[Funland] Hà Nội:Người đàn ông chém kẻ đột nhập lĩnh án tù về tội “Giết người"

bentley8

Xe điện
Thâm nhập vào nhà người khác trái phép, ở Mỹ là tội hình sự, dân có súng bắn chết là thường. Tuy nhiên đây lại ở VN và người thực hiện là vị thành niên dưới 16 tuổi thì cũng có phần tội tôi. Theo em sơ thẩm 9 niên, phúc thẩm còn 5 năm đi 2, 3 niên về là được.

dunglangha

Xe buýt
Các cụ đừng auto chửi. Tuỳ từng vụ án thôi, vụ này e thấy chủ nhà chủ động và ra tay dã man với tên trộm nhỏ. Bác ý có hung khí còn trộm thì k.

Ural

Xe tải
Tước đoạt tính mạng một con người đối với nhiều cụ trên này đơn giản nhỉ. Trách gì ra đường, hở cái là xiên nhau ngay

honda67ss50

Xe tải
Phải chửi thôi. Đcm bọn tuyên án, chúng mày sẽ nhận quả báo.

honda67ss50

Xe tải
Phải chửi thôi. Đcm bọn tuyên án, chúng mày sẽ nhận quả báo.

jazzzzz

Xe lăn
Đa số các cụ Ofer chỉ thấy cây mà không thấy rừng, comment dựa trên cảm tính.
Nhiều cụ lôi Mẽo ra bảo nó cho phép thịt khi vào nhà, chứng tỏ cũng chả biết Mẽo nó vuông tròn ra sao, chắc chỉ coi phim thôi, thực tế nó có nhiều rằng buộc lắm.
Em thấy cụ HuyArt còm hoàn toàn hợp lý.
Ở đây pháp luật dựa trên hành vi chứ không phải vụ việc.
Luật pháp của các nước đều có khái nuệm “hành vi phạm tội đến cùng”. Trong trường hợp này chỉ nhà 1 đao giết người có thể (chỉ có thể thôi nhé) khéo tội ngộ sát hoặc không tội (nếu chứng mình đc mình phòng vệ chính đáng). Việc chủ nhà vung đao nhiều lần kêt cả kẻ trộm cầu xin thì khép tội giết người là không sai vì những nhát đao sau đó thể hiện hành vi muốn lấy mạng đối phương.
Lưu ý là không ai có quyền tước đi mạng sống của người khác.
Còn nhiều cụ bảo trộm vào nhà thì làm sao? Xin trích lời của một trong nhữngp đệ nhất đạo tặc xứ Bạch Dương: khi có lạ mặt đột nhập vào nhà, hành động khôn ngoan nhất của gia chủ là đánh động để nó chạy vì khi bị truy đuổi nó sẽ làm mọi cách để thoát thân.

Chỉnh sửa cuối:

t12a11g

Xe buýt
Thằng luyện lúc gây án cũng đã đủ 18 tuổi đâu, hay đợi nó vô xiên hết cả nhà, luật pháp vn nhiều cái quá bất hợp lý

lovecarhpqn

Xe điện
Lúc bị chém xả vai, đứt gân chân, tay cháu nó mới 15 tuổi
Trộm cắp phải bị trừng phạt, nhưng rình chém thằng trộm tuổi vị thành niên bị xử là đúng người đúng tội
Gắt hơn thì có thể xử cả bà vợ
Nó chưa 18+ nhưng khi nó mò vào thịt cả nhà như thằng luyện bắc giang thì ai mà biết được

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em kể chuyện đời thế thôi, là quan điểm cá nhân
Còn hành xử thế nào thì tùy người tùy cảnh, em nếu đối mặt chuyện đó cũng chưa biết có đủ khôn ngoan làm được như mình nói không
nhưng phàm ở đời, làm sai thì phải trả giá, giản dị thế thôi
À mà cụ coi cái nhẫn kim cương 2 tỷ quý hơn mạng mình thì tùy cụ thôi, ai nợ em 200k có khi còn rút dao ra dọa đòi lại. Nhưng biết vì 2 tỷ mà mất mạng thì 3C vào:D
Không phải hơn hay kém, vấn đề là trộm vào nhà là mang rủi ro đến cho người khác, chống lại cũng là hành vi gây rủi ro cho cả hai bên, khi phép nước không ủng hộ việc chống, không có hành lang rõ thì coi như loại trừ việc chống trả, nhưnvaayj trộm có quyền mang rủi ro đến cho người khác?

Ural

Xe tải
Tước đoạt tính mạng một con người đối với nhiều cụ trên này đơn giản nhỉ. Trách gì ra đường, hở cái là xiên nhau ngay

lam69

Xe đạp
Không phải hơn hay kém, vấn đề là trộm vào nhà là mang rủi ro đến cho người khác, chống lại cũng là hành vi gây rủi ro cho cả hai bên, khi phép nước không ủng hộ việc chống, không có hành lang rõ thì coi như loại trừ việc chống trả, như vậy trộm có quyền mang rủi ro đến cho người khác?
Cụ đặt vấn đề rất hay.
Có cụ còn đề nghị hành động khôn ngoan nhất là đánh động cho trộm nó bỏ chạy. Em nghĩ đó là lý thuyết thôi, thực tế thì tụi ăn trộm ở nước ta phần lớn là tụi thiếu thốn vật chất và đầu óc đơn giản nên tụi nó đột nhập vào nhà cũng theo đường nhỏ hẹp như cạy mái tôn hoặc lổ chó và trong đầu tụi nó lúc nào cũng nghĩ sẽ ăn trộm thành công (có thằng ăn trộm nào sẽ nghĩ mình thất bại đâu), nên cụ có đánh động thì nó cũng chẳng thể nào thoát ra nhanh được đâu. Trừ khi nó biết cụ đã tỉnh dậy và thấy nó, mà lúc đó thì còn gì để nói nữa.

duongqua

Xe container
có mấy ông đạo đức giả trên này bênh thằng trộm 15 tuổi nói nó nhỏ tuổi ăn cắp này nọ, thế có nghĩ ko ra tay trước với nó thì nó giống như thằng 15 tuổi hôm trước giết cu chạy Grab bike để cướp xe ko?
Đời e ghét nhất mấy thằng đạo đức giả mở mồm ra là thế này thế nọ, mà sống như Lol

New_Carens

Xe điện
dcm. luật sư đã 4 vấn òi
khi gặp chộm vô nhà cần kính trọng lễ phép ân cần nhẹ nhàng pha trà ngon thuốc thơm mời khéo léo
Sau đó đi lấy giẻ và dây trói để anh trộm nhét giẻ vào mồm và gô cổ mình lại phỏng cụ? Công nhận pháp luật chính phủ mình rất nhân đạo vào nhân văn, tìm mọi cách để bảo vệ nhân phẩm, sức khỏe và tính mạng của các ông trộm. Một việc nhân văn nhân đạo hơn nữa là bọn trốn nợ. Không thấy hỗ trợ đòi nợ cho dân mà toàn thấy gô cổ các ông chủ nợ đang tìm cách lấy lại tiền của mình.

huutrinh6688

Xe điện
Bảo sao ở phố nhà nào cũng quây sắt như chuồng cọp.

s63 AGM

Xe tăng
Đọc đoạn này tôi hiểu ông ấy xuống tay chém trong bóng tối với nỗi sợ bị tên trộm phản kích. Sau khi khống chế được tình hình, bà vợ đã bật đèn và đưa cậu bé đi cấp cứu - không biết những tình tiết này có được xem xét để giảm nhẹ cho ông chồng chưa?!

Khi tên trộm tiến đến gần, Phương xông ra dùng kiếm chém liên tiếp 2 nhát vào đầu, tay thiếu niên này. Bị chém, cháu T. vụt chạy ra phía cửa và cầu xin Phương không đánh nữa.
Biết chồng đã khống chế được trộm, bà Liên bật sáng đèn và từ trên gác xép đi xuống, chất vấn tên trộm. Nhận ra tên trộm cũng ở gần nhà mình nên Phương không đánh, chém nữa và cất hung khí vào chỗ kín.
Thấy cháu T. bị chảy nhiều máu, bà Liên vội gọi xe cấp cứu đưa tên trộm tới bệnh viện, đồng thời trình báo cơ quan công an.
em nghĩ là chém nhiều hơn 2 nhát cụ ah.và có lẽ cũng nhìn thấy nó la trẻ con mà vẫn ra tay như thế. Em thấy ông ấy tay nặng quá.

ina

Xe Cứu Trợ
Cũng hơi nặng tay thật. Chỉ nên đánh cảnh cáo và bắt trói nộp cho phường thôi các cụ nhỉ. :)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ là chém nhiều hơn 2 nhát cụ ah.và có lẽ cũng nhìn thấy nó la trẻ con mà vẫn ra tay như thế. Em thấy ông ấy tay nặng quá.
Cụ tỷ như cụ kiếm sĩ này thì vấn đề ở chỗ hiện luật không ủng hộ, hai là ông í có nhìn rõ tay chân thằng trộm và những cái nó cầm không. Các yếu tố này bên làm hồ sơ ắt rõ.

teamee

Xe tăng
Với những cụ có quan niệm: "Trộm vào nhà, nhà thì tối, lại còn có thời gian tìm hiểu xem trộm nhiều hay ít tuổi, trộm to con hay nhỏ con, trộm hiền lành hay hung dữ, trôm có cầm vũ khí hay giắt vũ khí trong người hay ko hề mang 1 thứ vũ khí nào, sau đó lựa tình hình để nói chuyện phải quấy hay tấn công phủ đầu hay phòng vệ chính đáng...", thì em phán luôn các cụ đúng là thánh, chỉ có thánh mới làm được điều đó. Nguyên tắc là trong nhà có người già, phụ nữ, trẻ con thì người khỏe mạnh nhất nếu có thể phải tấn công phủ đầu kẻ trộm luôn, hạ gục và khống chế trói lại rồi báo công an, chứ đợi cho hợp tình hợp lý thì nó xử lý xong cả nhà mình luôn à.

duongqua

Xe container
Em thấy nhiều cụ chém rất mạnh nhưng hiểu biết pháp luật thì đúng là “quan ngại sâu sắc”. Cứ lúc nào mà toà xử không đúng ý các cụ là y rằng cụ bảo cơ quan công quyền nhập nhằng xử linh tinh, trình độ kém cỏi ... .
Bản thân pháp luật nó là lý nhưng trong lý đã có tình chứ không phải toàn lý không và thích xử thì xử. Trước khi chém gió các cụ ngâm giúp xem luật thế nào là cấu thành về mặt nội dung, thế nào là cấu thành về mặt hình thức, thế nào là phòng vệ chính đáng, thế nào là vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, rồi chuyển hoá tội danh, chuyển hoá về vị trí tố tụng . . . Nắm được sơ sơ từng đấy thứ thì bắt đầu hiểu vì sao họ xử như thế này mà lại không phải như thế kia theo đúng ý mình.

Cái bọn học luật mài đít quần 4 năm trên ghế trường, đọc miệt mài từ quyển luật này sang quyển khác, dù có đứa giỏi đứa dốt nhưng không phải đứa nào cũng dốt. Chưa kể để trở thành luật sư, ksv, thẩm phán các cụ biết họ phải qua bao nhiêu năm học nữa, bao nhiêu năm làm nghề rồi bao nhiêu kỳ thi không ạ ? e chắc chắn là không dễ như các cụ chém trên đây rồi.

Một vụ án nếu không được tiếp cận hồ sơ một cách cơ bản thì rất khó nói, thẩm phán cũng là người, có người này người kia nhưng có không ít người giỏi và đáng kính trọng nên đừng vơ đũa cả nắm thế ạ.

Có cụ chắc chả mấy khi đọc được quyển luật HS nó ntn, cần thì tra ào ào xong chém, còn chẳng hiểu tinh thần luật nó ntn thì chém bằng cái gì ạ ???

Em về lại với thớt Syria chờ tin mới đây, haizzzz
Không biết thế nào chứ e nghe đồn giờ ngành tòa án, luật sư hay đi lễ chùa cầu an lắm.
Tâm không an nên phải đi cầu chăng?

slaz8

Xe ba gác
Tóm lại giống như "Xe to đền xe bé".
Tòa thì không thể có thu nhập từ thằng Trộm nhưng có thể kiếm tiền tỷ từ thằng chủ nhà. Chủ nhà không abc vì nghĩ Bố mày đúng thế là bị dính đòn triệt hạ từ Tòa.
Bài học Tòa gửi đến mọi người là "Tòa sẽ là người quyết định trắng hay đen", liệu mà sống.
Vụ này em không ý kiến, dưng để cái thèng tòa ló da án, thì cái thèng chứng cớ dất quan tọng. Núc ló nấy nời khai thì án tại hồ sơ (thèng nài mà thiên vị hủy chứng cớ hay làm gì đó mà VKS nó biết được thì ăn đủ), và VKS y theo chứng cớ rồi định tội. Sau khi chờ LS các bên cãi nhao và giang cự mận ( dự nuộn ) chém, thi thèng Tòa ló mí da án được.
Vậy không phải thèng Tòa muốn xử dư lào cũng được, mà phải theo chứng cớ been CA,+ theo khung VKS và + LS bào chữa dư lào? Sau đó căn cứ vào các dữ liệu trên, nêu ông Tòa nương tay thi áp khung thấp nhất. Còn không thì cứ y án VKS mà làm( ông VKS ra khung thấp, hay cao , mà ông LS không đồng ý sẽ có tranh tụng. Đây là điểm mấu chốt để Thèng Tòa thể hiện quyền của mình)
Túm lại tòa không thể kiếm 1 mềnh được ;)) dó đó mí nói là PL nghiêm minh .. kú kú ;))