[CCCĐ] HÀ GIANG _Những khoảnh khắc đi và nhớ!

Haiaulady

Xe buýt
Đi Hà giang dư giả thời gian lần nào tôi cũng mò vào các bản. Lần thì bản ngay cạnh đường ở Yên Minh, lần thì bản Ma lé ngay chân cột cờ. Những bản gần đường thường thì chỉ có vài nóc nhà, ở Ma lé thì đông hơn.Nhà của người H'mông thường là nhà trình tường. Nhưng nhà của người Mông khách của người Dao. Nhà người H'mông cao hơn, gọi theo kiểu người dưới thành phố là 1 tầng rưỡi (có cả gác lửng).Ở phía dưới thấp thì trống tuềnh trồng toàng gần như chẳng có đồ đạc gì. Nhà lúc nào cũng tối om, hỏi ra thì họ còn 1 gác lửng ở phía trên, góc thì để ngủ, góc thì gần như là nhà kho để chứa ngô.

Chẳng khi nào mà tôi có thể xồng xộc hay mạnh dạn mà bước chân vào những ngôi nhà đó. Tiếp chúng tôi đầu tiên là tiếng chó sủa. Tôi không sợ gì cả. Phía sau nhà một chiếu cối bằng đá, dăm bó củi được xếp ngay ngắn. Trong căn nhàn trình tường bằng đất kín gió, tôi e dè chạm vào cuộc sống của họ. Một cái giường nhỏ rất tối, gác lửng đầy mạng nhên lỏng chỏng mấy bắp ngô đã khô. Góc nhà mấy cái chai (chắc đựng rượu) nằm còng queo.

Vương vãi trong nhà là chảo, là bếp, là bát đũa to nhỏ, là quần áo người lớn người bé.Vương vãi trên các đồ vật là khói là bụi và bồ hóng. Trong khe nứt của tường tôi thấy mấy chiếc lôgn gà màu đen được cắm. Chắc là để tránh tà mà. Tôi định bụng lúc ra để hỏi cho rõ, nhưng mải chơi với đám trẻ con rồi lại quên.

Một cái giường nhỏ rất tối

Qquần áo vương vãi

Mạng nhện giăng mọi nơi

Ở một góc nhà được đun nấu góc đó người ta gọi là bếp. Một nồi cám lợn đang sôi sình sịch. Chút ánh nắng heo hắt qua khung cửa sổ nhỏ, không đủ làm cho ngôi nhà sáng thêm. Ở cửa ra người ta dán mấy tờ giấy trắng trắng đỏ đỏ ghi bằng chữ nho, chắc là lá bùa. Ngoài hiên quần áo vắt vẻo trên dây, hôi rình vì làm gì có nước để giặt. Nhìn ở góc sân là cái bể nước mọc rêu xanh do UNICEF tài trợ, bể trơ đáy khô khốc.

Vương vãi trong nhà là chảo, là bếp

Cái gì cũng cũ như lãng quên bởi thời gian

Ngó qua hàng rào ở ngôi nhà bên cạnh chính giữa sân có người đàn ông ngồi tập viết chữ nho, bên cạnh cái điếu cày, thật sự ngạc nhiên! Ở cuối góc sân một đàn gà con, gà mẹ đang bới đất tìm mồi cho con. Chú mèo lười lim dim sưởi nắng. Cuộc sống chẳng ồn ào vội vã, lặng lẽ và yên ả.

Cuộc sống chẳng ồn ào vội vã, lặng lẽ và yên ả

---------------------------------

Dạ, không phải ạ. E chỉ ghi lại, chụp lại những gì em được nhìn thấy và cảm nhận thôi ạ.
Mụ Dims đọc bài của mụ mà em nhớ lây sang quê em :(( không ngờ văn phong tả cảnh bằng mồm (Bên cạnh 1 vài số bức ảnh quá đẹp ) của mụ lại hay như vậy :P
Hôm nào mợ viết 1 bài về quê em cho em nở mày nở mặt tý, mụ lưu ý quê em có đặc sản đấy nhé..........

thaidoanmon

Đi bộ
năm sau iem về phép lên Hà Giang cụ cho xin cái cầm chân heeeee. Yêu lắm

hungkooi

Xe hơi
Đẹp, buồn. Có lần bị trầm cảm em trốn nhà lên đây 5 ngày. Buồn nhưng thấy lòng thanh thản.

Aladin8008

Xe tải
Website
mercedes-mienbac.vn
Mợ chụp ảnh đẹp quá, mời mợ 1 ly

Hoanghuy_ConT

Xe đạp
Ảnh và bài của Bác mợ chủ bào giờ cũng đẹp và hay. Lót dép, lót lá, bỏ làm ngồi chờ pót típ :D

vietduy269

Xe máy
bài viết hay quá :) thanks cụ chủ thớt !
Em chưa đi nhiều nhưng rất thik cái kiểu bình yên như này :)

santafe_9999

Xe tải
[QUOTE đảm bảo nhưng không chắc phỏng cụ? Thứ nhất ánh mắt, thứ nhì, cái tóc đã ruộm mầu, thứ 3 cái nhẫn nàng mang trên tay chã giống Lô lô tý nào. Lô lô mà dư lày chắc xuống phố lâu lâu lắm rồi![/QUOTE]

Là lô lô xịn mà cụ, em rước về hà nội được vài năm rồi...kaka

ktslengoc

Xe tải
Ôi HG, nhớ thằng bạn học nó hẹn ra trường tao với mày đi bụi lên cổng trời 1 phát...ra trường nó ở lại SG rồi, cơm áo gạo xiền nó cuốn mất giấc mơ của 2 thằng, nhưng nó chưa chết...
ôi bạn của tôi :((..., cụ nàm iem cũng nhớ bạn iem cứ alo lên HG chơi đi.., đọc bài lày quyết đi mới được, cảm ơn mợ Dím cho xem ảnh đẹp tuyệt tuy nhiên lời văn hơi buồn, "tâm trạng" quá...

phonghamy

Xe điện
Em thì đọc xong thấy trong lòng xốn sang khó tả có lẽ lại yêu rồi. Ảnh của mợ đẹp, lời dẫn hay.

nctam

Xe hơi
Vodka mợ. Ảnh đẹp, văn hay nhưng mừ giọng văn hơi buồn.

huynn2005

Đi bộ
Máy cùi, chụp dở, cũng cố góp vui với bác Dims:

Mẫu nam ở Phố Cáo:

Mẫu nữ:

yensuong

Xe điện
[QUOTE đảm bảo nhưng không chắc phỏng cụ? Thứ nhất ánh mắt, thứ nhì, cái tóc đã ruộm mầu, thứ 3 cái nhẫn nàng mang trên tay chã giống Lô lô tý nào. Lô lô mà dư lày chắc xuống phố lâu lâu lắm rồi!
Là lô lô xịn mà cụ, em rước về hà nội được vài năm rồi...kaka[/QUOTE]

Các cụ đừng tranh cãi vụ này, chỗ em gái dân tộc Đan Lai (ít người nhất cả nước), mà tóc đỏ luôn chứ không phải là vàng, quần ngắn không thể ngắn hơn, trễ không thể trễ hơn, nên bây giờ trông ngoại hình đoán xuất xứ khó lắm đấy các cụ ạ~X(

soul 3.0

Xe tải
Website
www.facebook.com
mợ Dím nghiện Hà giang nặng nhỉ......ko biết có nghiện cậu Dím như hà giang ko ?

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
mợ Dím nghiện Hà giang nặng nhỉ......ko biết có nghiện cậu Dím như hà giang ko ?
Uầy zà! Sao cụ lại biết tiếng lóng cậu Dím nhỉ??? Nghiện Hà Giang thôi chứ đừng nghiện cậu Dím, chiều cậu ấy mệt lắm!!

Chiều biên giới em ơi.....

Accent1110

Xe tăng
Cảnh đẹp, văn hay, không biết mợ chủ có đẹp như ảnh không nhỉ???~X(

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Trẻ con ở Đồng Văn

.....nhưng mải chơi với đám trẻ con rồi lại quên.
[
Mỗi lần cả bọn chui vào bản là cả bản kéo nhau ra xem cái bọn hiếu kỳ là lũ chúng tôi. Trẻ con người lớn lố nhố, họ cười cười nói nói bằng tiếng của họ tôi chẳng hiểu gì cả. Bọn trẻ nói với tôi một thứ tiếng, tôi nói với chúng một thứ tiếng, rốt cuộc chẳng ai hiểu ai nói gì. Chỉ cảm thấy rằng tôi rất yêu bọn chúng và bọn chúng không ghét tôi.

Lần nào đi tôi cũng mang thêm ít kẹo để chia cho trẻ con. Kẹo tôi mang không nhiều nên không thỏai mái mà chia cho chúng. Có thằng trẻ con mặc quần thủng ***, thằng thì không mặc quần. Thằng bé không mặc quần cũng được chia kẹo. Nó hớn hở ra khoe mẹ nó, Cái mồm nhọ nhem hồng lên vì ngậm kẹo, mẹ nó hôn nên cái miệng xinh của nó và nói với nó bằng thứ tiếng của họ. Tôi đứng tần ngần nhìn mẹ con nó, chẳng nói gì quên cả chụp ảnh. Và tiếc giá như chịu khó một tý nữa mang thêm kẹo thì bọn trẻ con sẽ có kẹo thỏai mái hơn.

Mỗi lần vào bản là mỗi lần thấy thảnh thơi nhẹ nhõm. Bản ven đường chỉ có vài nóc nhà, yên tĩnh dường như chỉ có con người và thiên nhiên bao la. Bên cạnh tiếng thông reo vi vu tiếng mõ trâu lốc cốc. Đám trẻ con cứ nhìn chúng tôi như những sinh vật lạ. Một đám người lớn lố nhố ăn mặc màu mè, ồn ào cười đùa. Đứa thì nem nép nhìn trộm, đứa thì đứng ngây ra, chả hiểu ở đâu mà chỉ 1 lúc chúng nó đã đông dần lên.

Tôi cũng ngây ra nhìn chúng. Có những đứa con gái lớn thì đi lên rừng hái rau về cho lợn. Bon con trai đứa lớn thì mang những gùi củi to nặng trên lưng, đứa bé tí tẹo cũng cầm 1 cành củi khô khẳng khiu. Bon chúng lem luốc những bé gái thật xinh, bọn con trai thì đeo con dao đằng sau mông chắc để chặt củi. Tôi cứ thắc mắc tại sao cái dao không làm đau mông chúng. Bọn chúng cứ đứng nhìn từ xa, đứa nào bạo dạn thì mon men đến gần trông chúng cứ hiền hiền tội tội làm sao đó. Chúng là những đứa trẻ chăm chỉ. Đôi lúc tôi ước mình là chúng. Trong sáng!

Rủ rê và lôi kéo dỗ dành bọn chúng bằng những cái kẹo cái bánh và hộp sữa. à hóa ra cái bọn người lớn này hiền khô, không phải mẹ mìn đâu. Chúng đến gần hơn và đông hơn. Tôi lân la hỏi chuyện chúng, chúng chỉ khúc khích cười, xấu hổ chúng xô đẩy nhau…một lúc mới chợt hiểu ra rằng bọn chúng không biết nói tiếng Kinh. Lúc này mấy gã đàn ông bắt đầu vác máy ra chụp. Bọn chúng xấu hổ chạy tóe ra. Lại lôi kéo bằng cách cho xem những sản phẩm vừa thực hiện được, ảnh chân dung chúng. Bọn trẻ bắt đầu mắt tròn mắt dẹp, mắt chữ a mồm chữ o, ồ à khi thấy mình ngự trong cái máy to to đen đen kia nhỉ.

Một lúc lâu thật lâu, bỗng có 1 bà tiếng kinh nơ nớ đến và nói muốn chụp ảnh thì phải có xiền. Ơ các cậu chỉ có bánh kẹo và đồ chơi thôi không có xiền...không có xiền thì cậu chuột rút vậy!!! Đành chia tay với bọn trẻ con, hẹn lần khác có dịp!

Còn nhiều ảnh trẻ con, nhưng trong ổ cứng em lười up lên quá, nên em up tạm vậy thôi nhá. Mong các cụ lượng thứ!!!

------------------------
@ Accent1110; phong1997: xinh đẹp or hay không quan trọng mà chỉ là được đi được nhìn và cảm nhận thôi ạ!​

Chỉnh sửa cuối:

TuaBin

Xe tăng
cụ Dims cho em hỏi cụ chụp ảnh bàng loại máy ảnh gì mà đẹp thế ạ