[Funland] Gs. Nguyễn Lân Dũng: Không ăn tôm càng đỏ

Ngỗng già

Xe buýt
con này ăn lấy nhâm nhi kiểu như các cụ ăn lạc khi uống bia,nó có sức sống quá khủng bố,đợt em ra Hà Nội chơi,người nhà thông báo mấy con tôm em nuôi trèo hồ ra ngoài,tưởng chết ai ngờ mấy ngày sau thấy nó bò ra,sống trên cạn hay dưới nước đều khỏe re
Đồng ruông Việt ta thả giống tôm đỏ bố nó cũng chẳng sống nổi . Đồng ruộng đầy Thuốc bảo vệ thưc vật ,thuốc rầy , thuốc sâu ... tìm đỏ mắt chẳng bắt nổi con tôm con cá

tica

Xe điện
Cụ có thông tin nào đáng tin cậy hơn không ạ, có dẫn nguồn đàng hoàng chứ không phải "cụ thấy, cụ nghe nói"
Bọn mẽo nó còn đang phải dùng hóa chất để diệt con tôm càng đỏ này, các cụ lại muốn đem về nuôi
https://www.wxyz.com/news/louisiana-crayfish-popular-down-south-could-be-disastrous-for-michigan
The red swamp crayfish aren’t going away easily — experts had hoped that the red swamp crayfish wouldn’t be able to survive a harsh Michigan winter, but as Michigan State and DNR researchers have returned for a second year of trapping, they’ve been removing the invasive species at the same rate as they did in 2017.
Currently, they’re trapping and removing the red crayfish daily, but if numbers don’t come under control they’ll be exploring chemical controls. In other states that the red swamp crayfish have appeared, entire bodies of water have been “bleached” and in one instance, an entire pond was paved and turned into a parking lot.
If that sounds drastic, it’s because of the threat the crayfish pose. Unlike native Michigan crayfish, the red swamp crayfish can burrow up to 6 feet into the shoreline — that creates erosion concerns, an issue that’s already noticeable after just one year of the crayfish in Novi.
Câu đầu tiên trong cái link cụ gửi của Wiki: "Crayfish are eaten all over the world.". Em trích luôn 1 số nước dùng món ăn này phổ biến:

Ở Nga:
In Russia and Ukraine, crayfish (раки, sing. рак) are a traditional seasonal appetizer that is used as an accompaniment to beer and liquor

Ở Bắc Âu:
Crayfish is a popular dish in Sweden and Finland, and is by tradition primarily consumed at a crayfish party.

Ở Tây Ban Nha:
In Spain, crayfish is called cangrejo de río (lit. "river crab"). They used to be widely consumed, especially in Castile and León and Aragon

Ở Mexico:
The Mexican crayfish locally named acocil was a very important nutrition source of the ancient Mexican Aztec culture. Other regional names for crayfish are chacales, chacalines and langostinos. Today, crayfish is consumed mainly boiled.

Trong link đó còn nhiều nước khác. Em dẫn đê cụ thấy cụ nói chỉ có 1 bang của Mỹ và Trung Quốc ăn con này là sai. Nói cái gì thì nói cho đúng thôi.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Câu này em nghĩ nó muốn nói bang Louisiana cung cấp 90% lượng Crawfish trên toàn thế giới trong đó tiêu thụ ở Nước Mỹ (Locally) là 70%. Chứ cả bang Louisiana có chưa tới 5 triệu dân thì ăn được bao nhiêu tôm.
Vì đây chỉ là ngành nhỏ của 1 bang nên ít số liệu lắm, em tìm chỉ có 1 vài ước lượng, cả "nền công nghiệp hàng chục tỷ đô" mà bọn gian thương hán gian quảng cáo thì báo cáo của mẽo nó vỏn vẹn 7000 nhân sự với 300 tr $. Năm vừa rồi ta xuất khẩu tôm khoảng 4-5 tỷ $ rồi
https://www.apnews.com/30b662d1e6e846848763d8fe22cea4c5
According to the Louisiana Crawfish Promotion and Research Board, more than 7,000 people depend on the industry and the total economic contribution to the state’s economy can exceed $300 million annually.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Câu đầu tiên trong cái link cụ gửi của Wiki: "Crayfish are eaten all over the world.". Em trích luôn 1 số nước dùng món ăn này phổ biến:

Ở Nga:
In Russia and Ukraine, crayfish (раки, sing. рак) are a traditional seasonal appetizer that is used as an accompaniment to beer and liquor

Ở Bắc Âu:
Crayfish is a popular dish in Sweden and Finland, and is by tradition primarily consumed at a crayfish party.

Ở Tây Ban Nha:
In Spain, crayfish is called cangrejo de río (lit. "river crab"). They used to be widely consumed, especially in Castile and León and Aragon

Ở Mexico:
The Mexican crayfish locally named acocil was a very important nutrition source of the ancient Mexican Aztec culture. Other regional names for crayfish are chacales, chacalines and langostinos. Today, crayfish is consumed mainly boiled.

Trong link đó còn nhiều nước khác. Em dẫn đê cụ thấy cụ nói chỉ có 1 bang của Mỹ và Trung Quốc ăn con này là sai. Nói cái gì thì nói cho đúng thôi.
Cụ bắt bẻ thế e cũng làm rõ luôn, con tôm em đang nói, mà bọn hán gian muốn nhập về ta là "red swarm crayfish", là tôm đầm lầy đỏ, con này là loài bản địa ở các bang miền nam nước Mỹ. Crayfish có khoảng 500 chi, loài khác nhau, các nước nó chén cũng là chén các loài khác nhau trong họ crayfish này

Kitcat

Xe container

Ở Nga:

Ở Bắc Âu:

Ở Tây Ban Nha:

Ở Mexico:

Crayfish là tên chung để chỉ hơn 500 giống loài tôm khác nhau thưa cụ :D

Mộng Di

Xe máy
Vì đây chỉ là ngành nhỏ của 1 bang nên ít số liệu lắm, em tìm chỉ có 1 vài ước lượng, cả "nền công nghiệp hàng chục tỷ đô" mà bọn gian thương hán gian quảng cáo thì báo cáo của mẽo nó vỏn vẹn 7000 nhân sự với 300 tr $. Năm vừa rồi ta xuất khẩu tôm khoảng 4-5 tỷ $ rồi
https://www.apnews.com/30b662d1e6e846848763d8fe22cea4c5
According to the Louisiana Crawfish Promotion and Research Board, more than 7,000 people depend on the industry and the total economic contribution to the state’s economy can exceed $300 million annually.
Em cũng chẳng rõ mấy nhà báo lấy đâu ra con số "chục tỷ đô", nhiều khi họ tính bằng tiền đô Venezuela, chứ theo số liệu em tìm được thì cũng khớp với số của cụ. Khoảng ba trăm triệu Mỹ kim thôi.

cairong_2011

Xe container
đợt em vô SG ( bên Q8 ) mấy cu em nó đi thả lưới bắt được cá dọn bể , về tụi nó nướng than cháy bóc hết da đi ăn cũng thơm - dai dai và ngon phết cụ :D
Các quán bia có món cá mút đá, khác gì con dọn bể khi nhỏ ? Ăn cũng thấy sần sật

atoxet

Xe tăng
Em xin phép tò mò phát. Thấy mọi người hay gắn Giáo xư Dũng với Ốc bươu vàng như là tác nhân đem thảm họa này vào VN. Nếu đúng thế thật thì tội khá to.

Em có tìm kiếm xem có thông tin gì kết nối 2 nhân vật này với nhau không thì hầu như là dừng ở dạng tin đồn như thế. Ví dụ có cụ này cũng thắc mắc như em từ lâu:

https://cavenui.wordpress.com/2010/11/26/ốc-bươu-vang/

Các cụ có thông tin gì cụ thể hơn về tác giả của ốc bươu vàng không ạ, vì nếu không đúng thì tiếng xấu này không thể rửa được chứ đùa.
Mấy anh em Nguyễn Lân X, với tư cách "nhà khoa học", có nhiệm vụ đưa ra các khuyến nghị cho các quyết định kiểu như có nên nuôi con này, trồng cây kia không, nên họ không phải là người chịu trách nhiệm chính, nhưng họ bị chửi vì các khuyến nghị họ đưa ra toàn theo kiểu vuốt đuôi và gió chiều nào xoay chiều ấy (và khá to mồm) chứ ko phải dựa trên nghiên cứu khoa học thực sự, ví dụ vụ ốc bươu vàng và cây macca. Vụ con tôm này cũng là ví dụ cho kiểu vuốt đuôi đó, sau khi phần lớn đã thống nhất là con đó có hại, cần cấm, thì cụ NLD làm 1 bài kêu gọi ko đc ăn con này, ko đc nuôi con này, nó có hại..., bài của cụ ra sớm 1 vài tháng thì còn giá trị, giờ mới viết thì ko ý nghĩa (nhưng vài năm sau cụ ấy sẽ rất tự hào nhắc lại rằng "ngày ấy tôi cũng đã rất quyết liệt trong việc ngăn chặn con này, ko thì bà con khốn đốn blah blah...", và các bà con nông dân thật thà, ít thông tin sẽ lại tin sái cổ)

Tookies

Xe điện
Em xin phép tò mò phát. Thấy mọi người hay gắn Giáo xư Dũng với Ốc bươu vàng như là tác nhân đem thảm họa này vào VN. Nếu đúng thế thật thì tội khá to.

Em có tìm kiếm xem có thông tin gì kết nối 2 nhân vật này với nhau không thì hầu như là dừng ở dạng tin đồn như thế. Ví dụ có cụ này cũng thắc mắc như em từ lâu:

https://cavenui.wordpress.com/2010/11/26/ốc-bươu-vang/

Các cụ có thông tin gì cụ thể hơn về tác giả của ốc bươu vàng không ạ, vì nếu không đúng thì tiếng xấu này không thể rửa được chứ đùa.
Thời cả nước xem TV đen trắng từ 16h đến 22h thì Google còn là 0 bit.
Lúc ý anh ý chém như OBV là cứu cánh của nền nông nghiệp VN.
Cụ nào tầm 7x với 8x đời đầu chắc còn nhớ chương trình VKT nơi anh TBM với LVS chém gió.
Giờ dữ liệu thời ý chỉ là ký ức
Nên anh NLD mới phủi tay, chùi mép dễ thế.

Halomua

Xe tải
Cụ nào đã ăn tôm hùm đất cho em hỏi có ngon không, thấy bảo ở Tàu nó là ngành thực phẩm trị giá mấy chục tỷ đô chứng tỏ dân Tàu tiêu thụ khiếp đấy chứ.
Hồi sv đi phượt em ăn lẩu tứ xuyên tôm này rồi, vỏ dày, thịt ít nhưng vào tay đầu bếp Tàu thì món gì cũng dễ vào. Hơn nữa, giá khá rẻ nên phù hợp túi tiền sinh viên, cái tuổi ăn ko biết no.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
con tôm này có to ko cụ? hay chỉ nhỏ nhỏ như tôm nuôi bình thường thôi ạ?
Con to cỡ ngón chân cái, con trung bình cỡ ngón tay cái, đầu, càng vứt bỏ hết, vét được tí thịt ở đuôi khoảng 1 lóng ngón tay út

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
Con to cỡ ngón chân cái, con trung bình cỡ ngón tay cái, đầu, càng vứt bỏ hết, vét được tí thịt ở đuôi khoảng 1 lóng ngón tay út
Con em ăn thì bằng con tôm thường thôi. Chắc tại em mua loại rẻ.:))
vâng vậy chắc cái loại em ăn hôm trước ko phải, họ bán 200k/kg về em rang lên đỏ lắm, nhưng mà mềm, ăn được hết, cứ tưởng đấy là tôm càng đỏ cơ ạ!

lacettiGG

Xe điện
Có cảm tưởng phải các cụ ở đây tranh luận ko cùng trên 01 loại tôm. :-??

quanggialai

Xe tăng
Em nghe nói ở Đông Hoản có nhiều thứ hay lắm. Cụ thêm ít ảnh khác ngoài Crawfish đi.:))
hộp đêm ạ :D. em ko kịp đi. đợt về Đông Hoản em đi có 3 ngày mà chủ yếu là công việc nên không đi đâu được.
được mỗi hôm cuối nhưng lúc này em say bí tỉ rồi

còn lúc ở Quảng châu thì vừa ăn Crawfish vừa ngồi nhó kiểu này

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
hộp đêm ạ :D. em ko kịp đi. đợt về Đông Hoản em đi có 3 ngày mà chủ yếu là công việc nên không đi đâu được.
được mỗi hôm cuối nhưng lúc này em say bí tỉ rồi

còn lúc ở Quảng châu thì vừa ăn Crawfish vừa ngồi nhó kiểu này

Con gái Quảng Châu xinh. Một lần em đứng chờ ở bến xe bus cạnh công viên ( không biết tên) cứ nấc ừng ực:).

Crusaderland

Xe điện
Em thấy nhà khoa học thì nói phải có dẫn chứng khoa học hoặc công trình nghiên cứu khoa học, thậm chí là nghiên cứu của bàn thân đã được công nhận thì mới đáng tin. Ông này em thấy nói kiểu chém gió ít dẫn chứng, chả khác gì anh em OF ngồi buôn trên này.