Hà Giang chuyến đi không định trước !

Libor

Xe điện
Ảnh của bác hầu hết là bị thừa sáng (cháy) hoặc sai WB.... lần sau bác cứ học em để Auto (A,P,AV...) cho nó lành...hehe...mất bao nhiêu tiền để mua cái máy có đủ tính năng nó tính toán hộ hết cả các chế độ rồi lại không dùng đến....toàn để M (chế độ thời nguyên thủy của máy ảnh) rồi bị sai hết ... thì hơi phí công đi lang thang cụ ợ. Chế độ M chỉ khuyên dùng khi chụp tĩnh vật, hoặc chân dung...và khi có thời gian đứng ngâm cứu chụp theo sở thích riêng của mình thôi cụ ợ.... :) còn đi lang thang chụp kiểu phóng sự thì cứ kệ cho máy nó xử lý, mình chỉ tập trung vào việc thích lấy nét chỗ nào thoai ợ. :P

nothinghd

Xe điện
~X( cụ Đùi xài bộ D90 + len 24-85 f2.8-4 1:2 Macro, bộ này khá ổn trong tầm xèng của nó, cơ mà ngó ảnh của cụ Đùi em thấy sao sao ý :(, cá nhân em thấy tuyền bị sai màu :( cái nào mà vàng hay xanh thì cứ vàng/xanh rợ rợ, còn tối màu thì...xỉn xỉn X_X, mà cái này em dự là về nhà cụ PS hơi quá đà. Mí cả mấy cái cụ chụp hoa hoét, cụ vẫn chưa khai thác được hết cái tính năng macro 1:2 của cái len 24-85.

Cụ thử phang 1 phát ở chế độ P và 1 phát theo cách cụ tự set mode nhá, rồi so với nhau xem độ lệch ló dư lào :)

@ cụ Lí bò: mấy lần cafe em hóng thấy cụ Đùi bẩu hay đặt WB theo nhiệt độ K, hic, cái nì khó kinh, trình em còi nên em chưa bao giờ chụp được tấm nào ra hồn ở chế độ WB set theo nhiệt độ K. Em dùng D300 vẫn hay dùng A WB, đôi khi có chỉnh lệch xanh, hoặc lệch đỏ chút tùy điều kiện :(

vungocanhxd

Xe tăng
Các cụ thông cảm là do cái tính em hễ làm việc gì là muốn làm ngay làm tới nơi tới chốn, muốn hiểu cặn kẽ nên khi đi chụp em test tất cả các trường hợp để về rút kinh nghiệm cũng giống như các cụ điều khiển vợ hai ý vẫn phải đủ đề ba, lùi chuồng, tăng tốc, dừng đỗ thì cái con hố vôi này cũng vậy nên khi chụp em toàn chụp M thôi. Cái vụ lệch màu do WB em đọc khá kỹ thực ra nó chỉ là bù màu (kiểu kiểu như là mấy nhà làm phim cổ điển thì phủ lên một lớp màu nâu cho nó cổ cổ còn làm phim đương đại thì phủ lên một lớp màu xanh trắng ấy) mà đã bù thì bù toàn bộ tấm hình nên nếu có sai về xử lý hậu kỳ cũng đơn giản. Còn cái vụ sương mù thì em bó tay vì với một khoảng tương đồng màu sắc khi bị phủ lên một màn sương ta cố tình chụp khi về làm trong lại thì chắc chắn bị bết nên tốt nhất là không chụp nếu không muốn bết. Cá nhân em không muốn dựa hoàn toàn vào máy móc nên cách chụp có lẽ em vưỡn giữ như thế còn để ra tấm hình giống như mong muốn thì chẳng còn cách nào khác là đi chụp thật nhiều về rút kinh nghiệm dần thôi. Em đọc xong lý thuyết vác máy đi thử thì nó ra như vậy các cụ thông cảm(mấy tấm hình em chụp sai sáng sai cả WB về em sửa lại như này chắc cũng không ổn lắm nhưng thôi)

Chỉnh sửa cuối:

vungocanhxd

Xe tăng
Trở lại câu chuyện ngày em đi ruộng MCC chắc đã trắng cánh đồng chỉ còn trơ gốc rạ nhưng HG mùa đến muộn hơn vì cùng thời tiết của vùng đồng bằng bắc bộ nên lúa vẫn còn xanh và một số điểm bắt đầu chín, có những nơi đã bắt đầu gặt hái. Đến XM thì vừa hết phiên chợ tiếc quá nên chẳng chụp được gì ngoài mấy quán hàng ăn còn rớt rơi lại mấy mụ dân tộc nùng lộn nhộn cùng mấy mụ dân tộc kinh. Buổi tối ở đây chẳng có gì chơi ngoài mấy quán karaoke rẻ tiền
Sì sụp ăn trong góc chợ

vungocanhxd

Xe tăng
Trên đường đến Xí Mần em bắt gặp rừng cây lá kim, ở VN ngoài mấy cây thông trồng ven biển để cản gió và chống xâm thực còn ra thì em ít bắt gặp cây lá kim thuộc loại này

chuotlang

Xe lừa
Em đọc cả thớt thấy cụ chủ ý chí kiên định thật !!!
Chủ thớt là người rất mê Ruộng bậc thang, để em tặng chủ thớt mấy tấm ruộng bậc thang (ST)

Tuy chất lượng ảnh ko cao nhưng cũng đủ để hấp dẫn Chủ thớt cố gắng 1 lần tới đây mà chụp, nơi này em đã đến từ hồi chưa biết chụp ảnh

Tone màu mà cụ Ngocanh cố gắng chỉnh cho nó ra thì ở đây nó có sẵn, bụp 1 cái vavid chứ ko cần chỉnh sửa nó cũng thế này

Ráng chiều đổ bóng mây xuống ruộng

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Em đã bảo cụ là nên chọn giờ chụp, chứ chả ông nào đi chụp giữa trưa như cụ cả

Nó sẽ hiệu quả hơn về màu sắc hay những tia nắng

chuotlang

Xe lừa

Những tone màu khác

Nơi này mới là nơi hấp dẫn những cao thủ trên thế giới đến chụp choạch, cố mà đi 1 lần để thỏa sức ngắm ruộng bậc thang cụ ơi ;)

vungocanhxd

Xe tăng

Những tone màu khác

Nơi này mới là nơi hấp dẫn những cao thủ trên thế giới đến chụp choạch, cố mà đi 1 lần để thỏa sức ngắm ruộng bậc thang cụ ơi ;)
Cái vụ chụp trưa lần trước em bị mợ Dím chém cho tơi tả rồi lần này đi em cố dậy sớm mà cái số em nó hẩm hiu toàn là sương mù dày đặc cố mà chụp thì nó ra thế giờ cụ lại mắng em thật chẳng còn mặt mũi nào:D

Ảnh cụ thật là tuyệt vời cụ làm em ngứa hết cả chân rồi em nghe phong thanh rằng ở Vân Nam là nơi tập hợp những tay cao thủ đầu có mủ ăn trực nằm chờ cả tháng giời trên người bọn họ có tận đến 4 cái súng Ni lông, Cà non, Pentax(máy phim) và cả 1 con PnS cùi nữa đúng không ạ máy thì rơi vào tầm thường thường bậc trung nhưng ống thì tuyệt nhiên nó phải là la lô, phải là L phải là leica, phỏng cụ
Cụ ơi nếu ở VN mà sang đó đi bằng đường gì tiện và nên đi mùa nào cụ

chuotlang

Xe lừa
Cái vụ chụp trưa lần trước em bị mợ Dím chém cho tơi tả rồi lần này đi em cố dậy sớm mà cái số em nó hẩm hiu toàn là sương mù dày đặc cố mà chụp thì nó ra thế giờ cụ lại mắng em thật chẳng còn mặt mũi nào:D

Ảnh cụ thật là tuyệt vời cụ làm em ngứa hết cả chân rồi em nghe phong thanh rằng ở Vân Nam là nơi tập hợp những tay cao thủ đầu có mủ ăn trực nằm chờ cả tháng giời trên người bọn họ có tận đến 4 cái súng Ni lông, Cà non, Pentax(máy phim) và cả 1 con PnS cùi nữa đúng không ạ máy thì rơi vào tầm thường thường bậc trung nhưng ống thì tuyệt nhiên nó phải là la lô, phải là L phải là leica, phỏng cụ

Cụ ơi nếu ở VN mà sang đó đi bằng đường gì tiện và nên đi mùa nào cụ

Cụ đi lên Côn Minh rồi mua tour đi Ruộng bậc thang Nguyên Duơng
Ớ đó trung bình cứ 20 cái máy thì cụ lại gặp vài con D3x và 1Ds, nhưng quan trọng nhất là cụ sẽ thấy ít nhất là 1 con Pentax 645D xuất hiện
Và lúc nào cũng thấy cả trăm cao thủ đang săn ảnh vào những ngày đẹp trời

KS ở đó chưa khai thác du lịch tốt nên hơi tệ

Em bảo ảnh ST mà, chứ hồi đó em tới em đút tay túi quần, ko có máy ảnh nào hết

vungocanhxd

Xe tăng
Còn đây là của nhà trồng được em xin phọt tiếp (không lấy xa được em chụp gần vậy)

Nghỉ giữa hiệp

Còn ta với nồng nàn

chuotlang

Xe lừa

vungocanhxd

Xe tăng
Em đọc cả thớt thấy cụ chủ ý chí kiên định thật !!!
Cụ này không biết khen hay chê mình nữa đây

Lại góp ý thêm nữa ;)
Ảnh cùng 1 bài thì cụ nên Export cùng 1 size thì mới đẹp được, để lổn nhổn lung tung beng thế này ko ổn ;)
Vâng cảm ơn cụ nhắc nhở em sẽ rút kinh nghiệm ạ

Kulchik

Xe hơi
Ảnh đẹp tuyệt. Kiểu này chắc vợ chồng em sắm máy lên đường thôi :D Có gì đến lúc ấy nhờ các cụ chỉ giáo đường đi cho khỏi bò lạc ạ :P

nhinhim2003

Xe buýt
Quay trở lại Đồng Văn dạo quanh phố cổ buổi sáng cũng thật đẹp những ngôi nhà còn nguyên những bức tường bằng đất thủa xưa không hiểu nó có được tôn tạo không mà còn mãi đến bây giờ
Đây là nhà trình tường của người Mông, bây giờ họ vẫn xây mới mà , chỉ có điều ít ai lọt mái bằng gỗ Pơmu nữa thôi thay bằng Proximang hết rồi

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh cụ chủ chụp làm ảnh minh họa thì hợp. Em hơi tiếc cho con D 90