[Funland] Hà Nội lại có vụ xe điên.

hamcuare!

Xe container
Gặp đèn đỏ tầm 60s trở lên em toàn về N và cài phanh tay, như vậy có đúng không cc?
Hôm nọ có vụ xe ô tô chờ tàu chạy qua, tự nhiên lao vọt lên đâm gẫy gác chắn và đâm vào tàu. Em thấy có nhiều còm bảo là chờ tàu rất lâu mà cứ để D rồi đạp phanh nên bị mất lái như vậy. Xin ý kiến các cụ.
Thế là chuẩn rồi cụ!
Cụ 60s còn dài đấy, e cứ 30s hoặc thấy đg đông là về N vs phanh tay. Có tuổi rồi còn cố đè cái chân phanh thì oải lắm ;)).

VuNgoanMuc

Xe điện
Em bị dị ứng với cư dân mạng đang khóc cho "bị cáo". Biến "thằng lái xe nhiều tuổi" này từ thủ phạm thành vai "nạn nhân".

Ngày em học lái, thầy dậy nguyên tắc đầu tiên và bất khả xâm phạm là "chỉ tin vào tay lái, không tin vào phanh" - ý là phải làm chủ được tình huống, làm chủ được tay lái.

Ngoại trừ việc lái tự động lỗi do hệ thống còn AT hay MT thì việc lái chiếc xe ra đường người lái xe phải làm chủ được tay lái để đảm bảo an toàn giao thông cho bản thân và những người khác. Các yếu tố khác như nhầm chân ga, chân phanh, dép lê hay thảm trải sàn, tâm lý... tuyệt đối không biện minh cho lý do người cầm lái gây tai nạn được.
Lạ thật, vào page nào cũng thấy tất cả than khóc do hỏng phanh rồi thương cảm ông lái xe. Em chỉ đặt giả thiết ông này cố tình vượt đèn đỏ chứ phanh không làm sao mà bị chửi quá trời, chả hiểu sao.

TN1805

Xe điện
Hú vía, nghe các cụ nói mới giật mình, tôi thường xuyên đi dép lê xỏ ngón khi lái xe. Những lần đi chơi mùa hè cùng gia đình tôi toàn mặc quần short và đi dép lê xỏ ngón....cứ vô tư nhảy lên xe lái....Hihii....:))
Thôi, chắc giờ là không dám đi dép lê xỏ ngón lái xe nữa. Hỵ hỵ. :))

EPL

Xe tăng
Thấy có người chấn thương sọ não nặng, hậu quả nặng nề thật, dân mình có thói quen rất xấu là tranh thủ đền đỏ ngã tư còn 2-3 giây vẫn lao lên vượt

Khongdanhvong

Xe điện
Lạ thật, vào page nào cũng thấy tất cả than khóc do hỏng phanh rồi thương cảm ông lái xe. Em chỉ đặt giả thiết ông này cố tình vượt đèn đỏ chứ phanh không làm sao mà bị chửi quá trời, chả hiểu sao.
Sao lại thương cảm cho ông lái xe cơ ạ??? Cháu bé 3 tuổi mới cực kỳ đáng thương kia kìa, còn nhỏ xíu mà chịu bao vết thương đau đớn chỉ vì một người đi ẩu. Ai thấy mình lái xe kém thì không lái xe nữa.

sskkb

Xe tăng
Em đồng ý lái xe phải mang giày, không đi flip flop. Còn sandal vẫn ôm vào chân, không lo trượt khi lái thì sao lại không cho mang nhỉ?
Xăng đan nó có quai phía trước, quai đó mà bị mắc vào chân ga đúng lúc cuống thì cũng rắc rối phết đấy cụ

hd-vt

Xe container
Đèn xanh còn 3s mà cố thì mình là người bám đuôi khổ sở, còn 3s mà dừng ta là kẻ dẫn đầu vĩ đại.
Nhiều người bất chấp sự an toàn của bản thân và mọi người mà cố tăng ga cho kịp đèn, thậm chí vượt đèn đỏ, đến lúc bị tóm hoặc không may có vấn đề xảy ra lại bao biện.
Giao lộ rộng thế, 3s dừng thôi cụ. Đám đông đen kịt trước mắt, lao thẳng vào thì chỉ là đạp nhầm ga.
Bác tài 63 tuổi, lại đi xe Forte đời cũ thì em nghĩ chắc bác cũng là tài già rồi nên khó có chuyện nhầm chân ga lắm. Còn nếu đúng nhầm chân ga thật thì khả năng bác này về hưu và mới lái và mua lại xe này.
Khó nhầm chân ga nên mới ít xảy ra. Dễ thì hàng ngày à cụ.
Em cực ghét eto bố trí cái chân phanh. Đáng lẽ ưu tiên cái chân phanh, tức là đạp phanh phải dễ hơn đạp ga. Như giờ đạp ga thuận chân hơn, muốn đạp phanh phải xoay chân ngược về trái hoặc nhấc chân để trở về trái. Bàn phanh nhô cao hơn bàn ga còn nhọc hơn nữa.

chiquynhvn90

Xe tải
Thằng nào lấy mất phanh của ổng thì trả lại ổng đi.
Mẹ đi với đứng, hại bao nhiêu người oan

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Nhiều khi đèn đỏ còn 10 s nhưng hàng loạt xe máy ( vốn đã đỗ chờm ra hết cả vạch dừng đèn đỏ...đồng loạt lao lên "cướp đèn", "cướp đường"....nếu phía kia cũng có xe chạy cố để "cướp đèn xanh" còn mấy giây cuối...chắc chắn rất lộn xộn. :D

PhongFood

Xe điện
Em bị dị ứng với cư dân mạng đang khóc cho "bị cáo". Biến "thằng lái xe nhiều tuổi" này từ thủ phạm thành vai "nạn nhân".

Ngày em học lái, thầy dậy nguyên tắc đầu tiên và bất khả xâm phạm là "chỉ tin vào tay lái, không tin vào phanh" - ý là phải làm chủ được tình huống, làm chủ được tay lái.

Ngoại trừ việc lái tự động lỗi do hệ thống còn AT hay MT thì việc lái chiếc xe ra đường người lái xe phải làm chủ được tay lái để đảm bảo an toàn giao thông cho bản thân và những người khác. Các yếu tố khác như nhầm chân ga, chân phanh, dép lê hay thảm trải sàn, tâm lý... tuyệt đối không biện minh cho lý do người cầm lái gây tai nạn được.
Cái dòng đậm của cụ mà tin vào thày dạy lái thì chết. Để giảm tốc độ (trong tính huống khẩn cấp hay nhanh) thì chỉ có phanh thôi cụ. Rất nhiều cụ lái xe khi thấy tình huông khẩn cấp là đánh lái tránh (đánh lái không may lại va xe khác hay xe khác va phải). Vậy nên thực tế là phải phanh. Vệt phanh/tốc độ làm căn cứ để xác định lỗi. Vậy nên hệ thống phanh là thứ cần phải bảo dưỡng hàng năm.

Greenpips

Xe buýt
thôi em không bàn về khía cạnh tình cảm, giờ nói về kỹ năng đi xe, em thấy những ông như thế này không nên ra đường bằng ô tô.

Hai Nguyen

Xe điện
Hú vía, nghe các cụ nói mới giật mình, tôi thường xuyên đi dép lê xỏ ngón khi lái xe. Những lần đi chơi mùa hè cùng gia đình tôi toàn mặc quần short và đi dép lê xỏ ngón....cứ vô tư nhảy lên xe lái....Hihii....:))
Thôi, chắc giờ là không dám đi dép lê xỏ ngón lái xe nữa. Hỵ hỵ. :))
Em toàn như bác, nhưng lên xe để dép phải sang bên trái , còn đi chân trần lái thích nhất

BMW R60

Xe tăng
Giao lộ rộng thế, 3s dừng thôi cụ. Đám đông đen kịt trước mắt, lao thẳng vào thì chỉ là đạp nhầm ga.

Em cực ghét eto bố trí cái chân phanh. Đáng lẽ ưu tiên cái chân phanh, tức là đạp phanh phải dễ hơn đạp ga. Như giờ đạp ga thuận chân hơn, muốn đạp phanh phải xoay chân ngược về trái hoặc nhấc chân để trở về trái. Bàn phanh nhô cao hơn bàn ga còn nhọc hơn nữa.
Hai chỗ xanh - đỏ kia em thấy mâu thuẫn nhau.
Còn việc bố trí chân phanh, chân ga sao cho hợp lý, thuận tiện thì em thấy các kỹ sữ trên thế giới họ đã nghiên cứu từ hàng trăm năm nay rồi.. Nên các hãng mới có thiết kế vị trí chân phanh/ ga như thế.

Mr.Chem

Xe điện
Cụ mợ nào lái xe thì nên xem clip, xem để tự nhắc nhở mình cẩn thận hơn trong việc lái xe. Em thường như vậy vì em biết con người việc gì đã quá quen thuộc rồi thì thường có tính chủ quan.

nowhereland

Xe điện
Nhầm chân ga do đi dép lê nhé, cái này em khẳng định luôn vì di dép lê sẽ không xoay gót được, phải nhấc chân để chuyển sang ga/phanh.
Bàn em khá dài, đi giày tây 42 và giày thể thao 43 1/2 mà thỉnh thoảng đi dép lê cũng không thể xoay gót được.

3077

Xe container
NGười nhà em vừa phải dàn xếp 1 vụ tai nạn, nạn nhân xe máy chỉ có 1 người và cũng chỉ gẫy xương mà cũng hết hơi. Giờ dàn xếp 20 gia đình thì đúng sạt nghiệp :(, mỗi lần độc mấy bài này là lái xe từ tốn hơn hẳn

vutuanlong

Xe điện

TN1805

Xe điện

Hay là.... VN chúng ta nên yêu cầu các Hãng xe bán xe ô tô ở VN phải thiết kế lại vị trí chân gas ô tô ?! Bố trí chận gas ở chỗ tay lái trên vô lăng ý, thay vì đạp chân gas ( vốn dễ bị mất kiểm soát bởi người Việt) thì chúng ta ấn tay gas vậy....hehe... như vậy đỡ bị đạp nhầm chân phanh-chân gas...hehe....=))
Nhà mình, mình có quyền. :))

TN1805

Xe điện
NGười nhà em vừa phải dàn xếp 1 vụ tai nạn, nạn nhân xe máy chỉ có 1 người và cũng chỉ gẫy xương mà cũng hết hơi. Giờ dàn xếp 20 gia đình thì đúng sạt nghiệp :(, mỗi lần độc mấy bài này là lái xe từ tốn hơn hẳn
Khổ ông lái xe, năm nay đã 63 tuổi, chắc hưu trí rồi....chưa vui vẻ hưởng thụ tuổi hưu được bao năm...nay lại phải dồn hết tài sản để....à mà thôi....:D