[Funland] Hà Nội: Học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10

rongme77

Xe hơi
Nhà em, Hoàng Mai - Thanh Trì, đang bình thản giờ lại thành lo lắng. Với điểm chuẩn của những năm trước, F1 nhà em có thể dễ dàng vượt qua. Con thích tiếng Anh nên mục tiêu là lớp chọn tiếng Anh của trường gần nhà, đi bộ 15 phút là đến. Giờ nhiều bạn ko được đăng ký thi trường nội thành, quay đầu lại ngoại thành nên khả năng cạnh tranh sẽ nhiều hơn.

Xe ô tô có lái

[Tịch thu bằng lái]
Thay đổi này là điều bắt buộc, nó làm cho mọi thứ tốt lên mà thôi
Các cháu có năng lực nổi trội và học tốt thì chuyên cứ đăng ký thi
Còn lâu dài nó sẽ sắp xếp lại mặt bằng học sinh và chất lượng giáo viên tại các phường xã quận huyện
Tốt thôi

Au79 Dragon

Xe điện
Vậy cháu Hộ khẩu Đống Đa thì thi KV3 tất cả các trường khu vực đó ạ? Vậy thì cháu khỏi phải chuyển hộ khẩu, còn đăng ký thường trú thì làm từ hồi chuyển nhà rồi.
Những trường trong khu vực là để cụ và cháu lựa chọn đăng ký nguyện vọng 1 và 2. NV3 cụ dùng để đăng ký 1 trường công lập khác ngoài khu vực. Còn thi là theo đề chung của Sở, điểm đủ điểm chuẩn trường nào thì đỗ trường ấy theo thứ tự NV1,2,3.

Xe ô tô có lái

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có công văn đẦY đủ của sở thì post lên giúp em với, em tìm mãi ko có

Au79 Dragon

Xe điện
Nhà em, Hoàng Mai - Thanh Trì, đang bình thản giờ lại thành lo lắng. Với điểm chuẩn của những năm trước, F1 nhà em có thể dễ dàng vượt qua. Con thích tiếng Anh nên mục tiêu là lớp chọn tiếng Anh của trường gần nhà, đi bộ 15 phút là đến. Giờ nhiều bạn ko được đăng ký thi trường nội thành, quay đầu lại ngoại thành nên khả năng cạnh tranh sẽ nhiều hơn.
Đúng đấy cụ, nhưng các trường cạnh tranh yếu thì sướng.

Xe ô tô có lái

[Tịch thu bằng lái]
Không tính chuyên cụ ạ. Nguyện vọng tính cho công lập thường thôi. Riêng Chu Văn An và chuyên Tây Sơn kể cả công lập thường cũng được tuyển toàn TP Hà Nội
Cụ giúp em bản đầy đủ của công văn này với nhé

Chưa Có Dép

Xe điện
Chào các Cụ Mợ

Cháu có suy nghĩ thế này:
Việc thay đổi này rất hay và nếu làm được 1 việc nữa liên quan tới Giáo viên thì hoàn hảo.

Các cụ chắc biết trường nào (huyện hay quận) cũng có vài lớp CHỌN và học sinh ở lớp này thi Đại học thì tỷ lệ rớt là rất thấp. Tuy nhiên khoảng hơn 10 năm trở lại đây là các trường trong nội thành bứt hẳn lên vì Phụ huynh dồn con vào và các trường Làng bị yếu hơn rõ rệt nhưng vẫn có ít nhất 1 - 2 lớp là các cháu giỏi
.

1/ Thời em học trường làng bên huyện cũng ko đánh giá cao Kim Liên, Việt Đức, PĐP hay Yên Hòa, PHT (ngoài 1 số lớp chọn). Chỉ thấy Ams, Chuyên Chu, Chuyên NN, Lớp chuyên Lương Thế Vinh là khác biệt (Hà Đông chưa về HN).

2/ Thời em học trường Làng mà vẫn có rất nhiều thầy cô giỏi dậy, nhưng nay thì các thầy cô cũng ngoi ra các trường Thị trấn, Quận to để dậy ==> các trường Làng vừa ko có nhiều học sinh tốt lại thiếu gv có chất lượng.

Nếu các cụ/mợ tự tin con mình giỏi thì ứng thi thẳng vào các trường Chuyên mà.

Bất kỳ sự thay đổi nào ban đầu cũng ảnh hưởng tới một bộ phận hoặc toàn bộ hệ thống nhưng đánh giá sau vài năm sẽ rất tốt.

Trân trọng
Em cũng ủng hộ, không thì chạy loạn lên;
Học lực giỏi hẳn thì thi chuyên
Có điều kiện thì cho con học trường quốc tế, dân lập clc
Đáng ra phải chấn chỉnh lâu rồi mới phải

Au79 Dragon

Xe điện
Em hỏi ngu cái là nguyện vọng 1-2-3 có bao gồm chuyên của Sở ko ạ? Hay tính riêng (em thì nghĩ riêng mà phải hỏi lại cho chắc ạ huhu )
Chuyên là NV riêng cụ nhé, cụ có thể đăng ký nhiều môn chuyên của các trường, đỗ đâu học đó miễn là không trùng lịch thi các môn.

DurexXL

Xe lăn
ĐkM bọn Dục, con em nhà người ta mà mỗi năm chúng nó thí điểm với áp dụng 1 kiểu

ĐM

pinkday

Xe buýt
Sao fai lo cụ? Tình hình chung cháu nào chả thế. E trải qua 1 lần con thi rồi, gớm chưa trải thì nghe doạ nạt cứ như canh bạc lớn của cuộc đời, trải qua mới thấy đug là vớ vẩn. Chỉ cần con cụ học cơ bản chắc chắn là vào top đầu. Rất may hồi đó e kiên định ko co học thêm gv nào hết, Giưa lop 9 thuê 2 gia sư sv.
Dạ. Qua rồi thì thấy vậy Cụ ạ. Nhà F1 nên lo chứ F2 em sẽ có kno hơn ạ

pandahn

Xe điện
Chỉ béo đội công an làm HK. Các cụ cứ bảo giỏi thì thi chuyên đi, k phải đứa nào cũng có tố chất học chuyên, học chuyên là học lệch, trường chuyên đâu phải là mục tiêu của mọi học sinh giỏi, nhưng một trường công lập CLC là nó có thể đạt được.
Các cụ nào hộ khẩu ở quê mà thuê nhà ở Hn thì sẽ thế nào nhỉ, cho con về quê học à.

Chỉnh sửa cuối:

Au79 Dragon

Xe điện
Thay đổi gì thì phải có kh trước 1 vài năm, đằng này chơi úp sọt, sang năm nó lại đổi tiếp.
Một số cụ ko trg cuộc thì thế nào chả đc, F1 nhà em khóc cả chiều nay vì mọi ước mơ của nó ko thể thực hiện đc nữa, xót con lắm.
Có cách khác là học xong học kỳ 1 rồi xin chuyển trường. Cách là như thế nhưng nhà cụ phải tự bơi thôi

pinkday

Xe buýt
Còn nhiều nội dung trong bài báo. Tựu chung lại là:

- Không được thay đổi khu vực tuyển sinh (tính theo hộ khẩu) của NV1, NV2. Còn NV3 không quy định khu vực tuyển sinh.
- NV2 > NV1 là 1 điểm, NV3>NV1 là 2 điểm. Hạ điểm chuẩn NV1 cũng theo nguyên tắc này. Trúng NV1, 2 không được xét NV3.
- Đăng ký các NV xong là không được thay đổi nữa.
- Kỳ thi vào 10 sẽ được tổ chức vào ngày 29, 30/05/2021. Thi 4 môn Toán, Văn, NN, bài thì thứ 4 (chưa công bố).
- Cáckhu vực ts theo ảnh dưới:

Nguyện vọng 1 - 2 phải thuộc khu vực tuyển sinh mà học sinh có hộ khẩu thường trú
Các năm trước, Hà Nội quy định để làm căn cứ cho việc đăng ký nguyện vọng dự tuyển, toàn thành phố được phân chia thành 12 khu vực tuyển sinh. Học sinh hoặc bố, mẹ học sinh có hộ khẩu thường trú ở khu vực tuyển sinh nào, được đăng ký nguyện vọng dự tuyển vào 2 trường THPT công lập trong khu vực tuyển sinh đó.
Thời điểm đó, Sở GD-ĐT Hà Nội cho rằng, để tạo điều kiện thuận lợi cho học sinh trong việc học tập, Sở này cho phép các em được đổi khu vực tuyển sinh. Những học sinh có hộ khẩu thường trú và nơi cư trú thực tế khác nhau, học sinh ở vùng giáp ranh giữa các khu vực có thể đổi khu vực tuyển sinh…
Học sinh muốn đổi khu vực tuyển sinh chỉ cần làm đơn (theo mẫu), có xác nhận của hiệu trưởng trường THCS nơi đang học lớp 9 và ghi khu vực tuyển sinh xin đổi vào mục “Khu vực đăng ký dự tuyển” trong phiếu đăng ký dự tuyển vào lớp 10 THPT, nộp tại trường THCS.
Năm nay, kế hoạch tuyển sinh vừa được UBND TP.Hà Nội phê duyệt quy định: mỗi học sinh được đăng ký nguyện vọng dự tuyển vào 3 trường THPT công lập thay vì 2 nguyện vọng như trước. Tuy nhiên, quy định nêu rõ: “Nguyện vọng 1 và nguyện vọng 2 phải thuộc khu vực tuyển sinh mà học sinh có hộ khẩu thường trú”.
Cho Em hỏi ngu xíu ạ. Nhà Em ở quận Đống Đa thì đc đăng ký các trường tại KVTS 3 hay chỉ các Trường tại Quận Đống Đa ah.?

Xe ô tô có lái

[Tịch thu bằng lái]
Có cách khác là học xong học kỳ 1 rồi xin chuyển trường. Cách là như thế nhưng nhà cụ phải tự bơi thôi
Rất khó, có quy định mới là trường hợp rất đặc biệt và chỉ giám đốc sở mới được ký

Au79 Dragon

Xe điện
Cho Em hỏi ngu xíu ạ. Nhà Em ở quận Đống Đa thì đc đăng ký các trường tại KVTS 3 hay chỉ các Trường tại Quận Đống Đa ah.?
Tuyển sinh theo khu vực, cụ nhắm trường nào phù hợp thì thả NV1,2. Còn riêng NV3 thì cho bất kỳ khu vực nào tại HN, không bị ràng buộc hộ khẩu.

pinkday

Xe buýt
Tuyển sinh theo khu vực, cụ nhắm trường nào phù hợp thì thả NV1,2. Còn riêng NV3 thì cho bất kỳ khu vực nào tại HN, không bị ràng buộc hộ khẩu.
Vậy là E đc đăng ký tại 2 trường thuộc KVTS 3 đối với NV1 và NV2, đúng ko ạ?