[Funland] Hà Nội có thiếu trường cấp 3 không

TorienT

Xe container
19xx có bao nhiêu trường c3 thì giờ là bao nhiêu?
trong khi thời 19xx dân số sống ở 12 khu vực tuyển sinh có khác bây giờ nhiều không? Có chênh lệch về mật độ trong 12 khu vực tuyển sinh đó không?

Đó là ý "quy hoạch hạ tầng" trong còm của em.
Em không nói chuyện Tây Ta gì ở đây nhé. Không còm nào đề cập luôn.
Em không có số liệu, cụ có không. Cụ có thì cho em xin, tranh luận bằng số liệu thì tốt quá.

NewVegas

Xe tải
Nghe đồn mấy trường khu vực này điểm chuẩn cao lắm. Hình như 3 4đ/môn mới đỗ dc thì phải:))
Trên Bất Bạt thấy có thằng đi học cấp 3, thấy lạ cả làng chạy ra xem (em đùa thôi ạ)

cusao

Xe lăn
"...người không ăn nói nửa chừng làm cho kẻ dốt nửa mừng nửa lo..." . Không có ý khen chê khôn-dốt nhưng ông ý mới nói có 1 nửa của chủ đề thì không thể coi là cả chủ đề đã được lý giải trọn vẹn

Rivers

Xe container
Đến hẹn lại lên, và vẫn là vấn đề gây đau đầu cho các bậc phụ huynh.

Mytv

Xe điện
Em thấy bình thường chả có gì đáng phải hỏi cả. Thời em 19xx đã giỏi vào top, giữa vào thường, kém vào dân lập hoặc đi làm. Các cụ hay lôi Tây nhưng Tây nó cũng có phổ cập cấp 3 đâu. Hết cấp 2 là rẽ nhánh sang học nghề rồi còn gì.
E nghĩ cụ nhớ nhầm thế nào chứ thời e cũng 199x cả lớp chỉ 1 vài bạn là vào dân lập. Còn lại đỗ công lập hết. Tất nhiên điểm chuẩn vào công hồi đó thì cách biệt ko khác bh. Vd như khu vực hbt thì 5-6đ/m là vào trương định, 7-8đ thì vào trần nhân tông. như thăng long hay kim liên, việt đức thì 9đ/môn. Còn đội vào trưởng kiểu như đth thì khỏi nói. Thẳng ra là loại thất học mất dạy. Ngay cả những trường tư nổi bh như NTT, PHC... nói thật cũng toàn bạn trượt công khá mới vào

TorienT

Xe container
E nghĩ cụ nhớ nhầm thế nào chứ thời e cũng 199x cả lớp chỉ 1 vài bạn là vào dân lập. Còn lại đỗ công lập hết. Tất nhiên điểm chuẩn vào công hồi đó thì cách biệt ko khác bh. Vd như khu vực hbt thì 5-6đ/m là vào trương định, 7-8đ thì vào trần nhân tông. như thăng long hay kim liên, việt đức thì 9đ/môn. Còn đội vào trưởng kiểu như đth thì khỏi nói. Thẳng ra là loại thất học mất dạy. Ngay cả những trường tư nổi bh như NTT, PHC... nói thật cũng toàn bạn trượt công khá mới vào
Bạn em ngoại ô cụ ơi. Dân 4 quận cũ nói làm gì.

patuana76

Xe container
Em không có số liệu, cụ có không. Cụ có thì cho em xin, tranh luận bằng số liệu thì tốt quá.
Bác hỏi cục thống kê nhé.
Chỉ nhìn vào việc xây chung cư, di dân cơ học, phát triển dân số bấy lâu nay; so sánh với việc phát triển hạ tầng (điện, đường, trường, trạm) và biểu hiện chung là thấy được phần nào.
Nếu hạ tầng đáp ứng đủ nhu cầu dân sinh thì các hiện tượng trẻ con thiếu trường, bệnh viện quá tải, xe cộ phi lên vỉa hè để đi cũng sẽ ít như hồi 19xx thôi.

Mytv

Xe điện
Bạn em ngoại ô cụ ơi. Dân 4 quận cũ nói làm gì.
E cấp 2 học ngoại thành đây. E học trường mai dịch ạ. Thời đó cầu giấy vẫn là huyện từ liêm ạ. Cấp 3 dân lập khu vực đó có một số trường. Mất dạy nhất là trí đức thì bh lại toàn hs ngoan. Khu vực đó hồi trc đầu bảng là YH, rồi XĐ. Bét nhất là MTMK.

TorienT

Xe container
Bác hỏi cục thống kê nhé.
Chỉ nhìn vào việc xây chung cư, di dân cơ học, phát triển dân số bấy lâu nay; so sánh với việc phát triển hạ tầng (điện, đường, trường, trạm) và biểu hiện chung là thấy được phần nào.
Nếu hạ tầng đáp ứng đủ nhu cầu dân sinh thì các hiện tượng trẻ con thiếu trường, bệnh viện quá tải, xe cộ phi lên vỉa hè để đi cũng sẽ ít như hồi 19xx thôi.
Đáp ứng đầy đủ nhu cầu nhân sinh là như nào cụ. Ở tỉnh (ví dụ thành phố Nam Định) nhu cầu nhân sinh em thấy đáp ứng đủ mà.

TorienT

Xe container
E cấp 2 học ngoại thành đây. E học trường mai dịch ạ. Thời đó cầu giấy vẫn là huyện từ liêm ạ. Cấp 3 dân lập khu vực đó có một số trường. Mất dạy nhất là trí đức thì bh lại toàn hs ngoan. Khu vực đó hồi trc đầu bảng là YH, rồi XĐ. Bét nhất là MTMK.
Bạn em Xuân Đỉnh đó cụ. 1/4 lớp nó vào hệ A.

Hôm qua xem phóng sự trường cấp 3 công lập Hoàng Cầu hot đến mức phụ huynh xếp hàng xuyên đêm để đăng ký mới nhớ 25 năm trước thời của mình thì cái trường Hoàng Cầu này nó là trường Bán Công Đống Đa là nơi mà các cháu không vào nổi công lập thì phải vào đây học, học sinh thì phần lớn là học dốt, chơi bời và quậy phá.
Hoá ra THPT Hoàng Cầu chính là Bán công Đống Đa.
Ngày xưa thời em hs trường đó đánh nhau, học dốt, đua xe... chả ai muốn cho con vào.

bing-bing

Xe tăng
sao ko nói trắng mẹ ra: Chúng tôi cho thành lập nhiều trường dân lập quá, giờ công lập chúng tôi chỉ nhận 1 số slot nhất định, còn đâu chúng tôi để cho dân lập nhận. Như vậy tất cả các trường mới có học sinh học và tồn tại được

Thuem

Xe buýt
Xét trường công: tổng toàn TP không thiếu, tỉ lệ cũng xấp xỉ nhiều tỉnh thành, nhưng:
- ngoại thành 10 cháu thì đủ cho 8,9 cháu
- nội thành 10 cháu thì đủ tầm 4-5 cháu

biển xanh06

Xe điện
Quận Cầu Giấy có 2 trường công lập: Yên Hòa và Cầu Giấy đều lấy điểm cao.
Quận Thanh Xuân có : Khương Đình mới còn lại Trần Hưng Đạo và Nhân Chính thì quá sập xệ, nát.
Chỉ tính mỗi phường có 1 trường thcs số hs lớp 9 gần bằng chỉ tiêu tsinh của 1 trường THPT là thấy thiếu trầm trọng rồi.
Khu vực này thiếu chỗ công lập đến > 60%.
Mấy trường chen nhau nộp hồ sơ như Phan Huy Chú ở vị trí trung tâm tới các quận, đi từ CG, TX, hay ở Đống đa sang đều tiện, số lượng ts trừ xét học bạ còn có 220 trong 1h có khi đã tuyển đủ.
Hoàng Cầu hay Tạ Quang Bựu học phí cũng êm hơn, cơ sở vật chất khá, lại ở vị trí trung tâm. Đầy trường dân lập cơ sở vật chất kém tuyển mãi mới đủ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Hậu thi công lập, hôm qua ông giám đốc Sở GD HN có đăng đàn phát biểu HN không thiếu trường học. Sau khi tìm hiểu thì em đếm được hiện nội thành (tính các quận, chưa tính huyện) cũng có khoảng hơn 40 trường THPT dân lập:

Em không nêu quan điểm gì, chỉ đặt câu hỏi để cùng phân tích xem có thực sự thiếu trường không? Nếu thiếu thì vì những nguyên nhân gì mà số lượng trường ngoài công lập cũng khá lớn lại không hấp thụ được hết số học sinh trượt công lập.
Đắt, năm nay các trường chi phí cho việc học của con tại trường <5tr lên ngôi. Các trg có mức phí >10tr khá vắng.
Chi phí để các con nhồi thêm bên ngoài khoảng 50tr/năm nữa nên việc học các trường quá tốn kém nhiều nhà không chi trả nỗi.