[Funland] Hà Nội cấm xe máy đến năm 2030 và xu hướng giá nhà ngõ, ngách

phihanhgia

Xe container
Các cụ cố chờ thêm 20 năm nữa toàn bộ đường điện hạ ngầm và phương tiện bay cá nhân phát triển thế là đến giờ đi làm lên nóc nhà đeo thiết bị vào bấm phát là bay thôi. Như ong ruồi bay phát đến chỗ làm. Lúc đó em sẽ thầu các bãi đỗ và cho thuê hoặc gửi thiết bị bay cá nhân.
20 năm khả thi về nguồn cung pt bay cá nhân và đk pháp lý ở bắc Mỹ. Ít nhất 120 năm nữa ở VN để đc cấp phép bay, và sử dụng cá nhân.

Bản chất xe máy, ô tô, xe đạp...đều giống nhau vì đều là phương tiện cá nhân. Cấm cái này, dân dùng cái khác thì ra đường vẫn đông như nhau.
Hạn chế bớt phương tiện cá nhân, tăng cường GTCC trên đường là điều tất yếu, nhưng ở HN và VN chắc phải 4-50 năm nữa, vì mấy lý do:
+ văn hóa sinh hoạt đã định hình hàng trăm năm, và hiện nay vẫn thế.
+ tốc độ phát triển gtcc như rùa bò, làm nhưng chỉ lo đớp, nên ko tốt và nhanh được.
+ hạ tầng, QH ko đồng bộ, cái này thì do tồn tại từ ngày xưa, nhưng nay vẫn thế, cứ định hướng với tầm nhìn 2030, 2050 nhưng vẫn manh mún, nặng tư duy xin cho và tư duy nhiệm kỳ thì sao mà bắt ng dân bỏ phương tiện cá nhân đc.
Ô tô chiếm nhiều diện tích khi di chuyển hơn xe máy, tốn xăng hơn khoảng 8 lần. Nhưng cấm ô tô sẽ động chạm đến lợi ích của nhóm vip thì sẽ ăn vả ngay và luôn, xe máy của lớp bình dân nên sẽ không kêu được. Tuy nhiên bọn bình dân này nó cục tính, nên cũng phải từ từ thận trọng. :)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Bây giờ mà HN cấm xe máy, thì chiến lược "đưa Hanoi quay trở lại thời kỳ đồ đá" của Mỹ năm 1972 sẽ thành sự thực.
Muốn phát triển phải chấp nhận ô nhiễm 1 thời gian

tienaka

Xe điện
Năm nào chẳng vẽ ra cái gì đó cho tương lai hả các cụ. Rồi có làm gì được đâu. Khu mỹ đình trước dự kiến quy hoạch như thế mà giờ cũng tan nát.

toyennha

Xe lăn
Em thấy các mega city kiểu như Hà nội ở các nước họ đều phải sử dụng tàu điện ngầm mới giải quyết đc vấn đề. Gần như toàn bộ giao thông cư dân đô thị chui hết dưới đất, ngoi lên trên chỉ thấy lác đác oto chạy. Như vậy với kiểu đô thị mật độ đông họ sẽ tận dụng được 2 tầng không gian cả trên và dưới đất để giải quyết ùn tắc. Nhưng để làm ngầm thì vn vẫn còn nghèo chưa thể so với các nước kia nên cũng khó. Mọi lý do để xe máy tồn tại đều sai với văn minh đô thị, thế kỉ nào rồi mà em thấy vẫn nhếch nhác xe máy lượn như đèn cù trên phố.
Cụ nói vậy em lại nghĩ thêm trò # cũng 2 tầng hầm đất thậm chí nổi như cầu vượt.cảm thấy cái nào rẻ hơn làm cái đó trước)Giờ nghèo mình làm hầm hoặc cho cá nhân và BOT. Đi BOT thì gần hơn. Ko thì lên đất 1 chiều chạy chừng nào tới kệ mày :D . đến lúc BOT hòm hòm lại lấy tiền xây phương tiện công cộng. Lúc đó em và cụ đi diện ông, bà rồi để bọn chắc, chích nó lo

KVH

Xe buýt
Cứ cấm là sẽ có lối thoát, cứ ngồi lo hết cái này cái kia thì vẫn làng nhàng sống thôi.
Thanh niên nói chuyện quản lý nhà nước mà cứ như đánh bạc. Không biết tính thì để người biết tính làm, cố làm bừa như thiêu thân để làm gì.

blackhole1

Xe tăng
Sau một thời gian chuyển ra ngoài nội thành thì em thấy sống ở các căn nhà phố có diện tích chật hẹp thật khổ ,chất lượng cuộc sống quá thấp và em bỏ luôn ý định mua nhà ở trong ngõ phố HN ,không có tiền mua nhà đất rộng thì ở CC cho nó lành rồi VN cũng phải theo quy luật của TG thôi nhà giàu ở ngoại ô , còn nội đô thì tùy khu trong đó các nhà đất nhỏ ngõ sâu có nguy cơ thành khu ổ chuột .

Huongchimai

Xe buýt
Em thấy ngay và luôn đi là hợp lý ngày đạp xe đi lại trong nội đô cho các bác giảm bụng đi bụng ông nào cũng to rồi lười vận động. Mấy hôm quen hết.

isak

Xe tăng
Năm nào chẳng vẽ ra cái gì đó cho tương lai hả các cụ. Rồi có làm gì được đâu. Khu mỹ đình trước dự kiến quy hoạch như thế mà giờ cũng tan nát.
Đúng là cái trò cấm xe máy, thu phí ô tô vào nội đô, năm nào cũng cứ đúng dịp họp HĐND là ưa ra rồi lên báo ầm ĩ, mổ xẻ chán, hết họp lại thôi. Chứ nhìn lão gđ Sở GTVT HN mà xem, bao nhiêu năm rồi ngành gtvt HN làm được cái gì, hay chỉ làm rối thêm.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E tin là bọn trẻ bi h mà cầm 5 tỉ thì nó ko chọn nhà trong ngõ, mà sẽ chọn 1 căn cc và 1 con 4 bánh.
Vì thế, dù giá nhà ngõ có tăng thì thanh khoản sẽ kém dần đi.

victory_1980

Xe điện
em nghĩ k cấm dc đâu. Đơn giản vì dân k đồng thuận. Đơn giản nhất là vấn đề mưu sinh của những người dân gắn liền xe máy ( shipper, bán hàng rong) là rất khó giải quyết. Chưa kể giao thông công cộng của HN thực sự quá kém, 2022 mà xe bus vàng còn phun khói đen mù mịt ( k thế lấy gì mà ăn) Lấy gì làm nển tảng được.

nay cho con ra đường buổi tối tí, các quán beer gần nhà chiếm hết vỉa hè ngồi uống beer, xe máy thì để xuống lòng đường, 2 bố con phải đi ra gần giữa đường. Haizz. Nói các cụ mắng em, chứ em bắt đầu nhớ mấy hôm giãn cách cấm beer rồi đấy!
Đến năm 2030 chắc sẽ cấm xe máy ở các quận nội thành (từ vành đai 3 trở vào).
TQ cứ cho phát triển trước VN 20 năm đi, mà họ chẳng cấm đc ở các tp lớn cả hơn chục năm rồi, nên khoảng 10 năm nữa HN cấm xe máy chạy xăng là hợp lý.
Đến lúc đó sẽ có thêm vài tuyến đường sắt đô thị, và bus chắc sẽ sài 100% xe điện.

isak

Xe tăng
TQ cứ cho phát triển trước VN 20 năm đi, mà họ chẳng cấm đc ở các tp lớn cả hơn chục năm rồi, nên khoảng 10 năm nữa HN cấm xe máy chạy xăng là hợp lý.
Đến lúc đó sẽ có thêm vài tuyến đường sắt đô thị, và bus chắc sẽ sài 100% xe điện.
Em dám cá với cụ là 2030 chưa thể cấm được. 8 năm nữa, cùng lắm thêm được 1-2 đường tàu điện ngầm thì ko thể nào giải được bài toán đi bằng gì trong nội đô. Còn bảo cấm xe máy chuyển sang ô tô, thì cứ hôm nào HN trời mưa, mời cụ ra đường sẽ thấy mọi ngả đường toàn ô tô tắc đứng nhìn nhau cho đến trưa.

victory_1980

Xe điện
Em dám cá với cụ là 2030 chưa thể cấm được. 8 năm nữa, cùng lắm thêm được 1-2 đường tàu điện ngầm thì ko thể nào giải được bài toán đi bằng gì trong nội đô. Còn bảo cấm xe máy chuyển sang ô tô, thì cứ hôm nào HN trời mưa, mời cụ ra đường sẽ thấy mọi ngả đường toàn ô tô tắc đứng nhìn nhau cho đến trưa.
Cụ cũng giống nhiều offer đều cho rằng ko thể cấm xe máy ở HN. Và đưa ra một loạt các bất tiện khi cấm xe máy. Nhưng khi người ta đặt ra mục tiêu "Cấm xe máy", thì đương nhiên họ sẽ giải các bài toán để giải quyết việc đi lại khi ko có xe máy, và mục tiêu vậy là hoàn toàn hợp lý.
Còn đến 2030 chưa thể cấm đc, thì lùi đến 2035, hoặc 2040 nhưng sẽ phải đi đến đích là cấm xe.máy.
Nếu ko có mục tiêu, mục đích thì sẽ phát triển kiểu tự phát, ko có quy hoạch đi theo, và sẽ ko bao giờ đạt được sự phát triển như mong muốn.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
"TQ cứ cho phát triển trước VN 20 năm đi"?
Cụ đo phát triển bằng gì mà ngáo thế? ;))

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cũng giống nhiều offer đều cho rằng ko thể cấm xe máy ở HN. Và đưa ra một loạt các bất tiện khi cấm xe máy. Nhưng khi người ta đặt ra mục tiêu "Cấm xe máy", thì đương nhiên họ sẽ giải các bài toán để giải quyết việc đi lại khi ko có xe máy, và mục tiêu vậy là hoàn toàn hợp lý.
Còn đến 2030 chưa thể cấm đc, thì lùi đến 2035, hoặc 2040 nhưng sẽ phải đi đến đích là cấm xe.máy.
Nếu ko có mục tiêu, mục đích thì sẽ phát triển kiểu tự phát, ko có quy hoạch đi theo, và sẽ ko bao giờ đạt được sự phát triển như mong muốn.
Tại sao không đặt mục tiêu là "xây 5 tàu điện trên cao" hợp lý mà phải là mục tiêu "cấm xe máy"? 8->

victory_1980

Xe điện
"TQ cứ cho phát triển trước VN 20 năm đi"?
Cụ đo phát triển bằng gì mà ngáo thế? ;))
Dạ em.ko hề ngáo, mà cái so sánh này rất nhiều tổ chức họ nhận định đánh giá nhé (WB, IMF). Còn tiêu chí đưa ra để so sánh chỉ là TNBQ thôi, chứ so sánh thì nhiều,.nếu ko cố định một số các yếu tố khác, thì chẳng bao giờ đi so đc với nhau.

emphailamsao

Xe tăng
Giá nhà vẫn tăng đều :))
Nhà ngõ ngách ko tăng đâu cụ ah. Ông bác ngoại nhà em mua năm 2010 2,3 tỷ. Giờ bán cũng vẫn 2,3 tỷ 30m2. Ngõ xe máy đi, mọi thứ đều tiện chỉ mỗi ko vào oto được. Sau 12 năm mac giá thế thì lỗ nặng rồi.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Dạ em.ko hề ngáo, mà cái so sánh này rất nhiều tổ chức họ nhận định đánh giá nhé (WB, IMF). Còn tiêu chí đưa ra để so sánh chỉ là TNBQ thôi, chứ so sánh thì nhiều,.nếu ko cố định một số các yếu tố khác, thì chẳng bao giờ đi so đc với nhau.
Tổ chức nào? Có giống cái tổ chức gì mà "năm 2010 đường sắt Việt Nam sẽ ngang Nhật Bản" không?
Nhanh nhỉ, vèo cái Việt nam đã đi trước Nhật hơn 10 năm rồi đấy ;))
20 năm nữa chắc HN cũng phải mấy chục cái tàu điện giống TH ấy nhỉ?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ngõ ngách ko tăng đâu cụ ah. Ông bác ngoại nhà em mua năm 2010 2,3 tỷ. Giờ bán cũng vẫn 2,3 tỷ 30m2. Ngõ xe máy đi, mọi thứ đều tiện chỉ mỗi ko vào oto được. Sau 12 năm mac giá thế thì lỗ nặng rồi.
Thế trên phương diện đầu tư còn thua cả chung cư, kể cả cc cũ từ những năm 6x tk trc ấy.