[CCCĐ] HÀ GIANG _Những khoảnh khắc đi và nhớ!

sunriver

Xe tải
Đang buồn chán vì công việc làm ăn, xem và đọc bài của mợ em lại thấy bình yên quá. Thanks mợ.

Thái Phượt

Xe tăng
Chào mợ Dím ! thấy mợ độc diễn buồn cũng muốn góp nhưng trình kém nên Tớ ko post ảnh lên được ,đành chụp mồm góp vui nhé. Có 2k ảnh nhớ mãi, 1 k trên bệ XM hộ lan đỉnh đèo MPL. chụp 1 thằng bé đứng trên bệ ném thia lia xuống vực sâu tớ sợ quá mà nói thế nào cũng ko xuống ,sau phải cho 10k nó mới cùng với mình chụp 1k mà nói thật tớ ko dám nhìn ra đằng sau dòng Nho Quế chỉ như 1 sợi chỉ .Còn 1k sáng sớm trước KS cao nguyên đá ĐV tớ gạ 1e đeo quẩy tấu đi chợ sớm chụp ảnh cùng . E ok với đk phải trả tiền,chụp xong mình đưa 20k , lấy xong e chỉ sang a đứng bên cạnh đòi đưa 20k như mình thật là...bó tay.com.Mà mợ Dím mới mê mải với MCC đã mò mẫm sang HG Hoàng su Phì rồi Mợ đi cũng khiếp quá nhỉ thế tháng 11 này có đi lại A Pa Chải với T.Phượt ko?

santafe_9999

Xe tải
Em thề, em đảm bảo...Lô lô xịn 100% đấy các cụ ạ.

Thái Phượt

Xe tăng
Bạn Dím ơi may mắn thế nào mà bọn Tớ vào chợ Sà Phìn đúng phiên .Trót lao xe xuống mãi mới gửi được vào sân trường học ở đầu chợ. Mà vào chợ bên tay trái có quán cà fe ka rao ke trai bản vừa uống bia vừa đứng hát rất ấn tượng sao ko thấy mợ chụp ,thiếu nữ mông em nào má cũng phinh phính ửng hồng xinh ko thể tả được (,tớ cũng trộm chụp chung được mấy kiểu) rồi còn mộ Vương Chí Thành với "dấu xưa xe ngựa hồn thu thảo" nữa.Ôi đọc bài của bạn mà nhớ HG quá ko biết có còn lên thăm được nữa ko?

D nâu

Xe điện
Nếu cái đẹp mà chụp lên đẹp thì cũng chỉ là chụp ảnh, Nếu cái mà người khác thấy xấu chụp lên thấy rất đẹp rất có hồn thì đó mới là nghệ thuật. Hà Giang qua ảnh của cụ tuyệt thật đấy làm em thấy yêu thêm đất nước mình một chút nữa. Em chuẩn bị đi Hà Giang em vào đây thấy bổ ích quá ta!

Chỉnh sửa cuối:

santafe_9999

Xe tải
Nếu cái đẹp mà chụp lên đẹp thì cũng chỉ là chụp ảnh, Nếu cái mà người khác thấy xấu chụp lên thấy rất đẹp rất có hồn thì đó mới là nghệ thuật. Hà Giang qua ảnh của cụ tuyệt thật đấy làm em thấy yêu thêm đất nước mình một chút nữa. Em chuẩn bị đi Hà Giang em vào đây thấy bổ ích quá ta!
Bao giờ cụ đi đấy. em cũng chuẩn bỉ. có ới nhau đi cùng được cái không nhỉa.

vungocanhxd

Xe tăng
Chào mợ Dím ! thấy mợ độc diễn buồn cũng muốn góp nhưng trình kém nên Tớ ko post ảnh lên được ,đành chụp mồm góp vui nhé. Có 2k ảnh nhớ mãi, 1 k trên bệ XM hộ lan đỉnh đèo MPL. chụp 1 thằng bé đứng trên bệ ném thia lia xuống vực sâu tớ sợ quá mà nói thế nào cũng ko xuống ,sau phải cho 10k nó mới cùng với mình chụp 1k mà nói thật tớ ko dám nhìn ra đằng sau dòng Nho Quế chỉ như 1 sợi chỉ .Còn 1k sáng sớm trước KS cao nguyên đá ĐV tớ gạ 1e đeo quẩy tấu đi chợ sớm chụp ảnh cùng . E ok với đk phải trả tiền,chụp xong mình đưa 20k , lấy xong e chỉ sang a đứng bên cạnh đòi đưa 20k như mình thật là...bó tay.com.Mà mợ Dím mới mê mải với MCC đã mò mẫm sang HG Hoàng su Phì rồi Mợ đi cũng khiếp quá nhỉ thế tháng 11 này có đi lại A Pa Chải với T.Phượt ko?
Cụ vào trang http//:www.photobucket.com lập một cái nick rồi up ảnh lên đó, sau đó copy cái đường direct link dán sang bên otofun với cú pháp

Nhà Dims ơi sao chưa thấy ảnh phố cổ với ảnh ruộng bậc thang hay là chưa đến thân bài nên chưa có

D nâu

Xe điện
Bao giờ cụ đi đấy. em cũng chuẩn bỉ. có ới nhau đi cùng được cái không nhỉa.
Em đi theo Dmax team gấu bố nhà em trong đội này mà, Chúng em dự định khoảng giữa tháng 10 cụ ạ. Nhà D gồm 10 gia đình đi cả gấu bộ gấu mẹ và F1 cuộc nào cũng vui lém. Cụ cứ lên đấy nhìn thấy đoàn nào đông đông toàn xe bán tải thì vào giao lưu chắc mọi người ok thui! hì..hì.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Đang buồn chán vì công việc làm ăn, xem và đọc bài của mợ em lại thấy bình yên quá. Thanks mợ.
Cảm ơn cụ đã có nhời khen! E cũng thế, buồn và chán là lại muốn đi. Mỗi lần đi lại thấy lòng chùng xuống!!

Em thề, em đảm bảo...Lô lô xịn 100% đấy các cụ ạ.
đảm bảo nhưng không chắc phỏng cụ? Thứ nhất ánh mắt, thứ nhì, cái tóc đã ruộm mầu, thứ 3 cái nhẫn nàng mang trên tay chã giống Lô lô tý nào. Lô lô mà dư lày chắc xuống phố lâu lâu lắm rồi!

Bạn Dím ơi may mắn thế nào mà bọn Tớ vào chợ Sà Phìn đúng phiên .Trót lao xe xuống mãi mới gửi được vào sân trường học ở đầu chợ. Mà vào chợ bên tay trái có quán cà fe ka rao ke trai bản vừa uống bia vừa đứng hát rất ấn tượng sao ko thấy mợ chụp ,thiếu nữ mông em nào má cũng phinh phính ửng hồng xinh ko thể tả được (,tớ cũng trộm chụp chung được mấy kiểu) rồi còn mộ Vương Chí Thành với "dấu xưa xe ngựa hồn thu thảo" nữa.Ôi đọc bài của bạn mà nhớ HG quá ko biết có còn lên thăm được nữa ko?
Chợ Sà phìn có lần em lên, đúng lúc tan chợ chị gặp toàn những gã say rượu nằm lăn lóc. Mà mấy gã say thì nom tệ lăm, xấu hình ảnh đàn ông nên em khôgn có chụp. Còn Nhà Vương và mộ e không thích chụp, vì nó cứ u ám.

D nâu: thôi thì cứ mỗi ngày yêu thêm 1 chút thì dần dần sẽ yêu nhiều...

Ngocanh: cụ từ từ chứ, ban ngày em còn bựn cày cuốc nên tối em mới gõ bài tiếp được chứ!!

phan huyen nhi

Xe điện
Ảnh đẹp như tranh vẽ. Cụ chủ thớt quả là người có con mắt nghệ thuật.

chebonmua

Xe buýt
E dự cụ có chút máu nhà văn nhà báo ở đây .Ảnh đẹp ,bài viết hay cụ ợ .

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Cuộc sống trong những ngôi nhà trình tường

Đi Hà giang dư giả thời gian lần nào tôi cũng mò vào các bản. Lần thì bản ngay cạnh đường ở Yên Minh, lần thì bản Ma lé ngay chân cột cờ. Những bản gần đường thường thì chỉ có vài nóc nhà, ở Ma lé thì đông hơn.Nhà của người H'mông thường là nhà trình tường. Nhưng nhà của người Mông khách của người Dao. Nhà người H'mông cao hơn, gọi theo kiểu người dưới thành phố là 1 tầng rưỡi (có cả gác lửng).Ở phía dưới thấp thì trống tuềnh trồng toàng gần như chẳng có đồ đạc gì. Nhà lúc nào cũng tối om, hỏi ra thì họ còn 1 gác lửng ở phía trên, góc thì để ngủ, góc thì gần như là nhà kho để chứa ngô.

Chẳng khi nào mà tôi có thể xồng xộc hay mạnh dạn mà bước chân vào những ngôi nhà đó. Tiếp chúng tôi đầu tiên là tiếng chó sủa. Tôi không sợ gì cả. Phía sau nhà một chiếu cối bằng đá, dăm bó củi được xếp ngay ngắn. Trong căn nhàn trình tường bằng đất kín gió, tôi e dè chạm vào cuộc sống của họ. Một cái giường nhỏ rất tối, gác lửng đầy mạng nhên lỏng chỏng mấy bắp ngô đã khô. Góc nhà mấy cái chai (chắc đựng rượu) nằm còng queo.

Vương vãi trong nhà là chảo, là bếp, là bát đũa to nhỏ, là quần áo người lớn người bé.Vương vãi trên các đồ vật là khói là bụi và bồ hóng. Trong khe nứt của tường tôi thấy mấy chiếc lôgn gà màu đen được cắm. Chắc là để tránh tà mà. Tôi định bụng lúc ra để hỏi cho rõ, nhưng mải chơi với đám trẻ con rồi lại quên.

Một cái giường nhỏ rất tối

Qquần áo vương vãi

Mạng nhện giăng mọi nơi

Ở một góc nhà được đun nấu góc đó người ta gọi là bếp. Một nồi cám lợn đang sôi sình sịch. Chút ánh nắng heo hắt qua khung cửa sổ nhỏ, không đủ làm cho ngôi nhà sáng thêm. Ở cửa ra người ta dán mấy tờ giấy trắng trắng đỏ đỏ ghi bằng chữ nho, chắc là lá bùa. Ngoài hiên quần áo vắt vẻo trên dây, hôi rình vì làm gì có nước để giặt. Nhìn ở góc sân là cái bể nước mọc rêu xanh do UNICEF tài trợ, bể trơ đáy khô khốc.

Vương vãi trong nhà là chảo, là bếp

Cái gì cũng cũ như lãng quên bởi thời gian

Ngó qua hàng rào ở ngôi nhà bên cạnh chính giữa sân có người đàn ông ngồi tập viết chữ nho, bên cạnh cái điếu cày, thật sự ngạc nhiên! Ở cuối góc sân một đàn gà con, gà mẹ đang bới đất tìm mồi cho con. Chú mèo lười lim dim sưởi nắng. Cuộc sống chẳng ồn ào vội vã, lặng lẽ và yên ả.

Cuộc sống chẳng ồn ào vội vã, lặng lẽ và yên ả

---------------------------------

E dự cụ có chút máu nhà văn nhà báo ở đây .Ảnh đẹp ,bài viết hay cụ ợ .
Dạ, không phải ạ. E chỉ ghi lại, chụp lại những gì em được nhìn thấy và cảm nhận thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

tom9343

Xe buýt
HG em cũng đi nhiều rồi,cũng chụp nhiều nhưng mà chả có tý nghệ thuật nào như mợ cả.Em hóng ảnh tiếp để học hỏi vậy ~:>

D nâu

Xe điện
Xem ảnh mới thấy là các dân tộc vùng núi cao còn ngèo lắm lắm! Hồi em đi Sa Pa qua các bản làng cũng toàn thấy nhà sàn lợp bằng lá vách đất thui à!

vungocanhxd

Xe tăng
Hic em phục cụ chủ thớt lém lém! Nhà em cơm áo gạo tiền rồi thì có mà ngồi trơ trọi cái đầu còn đâu mà viết nữa cụ cho nhà em xách dép theo hầu cụ thôi, nhặt được tí vương vãi nào để em còn tâm tư mà viết nữa chứ nhỉ

cua dong

Xe buýt
Em thấy ảnh mợ chụp đẹp, văn mợ hay. Em thấy yêu thêm đất nước, con người VN và thấy "quí" mợ chủ.