[Funland] Hà Nội: Học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10

Smile1102

Xe container
Tinh thần là theo như ảnh, mợ ở quận nào thì NV khu vực đó
Vậy cháu Hộ khẩu Đống Đa thì thi KV3 tất cả các trường khu vực đó ạ? Vậy thì cháu khỏi phải chuyển hộ khẩu, còn đăng ký thường trú thì làm từ hồi chuyển nhà rồi.

BKG

Xe tăng
E thấy những ai mà giàu là k áp con học nhiều, hay cho học tư và k quan tâm chuyên chọn, cac gia đình kha khá gọi là đủ ăn đủ tiêu, bố mẹ hay lam công nhân viên chưc thì hay kỳ vọng chuyên chọn và áp lực học hành cho con, k biết có đúng với nhà cụ k :D
Nhà em không giàu, kha khá thôi, nhưng em có kinh nghiệm thực tế vợ chồng anh em đều học các trường chuyên lớn và nổi tiếng thì thấy hoan toan không cần thiết mợ ạ.

vihali

Xe container
Đâu e vẫn động viên cháu nó cố gắng học hành, đỗ chuyên đấy chứ, nhưng mà k áp lực quá thôi cụ, nghĩa là với e thì học k phải nhiệm vụ sống còn, bằng mọi giá phải cày cuốc. Nhà e có 2 chị e đều học chuyên tỉnh xua là chuyên Nguyễn Huệ, một chuyên Anh và một chuyên Văn, đến giờ cũng làng nhàng k bằng bạn bè học thường thường, nên thực sự thì e thấy chuyên nó chả quan trọng lắm.
Cu nhà mợ vào cấp 3 chưa nhỉ? Xưa có lần định lừa nhà mợ vào tròng mà chả chuyên chọn gì đâm ra em mất mối ngon 😃😃😃

trungduong2211

Xe điện
Dự là năm nay các XXX phụ trách hộ khẩu nội thành kiếm được khá đấy. b-)
Không kịp cho kỳ thi này cụ ạ. Nhóc nhà em buồn suốt cả chiều nay vì không được thi vào trường nó chọn nó thích nữa. Kế hoạch mục tiêu chuẩn bị bao lâu nay giờ sát đít rồi, lại covid khó khăn học ôn cho các con mà mấy ông bà đút chân bàn giấy ấy vẽ ra quy định mới làm ngã ngửa đảo lộn hết cả. Đang phải tính toán sắp xếp lại phương án mới cho con mà nó vẫn đang bần thần.
Theo quy định năm nay nhiều cụ mợ có con thi các năm sau lo chuyển khẩu về nơi ở nơi học xong đùng cái mấy ông bà ấy lại bỏ quy định hộ khẩu đâu thi đó thì đúng là mất công. Nhà em 2 f1 mấy năm gần đây cấp 2 lên cấp 3 để ý năm nào các ông bà ấy cũng vẽ ra quy định mới đột ngột không hề có sự chuẩn bị trước hay mang tính ổn định lâu dài cho các con, đặc biệt là thi chuyển cấp luôn phải tính toán đường dài.

Smile1102

Xe container
Em hỏi ngu cái là nguyện vọng 1-2-3 có bao gồm chuyên của Sở ko ạ? Hay tính riêng (em thì nghĩ riêng mà phải hỏi lại cho chắc ạ huhu )

White Dragon

Xe tăng
Không kịp cho kỳ thi này cụ ạ. Nhóc nhà em buồn suốt cả chiều nay vì không được thi vào trường nó chọn nó thích nữa. Kế hoạch mục tiêu chuẩn bị bao lâu nay giờ sát đít rồi, lại covid khó khăn học ôn cho các con mà mấy ông bà đút chân bàn giấy ấy vẽ ra quy định mới làm ngã ngửa đảo lộn hết cả. Đang phải tính toán sắp xếp lại phương án mới cho con mà nó vẫn đang bần thần.
Theo quy định năm nay nhiều cụ mợ có con thi các năm sau lo chuyển khẩu về nơi ở nơi học xong đùng cái mấy ông bà ấy lại bỏ quy định hộ khẩu đâu thi đó thì đúng là mất công. Nhà em 2 f1 mấy năm gần đây cấp 2 lên cấp 3 để ý năm nào các ông bà ấy cũng vẽ ra quy định mới đột ngột không hề có sự chuẩn bị trước hay mang tính ổn định lâu dài cho các con, đặc biệt là thi chuyển cấp luôn phải tính toán đường dài.
Tại sao lại không kịp cụ ơi? Cụ giải ngố cho em với.

trungduong2211

Xe điện
Tại sao lại không kịp cụ ơi? Cụ giải ngố cho em với.
Chuyển khẩu phải trước mấy tháng đó cụ, chưa kể thời gian quy trình thủ tục chuyển tối đa mất 2 tháng. Mà giờ hết tháng 2 rồi, nộp hồ sơ thi chắc khoảng đầu tháng 4. Còn 1 tháng không đủ.

White Dragon

Xe tăng
Chuyển khẩu phải trước mấy tháng đó cụ, chưa kể thời gian quy trình thủ tục chuyển tối đa mất 2 tháng. Mà giờ hết tháng 2 rồi, nộp hồ sơ thi chắc khoảng đầu tháng 4. Còn 1 tháng không đủ.
Có qui định nào phải chuyển khẩu trước mấy tháng không cụ ơi?
Em nghĩ rằng chỉ trường hợp thi đại học và có cộng điểm ưu tiên khu vực thì mới có qui định trước bao nhiêu tháng mà thôi.

trungduong2211

Xe điện
Có qui định nào phải chuyển khẩu trước mấy tháng không cụ ơi?
Em nghĩ rằng chỉ trường hợp thi đại học và có cộng điểm ưu tiên khu vực thì mới có qui định trước bao nhiêu tháng mà thôi.
Em chưa tìm ra quy định trước mấy tháng, chỉ là truyền miệng. Nhưng kể cả không thì chỉ còn 1 tháng nữa nộp hồ sơ thi thì cũng không kịp chuyển cụ ạ. Em vừa google chuyển hk giữa các quận huyện thuộc Hà Nội thì thời gian thực hiện thủ tục là 60 ngày.

trungduong2211

Xe điện
Em hỏi ngu cái là nguyện vọng 1-2-3 có bao gồm chuyên của Sở ko ạ? Hay tính riêng (em thì nghĩ riêng mà phải hỏi lại cho chắc ạ huhu )
Không tính chuyên cụ ạ. Nguyện vọng tính cho công lập thường thôi. Riêng Chu Văn An và chuyên Tây Sơn kể cả công lập thường cũng được tuyển toàn TP Hà Nội

@xichlo@

Xe điện
Em chưa tìm ra quy định trước mấy tháng, chỉ là truyền miệng. Nhưng kể cả không thì chỉ còn 1 tháng nữa nộp hồ sơ thi thì cũng không kịp chuyển cụ ạ. Em vừa google chuyển hk giữa các quận huyện thuộc Hà Nội thì thời gian thực hiện thủ tục là 60 ngày.
Những trường hợp đặc biệt chỉ 06 ngày thì phải? ;))

Binbi

Xe điện
Có nhiều lớp chuyên mà cụ, lo rì :))

F1 em mà thi chuyên em chọn chuyên địa lý, sau làm chuyên gia phong thủy mí lị địa chính phường!

Chứ cứ bon chen top chuyên anh em thấy áp lực lắm!
Em thì không quan trọng chuyên hay không chuyên mà chỉ cần con mình có đủ kiến thức, đủ tự lập để thích nghi với cuộc sống. Khốn nỗi thằng cu nhà em nó đang kỳ vọng đỗ chuyên nên mới cảm thấy lo cho cu cậu.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cu nhà mợ vào cấp 3 chưa nhỉ? Xưa có lần định lừa nhà mợ vào tròng mà chả chuyên chọn gì đâm ra em mất mối ngon 😃😃😃
Nhà e mới lớp 8, sang năm mới thi chuyên đó cụ, k biết cụ có đào tạo vào chuyên cấp 3 k nhỉ? Cậu ấy chọn
hoá thi chuyên (chắc sau về bán máy lọc nc thay mẹ :D) còn một bạn bé mới lớp 1, k biết lớp mấy qua dc cụ học khoa học nhỉ?

Canphaidinh01

Xe tăng
Dị nhỉ, hồi em, cấp 3 là ko phổ cập giáo dục ptth nên thích va đâu thì va.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhà em không giàu, kha khá thôi, nhưng em có kinh nghiệm thực tế vợ chồng anh em đều học các trường chuyên lớn và nổi tiếng thì thấy hoan toan không cần thiết mợ ạ.
Có nghĩa là học vừa vừa mà đỗ thì dc, chứ cày cuốc sớm hôm để đỗ thì k cần thiết cụ nhỉ

quangsot

Xe lăn
Thực sự các PH giờ làm khổ con cái quá,chỉ vì sĩ diện bản thân. E chứng kiến cuộc đua và tinh thần sôi sùng sục của PH thằng lớn mà cũng hãi. E ko thể làm được, rất kiên định khi ko ép con học hành đầu tắt mặt tối. Đến bạn thứ 2 cũng vậy, được đến đâu hay đến đó, quan trọng là ko tạo áp lực cũng như đảm bảo giờ giấc, sức khoẻ, vui chơi...
Cũng khó Cụ ạ vì nhà không có điều kiện thì chỉ có mục tiêu vào trường công, nếu không thì đi học nghề. Cũng may nhà em cả hai đứa chúng nó cũng chịu khó tự học không thì cũng ban căng lắm.

Chưa Có Dép

Xe điện
Nguyện vọng 3 chọn trường bất kỳ mà cụ hoặc thi chuyên

tuanzs

Xe container
Thay đổi gì thì phải có kh trước 1 vài năm, đằng này chơi úp sọt, sang năm nó lại đổi tiếp.
Một số cụ ko trg cuộc thì thế nào chả đc, F1 nhà em khóc cả chiều nay vì mọi ước mơ của nó ko thể thực hiện đc nữa, xót con lắm.

Giang Gia Lam

Xe tải
Chào các Cụ Mợ

Cháu có suy nghĩ thế này:
Việc thay đổi này rất hay và nếu làm được 1 việc nữa liên quan tới Giáo viên thì hoàn hảo.

Các cụ chắc biết trường nào (huyện hay quận) cũng có vài lớp CHỌN và học sinh ở lớp này thi Đại học thì tỷ lệ rớt là rất thấp. Tuy nhiên khoảng hơn 10 năm trở lại đây là các trường trong nội thành bứt hẳn lên vì Phụ huynh dồn con vào và các trường Làng bị yếu hơn rõ rệt nhưng vẫn có ít nhất 1 - 2 lớp là các cháu giỏi
.

1/ Thời em học trường làng bên huyện cũng ko đánh giá cao Kim Liên, Việt Đức, PĐP hay Yên Hòa, PHT (ngoài 1 số lớp chọn). Chỉ thấy Ams, Chuyên Chu, Chuyên NN, Lớp chuyên Lương Thế Vinh là khác biệt (Hà Đông chưa về HN).

2/ Thời em học trường Làng mà vẫn có rất nhiều thầy cô giỏi dậy, nhưng nay thì các thầy cô cũng ngoi ra các trường Thị trấn, Quận to để dậy ==> các trường Làng vừa ko có nhiều học sinh tốt lại thiếu gv có chất lượng.

Nếu các cụ/mợ tự tin con mình giỏi thì ứng thi thẳng vào các trường Chuyên mà.

Bất kỳ sự thay đổi nào ban đầu cũng ảnh hưởng tới một bộ phận hoặc toàn bộ hệ thống nhưng đánh giá sau vài năm sẽ rất tốt.

Trân trọng