[Funland] Hà Nội có thiếu trường cấp 3 không

butchikim

Xe ba gác
Có trường còn tuyển không đủ chỉ tiêu kìa, điểm chuẩn trung bình có 2-3đ/môn. 8->

duongphong

Xe container

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Con bác vừa thi xong mà đặt câu hỏi thế này em cũng thấy lạ!
Cụ ấy lấy điều kiện cuộc sống của gia đình mình ra để làm quy chuẩn khi đánh giá sự việc. Nên có phần lệch lạc. Chưa kể việc quy chụp "thuế thu nhập thì muốn nộp ít". Riêng về thuế thì đội mua bán bất động sản hiểu rõ hơn ai hết.

The Avenue

Xe buýt
Đến như cái trường cấp 3 Hoàng Cầu, hơn chục năm trước chỉ là bán công đống đa, trong nguyễn phúc lai, bé tí chật chội mà giờ người dân muốn nhập học cũng phải xếp hàng từ đêm thì thật sự trung tâm HN đang rõ ràng thiếu trường cấp 3 công lập.

vneseman

Xe lăn
Ngày xưa em học thì hết cấp 3 chỉ 1 số ít vào học ĐH, còn lại chủ yếu CĐ/TC hoặc ra đi làm. Giờ thì phổ cập ĐH, tràn lan các trường ĐH, hết cấp 3 là bế vào ĐH, còn cấp 2 -> cấp 3 lại quay lại thời xiết như cấp 3 -> ĐH. Cá nhân em thì nếu F1 nhà em thực sự không học được thì em chấp nhận cho cấp 3 học trường nghề để có nghề sớm, còn hơn vạ vật học hành kiểu dở ông dở thằng.

Mytv

Xe điện
Hoá ra THPT Hoàng Cầu chính là Bán công Đống Đa.
Ngày xưa thời em hs trường đó đánh nhau, học dốt, đua xe... chả ai muốn cho con vào.
Chính nó đó cụ. Dân lập thời e đi học thẳng ra là trượt công mới vào. Mà tỷ lệ trượt công rất ít. Vậy chứng tỏ là tốc độ mở trường kém xa tốc độ gia tăng dso đúng ko ạ?

Euro2CityStar

Xe lăn
đừng bao bọc quá

cho đi học từ 5 giờ sáng cũng là để bọn trẻ nhạn ra việc không cố gắng lao động trong việc học thì kết quả sẽ ra sao trong quãng đời còn dài

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
em tưởng ngày xưa các cụ bảo "ai cũng có cơm ăn áo mặc, ai cũng được học hành", giờ lại thiếu trường thế là lừa à ;))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Các cháu nội thành lên đây học có khi còn được học bổng :))
cũng hay cụ nhỉ, lại còn gần gũi thiên nhiên, thoáng mát không chật chội toàn bê tông
hay là xây kí túc cho học sinh tp về huyện học

Thật sự đáng suy nghĩ vì năm tới tôi cũng có con thi vào 10. Nhưng hình như tôi thấy các PH giờ có vẻ bao bọc các con hơn mức bình thường. Một trường hợp cụ thể như gia đình bạn tôi. Sống ở Tây Hồ, sức học vừa phải, thi khảo sát chỉ ở mức 7 đến 7.5 không thể cao hơn. Tuy nhiên đăng ký trường Nguyễn Trãi cũng mong môi trường tốt và đi lại thuận tiện. Với học lực như vậy tôi nghĩ nên hướng cho con sang khu vực Long Biên, con sẽ không bị áp lực quá và khả năng đỗ công lập sẽ cao. Nhưng vì khoảng cách từ Tây Hồ đi sang Long Biên hơi xa nên gia đình không đăng ký nguyện vọng. Giờ con không đỗ Nguyễn Trãi và cũng phải xếp hàng nộp hồ sơ vào Hoàng Cầu. Mất thời gian chờ đợi xếp hàng và vô cùng hỗn loạn. Xong rồi bực bội vì không đủ trường công lập cho con em mình học.
Tất nhiên các con cấp 3 chưa thể đi học xa mấy chục km một ngày. Nhưng tôi nghĩ, hoàn cảnh của chúng ta thế nào thì sẽ phải thích nghi với điều kiện ấy. Chúng ta thu nhập thấp không thể cho các con điều kiện học dân lập nên các con sẽ phải tính việc đi học các trường công lập xa hơn,vất vả hơn một chút, biết đâu các con sẽ rắn rỏi cứng cáp trưởng thành tự lập hơn.

Thật sự đáng suy nghĩ vì năm tới tôi cũng có con thi vào 10. Nhưng hình như tôi thấy các PH giờ có vẻ bao bọc các con hơn mức bình thường. Một trường hợp cụ thể như gia đình bạn tôi. Sống ở Tây Hồ, sức học vừa phải, thi khảo sát chỉ ở mức 7 đến 7.5 không thể cao hơn. Tuy nhiên đăng ký trường Nguyễn Trãi cũng mong môi trường tốt và đi lại thuận tiện. Với học lực như vậy tôi nghĩ nên hướng cho con sang khu vực Long Biên, con sẽ không bị áp lực quá và khả năng đỗ công lập sẽ cao. Nhưng vì khoảng cách từ Tây Hồ đi sang Long Biên hơi xa nên gia đình không đăng ký nguyện vọng. Giờ con không đỗ Nguyễn Trãi và cũng phải xếp hàng nộp hồ sơ vào Hoàng Cầu. Mất thời gian chờ đợi xếp hàng và vô cùng hỗn loạn. Xong rồi bực bội vì không đủ trường công lập cho con em mình học.
Tất nhiên các con cấp 3 chưa thể đi học xa mấy chục km một ngày. Nhưng tôi nghĩ, hoàn cảnh của chúng ta thế nào thì sẽ phải thích nghi với điều kiện ấy. Chúng ta thu nhập thấp không thể cho các con điều kiện học dân lập nên các con sẽ phải tính việc đi học các trường công lập xa hơn,vất vả hơn một chút, biết đâu các con sẽ rắn rỏi cứng cáp trưởng thành tự lập hơn.
Cụ nói đúng.
Mặt khác lộ trình, định hướng cho các cháu từ sớm là rất quan trọng.
Cháu em ở Thanh Xuân, nó học ở mức khá. Không đăng ký trường tốp đầu Nhân Chính vì sợ rủi ro.
Đăng ký nguyện vọng 1 Trần Hưng Đạo.

Thi dân Lập Lương Thế Vinh (trường tổ chức thi riêng), thi đến lần thứ 4 để có kết quả tốt nhất (đc 25,5đ)
Kỳ thi của Sở cháu đc 40,5đ đỗ Trần Hưng Đạo, đủ điểm luôn trường LTV.
Tính ra học trường công rẻ hơn nhưng học thêm nữa thì cũng bằng dân lập, bỏ trường công học dân lập LTV.
Nếu đăng ký Nhân Chính thì trượt lòi kèn rồi.

Chính nó đó cụ. Dân lập thời e đi học thẳng ra là trượt công mới vào. Mà tỷ lệ trượt công rất ít. Vậy chứng tỏ là tốc độ mở trường kém xa tốc độ gia tăng dso đúng ko ạ?
Rõ ràng là việc quy hoạch phát triển trường công theo từng quận có vấn đề. Thành phố ko dự báo trước đc, ko quan tâm đúng mức dẫn đến bị động.
Giám đốc Sở trả lời đủ chỗ học là nói cùn.

xakep

Xe đạp
Các cháu nội thành lên đây học có khi còn được học bổng :))

Vấn đề lo ngại là các trường ở xa, điểm chuẩn thấp thì số lượng học sinh học kém, chơi bời nhiều, khả năng con cái mình đã yếu càng dễ bị cám dỗ.

Trường công thường chỉ học 1 buổi, buổi còn lại trẻ con lại đi đâu, khó quản lý.

Học ở xa đồng nghĩa với đi lại khó khăn, ngay cả với người lớn, nói gì đến trẻ con, trước đây giao thông còn đỡ, chứ giờ đất chật người đông, mạnh ai người đó sống thì bọn trẻ quả là vất vả.

Vì vậy, nói thì dễ nhưng thực tế nó khác lắm.

Đất nước ta chưa bao giờ có được tiềm lực, vị thế và uy tín quốc tế như ngày nay :(

Mytv

Xe điện
Khu vực nhà e năm rồi trường thấp nhất là trần nhân tông 39,75đ. Vậy là tất cả các bạn dưới 39,75 ra dân lập học. Mà quanh đó chỉ có vài trường dân lập. Thế là các bạn trượt lại phải chạy ngược xuôi khu vực khác học dân lập cách xa nhà. 1 thực tế ko thể phủ nhận là khu vực nội thành ko những thiếu trường công mà cả tư luôn.

NNS

Xe ngựa
lúc học từ bé đến nhớn thì đòi nhẹ nhàng, ko áp lực, ko học thêm, chỉ đàn ca sáo thổi cho vuông tròn tuổi thơ thì đến lúc vượt rào con nhà người ta nhảy nhẹ cái qua, con mình toạch mẹ nó lại thì phụ huynh đành chen nhau xếp hàng vào những trường nó éo phải thi, hô hố, ko áp lực thì thế chứ kêu sao? đòi đủ trường ptth cho tất cả thì nó thành mẹ nó tiểu học, cơ sở rồi, đã ko phải thi :))