Gương sườn bị mờ khi đi mưa

dkquoc

Xe đạp
Chả có cách nào thật sự ổn cả, gương ở ngoài chứ có ở trong đâu.
Có một cách nhưng tác dụng không nhiều là phủ nano. Có bán khoảng 100K một hôp. Lau sạch mặc kính rồi lau bằng loại dầu này để tạo hiệu ứng lá sen. Nước đọng vào kích liền co cụm lại thành giọt tròn chứ không loang. Khi hạt nước đủ to mới rới xuông. Như vậy có khó nhìn hơn nhưng về cơ bản, phần lớn mặt gương không có nước. Tuy nhiên khoảng 3 tháng là phải bôi lại

dkquoc

Xe đạp
Chả có cách nào thật sự ổn cả, gương ở ngoài chứ có ở trong đâu.
Có một cách nhưng tác dụng không nhiều là phủ nano. Có bán khoảng 100K một hôp. Lau sạch mặc kính rồi lau bằng loại dầu này để tạo hiệu ứng lá sen. Nước đọng vào kích liền co cụm lại thành giọt tròn chứ không loang. Khi hạt nước đủ to mới rới xuông. Như vậy có khó nhìn hơn nhưng về cơ bản, phần lớn mặt gương không có nước. Tuy nhiên khoảng 3 tháng là phải bôi lại

lexus_bk

Xe điện
Có cách đới! mua xe nhập có sấy gương đó bác, còn củ sâm nhà em có sấy gương ( cùng với nút sấy kính sau) trời mưa chỉ cần bật lên là ngon :21:

cụ dùng clear view bảo đảm là ngon lành

Tổng kết lại mấy cách các cụ đề xuất:
- Sấy gương => kg phải xe nào cũng có, mà có thì cũng chưa chắc có tác dụng vì ngoài việc bị nước đọng trên gương, riêng khoản nước đọng trên kính bên (phía ngoài) cũng làm cho ta kg thấy gì :77:
- Quay cửa xuống chùi => mưa to mới quay cửa xuống thì nước đã oạp vào đầy người :77:.
- Làm "mái che" cho gương. Cái này em can sớm, vừa mất thẩm mỹ, vừa làm tăng góc chết chữ A. Cực nguy hiểm :77:.

Túm lại còn có cách của cụ Xi dau thì lại kg ai để ý. Em thấy cách này kg tuyệt đối nhưng chấp nhận được.

Em cũng dùng clear view. Bôi trên 2 gương hậu + 2 kính tài + kính hậu. Thấy OK. Mưa to nhỏ đều quan sát đường tốt, kể cả khi lùi xe. Em lười nên cả mùa mưa cũng chỉ xoa Clear view mỗi tháng 1 lần thôi. 5 phút xong.

Xài "Clear view" kg nên dùng cho kính lái vì nó làm trơn bề mặt => giảm tác dụng của gạt nước.

Hồm rồi, đi Thái, lọ mọ vào hàng đồ chơi còn mua thêm được chai Rain-off . Cũng có tác dụng tương tự lại có ghi "UV protection". Để dùng hết bình Clear view thì chuyển sang dùng loại này xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

damqhai

Xe tải
he he
các bác xe ngon mà k bằng GETZ nhà E nhỉ
Sấy cái là sáng choang

the tai

Xe tải
Em đi con gentra sx khi trời mua lớn mở nút sấy gương thì nhìn rất rõ, bác xem lại xe của bác, em nghĩ altit cua toy thì phải có chức năng sấy gương chứ, chẵng những gương hậu mà gương lái luôn.

mio17h8

Xe hơi
Xe của bác PDKHOAJP nhiều gương thế thì lo gì nữa, em thấy bác gắn nhiều gương cầu cả trong và ngoài thế, mưa to bị mờ hai gương ngoài thấm chi, nhưng bác gắn mấy quả gương cầu bên trong, trên tablo thế mà chở long leg, chân dài váy ngắn các em bị soi hàng hết mất:)):)):))

Máy bị đơ

Xe điện

Hoang Khoi

Xe buýt
có lẽ e cũng phải làm hộp Lear view chứ không mưa liền cho mấy hôm mắt em tăng độ là cái chắc!:'(:'(

congnhuanphat

Xe điện
Em đi con gentra sx khi trời mua lớn mở nút sấy gương thì nhìn rất rõ, bác xem lại xe của bác, em nghĩ altit cua toy thì phải có chức năng sấy gương chứ, chẵng những gương hậu mà gương lái luôn.
Em cá rằng dất nhiều bác còn không hiểu thế nào là gương thế nào là kính luôn :77::77::77:

Máy bị đơ

Xe điện
Cháu cá là cụ cũng ứ biết cái gương lái luôn:P
Cháu cũng thía:21:

Vào đây mới vỡ ra nhiều điều, mấy hôm mưa ẩm e vẫn sấy gương sấy kính lái thì long lanh, có cái kính hai bên thì toàn bám nước mưa, e cứ phải làm cái khăn lau trước khi đi. Bây h mới biết cái clear view j đó hay nhỉ? Bác nào có lòng hảo tâm cho e bôi ké 1 lần xem tnào với, ổn thì e cũng bon chen :)

Geter

Xe đạp

mr_kiu

Xe hơi
Các bác thử xem phương án này có được không nhé, tức là làm mái che cho mặt gương.

Đây là phần thử nghiệm của em. Mái che dùng vật liệu là plastic mềm. Em cắt tấm nhựa và dùng đinh tán để gắn vào gương.

Quan sát từ bên trong ra 2 bên vẫn bình thường.

Em nhận thấy hiệu quả của phương án này tương đối tốt khi đi trời mưa. Việc quan sát vẫn bình thường. Tuy nhiên, với cơn mưa rất to thì mặt gương vẫn bị những hạt nước nhỏ li ti bám vào một phần gương, nhưng ảnh hưởng không nhiều tới việc quan sát.

Bực mình nhất là nước bám vào kính 2 cửa bên lúc mưa to. Khi đó, em phải dùng dung dịch chống bám nước mưa để bôi vào 2 bên. Bôi lúc kính khô, sau khi mới rửa xe xong, hiệu quả mỗi lần được khỏang 1 tuần.
Sáng kiến của cụ khá hay đấy, mà lại dễ thực thi, chỉ cần tỉa tót chế màu thêm tí cho đỡ thô là ngon.
Dưng mà em cứ thắc mắc, khi đỗ rồi thì làm sao cụ cụp gương được ợ.
Em nghĩ cụ thử cải tiến thêm chút cho nó thành phiên bản mái hiên di động, thay 3 cái đinh rút bằng 3 chấu clip chẳng hạn, khi trời mưa cần thì lắp cạch phát là chạy xoe xóe, trời tạnh cái lại tháo tách phát xong, lại gọn gàng như gái 1 con ngay...:69:
Em cũng đang định làm như cụ, nhưng em dùng mảnh file nhựa trong + miếng dán-bóc (loại cho quần áo) + 502... cho nó kinh tế. Của đáng tội, vợ 2 em hắn cũng sồ sề lắm, nên nhìn vá víu tí cũng chả sao, không được long lanh như nhà bác...:D

dongbighug

Xe buýt
Có lẽ vụ....mờ gương này còn khá nhiều vấn đề nan giải để có một tầm nhìn như ý....theo thiển ý của em thì đi đâu cứ thủ sẵn 2000đ thuốc lào trong xe cho nó lành...mưa quệt luôn, đảm bảo không bám nước trên bề mặt. yên tâm! :6::6::6:

belancer

Xe buýt
Một kinh nghiệm giản đơn khi đi trời mưa là trước khi khởi hành kéo kính 2 bên xuống 1 lượt rồi kéo lên để chùi bớt nước đi cụ ạ.

pdkhoajp

Xe điện
Em có ý kiến này đảm bảo chuẩn luôn, nhưng mất công chế tạo.

Nguyên lý của nó là: Phụt khí vào mặt gương và mặt ngoài kính 2 bên cho bắn hết các hạt nước đi, sạh bong mặt gương và kính.

Dụng cụ chế tạo: 1 máy nén khí nhỏ chạy điện 12V (có thể chế từ cái bơm điện), 1 bình chứa khí (nhỏ hơn bình chữ cháy treo tường) treo dưới gầm xe, van 2 chiều, các đường ống nhựa chịu áp lực (nhựa trong suốt), khớp nối, đồng hồ đo áp suất, công tắc điện,...

Các Kụ cho ý kiến ạ !

langduca

Xe buýt
Website
www.com123.vn
Em có ý kiến này đảm bảo chuẩn luôn, nhưng mất công chế tạo.

Nguyên lý của nó là: Phụt khí vào mặt gương và mặt ngoài kính 2 bên cho bắn hết các hạt nước đi, sạh bong mặt gương và kính.

Dụng cụ chế tạo: 1 máy nén khí nhỏ chạy điện 12V (có thể chế từ cái bơm điện), 1 bình chứa khí (nhỏ hơn bình chữ cháy treo tường) treo dưới gầm xe, van 2 chiều, các đường ống nhựa chịu áp lực (nhựa trong suốt), khớp nối, đồng hồ đo áp suất, công tắc điện,...

Các Kụ cho ý kiến ạ !
Gì mà rắc rối thế bác. Lấy cái khăn lau qua đi cho nó nhanh.