[Funland] Hà Nội có thiếu trường cấp 3 không

Mytv

Xe điện
NTT nó thuộc top 100 trường ngon nhất VN và cũng trong số vài trường ngoài chuyên ở HN được ĐHQG Úc xét tuyển bằng học bạ đấy. HN có 4 trường thôi, k tính chuyên. Vậy công khá của cụ là trường nào vậy :))
E nói là những khoá đầu của NTT chứ ko phải bh. Thời e học NTT chỉ là trường làng nhàng thôi ạ. Cụ hình dung những trường công top1 bh thời e học nhiều trường thuộc diện bét dĩ của khu vực đó ạ. Vd như NTMK. Thời 199x đầu 2000 thi chỉ 5-6d/môn là đỗ. Thuộc diện kém nhất H. TL xưa. Hay như Trần Nhân Tông cũng vậy.

linhpn1810

Xe đạp
Website
annhienboard.com
Năm 2001 e thi 15 lớp thì 10 lớp hệ a, 5 hệ b. Hệ B đóng tiền cao hơn hệ a. Học kém ko đỗ trường nào thì phải học dân lập học phí cao hơn B công lập.

Mytv

Xe điện
Năm 2001 e thi 15 lớp thì 10 lớp hệ a, 5 hệ b. Hệ B đóng tiền cao hơn hệ a. Học kém ko đỗ trường nào thì phải học dân lập học phí cao hơn B công lập.
Thì thời đó trượt công. Tức là ko đủ điểm vào cả hẹ B mới out ra dân lập học. H ko còn hệ B nữa. Thường thì 1 trường số lớp hệ B bằng 1/2 hệ A.

phuongan

Xe điện
Học sinh càng ngày càng đông, năm sau thi luôn khốc liệt hơn năm trước. Các cụ mợ nào có con đạt đúng nguyện vọng thì đúng như trúng đề trúng lô, luận sau 6h30 kiểu gì cũng đúng.
Các con chọn nv1 trường top 1 vd CVA, KL năm nay mà được có 43đ là tạch hết, thường để an toàn thì chọn nv2 thấp hơn tầm 3-4đ. Nên sẽ có nhiều trường hợp trượt nv1 nhưng không muốn học nv2 vì trường thấp hơn mong muốn của mình quá, các trường tầm tầm thì do ko đk (an toàn mà) nên không vào được vd Lê Quý Đôn, Quang Trung... mặc dù thừa tứa lưa điểm. Đó là lý do vì sao phụ huynh phải chen chân nhau nộp hs vào PHC, TQB, NBK....
Còn các bác nói xa cũng cần để con phải làm quen để thích nghi vì gia đình bao bọc quá, cũng có lý, nhưng sự an toàn luôn luôn là trên hết. Vì vậy cứ phù hợp điều kiện & mong muốn của từng gia đình mà lựa chọn thôi, sao dùng lựa chọn của mình để phán xét người khác được.
Các bác chưa có con thi vào 10, thì tự rút kinh nghiệm cũng như tính toán cho bản thân, chưa ăn nhạt chưa biết thương mèo đâu!
Năm nay HN có 135k hs hết lớp 9, năm sau có 146k cơ, hơn 11.000 học sinh đấy.

Chỉnh sửa cuối:
Tôi nhìn kỹ thì nó là thế này:
- Mấy trường mà bị cảnh chen nhau từ 2h sáng, là trường "công lập tự chủ - CLTC", hoạt động như dân lập, tuyển sinh tự do chứ không theo đăng ký nguyện vọng.
- Mấy cháu mà bố mẹ chen nhau ấy, thì nhiều cháu đã đỗ vào trường khác rồi, nhưng vẫn muốn vào học mấy trường "CLTC" này, vì lý do:
. Các trường (công lập) mà các cháu này đã đỗ, là trường hạng dưới, lúc đăng ký nguyện vọng cho chắc chân. Bây giờ đã chắc đỗ rồi nên tìm cửa sáng hơn.
. Một số cháu không đỗ công lập, cũng không đủ khả năng (tài chính) học dân lập, bố mẹ chọn phương án "rẻ" hơn, là xin vào CLTC, học phí chỉ bằng 1/2 dân lập.

Về cơ bản, các cháu vẫn đủ chỗ đi học. Cháu nào vừa điểm thấp (học dốt), vừa không có khả năng tài chính (nghèo) thì đành ra đường kiếm sống thôi.
thế cơm ai cũng cơm no áo mặc ai cung được đến trường nà bốc .. à mà thôi :))

meodenminh

Xe điện
Tôi nhìn kỹ thì nó là thế này:
- Mấy trường mà bị cảnh chen nhau từ 2h sáng, là trường "công lập tự chủ - CLTC", hoạt động như dân lập, tuyển sinh tự do chứ không theo đăng ký nguyện vọng.
- Mấy cháu mà bố mẹ chen nhau ấy, thì nhiều cháu đã đỗ vào trường khác rồi, nhưng vẫn muốn vào học mấy trường "CLTC" này, vì lý do:
. Các trường (công lập) mà các cháu này đã đỗ, là trường hạng dưới, lúc đăng ký nguyện vọng cho chắc chân. Bây giờ đã chắc đỗ rồi nên tìm cửa sáng hơn.
. Một số cháu không đỗ công lập, cũng không đủ khả năng (tài chính) học dân lập, bố mẹ chọn phương án "rẻ" hơn, là xin vào CLTC, học phí chỉ bằng 1/2 dân lập.

Về cơ bản, các cháu vẫn đủ chỗ đi học. Cháu nào vừa điểm thấp (học dốt), vừa không có khả năng tài chính (nghèo) thì đành ra đường kiếm sống thôi.
Phân chia con người dựa trên đồng tiền là dễ nhất mà.
Còn phân loại theo ý thức, đạo đức, tình cảm, ...thì hơi khó vì nó trừu tượng.

Mzc

Xe điện
E nói là những khoá đầu của NTT chứ ko phải bh. Thời e học NTT chỉ là trường làng nhàng thôi ạ. Cụ hình dung những trường công top1 bh thời e học nhiều trường thuộc diện bét dĩ của khu vực đó ạ. Vd như NTMK. Thời 199x đầu 2000 thi chỉ 5-6d/môn là đỗ. Thuộc diện kém nhất H. TL xưa. Hay như Trần Nhân Tông cũng vậy.
Thì vừa thành lập lấy đâu ra tiếng tăm ngay. Ngoài ra là sự thay đổi về nhân khẩu học của các quận. Kiểu như giờ các quận vùng ven, chung cư, biệt thự, liền kề nhiều. Ở đó là những người trẻ, ít nhiều thành công trong công việc và thường là tốt nghiệp ĐH. Nên việc họ đầu tư và định hướng tốt cho con cái hơn là dễ hiểu. Mật độ dân số cao ở những vùng này cũng tạo ra nhiều cá nhân xuất sắc :)). Nên các trường top cũng có sự đổi ngôi kha khá.
Em là NTT đời đầu, như mợ nói đúng là hồi đó trường làng nhàng. Nhưng nó có 2/6 lớp 10 sẽ là đội thi trượt chuyên sư phạm 1-2 điểm đc tuyển vào. Hồi đó khối chuyên SP chưa lên trường nên quy mô nhỏ thôi, có vài lớp. Em nghĩ đội hs rất khá ban đầu này cộng với hỗ trợ từ SP1 giúp trường tạo được tiếng tăm như hiện nay.
Giờ con em mới chuẩn bị vào lớp 1 mà thấy vô thiên lủng lựa chọn quanh khu vực CG hay TX. Từ công đến tư đến quốc tế.

Mzc

Xe điện
Thời đó hay nhắc tới TP, KL, PĐP… chứ kiểu NTMK, YH, NC đúng là chiếu dưới :)) .

Mytv

Xe điện
Thì vừa thành lập lấy đâu ra tiếng tăm ngay. Ngoài ra là sự thay đổi về nhân khẩu học của các quận. Kiểu như giờ các quận vùng ven, chung cư, biệt thự, liền kề nhiều. Ở đó là những người trẻ, ít nhiều thành công trong công việc và thường là tốt nghiệp ĐH. Nên việc họ đầu tư và định hướng tốt cho con cái hơn là dễ hiểu. Mật độ dân số cao ở những vùng này cũng tạo ra nhiều cá nhân xuất sắc :)). Nên các trường top cũng có sự đổi ngôi kha khá.
Em là NTT đời đầu, như mợ nói đúng là hồi đó trường làng nhàng. Nhưng nó có 2/6 lớp 10 sẽ là đội thi trượt chuyên sư phạm 1-2 điểm đc tuyển vào. Hồi đó khối chuyên SP chưa lên trường nên quy mô nhỏ thôi, có vài lớp. Em nghĩ đội hs rất khá ban đầu này cộng với hỗ trợ từ SP1 giúp trường tạo được tiếng tăm như hiện nay.
Giờ con em mới chuẩn bị vào lớp 1 mà thấy vô thiên lủng lựa chọn quanh khu vực CG hay TX. Từ công đến tư đến quốc tế.
À vậy cụ chắc tầm khoá 4-5. Việc kéo dc đội trượt chuyên sp theo e là 1 phương pháp vô cùng hiệu quả của lđ trường. Chính đội này là nòng cốt kéo thành tích trường ngày 1 đi lên & có thành công như bh.

Đất CG từ xưa vốn là đất học. Nhà cụ chắc khu vực đó thì thiếu j sự lựa chọn tốt.:D

hiep1750

Xe buýt
Như quận Hà Đông trước đây có 5 xã, 3 phường có 3 Trường cấp 3 công lập, nay lên 17 xã phường có 20 trường cấp 2, với dân số tăng gấp 4_5 lần mà vẫn 3 trường cấp 3 công lập thì theo các cụ là thiếu hay ko :((

phuongan

Xe điện
Như quận Hà Đông trước đây có 5 xã, 3 phường có 3 Trường cấp 3 công lập, nay lên 17 xã phường có 20 trường cấp 2, với dân số tăng gấp 4_5 lần mà vẫn 3 trường cấp 3 công lập thì theo các cụ là thiếu hay ko :((
Các basc ấy sẽ bảo là sang các huyện lân cận mà học như Thanh Oai, Thường Tín... đó cụ. Cho con đi xa mà rèn tính tự lập!!!!

hiep1750

Xe buýt
Các basc ấy sẽ bảo là sang các huyện lân cận mà học như Thanh Oai, Thường Tín... đó cụ. Cho con đi xa mà rèn tính tự lập!!!!
Cứ xu hướng này chắc con em hà đông sang các tỉnh miền núi như hòa bình, nam hà, vĩnh phúc ... tha hồ mà học, 10 điểm cũng đỗ ý chứ ... :)) =)) :((

Hoangnd1980

Xe buýt
Về trường học thì nguyên tắc là các trường chỉ phục vụ bán kính khoảng 1km thì phải, và cứ 20.000 dân phải có 1 trường PTTH. Cứ 2 điều kiện này áp vào các quận là rõ ngay, thiếu là đương nhiên

Mzc

Xe điện
À vậy cụ chắc tầm khoá 4-5. Việc kéo dc đội trượt chuyên sp theo e là 1 phương pháp vô cùng hiệu quả của lđ trường. Chính đội này là nòng cốt kéo thành tích trường ngày 1 đi lên & có thành công như bh.

Đất CG từ xưa vốn là đất học. Nhà cụ chắc khu vực đó thì thiếu j sự lựa chọn tốt.:D
Vâng. Nó cũng tương tự mấy trường tư bây giờ có mấy lớp toàn đỗ chuyên ấy. Họ tuyển hsg, phụ huynh máu chiến, thậm chí cấp hb cho đội siêu nhân để buff thành tích của trường lên. Từ đó thì tuyển sinh tốt và chất lượng học sinh cũng tốt theo dù các lớp thường cũng chỉ khá. Mà với số đông cần vậy thôi.
Em đang định cho con học Newton gần nhà đi bộ cho tiện. Còn tuỳ theo khả năng của nó, nếu giỏi thì chuyên chọn còn làng nhàng thì học trường bt. Nhưng em sẽ k cho đi học thêm, chỉ học thêm tiếng Anh mà nếu vào NT học nhiều rồi thì thôi. Còn em xác định tự học, em chỉ dạy cho cách thức sắp xếp, và tìm ra đc điểm mạnh mà phát triển theo thôi, bất kể là lĩnh vực gì. Nếu nó đủ giỏi, muốn vào trường top VN hay thế giới thì bán bớt tài sản cho con theo em cũng làm. Nhưng nếu chỉ làng nhàng, thì đi học nghề em cũng ok. Miễn sao làm gì thích và vui, kiếm đc ăn là đc.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Quận Hai Bà Trưng, Quận Hoàn Kiếm 20 năm qua vẫn không tăng thêm 1 trường công nào, không hiểu quy hoạch thành phố ra sao?
Nếu quy hoạch trường chỉ cho hs nội quận thì chắc đủ :)
Ác nỗi đám ất ơ ở đâu về mà đông thế :P

alceste

Xe điện
sao ko nói trắng mẹ ra: Chúng tôi cho thành lập nhiều trường dân lập quá, giờ công lập chúng tôi chỉ nhận 1 số slot nhất định, còn đâu chúng tôi để cho dân lập nhận. Như vậy tất cả các trường mới có học sinh học và tồn tại được
Xây trường không khó, khó là chi trả giáo viên và vận hành trường đó. Việt Nam đã chi trả 20% ngân sách cho giáo dục rồi. Cách duy nhất nhất để tăng ngân sách cho giáo dục là tăng thuế, cụ thể là thuế thu nhập cá nhân. Đề nghị cụ đóng mỗi tháng thêm 5% thuế thu nhập. Thế thôi ạ. Muốn như Bắc Âu hay Đức, okie thôi, 39% thuế thu nhập tối thiểu, max là 55-60%, bác làm được 1 tỉ/tháng, đóng thuế 600M.

Rivers

Xe container
Xây trường không khó, khó là chi trả giáo viên và vận hành trường đó. Việt Nam đã chi trả 20% ngân sách cho giáo dục rồi. Cách duy nhất nhất để tăng ngân sách cho giáo dục là tăng thuế, cụ thể là thuế thu nhập cá nhân. Đề nghị cụ đóng mỗi tháng thêm 5% thuế thu nhập. Thế thôi ạ. Muốn như Bắc Âu hay Đức, okie thôi, 39% thuế thu nhập tối thiểu, max là 55-60%, bác làm được 1 tỉ/tháng, đóng thuế 600M.
Bên đấy thuế cao nhưng giá nhà, lãi ngân hàng nó rẻ chứ không cắt cổ như bên mình, giá nhà như bên mình nhìn cái thuế của nó bằng nửa con mắt.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ít nữa cụ mợ nào có con sinh 2012 thi mới thực sự áp lực. Năm rồng vàng chắc sĩ số phải gấp rưỡi.
Con em mà giỏi em cũng hô hào các cháu khác tự mà đi học dân lập, học xa cho cứng cỏi. Còn con em học làng nhàng thì động viên con cố gắng thôi, xui quá học trường cấp thấp, xui nữa học dân lập tốn kém. Chứ cãi nhau như mổ bò mất tình cảm có thay đổi đc gì đâu. Ý kiến lên p` ngay.

phuongan

Xe điện
Ít nữa cụ mợ nào có con sinh 2012 thi mới thực sự áp lực. Năm rồng vàng chắc sĩ số phải gấp rưỡi.
Con em mà giỏi em cũng hô hào các cháu khác tự mà đi học dân lập, học xa cho cứng cỏi. Còn con em học làng nhàng thì động viên con cố gắng thôi, xui quá học trường cấp thấp, xui nữa học dân lập tốn kém. Chứ cãi nhau như mổ bò mất tình cảm có thay đổi đc gì đâu. Ý kiến lên p` ngay.
Đây là em copy từ facebook:
Theo số liệu về học sinh TP Hà Nội từ năm 2022 đối với các cấp học thì con số cụ thể như sau:
- Khối lớp 1: 186k
- Khối lớp 2: 172k
- Khối lớp 3: 175k
- Khối lớp 4: 168k
- Khối lớp 5: 162k
- Khối lớp 6: 167k
- Khối lớp 7: 146k
- Khối lớp 8: 135k
- Khối lớp 9: 127k

Nhà em còn 2k10 nữa cũng không kém phần long trọng so với 2k12 đâu cụ. Ở đây còn đỡ, facebook of nhiều cmts ngứa ... cực kỳ