Gương sườn bị mờ khi đi mưa

bussyman

Xe tải
Các bác thử xem phương án này có được không nhé, tức là làm mái che cho mặt gương.

Đây là phần thử nghiệm của em. Mái che dùng vật liệu là plastic mềm. Em cắt tấm nhựa và dùng đinh tán để gắn vào gương.

Quan sát từ bên trong ra 2 bên vẫn bình thường.

Em nhận thấy hiệu quả của phương án này tương đối tốt khi đi trời mưa. Việc quan sát vẫn bình thường. Tuy nhiên, với cơn mưa rất to thì mặt gương vẫn bị những hạt nước nhỏ li ti bám vào một phần gương, nhưng ảnh hưởng không nhiều tới việc quan sát.

Bực mình nhất là nước bám vào kính 2 cửa bên lúc mưa to. Khi đó, em phải dùng dung dịch chống bám nước mưa để bôi vào 2 bên. Bôi lúc kính khô, sau khi mới rửa xe xong, hiệu quả mỗi lần được khỏang 1 tuần.
Xe cụ lắp nhiều gương và màn hình thế :21::21::21:

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Bôi Clear View cho 2 gương và kính trước là ổn ngay các cụ ơi. Em thử rồi

Máy bị đơ

Xe điện
Thấy các cụ đưa ra nhiều giải pháp quá, thực tế cháu thấy mức độ ảnh hưởng của việc này không quá nghiêm trọng đến mức phải chế này chế nọ làm mất thẩm mỹ cả cái xe, trước khi khởi hành lau khô hai kính cửa số và hai gương chiếu hậu là ổn thôi. Còn khi chạy trên đường thì sấy gương, sấy kính, kèm theo gió thổi bên ngoài là đủ:69::69::69:

mr_kiu

Xe hơi
Em có ý kiến này đảm bảo chuẩn luôn, nhưng mất công chế tạo.

Nguyên lý của nó là: Phụt khí vào mặt gương và mặt ngoài kính 2 bên cho bắn hết các hạt nước đi, sạh bong mặt gương và kính.

Dụng cụ chế tạo: 1 máy nén khí nhỏ chạy điện 12V (có thể chế từ cái bơm điện), 1 bình chứa khí (nhỏ hơn bình chữ cháy treo tường) treo dưới gầm xe, van 2 chiều, các đường ống nhựa chịu áp lực (nhựa trong suốt), khớp nối, đồng hồ đo áp suất, công tắc điện,...

Các Kụ cho ý kiến ạ !
Cách này nhà cháu thấy hơi phiền phức cụ ạ, mà tính thi công lại ko cao. Cụ lại giống mèo Tôm làm bẫy Jerrry rồi...:69:
Kính 2 bên thì nhà cháu ko nói, hạ xuống kéo lên là dc rồi.
Chủ yếu là 2 cái gương thôi, trời mưa nặng hạt chút là cũng khó quan sát rồi, dù lau khô từ trước thì cũng chỉ dc dăm phút...
Thiển ý nhà cháu, cụ cứ giữ cái mái, nhưng chỉ dùng 2 vít 2 bên tai, bỏ đinh rút ở giữa đi, cái mái lúc đó lật lên xuống dc, khi cần cụp gương thì hất hắn lên, bt thì lại kéo hắn hạ xuống, rấtc chi là cơ động...(y)

attraction

Xe đạp
Các bác thử dùng sản phẩm này đi! Em nghĩ gương vs kính chắc cũng giống nhau thôi. chắc ít nhiều cũng đỡ hơn đấy! (l)

Chất Nanotec phủ bề mặt kính
Hãng sản xuất : Windowfilm
Tính năng : -Chống bám dính nước, bụi bẩn, chất ô nhiễm và xác côn trùng;
-Kính trở nên trong hơn, khả năng thấu sáng tốt hơn, giảm chói;
-Tăng tính an toàn cho ngưòi lái xe;
-Khi đi dưới trời mưa với vận tốc >40km/h không cần thiết sử dụng cần gạt nước;
-Tăng tuổi thọ cho cần gạt;
-Độ bền của sản phẩm gấp 10 lần sản phẩm phủ Nano khác;
-Không chứa Silicon và các dẫn xuất Hydrocacbon;
-Ứng dụng công nghệ “ True” nanotechnology với cấu trúc dạng “SOL-GEL”
Xuất xứ : Vietnam
Giá bán : 349.000 VNĐ (17,94 USD)
http://www.vatgia.com/4880/230250/chất-nanotec-phủ-bề-mặt-kính-cửa.html

Toan_Liqui

Xe đạp
Bác chủ thớt không chịu phủ nano kính nên bị vậy mà. Phủ nano kháng nước mưa sẽ khắc phục được nhìu đó pác ợ.

Gace48

Xe đạp
cái này em học được từ cụ "papa" cuả em nè, thử rùi hiệu quả nhé (các ụ ngày xưa có nhiều bài học kinh nghiệm lắm) :69:
nếu gặp trời mưa cụ chiu khó hi sinh 2,3 điếu thuốc, bẻ ra lấy bột thuốc trà lên mặt kính, em đảm bảo kính không bám nhiều nước được 2 đến 3h, nhưng khổ giờ cũng không ai hút thuốc vì chính phủ khuyến khích bỏ thuốc mà nen em xin đưa ra ý kiến nữa là cụ dùng Cana đánh lên cả mặt kính chiếu hậu lẩn kính hông :69: đi mưa thấy tự tin hơn hẳn.

Cụ làm đi, không được thì vì xe em khác xe cụ. Ok thì cụ spam em cái cho em đỡ tủithân nhé :21:

dungbv

Đi bộ
Xác nhận là thuốc lá - thuốc lào cực hiệu quả luôn, tôi đang dùng chiêu này từ lâu rồi. Các bác ra quán nước mua 1 gói thuốc lào (1.000vnđ/gói dùng cả năm chẳng hết), quán nước vỉa hè góc phố nào cũng có. Cách làm: lấy một mẩu thuốc lào to bằng đầu ngón tay, miết lên mặt gương và phần cửa kính mình nhìn ra, thế là xong. Chú ý chỉ miết khi phần gương kính đã bị ướt nhé, nếu không sẽ tạo ra vết bẩn làm khó nhìn. Dầu từ thuốc lào làm các hạt nước bị dàn đều ra, 0 đọng thành hạt nên ta vẫn nhìn thấy rõ ràng hình ảnh phản chiếu trên gương. Nhược điểm duy nhất là mưa lần nào ta phải chà thuốc lào lần đó. Ưu điểm là: siêu siêu rẻ.

longnguyenpvp

Xe buýt
Cụ bật thur điều hòa lên, hết ngay!(b)