[CCCĐ] HÀ GIANG _Những khoảnh khắc đi và nhớ!

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
...
Khói lam chiều lên chơi vơi,
...
Đưa người tha phương vào trong lãng quên .
...
Ảnh đẹp, văn hay, cảm ơn mợ dím
Mời mợ nghe bài hát này cho cảm giác # hoa: http://nhacso.net/nghe-nhac/khoi-lam-chieu.WlBVW0pb.html
Cảm ơn cụ. E rất mê Phương Dung "Con nhạn trắng Gò công", Album này là album em thích nghe nhất của NS Phương Dung từ ngày xa xưa lắm rồi, đến giờ vẫn mê!!!

em thêm ít ảnh Chợ Đồng Văn ngày mưa

Mic71

Xe buýt
Đọc bài của bác làm em lại nhớ HG rồi. Em đã dăm lần lên HG, nhưng cảm nhận về HG ko thể bằng một phần bác , em thấy xấu hổ quá. Kính bác
P/s bác Dims: hình như chợ Đồng Văn chuyển đi nơi khác rồi hả bác

Chỉnh sửa cuối:

Ti tach

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

Ti tach

Xe buýt
Ảnh của Mợ Dims rất hợp với núi rừng và đồng bào dân tộc, và còn hợp với nhiều cái khác .....nữa nhỉ ???

hcmt

Xe điện
Mợ Dím này chán miền xuôi lên miền ngược ở rồi. Ảnh đẹp quá
Mợ làm gì mà thấy hay đi ghê

Mic71

Xe buýt
Hà Giang có câu:" Đất không ba bước bằng, trời không ba ngày nắng" mà bác

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Đọc bài của bác làm em lại nhớ HG rồi. Em đã dăm lần lên HG, nhưng cảm nhận về HG ko thể bằng một phần bác , em thấy xấu hổ quá. Kính bác
P/s bác Dims: hình như chợ Đồng Văn chuyển đi nơi khác rồi hả bác
Em chào nhà bác Mic, lâu lắm rồi e không được gặp VC bác rồi. Em đi nhiều lại mắc bệnh tò mò nên hay tìm hiểu cảm nhận cũng mang tính cá nhân thôi mà, có gì đâu bác cứ nói thế e xí hổ. Chợ Đồng Văn giờ huyện xây chợ mới to rộng hơn, chợ cũ hiện giờ đang bỏ không ạ. Không còn chợ cũ cũng tiếc, nhất là kẻ hay hoài niệm như nhà em.

Ảnh của Mợ Dims rất hợp với núi rừng và đồng bào dân tộc, và còn hợp với nhiều cái khác .....nữa nhỉ ???
Dạ không phải đâu ạ. E chụp những gì em thích, e thích những gì em chụp thôi ạ.

Mợ Dím này chán miền xuôi lên miền ngược ở rồi. Ảnh đẹp quá
Mợ làm gì mà thấy hay đi ghê
E chỉ yêu miền ngược thôi, chứ em không chán miền xuôi. Miền xuôi máu thịt của em em bỏ sao được. Em cũng làm như mọi người thôi ạ, tranh thủ ngày đc nghỉ thay vì ăn nhậu và quanh quẩn xó nhà thì em vác ba lô lên đường thôi. Em cũng không phải là kẻ chỉ biết đi chơi đâu ạ.

TuaBin

Xe tăng
xem ảnh của mợ Dims phê thật không biết đến khi nào có duyên được đi cùng mợ trên những con đường miền ngược để học hỏi mợ (em chỉ toàn chụp ảnh giao thông thôi ợ)

35N1169

Xe điện
Đẹp quá em cứ tưởng là mùa thu ở vùng núi phía nam châu Âu.

35N1169

Xe điện

Nhìn cái này em lại thấy giống bắc TT XHCN quá!

35N1169

Xe điện

Người phụ nữ trẻ này chắc không tưởng tượng ra cảnh sống ồn ào, bon chen dưới xuôi đâu nhỉ?

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Thương nhớ Đồng Văn!

Năm nay em chưa đi Hà Giang, chưa quay lại Đồng Văn. Tồn tại gần một thế kỷ, chợ phiên Đồng Văn từ lâu đã trở thành một điểm đến nổi tiếng trên cao nguyên đá Đồng Văn (Hà Giang). nhưng chợ Đồng Văn cũ đã được chuyển sang một khu chợ mới, to rộng hơn.

Người ta bảo chợ cũ từ nay sẽ được dùng làm nơi tổ chức đám cưới, lễ hội, bán hàng phục vụ khách du lịch và được bảo tồn như một kiến trúc cổ cần phải gìn giữ. Nhưng chợ cũ có còn cũng chỉ là cái xác, chợ cũ có không phá cũng chỉ là những viên đá trơ trọi dưới chân núi Đồn Cao, có phục vụ du khách cũng không còn là những thanh âm chân thực của cuộc sống.Chợ phiên Đồng Văn mới họp bên kia đường, trên một triền đồi rộng mới san ủi vẫn còn ngổn ngang đất cát. Chợ mới to gấp 4-5 lần chợ cũ, người đông hơn, sản vật đông hơn, hàng hóa chất ngất.

Em đọc các bài mà giang hồ viết Thương nhớ Đồng Văn, mà cũng thấy lẫn lộn mơ hồ....Em thích một đoạn trong bài bạn Linh Evil viết:

Đã bao nhiêu lần lên vùng cao, đã bao nhiêu lần nhìn sâu vào vô số gương mặt phía sau đuôi ngựa ấy, gương mặt đứng chờ chồng sau phiên chợ, gương mặt cặm cụi xe đay, gương mặt nhìn xa chống chếnh dưới chiếc ô che cho chồng… Những nụ cười lạ lùng khi cố vực chồng lên mà chồng lại rũ xuống như cây chuối đã khô nước…vẫn tuyệt nhiên thấy khó hiểu! Tuyệt nhiên thấy bất mãn đến lạ lùng…

Dù là Kinh hay Mông, đám phụ nữ cũng sẽ một lần phải đi sau đuôi ngựa, một lần đứng quấn những dây đay vào tay nhẫn nại chờ người đàn ông của mình.Còn yêu thì còn chờ, chẳng khác, không trách móc được thành lời.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tren nay co phai Dan toc ha nhi k nhi, Cl dang di Nguyen duong, nguoi hani cung co tuong bac thang

trantungson

Xe đạp
mình cũng mới ở hà giang về , tiếc là ko được đi nhiều

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Tren nay co phai Dan toc ha nhi k nhi, Cl dang di Nguyen duong, nguoi hani cung co tuong bac thang
Hà giang không có người Hà nhì, người Hà nhì sinh sống nhiều ở Ý tý (Lào cai) và Mường nhé (Điện biên) CL à. NGười hà nhì trang phục của họ đẹp lắm đó, và con gái rất xinh và trắng, phụ nữ hiền lành chịu thương chịu khó. Nguyên dương ruộng họ đã cấy chưa?