[Funland] Guitar classic

THÀNH FOOD

Xe tải
Không hiểu sao e lại thích kiểu đơn giản thôi chứ

vkhanh82

Xe tăng
Em cũng rất thích bài này nhưng hình như bạn gái này vẫn chưa ok vì em thấy có nhiều đoạn tiếng bị bít như kiểu tay ko đủ khỏe để chặn nên tiếng ko đều, cụ xem có đúng ko hay kiểu nó phải thế?
Em cũng nhận thấy một số đoạn như mợ nhận xét. Em vẫn thích bản do mợ này chơi nhất (em nghe bài này lần đầu là John Williams chơi, sau cũng tìm nhiều người chơi khác thì thấy thích nhất bản của mợ này).

botom

Xe tăng
Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x
Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!
Không riêng gì bài này guitar classic nói chung thì chỉ dân chơi guitar nghe thôi, người thường ai thích nghe. Nên nghệ sỹ phần lớn chết đói hết , phải đi dạy học với bán đàn kiếm thêm :D Người nghe thì chỉ cần nghe mấy giai điệu hiện đại bắt tai rồi đập bụp bụp chát chát cho nó bốc kiểu fingerstyle, em cũng chơi kiểu đấy chứ không chơi cổ điển, vì mình không đủ trình cụ ạ. Chỉ những người chơi đàn mới hiểu được chơi classic nó khó ntn, chứ chơi nhạc kiểu hiện đại thì dễ hơn rất nhiều.
Nhạc cổ điển nói chung, và guitar cổ điển nói riêng kén người nghe. Nên chắc trên thớt này phải 80% các cụ mợ sẽ thích các bài guitar kiểu finger style hơn. Bây giờ lên google search top các bài guitar toàn ra những bài kiểu thế, có mấy bài cổ điển đâu. Các cụ mà thích các bài guitar cổ điển thì hoặc là dân chơi nhạc cổ điển, hoặc là cũng già già tý. Chắc các cụ cũng vậy :).

Thực sự học guitar cổ điển khó, và mất công nhiều, thường phải là người hướng nội. Nhớ thời xưa (cũng tầm cuối nhưng năm 80s, đầu những năm 90s), ngày nào em cũng tập nghiệp dư theo sở thích thôi, mà cũng phải ngồi 3-4 tiếng 1 ngày. Giờ nghĩ lại sao mình lại có thể đam mê thế. Vậy mà bây giờ cũng quên gần hết. Chỉ còn nhớ mấy bài, trong đó có bài Recuerdos de la Alhambra này. Nên nghe các cụ khác chê bài này, đau lòng quá. Hồi xưa mất bao công em tập vì rất thích bài này :). Bài Asturias giờ em nhớ được mỗi đoạn 1. Nói chung chơi guitar lúc cảm thấy hay, lúc cảm thấy dở, vì phụ thuộc nhiều cảm xúc.

Chỉnh sửa cuối:

DucLe007

Đi bộ
Em đang nghe Recuerdos de la Alhambra, cảm xúc tràn trề nên lên đây tìm cụ mợ đồng sở thích :x

Trong không gian yên tĩnh của ban đêm, đeo phone nghe guitar classic em có cảm giác ngón tay chạm vào từng dây đàn, cảm nhận được giai điệu trầm bổng, nhấn nhá của người chơi...
Em nhớ có đọc một câu, đại ý là "Chơi đàn không chỉ là giới thiệu nốt nhạc, mà phải có cảm xúc...". Người chơi trước hết đòi hỏi có kỹ thuật, nhưng chú ý quá về kỹ thuật thì khó diễn tả được cảm xúc.

Trong các bản Recuerdos de la Alhambra em từng nghe, đây là bản em thích nhất. Mời cccm!
Em lại thích nghe bản này hơn, bác nghe qua thử xem

Nhimtiu

Xe container
Lâu lâu em mới nghe lại bản Romance này qua Phương Thảo. Cccm thấy có nghệ sỹ nào chơi hay thì post thêm vào thớt này để đêm nghe trước khi đi ngủ nhé. Chúc cccm có những ngày nghỉ cuối tuần thư thái bên gia đình và người thương!

dongnat123

Xe container
Em tai trâu nghe cậu này chơi chân phương thế này lại hay

Chỉnh sửa cuối:

Xuk.thal

Xe buýt
Hay nghe Goya hơn ;;)

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

Xe điện
Cả 2 đều làm hỏng giai điệu.

duonglamkhoa

Xe tăng
Em hay nghe Classic. Romance thì kinh điển rồi, quá nhiều nghệ sỹ chơi. Nếu nghệ sỹ nữ thì em thấy Kim Chung (Giảng viên nhạc viện TPHCM) chơi cũng hay lắm.

Một số bài dân ca VN được GS-NS Đặng Ngọc Long chuyển soạn, làm tác phẩm dự thi cho các nghệ sỹ quốc tế cũng rất hay, ví dụ Bèo dạt mây trôi, Ru con.

Còn em, đệm hát thì tạm ổn, gần đây học classic nhưng khó phết, học mãi vẫn phọt phẹt. :P

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Trước em cũng chơi được bài này. Nhưng lâu quá rồi không chơi lại nên hầu như quên hết nốt.

Nhimtiu

Xe container
Bản này Kim Chung chơi cũng hay cccm ạ:

Alibama

Xe buýt
Hồi trẻ mấy thằng bạn kiến trúc cũng hay thuốc em món này, nghe cũng được nhưng ko thích lắm. Em hợp với piano, hay nghe RC trong khi bạn bè chả đứa nào trùng máu với mình.

Mc Bia

Xe điện
Còn chỗ nào up được không ạ