[Funland] Gs. Nguyễn Lân Dũng: Không ăn tôm càng đỏ

Dan du an

Xe ba gác
Thì ra bố trẻ này gây hại còn hơn con tôm con ốc các cụ nhỉ. Sao không có ai đi kiện vì nghe theo bố ấy phá sản.

thichlexus

Xe điện
Tàu dân hơn 1 tỷ nên nó ăn nhiều món gì thì ngành đó phát triển là đương nhiên.
Tuy nhiên có báo nói ngành chế biến tôm đất ở Tàu có giá trị hơn 40 tỷ đô thì em nghĩ là lá cải quá. Tính ra mỗi năm trung bình 1 người dân ăn đến 40$ tiền tôm đất ?

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Tàu dân hơn 1 tỷ nên nó ăn nhiều món gì thì ngành đó phát triển là đương nhiên.
Tuy nhiên có báo nói ngành chế biến tôm đất ở Tàu có giá trị hơn 40 tỷ đô thì em nghĩ là lá cải quá. Tính ra mỗi năm trung bình 1 người dân ăn đến 40$ tiền tôm đất ?
Lá cải hoặc bọn gian thương, hán gian tung hỏa mù thôi cụ. Năm 2017 bộ nông nghiệp TQ báo cáo tổng cộng nền công nghiệp tôm càng đỏ TQ trị giá khoảng 2tỷ $, đó là đã bao gồm các nhà máy chế biến tôm đông lạnh, các nhà hàng, chuỗi cung ứng... mới được thế.
https://www.scmp.com/business/companies/article/2100001/chinas-craving-crayfish-creates-us2-billion-business
Còn hiện nay ngành tôm nước ta chỉ riêng giá trị xuất khẩu đã đạt tầm 4-5 tỷ $.
http://agro.gov.vn/vn/tID25840_Nam-2020-xuat-khau-tom-dat-55-ty-USD.html
giá trị kim ngạch xuất khẩu tôm đạt 5,5 tỷ USD (tăng trưởng bình quân đạt 10,79%/năm) trong đó giá trị kim ngạch tôm nước lợ xuất khẩu là 4,5 tỷ USD; tổng diện tích nuôi tôm nước lợ đạt 710.000 ha; tổng diện tích nuôi tôm càng xanh tập trung đạt 30.000 ha; nuôi tôm hùm đạt 1.000.000m3 lồng; tổng sản lượng tôm nuôi đạt 832.500 tấn (tăng trưởng bình quân đạt 5,63%/năm). Trong đó tôm nước lợ đạt 800.000 tấn; tôm càng xanh đạt 30.000 tấn; tôm hùm đạt 2.500 tấn.
Bọn hán gian muốn tiêu diệt nền công nghiệp tôm của ta nên ra sức tung hỏa mù và tin giả, được bọn gian thương hám lợi tiếp tay để đem con tôm càng đỏ này về nuôi

present

Xe điện
DM, cái dòng họ Nguyễn Lân này đến đời này trả giá cho đời trước thôi.

Stark88

Xe buýt
Vụ này em ko quan tâm lắm, món Tôm hùm này cũng ăn đôi lần thấy ngon phết mà, vào mấy nhà hàng Tàu bọn nó ăn món này suốt. Mỗi tội khó bóc vỏ.

tica

Xe điện
Con tôm này ngoài TQ ra không có nước nào ăn, bên mẽo cũng chỉ có 1 bang ăn. Cho dân nuôi hàng loạt thì lại càng phụ thuộc thương lái TQ. TQ hiện nay nó đang bán sang cho ta giá rẻ hơn cho, rẻ hơn cả tôm đông lạnh. Cụ thử nghĩ xem bọn thương lái TQ nó muốn gì. Qua các bài học thương lái TQ mua ốc bưu vàng, mua móng trâu, mua lá điều chưa đủ sáng mắt hay sao.
Thông tin cụ nói chỉ có 1 bang (ý cụ là Lousiana?) của Mỹ và Trung Quốc ăn là không đúng. Rất nhiều bang của Mỹ tiêu thụ con này. Ngoài Trung Quốc còn 1 số nước Châu Âu, trong đó có Tây Ban Nha nuôi con này.
Còn chuyện TQ nó hại hay không em không nói đến.

present

Xe điện
làm gì mà cụ chưởi cả họ nhà người ta thế? chắc họ nhà cụ to hơn hả?
Nên tìm lại lịch sử để hiểu đời trước nhà Nguyễn Lân đã làm gì đi đã. Ngáo quá!

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này em ko quan tâm lắm, món Tôm hùm này cũng ăn đôi lần thấy ngon phết mà, vào mấy nhà hàng Tàu bọn nó ăn món này suốt. Mỗi tội khó bóc vỏ.
Cái món này mà cụ khen ngon được cũng tài, 600 nghìn / 1 kg thì thiếu gì món ngon hơn hả cụ. Mà 1kg con này thì toàn vỏ, chỉ mút mút được gia vị chứ thịt được khoảng 0,1 kg. Bọn gian thương buôn cái này lời khẳm nên NN cấm bọn nó tức tối lắm

nguyenquocthanh

Xe tăng
Họ nhà này ngoài Cụ Lân ra thì chỉ có Cụ Thắng là còn đc.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin cụ nói chỉ có 1 bang (ý cụ là Lousiana?) của Mỹ và Trung Quốc ăn là không đúng. Rất nhiều bang của Mỹ tiêu thụ con này. Ngoài Trung Quốc còn 1 số nước Châu Âu, trong đó có Tây Ban Nha nuôi con này.
Còn chuyện TQ nó hại hay không em không nói đến.
Đây cụ ạ, e nói là thị trường lớn tiêu thụ chứ cụ bẩu nhỏ lẻ kiểu như cụ thấy chỗ này ăn chỗ kia ăn thì e chịu. Mẽo nó có bao nhiêu bang, trong đó 1 bang này nó chén 70% rồi thì bảo mỗi bang này nó tiêu thụ lớn có sai k?
https://en.wikipedia.org/wiki/Crayfish_as_food
In the United States, crayfish are often referred to as crawfish or crawdads. As of 2005, Louisiana supplied 95% of the crayfish harvested in the United States. In 1987, Louisiana produced 90% of the crayfish harvested in the world, 70% of which were consumed locally

tica

Xe điện
Đây cụ ạ, e nói là thị trường lớn tiêu thụ chứ cụ bẩu nhỏ lẻ kiểu như cụ thấy chỗ này ăn chỗ kia ăn thì e chịu. Mẽo nó có bao nhiêu bang, trong đó 1 bang này nó chén 70% rồi thì bảo mỗi bang này nó tiêu thụ lớn có sai k?
In the United States, crayfish are often referred to as crawfish or crawdads. As of 2005, Louisiana supplied 95% of the crayfish harvested in the United States. In 1987, Louisiana produced 90% of the crayfish harvested in the world, 70% of which were consumed locally
Thông số tiêu thụ từ năm 1987 nó cách xa đây nhiều năm rồi cụ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đây ạ. Tại chợ đêm bên quảng châu. Em không nhớ là 10 hay 15 tệ tương đương khoảng 40 - 50k vnd 1 phần.

Em mới ăn tháng trước. Có điều bây giờ không nhớ ra răng. Nhưng mà thịt rất ít, để ăn chơi, sử dụng trong ẩm thực đường phố thì được.

1 tấm khác em chụp ở 1 chợ truyền thống tại Đông Hoản

Cách ăn con này phải nói là rất cầu kỳ.
Đầu tiên bẻ 2 càng nó, sau đó mút hết gia vị xung quanh. Tiếp theo là tách vỏ ra sẽ thấy thú vị là cái càng rất to nhưng thịt có bé tí teo. Sau đó là phải mút cho thật kỹ. Rồi đến phần đầu. Ai phàm ăn thì nhai để chắt bã. Phần đuôi cũng phải mút cật lực. Hết
Em nghe nói ở Đông Hoản có nhiều thứ hay lắm. Cụ thêm ít ảnh khác ngoài Crawfish đi.:))

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Thông số tiêu thụ từ năm 1987 nó cách xa đây nhiều năm rồi cụ.
Cụ có thông tin nào đáng tin cậy hơn không ạ, có dẫn nguồn đàng hoàng chứ không phải "cụ thấy, cụ nghe nói"
Bọn mẽo nó còn đang phải dùng hóa chất để diệt con tôm càng đỏ này, các cụ lại muốn đem về nuôi
https://www.wxyz.com/news/louisiana-crayfish-popular-down-south-could-be-disastrous-for-michigan
The red swamp crayfish aren’t going away easily — experts had hoped that the red swamp crayfish wouldn’t be able to survive a harsh Michigan winter, but as Michigan State and DNR researchers have returned for a second year of trapping, they’ve been removing the invasive species at the same rate as they did in 2017.
Currently, they’re trapping and removing the red crayfish daily, but if numbers don’t come under control they’ll be exploring chemical controls. In other states that the red swamp crayfish have appeared, entire bodies of water have been “bleached” and in one instance, an entire pond was paved and turned into a parking lot.
If that sounds drastic, it’s because of the threat the crayfish pose. Unlike native Michigan crayfish, the red swamp crayfish can burrow up to 6 feet into the shoreline — that creates erosion concerns, an issue that’s already noticeable after just one year of the crayfish in Novi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Trừ cái gì nói sai cái gì anh nói chả đúng :)
Con tôm hùm đất này tây nó ăn nhiều và ngon chứ chả như ốc bươu vàng.

tamock

Xe buýt
Nghe gì cái tay dớ dẩn đấy nói nhăng cuội. Giờ nhân vụ tôm đất lại đổ lỗi vụ ốc bươu vàng là do để ốc bươu vàng lọt ra ngoài thiên nhiên nên ốc bươu vàng mới gây hại. Bố tiên sư, tốt nhất là nhà lão đấy đừng nói thêm gì nữa và bọn nhà báo đừng bới cứt ra ngửi.
Em xin phép tò mò phát. Thấy mọi người hay gắn Giáo xư Dũng với Ốc bươu vàng như là tác nhân đem thảm họa này vào VN. Nếu đúng thế thật thì tội khá to.

Em có tìm kiếm xem có thông tin gì kết nối 2 nhân vật này với nhau không thì hầu như là dừng ở dạng tin đồn như thế. Ví dụ có cụ này cũng thắc mắc như em từ lâu:

https://cavenui.wordpress.com/2010/11/26/ốc-bươu-vang/

Các cụ có thông tin gì cụ thể hơn về tác giả của ốc bươu vàng không ạ, vì nếu không đúng thì tiếng xấu này không thể rửa được chứ đùa.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Trừ cái gì nói sai cái gì anh nói chả đúng :)
Con tôm hùm đất này tây nó ăn nhiều và ngon chứ chả như ốc bươu vàng.
Đây là loài bản địa của nó mà cụ, có sẵn thì bọn nó chén. Mà chén mãi k hết ấy chứ. Ngon thì chả ngon đâu ạ. Con này giá trị thấp lại chả có thị trường xuất khẩu

Mộng Di

Xe máy
Cụ search sai bét rồi, bảo search thị nở lại lấy ngọc trinh search, con tôm càng đỏ và crawfish là 2 giống tôm khác nhau.
Cái này cụ có trách thì trách cụ Dân Đông Lào, nghe cụ ấy nói về Crawfish ở Louisiana nên em đưa thông tin về Crawfish ở Louisiana. Còn con tôm khỉ gió gì ở VN em không quan tâm lắm.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép tò mò phát. Thấy mọi người hay gắn Giáo xư Dũng với Ốc bươu vàng như là tác nhân đem thảm họa này vào VN. Nếu đúng thế thật thì tội khá to.

Em có tìm kiếm xem có thông tin gì kết nối 2 nhân vật này với nhau không thì hầu như là dừng ở dạng tin đồn như thế. Ví dụ có cụ này cũng thắc mắc như em từ lâu:

https://cavenui.wordpress.com/2010/11/26/ốc-bươu-vang/

Các cụ có thông tin gì cụ thể hơn về tác giả của ốc bươu vàng không ạ, vì nếu không đúng thì tiếng xấu này không thể rửa được chứ đùa.
Vụ này hồi e trai cụ lân dũng là lân trung nhảy lên xe rước U23 ở đây có mở nhiều thớt rồi ạ. Cụ tìm lại sẽ thấy

Mộng Di

Xe máy
Câu này em nghĩ nó muốn nói bang Louisiana cung cấp 90% lượng Crawfish trên toàn thế giới trong đó tiêu thụ ở Nước Mỹ (Locally) là 70%. Chứ cả bang Louisiana có chưa tới 5 triệu dân thì ăn được bao nhiêu tôm.

hungcuong02x1

Xe tải
Con này ăn chả ra cái giề cả. Thua xa mấy con tôm biển của mình chứ đừng nói đến tôm hùm.