[Funland] Gửi tiền ngân hàng...có phải là 1 giải pháp tốt ?

LunaLX

Xe tải
Thời điểm này còn gì hay hơn là giữ tiền mặt hả cụ
cụ cảm nhận được nền kinh tế trong tương lai sẽ lao dốc không cụ? Em nghĩ sau đại dịch này, tỷ lệ mất việc làm cao, dân làm gì có tiền mà mua đất, em nghĩ bất động sản sẽ giảm.

CaoThanhLam123

Xe đạp
Như em chỉ đi làm công ăn lương, vợ em giáo viên biên chế, thu nhập ổn định nhưng không nổi trội, cũng không có thời gian để kinh doanh gì cả.
Vợ chồng em đã cất đc 1 căn nhà nhỏ đủ để vợ chồng con cái ở ít nhất trong vòng 10 năm tới, mọi thứ đồ đạc tiện nghi cũng đầy đủ cả.
Hiện đang nhàn rỗi khoảng 6 - 700 triệu vẫn gửi bank 1 năm với lãi suất tầm 7%, sắp đến kỳ tất toán 1 năm.
Em cũng lặn ngụp đọc cmt của các cụ cũng nhiều, nhiều cụ cũng có quan điểm không bao giờ gửi tiền bank, chỉ đủ bù trượt giá.
Đất đai ở khu em cũng đang chững gần 2 năm nay rồi, chả có ai hỏi mua đất cát gì, giá đất 1 số lô còn giảm mạnh mà chả ai mua, nguyên nhân do nhiều doanh nghiệp của tỉnh làm ăn khó khăn, thua lỗ, các dự án đất lại mở liên tục dẫn đến cung thừa, cầu ít.
Em ko biết tiếp tục gửi bank có phải là ổn ko ?
Nếu bác đã hỏi như vậy thì e cũng xin góp ý. Làm ăn hay không nó phụ thuộc rất nhiều vào tính cách của bác. Thường thì không mấy người thành công cùng lúc nhiều công việc.
Nếu như công việc bác có thu nhập cao, vợ con đuề huề thì nhẹ đầu nhất đỡ bon chen nhất vẫn là gửi tiền ngân hàng lấy lãi. Có thể bác nghĩ lãi không cao nhưng lãi ngân hàng là lãi kép về mặt ổn định tất nhiên là ổn định nhất.
Lựa chọn thứ 2 theo em là bác kiếm 1 miếng đất địa thế thuận lợi nếu ko phải mặt đường thì cũng hẻm to ô tô vào được. Cần thiết thì vay chút chút cho có động lực kiếm tiền. Tương lai có việc hoặc để lại làm vốn cho con cũng tốt.
Nếu đã không am hiểu về tài chính, cồ phiếu…tốt nhất bác đừng nghe ai và đừng tham gia. Thân ái !

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ cảm nhận được nền kinh tế trong tương lai sẽ lao dốc không cụ? Em nghĩ sau đại dịch này, tỷ lệ mất việc làm cao, dân làm gì có tiền mà mua đất, em nghĩ bất động sản sẽ giảm.
Cá nhân em cho rằng dịch còn rất kinh khủng Việt Nam hết nhưng nguy cơ bị luôn cao, sản xuất chắc chắn sẽ bị đình trệ, kinh tế suy giảm chả đầu tư được gì đâu cụ ạ. Cho nên trong năm 2020 cụ nào cầm tiền mặt là vua luôn. Còn bất động sản chắc cuối năm nay sang đầu năm sau mới vào chu kỳ giảm giá cụ à

LunaLX

Xe tải
Cá nhân em cho rằng dịch còn rất kinh khủng Việt Nam hết nhưng nguy cơ bị luôn cao, sản xuất chắc chắn sẽ bị đình trệ, kinh tế suy giảm chả đầu tư được gì đâu cụ ạ. Cho nên trong năm 2020 cụ nào cầm tiền mặt là vua luôn. Còn bất động sản chắc cuối năm nay sang đầu năm sau mới vào chu kỳ giảm giá cụ à
Sao cụ lại cho rằng bất động sản sẽ giảm vào đầu năm sau hả cụ

selfer

Xe buýt
Giờ cứ gửi ngân hàng đi cụ, an tâm, lại chưa chắc đã kém hơn kênh khác trong giai đoạn khủng hoảng :)

Đợi khi nào báo nó đăng nợ xấu ngân hàng tăng vọt, lãi ngân hàng giảm mạnh, có ngân hàng nguy cơ phá sản...thì rút tiền tiết kiệm mua vào 1 số cổ phiếu ngân hàng lớn (kiểu như Vietcombank), ôm 1-2 năm khả năng gấp vài lần gửi tiết kiệm :)

Giờ rảnh rang thì đọc sách, tìm hiểu dần đi cụ :)

P/S: tránh gửi NH nhỏ chỉ vì thêm 1-2% vào giai đoạn này nhé cụ

Chỉnh sửa cuối:

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao cụ lại cho rằng bất động sản sẽ giảm vào đầu năm sau hả cụ
Bất động sản luôn chịu hiệu ứng dây chuyền từ các ngành nghề khác, năm nay các cụ đầu tư các daonh nghiệp đầu tư còn chịu được lãi Ngân hàng gắng gượng được, dân cũng dần dần khó khăn và ko có tiền đầu tư vào dẫn tới bất động sản suy giảm. Với lại bất động sản giảm nhanh quá thì ảnh hưởng cực lớn tới kinh tế xã hội nên tất cả nhà nước và ngân hàng phải cho quả bóng xì hơi từ từ. Vậy nên theo nhận định cá nhân em ai muốn mua nhà đất cứ cầm tiền mặt đi để tầm này năm sau mà đi chọn nhà. Quan điểm cá nhân của em thôi nhé nên các cụ đừng cười em

thungkhe

Xe điện
Cụ chuẩn . Em thấy lạ là trong 1 vụ hợp tác làm ăn ( em coi gửi tiền tiết kiệm là mình hợp tác với ngân hàng ) thì em thấy dân mình rất hay soi vào túi đối tác xem nó được gì trong vụ hợp tác này mà chả nhìn lại là mình được gì . Tức là rất nhiều cụ nhìn vào cái 3% của ngân hàng , nghĩ là nó ngồi ko được hưởng cái đó mà nó chả phải làm gì cả , trong khi nó cũng phải làm bỏ mẹ ra . Và thêm 1 cái là bây giờ éo có ngân hàng thì các cụ vứt tiền mặt đi đâu để được ăn lãi 7% đó . Thế nên trong kd của em thì em đều cố win , win với khách , mà khách nó win 8 phần em 2 phần cũng ok , em thấy như vậy thì nó lại cần em hơn em cần nó nên là hợp tác được lâu dài ko sợ nó lật kèo . Chứ em lại ko nhìn vào ví nó rồi bảo " mày ăn éo gì ăn lắm , chia tao mấy phần đi "
Cụ cũng chuẩn.
Em kệ mẹ ngân hàng nó ăn dầy ăn mỏng chia lãi ảo cho nhân viên và lãnh đạo, miễn là nó trả mình mức lãi suất cao nhất thế giới và không bao giờ phá sản là được :))
Bank ngon choét thế thì cao mưu là phải đem tiền gửi đớp ngược cổ cánh bank chứ ah.

puskinvina

Xe tải
Bank ngon choét thế thì cao mưu là phải đem tiền gửi đớp ngược cổ cánh bank chứ ah.
Kinh nghiệm của em là trừ người nhà ( ruột thịt ) thì em chả đưa tiền cho thằng nào kinh doanh hộ em cả . Người thân ruột thịt mà em đưa tiền thì cũng xác định trước " mất thì thôi , ko tiếc " . ( sau 5,7 lần mất tiền thì mới rút ra kinh nghiệm đó )

LunaLX

Xe tải
Giờ cứ gửi ngân hàng đi cụ, an tâm, lại chưa chắc đã kém hơn kênh khác trong giai đoạn khủng hoảng :)

Đợi khi nào báo nó đăng nợ xấu ngân hàng tăng vọt, lãi ngân hàng giảm mạnh, có ngân hàng nguy cơ phá sản...thì rút tiền tiết kiệm mua vào 1 số cổ phiếu ngân hàng lớn (kiểu như Vietcombank), ôm 1-2 năm khả năng gấp vài lần gửi tiết kiệm :)

Giờ rảnh rang thì đọc sách, tìm hiểu dần đi cụ :)

P/S: tránh gửi NH nhỏ chỉ vì thêm 1-2% vào giai đoạn này nhé cụ
Chết thật, em đang gửi bên TP bank vì lãi nó hấp dẫn hơn, theo cụ em có nên rút về gửi bên Vietinbank ko ạ

selfer

Xe buýt
Chết thật, em đang gửi bên TP bank vì lãi nó hấp dẫn hơn, theo cụ em có nên rút về gửi bên Vietinbank ko ạ
TP bank cũng dạng nhỡ nhỡ rồi cụ, cụ theo sát tình hình nợ xấu của nó vì nó phải công bố là ổn rồi, nếu nó công bố cao thì rút vẫn kịp :)

LunaLX

Xe tải
Bất động sản luôn chịu hiệu ứng dây chuyền từ các ngành nghề khác, năm nay các cụ đầu tư các daonh nghiệp đầu tư còn chịu được lãi Ngân hàng gắng gượng được, dân cũng dần dần khó khăn và ko có tiền đầu tư vào dẫn tới bất động sản suy giảm. Với lại bất động sản giảm nhanh quá thì ảnh hưởng cực lớn tới kinh tế xã hội nên tất cả nhà nước và ngân hàng phải cho quả bóng xì hơi từ từ. Vậy nên theo nhận định cá nhân em ai muốn mua nhà đất cứ cầm tiền mặt đi để tầm này năm sau mà đi chọn nhà. Quan điểm cá nhân của em thôi nhé nên các cụ đừng cười em
Em cũng cảm thấy Covid 19 khiến rất nhiều doanh nghiệp, nhà hàng, dịch vụ điêu đứng, tình trạng này tiếp diễn thì dân cũng làm gì có tiền mà mua đất. Trang bất động sản ở tỉnh em giờ ảm đạm, cò thì cứ đăng mà người cmt và like thì chả có.

LunaLX

Xe tải
Kinh nghiệm của em là trừ người nhà ( ruột thịt ) thì em chả đưa tiền cho thằng nào kinh doanh hộ em cả . Người thân ruột thịt mà em đưa tiền thì cũng xác định trước " mất thì thôi , ko tiếc " . ( sau 5,7 lần mất tiền thì mới rút ra kinh nghiệm đó )
Em thấy góp vốn kinh doanh thường khó bền, 1 là thành lập công ty kiểm toán rõ ràng, nếu không kinh doanh nhỏ lẻ thì tự làm tự chịu cụ nhỉ.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Cụ cứ vứt đại vào cổ phiếu xem; đến cuối năm có khi chỉ còn tờ giấy.

Kurumasuki

Xe container
Cổ cánh thì lại khác cụ ơi
Ngân hàng nó chia nhau lãi ảo và chia lãi cao nhất thế giới cho người gửi tiền thôi, còn giá trị ngân hàng bị âm thì đã có đảng và chính phủ giúp, cụ mua cổ cánh sẽ được bán bắt buộc cho nhà nước với giá 0₫ cụ nhé :))

hanoien

Xe điện
Các cụ cho hỏi tầm gửi 6 tháng thì ls NH nào cao nhất?

lolotica

Xe điện
Em găm mấy chục củ to ở NH cũng lâu lâu rồi, đỡ đau đầu nhưng toàn bị vợ nó bĩu môi chê là nhát với kém, nghĩ cũng bực!

Hay giờ rút ra đầu tư vào nghành dược phẩm, thiết bị y tế các cụ nhể? (vì em thấy hội hàng xóm nhà em, mấy đứa làm ngành đấy là giàu nhất).

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem có chỗ quen thân họ hàng ai làm quan ko, gửi vào đó không sợ mất đâu, đầu tư làm quan chắc là ít rủi ro nhất ở cái xứ thiên đg này
700 củ cũng chạy đc suất be bé rồi :D
Nhưng thời này quan trên nhận nhưng chưa chắc được, không được cũng ko trả đâu nhé!!