[CCCĐ] HÀ GIANG _Những khoảnh khắc đi và nhớ!

EVN

Xe buýt
Mợ Dims: Ảnh của mợ rất có hồn, đẹp mê, lời văn của mợ làm em đắm đuối :x

Thích vê Côn

Xe tải
Hehe, mợ k đi nổi phiên chợ Sà Phìn, còn em hôm nọ thì thằng em rủ em lại chả đi vì em chả tìm thấy đc những góc ảnh như của mợ :-s

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Đọc bài mợ Dims mà thèm Hà Giang quá, năm nay lại lỡ mất rồi...

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Hị hị không viết tiếp HG đi đang hóng
Vầng, em lại tiếp!

Có đôi khi đứng trên đỉnh đèo, lòng bỗng vắng đến lạ lùng. Không rõ là cảm giác bình yên hay trống rỗng. Cái cảm giác không buồn, không vui thật sự có tốt? Hình như sự bất ổn vẫn tiềm ẩn đâu đó trong khoảng vắng của mỗi người.

Trời đã cuối thu. Cái nắng vàng, cái gió lộng và bầu trời cao như kéo giãn cảm xúc con người. Thường ngày ta hối hả với công việc, bận rộn với lo toan cuộc sống thường nhật. Cảm giác như thời gian quá ít ỏi cho những gì cần thiết. Nhưng rồi, đôi khi đến nơi này lại chợt thấy vắng hoe vắng hoắt trong lòng mình. Không rõ là buồn hay vui. Yêu thương hay ghét bỏ nữa, không biết....

Thi thoảng người ta vẫn mơ hồ một điều gì đó rất lớn lao ở gần đâu đó. Nhưng ở đây dường như khoảng cách tâm hồn giờ đang rộng ra. Sự xa cách trong ánh nhìn, trong cách nói... Xa xôi đến đắng lòng. Lẽ thường nếu như thế ta sẽ lại hoang mang, lại đắng đót, lại buông rơi cảm xúc của chính mình. Nhưng lạ kỳ, nơi đây giờ ta không cảm nhận rõ ràng nỗi đau buốt đó nữa. Cảm giác thật xa và xa thật dù mọi thứ vẫn gần ngay trong tầm tay với.

Đôi khi ta cố tình làm xiếc với những con chữ, với mớ công việc và trách nhiệm dồn lên vai. Hình dung đến sự xa cách nào đó đã đang hiện hữu ... ta bỗng thấy lòng mình vắng đến lạ lùng. Vắng lắm, vắng đến thanh thản. Vắng đến mức ta thấy mình như không còn trọng lượng. Nhẹ bẫng và nhạt nhoà...

Cảm xúc không trở về. Bình yên hay chỉ là sự trống rỗng đến vô cùng?

Chiều chậm rơi. Và cảm xúc trong ta hình như cũng chậm rơi.

Ở đây, chẳng thấy thời gian, chẳng thấy không gian và cũng chẳng thấy nông sâu đâu nữa....

Chỉnh sửa cuối:

vungocanhxd

Xe tăng
Dím đêm nay không thức khuya không thức khuya nữa có lẽ cũng lo cho nhan sắc của một thời con gái! Có phải không nhỉ hay mình chỉ chợt chạnh lòng nghĩ thế. Nghĩ đến cái đắng lòng chợt nao nao, nao nao như Hà Giang vậy. Nơi đây có lẽ còn nhiều điều để viết, nhiều điều để nói mà lòng mình chưa nói hết. Chiều Hà Giang nhạt nhòa khói, cái khói lam chiều làm chạnh lòng du khách qua đây. Thật không thể nói hết nói gì nhỉ nói về một điều đã mấy nghìn năm khi mà Phục Hy bỏ đất này tha phươnng sang phương bắc để rồi bộ tộc việt lại đẽo gọt những khối đá để tôn tạo nên những mầm xanh.
Chẳng biết những dòng chữ này có nói nên những điều Dím nói nhưng mình viết viết cho sự đắng lòng qua những ô cửa kia cho ít nhiều còn đọng lại.
Khi nào em qua đây
Khi nào ta còn nhớ
Ấu thơ một thủa
Khách giang hồ vẫn tìm nơi bình yên
Em cho ta mãi về miền
Xa vắng
Ta vẫn ở đây giọt nắng
Đắng lòng giữa chốt phồn hoa
Em về đây giữa mùa
Hoa Tam Giác tình cờ chớm nở
Em ra đi có nhớ
Mùa em trở lại bao chuỗi ngọt thương
Mẹ già chốn quê hương
Mòn mỏi ngóng trông em từ đó
Ngày em đi chốn vườn xưa bỏ ngỏ
Nay em về gieo một thủa nhớ thương
Ta tìm
Tìm gì nhỉ
Đi bốn phương trời em có nghĩ
Ta vẫn giữ cho em giọt nắng thủa nào
Đã lâu rồi chờ Dím viết về Hà Giang thú thự là quê gốc nhà mình cũng ở hà Giang đã từ lâu lắm, lâu đến nỗi mình chẳng còn chút ký ức nào chỉ nghe đâu đó ông nội kể lại rằng cụ tổ tám đời rời đất ấy ra đi về đây lập nghiệp. Tìm một chút gì đó nơi đây để về, để suy ngẫm, để thả hồn mình mà sao xa vắng quá

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Chẳng biết những dòng chữ này có nói nên những điều Dím nói nhưng mình viết viết cho sự đắng lòng qua
Em dự là cụ Ngọc Anh đang định kua mợ Dims hả?

Bài nào cũng hóng suốt thế hehe, thôi đụng hàng rồi em té ;)

vungocanhxd

Xe tăng
Cụ nói thế chạnh lòng em rùi nhé hóa ra giờ này cụ vẫn hóng chuyện đây nhe đâu có đơn giản thế cụ. Cụ sang mấy thớt thơ mà đọc thêm em viết nhé. Thật là lữ khách đa tình chẳng đặng

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cụ nói thế chạnh lòng em rùi nhé hóa ra giờ này cụ vẫn hóng chuyện đây nhe đâu có đơn giản thế cụ. Cụ sang mấy thớt thơ mà đọc thêm em viết nhé. Thật là lữ khách đa tình chẳng đặng
Em chọc cho vui thôi ;)

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Em dự là cụ Ngọc Anh đang định kua mợ Dims hả?

Bài nào cũng hóng suốt thế hehe, thôi đụng hàng rồi em té ;)
Em hứa với Chuột lang là em chưa biết cụ Vungocanh là cụ nào!

E mới chạy khỏi cái thớt thơ đó cụ, vì em sa đà vào đó em dễ bị thần kinh và trầm cảm lắm. Giờ cụ lại ngã vào đó, còn hơi sức thời gian đâu nữa mà mần việc kiếm xiền.

Cụ chờ nhá, em sẽ có bài về Tam giác mạch. Muốn đi chụp tam giác mạch mùa này quá mà e chưa biết đi vào lúc nào.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
.......
Em về đây giữa mùa
Hoa Tam Giác tình cờ chớm nở
Em ra đi có nhớ
Mùa em trở lại bao chuỗi ngọt thương
.....
Giang hồ vẫn nói tháng 10 cao nguyên đá nở hoa. Những triền núi xám chi chít các chấm vàng trắng đỏ của xuyến chi của dong riềng... và những thung lũng ngợp một màu tam giác mạch. Màu tam giác mạch Hà giang là màu gì tôi cũng chẳng vẽ ra được cũng chẳng tả được bằng mồm. Một ít màu trắng, một tẹo màu hồng và thêm cả sắc tím. Một màu mà nếu trước mặt người ta là Tam giác mạch thì người ta không nghĩ mình đang đứng trên mặt đất nữa mà bồng bềnh nhưng lại chẳng được bay lên. Khi nắng lên, hay khi mưa xuống loài hoa đó cứ bừng lên không rực rỡ nhưng cũng thừa đủ để người ta phải ngợp trong nó.

Năm ngoái chúng tôi đi và dừng lại, nơi con đường nối Đồng Văn với Sủng Là, cánh đồng Tam giác mach nằm giăng ngang trên núi như một dải lụa. Tam giác mạch đang độ rực rỡ và đằm thắm nhất. Một buổi chiều ướt mưa, những đỉnh núi bàng bạc nhạt nhòa trong mưa và cánh đồng hoa sũng nước. Bước chân tôi men theo bờ rào đá gập ghềnh, trơn trượt, nước mưa ướt đẫm ống quần.Tôi đứng giữa cánh đồng hoa tím hồng phơn phớt ấy, rộn ràng. Một khoảnh khắc lặng lẽ và bình yên...

Trong vòng đời ngắn ngủi từ khi tra hạt hến khi tạo thành mạch ngũ cốc hình như chỉ có 3 tháng, và cả mùa hoa ngắn gủi 1 tháng. Người ta hỏi Tam giác để làm gì? Tam giác mạch là loài cây thân mềm như cỏ, có hoa màu trắng, màu hồng phớt tím, nở nhiều cả trong mùa xuân và mùa thu. Cây non có thể dùng để luộc ăn như rau, nếu để ra hoa, kết quả và thành hạt thì có thể xay thành bột làm bánh. Vì hoa của loài cây này có hình dạng giống như kim tự tháp với các mặt hình tam giác nên người dưới xuôi quen gọi là tam giác mạch. Với đồng bào Mông Hà Giang, bà con gọi đó là cây chêz.

Tôi được nghe kể rằng nàng Tiên Gạo và nàng Tiên Ngô đi gieo hạt nơi hạ giới, mày trấu mày ngô chẳng biết làm gì bèn đổ vào khe núi. Người người lấy hạt ngô hạt lúa về ăn. Khi ngô lúa đã cạn mà vụ sau chưa tới, cái đói về u ám bản làng.

Mọi người chia nhau đi khắp núi rừng để tìm cái ăn. Một hôm, thoảng bay trong gió mùi hương là lạ. Mọi người cùng tìm đến khe núi và ai nấy đều ngỡ ngàng trước một rừng hoa li ti, nhìn kỹ mới thấy những cái lá có hình tam giác ẩn nấp khá kín ở dưới hoa. Khi kết hạt mọi người đem về ăn thử thấy ngon không kém gì ngô và gạo. Thế là từ đó thứ cây có hoa màu trắng ly ty được dùng ăn thay ngô, lúa mỗi mùa giáp hạt.

inochi

Xe điện
Máy ảnh của mợ chụp đẹp quá, có ông bạn trên Hà Giang mà chưa có dịp đi thăm và chơi luôn
Mợ có kinh nghiệm đi tuyến này share cho anh em chút
Thanks mợ

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Máy ảnh của mợ chụp đẹp quá, có ông bạn trên Hà Giang mà chưa có dịp đi thăm và chơi luôn
Mợ có kinh nghiệm đi tuyến này share cho anh em chút
Thanks mợ
Nếu đi chơi thì cứ đi là đến thôi cụ. Còn đi chụp ảnh thì mới cần tính toán cung đường, chỗ ăn nghỉ, chỗ chơi 1 chút để chụp ảnh cho đúng thời điểm và được ảnh đẹp. Còn nếu đi chơi nên đi trước tháng 10 âm lịch, vì từ tháng 10 dễ bị mù lắm.

Chỉnh sửa cuối:

thanhlong48

Xe tải
Mợ Dím văn buồn buồn, ảnh mợ chụp rất đẹp. Em đi vào 6-9/10 vừa rồi lúa vẫn còn, chín vàng nhưng thời tiết không đẹp như mong muốn.

bichhung_hpvn

Xe tải
Mợ Dím chụp ảnh có hồn thế.em mời mợ ~o) nhé

vungocanhxd

Xe tăng
Em về rồi cám ơn mợ đã chỉ bảo

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Em về rồi cám ơn mợ đã chỉ bảo
Èo uôi! cụ nói nghe phát khiếp!!! Có gì đâu chỉ là share thông tin kinh nghiệm đi và chụp thôi mà. Cụ về rồi giờ đến lượt em hóng ảnh nhà cụ, nhể!

FeRAM

Xe điện
Uầy zà! Sao cụ lại biết tiếng lóng cậu Dím nhỉ??? Nghiện Hà Giang thôi chứ đừng nghiện cậu Dím, chiều cậu ấy mệt lắm!!

Chiều biên giới em ơi.....

Cái này đẹp quá. Nhìn đẹp và buồn.

Em kết cái ảnh này quá ~X(

Nhưng kết nhất là cái này. Vừa phản ánh cuộc sống ngày càng được cải thiện hơn của đồng bào, nhưng đâu đó, nếp sống vội vã, công nghiệp cũng len lỏi vào. Dims lấy cái này đi thi đi, :))

linhthuydanhbo_

Xe tải
đẹp quá ta