạp lồng nhôm

Sốt vàng mắt - đúng nghĩa đen, nhìn đâu cũng màu vàng - mà thấy cạp lồng phở là ôm vào ăn, chả sợ nóng
Vâng cụ, đúng là hầu hết chỉ ốm mới được ăn phở, nhưng có nhiều khi sốt cao mồm đắng ngắt nên ăn phở cũng không thấy ngon nữa
Sau này ngoài phở thì bắt đầu có trứng vịt lộn, hồi gần thi c3 em được bồi dưỡng mỗi ngày một quả, đúng là những quả trứng ngon nhất trong đời mà sau này không thể tìm lại cảm giác đó

z300

Xe điện
Em cũng tetra đây, răng vàng ố nhưng không hỏng. Có cụ nào đi bọc trắng răng chưa? Thấy phí tiền quá. U60 rồi có nhu cầu cưa cẩm em nào nữa đâu :)

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu đưa g vào quán CF Núi Trúc đó suốt. :D
Khuôn viên quán khá rộng, khu nhà chính là mái tranh 2 tầng, mỗi gian cho 1 cặp ngồi tâm sự chỉ chừng 1,2 m2, 1 dãy nhà có tầm 6-7 p như này và thường thì tầng 1 kín luôn nếu đi muộn. Ngoài ra có thể ngồi ở ngoài vườn và 1 số điểm khác nữa. Mô hình CF này khi đó ở HN khá nhiều, nhưng điểm Núi Trúc này rất tên tuổi, ngoài ra còn có quán cà phê vườn Bắc Hà ở Hoàng Hoa Thám, các quán CF tương tự ở Yên Phụ kín đáo ngồi nhìn ra mặt Hồ Tây luôn. Tuy nhiên những khu vực này thời đó đối với nhà cháu là khá xa, nhiều khi ngại đi xa nên vẫn đưa gấu ra ngồi ngay quán đầu ngã 4 Nguyễn Du nhìn sang hồ Hale.

A pied

Xe hơi
Cafe chuồng tầm 2000 thì có ở phố Yên Phụ nhỏ, gần ks Thắng Lợi. Cafe Huy trong Thịnh Quang có cafe khóa cửa trên tầng 2 nữa cụ nhé :))
Vâng tầm 2000 thì chắc nhiều rồi, em kể tầm 96,97 thì là của hiếm thực sự

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ tắm năm 91 thì nó cũ kỹ là phải. Theo em biết thì nó được xây trước 1954. Sau này vẫn sử dụng kinh doanh theo hình thức " HTX mua bán". Em tắm hồi những năm 6x thì nó vẫn sạch sẽ ngon lành.😀

Phỗng new

Xe điện
Nhà cháu đưa g vào quán CF Núi Trúc đó suốt. :D
Khuôn viên quán khá rộng, khu nhà chính là mái tranh 2 tầng, mỗi gian cho 1 cặp ngồi tâm sự chỉ chừng 1,2 m2, 1 dãy nhà có tầm 6-7 p như này và thường thì tầng 1 kín luôn nếu đi muộn. Ngoài ra có thể ngồi ở ngoài vườn và 1 số điểm khác nữa. Mô hình CF này khi đó ở HN khá nhiều, nhưng điểm Núi Trúc này rất tên tuổi, ngoài ra còn có quán cà phê vườn Bắc Hà ở Hoàng Hoa Thám, các quán CF tương tự ở Yên Phụ kín đáo ngồi nhìn ra mặt Hồ Tây luôn. Tuy nhiên những khu vực này thời đó đối với nhà cháu là khá xa, nhiều khi ngại đi xa nên vẫn đưa gấu ra ngồi ngay quán đầu ngã 4 Nguyễn Du nhìn sang hồ Hale.
Các cụ nhắc đến em mới nhớ cái quán ở Núi Trúc này. Quán này hồi hot ghê, nhiều hôm đến ko còn chỗ ngồi :D

barca6996

Xe container
Nộm ở Hàm Long có 3 hàng. 1 là cạnh trường Ngô Sỹ Liên. 1 nhà mặt đường cùng phía với nhà thờ Hàm Long. 1 trong ngõ có nhiều hàng ăn vặt: ốc luộc, nộm, chè..
Ngõ cụ nói chắc ngõ này, đối diện với nhà thờ Hàm Long. Hàng này bánh bột lọc ngon.
Có trường tiểu học Lý Tự Trọng xưa,giờ hợp nhất với Võ Thị Sáu bên Trần Hưng Đạo :D ngõ này vừa gần chợ(hàng ăn),gần trường, gần chùa:))

barca6996

Xe container
Xưa codn có cảnh mang gạo đi đổi bún.
Nhà em toàn mang ra chợ Nguyễn Công Chứ đổi- 1 kg gạo được 2kg bún trắng hoặc 3kg bún đen :).
Thực phẩm cũng xếp hàng mua ở đấy, nhớ nhất Tết xêap hàng mua hàng Tết chỉ chăm chăm bánh pháo dù túi hàng có miếng bóng hay mộp mứt Tết bằng bìa cungz kệ :)
Dầu hoả lúc thì mua chỗ cây xăng Nguyễn Công Trứ hoặc lên đầu dốc Thọ Lão- Lò đúc mua, mỗi lần đi lại xách can dầu xếp hàng dài dằng dặc ý.
Còn cửa hàng dầu hỏa Nguyễn Du gần ngã 5 Bà Triệu. Sau thành hàng bia hơi vỉa hè ngồi đến ngã b Bùi Thị Xuân. Sài Gòn lúc này cũng có hàng bia hơi ở Nguyễn Du bên hông Dinh Độc Lập

6997

Xe container
Ngày bé, thi thoảng có thịt gà, vịt, ngan ăn thì cái món lông gà lông vịt không phải bỏ đi như bây giờ. Mà trẻ con bọn em hay gom lại để bán cho mấy bà "Đồng chì nhôm dép rách, lông gà lông vịt bán ddeeeeeee"

Kết quả là mỗi bộ lông gà bán xong mua được mấy cái kem túi. Còn sản phẩm đầu ra đây ạ:

barca6996

Xe container
Ở đây có cụ nào đã tắm ở nhà tắm công cộng chỗ góc Mai Hắc Đế - Đại Cồ Việt chưa ? Em ở Bạch Mai nên mùa đông thường lên đó tắm vì nó có nước nóng, vòi sen gắn tường. Mỗi lần tắm là 1 hào. Không biết cái nhà tắm đó tồn tại đến lúc nào ? Em tắm từ những năm 64-65 mà đến năm 76 vẫn thấy còn.
Chỗ này gần nhà vệ sinh công cộng giáp với Lê Đại Hành phải không cụ ;;)