GS Ngô Bảo Châu nhận Bắc Đẩu Bội Tinh

ngaydoclap

Xe container
Là người đại diện cho OF, em xin được hân hạnh trao cụ mề đay cho bổ đề "em hàng xóm" đã chứng minh được thằng chồng nó đã chết và ví dụ thực tiễn thịt chó có mắm tôm :))
Nếu xét về thời điểm và thời cuộc thì cái đậm bên trên có thể đúng có thể sai, lịch sử luôn công bằng, Cụ nặng quá. Còn dù ko thích hay gì gì đó thì Cụ cũng phải công nhận, vào lúc này NBC nhận được cái đó là một "điều" thú vị với cá nhân NBC, vì có hay ko có "cái đó", thì có lẽ NBC vẫn là NBC. Và cũng có tý để PR và chém gió :).

Cái đấy không mang được về Cụ ạ, nó cung chẳng phải của NBC! Mà NBC chỉ chứng minh là nó đúng như Ông kia nói thôi.
Ngắn gọn thế này, Cụ có cô hàng xóm, chồng cô ấy mất tích, Cụ vẫn "đi lại" thường xuyên. Nhưng Cụ ko chắc lắm là cu chồng có mất tích thật ko, nên "đi lại" thì đi nhưng trong lòng Cụ vẫn ko yên tâm, lo lo và có chút bồn chồn trong lúc "đi lại". Và bây giờ có một ông chứng minh rằng sự "mất tích' kia là đúng ròi. Nên Cụ tự tin "đi lai" và từ chỗ yên tâm rồi, Cụ có thể "đi lại" vào buổi sáng, buổi trưa hay buổi tối, rất rự tin. Và từ sự tự tin đấy, Cụ có thể cưới em ý, nếu Cụ chưa vợ, hoặc lấy làm vợ lẽ, tùy ý Cụ. Và từ đó việc Cụ phân vân nên có F1 với em ý ko cũng sẽ được thông suốt. Khi có F1 rồi thì sẽ có nhân lực để giúp đất nước (thế là chóa được giải quyết với riềng và mắn tôm).
Em giải nôm thế, mong Cụ hiểu, vì em cung chỉ đọc báo nghe đài phường thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

quyt

Xe tăng
Bác Châu ở lại Pháp là chuẩn, Bác ý về VN làm việc chắc được một thời gian thì chạy mất dép... Mấy Viện nghiên cứu ở mình thì, hix chẳng buồn nói

quyt

Xe tăng
ngaydoclap nói:
Về đi dạy thêm chứ cụ :D
Giờ đổi giờ học rồi Bác 7h tối hssv mới tan, sao mà dạy thêm được. Em gửi vợ 2 ở 1 viện nghiên cứu, có lần chở thằng bạn đi, nó ra bô bô "cái viện này ko biết làm được cái léo gì nhỉ" may em can kịp ko mất xuất để xe rồi

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Tài năng của GS Châu thì không ai phủ nhận được, nhưng vấn đề là giáo sư chưa thể đóng góp nhiều cho nước nhà vì những công trình giáo sư nghiên cứu ở VN ta chưa có ai hiểu được.
Cụ nói quá chuẩn :))
chồng đứa bạn em làm Tiến sĩ Toán - Tin (trc học phổ thông, 12 năm liên chưa bao giờ nhận điểm 9 toán), dạy ở 1 trường ĐH Pháp, giờ về VN dạy lớp cử nhân tài năng của ĐH KH Tự nhiên, đọc bổ đề của GS Châu cũng bảo "k hiểu mấy"... thế thì ai hiểu :((
e nghĩ là loại Toán GS đang nghiên cứu nó là khoa học, còn cái đấy nó k phải là Toán ứng dụng :D

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Tôi không chỉ trích gì NBC, và tôi cũng rất khâm phục tài năng của NBC, người như thế, trên thế giới có không nhiều!
Tôi cũng nhớ lộn về thời gian học và tên 1 số người cùng học với NBC như Đoàn Quốc Chiến, chuyện ấy nêu ra, là tôi muốn nói NBC có được ngày hôm nay, do cố gắng cá nhân và tài năng - đó là điều kiện cần, còn điều kiện đủ là phải được Việt nam tạo điều kiện rất nhiều và không thể chối bỏ được điều này. Tôi nhắc đến chuyện này, vì có cụ tự nhận mình hiểu biết nhiều lắm hỏi là nhà nước đã làm gì cho NBC chưa, đơn giản vậy thôi. Cho nên, khi chính mấy cụ đó, đưa ra bằng chứng chính xác về năm học, năm thi của NBC thì các cụ này cũng có thể tự trả lời câu hỏi đó và trả lời thêm về sự hiểu biết rồi.
Còn cái chuyện được giải thưởng toán học nổi tiếng, được nhận huân chương cao nhất cho sự đóng góp lớn cho cái chính phủ tặng huân chương ấy, là chuyện cá nhân của NBC. NBC được hưởng trọn vẹn những thứ ấy, chứ dân Việt có được hưởng gì đâu mà cứ hý hửng như chính mình được tặng vậy?
Còn tự hào về người Việt được vinh danh ở trên trường quốc tế à, tôi thấy nó cứ làm sao đó, nó cứ như gặp người sang bắt quàng làm họ vậy. Cái tật tâng bốc lên tận mây xanh hoặc dìm hàng xuống tận bùn đen thật chả ra đâu với đâu hết, cứ như là th.ủ d.âm tinh thần vậy!
Nghiên cứu toán học cao cấp là tốt cho tri thức nhân loại, nhưng vào thời điểm này và khoảng 20 năm tiếp theo, chả có tác dụng gì với Việt nam hết!
Khi các cụ cho con đi du học nước ngoài, có ghi trong hồ sơ của con là tôi từ Việt nam, nơi có ông được giải thưởng toán học, nơi cái ông được bắc đầu bội thì cũng chả được cái gì!
Các công trình nghiên cứu khoa học ứng dụng phục vụ cho đời sống xã hội Việt nam hiện tại và đến vài chục năm sau này, có thể cũng chả dùng gì đến cái bổ đề ấy!
Và mấy cụ hiểu biết nhiều thì làm ơn trả lời xem là tại sao mấy ông giỏi như NBC, Đặng Thái Sơn v.v.sao không về hẳn VN mà đào tạo cho người Việt, để những người kém hiểu biết như tôi sáng mắt ra, mà lại đi nhập quốc tịch Pháp, quốc tịch Nhật và kiếm ăn ở mấy nước này? Đừng nói là chính phủ không đãi ngộ nhé, bây giờ chứ không phải như ngày xưa nữa đâu!
Tại sao có mấy ông như ngày xưa thì là Trần Đại Nghĩa, Đặng Văn Ngữ v.v. bây giờ là Nguyễn Chánh Khê ấy, nghiên cứu khoa học ứng dụng - là cái ngành cần đầu tư trang thiết bị nhiều, ra sản phẩm phục vụ trực tiếp, lại về Việt nam phục vụ người Việt! Những người đó chả cần giải thưởng, chả cần bắc đẩu bội tinh, tôi cũng vẫn thấy tự hào vì là đồng bào của họ!

kraz255b

Xe điện
E thấy các cụ cãi nhau to quá : huân chương này là huân chương cao quý nhất của nước Pháp, do Napoleon lập ra ngày 19/2/1805, thường được trao cho những người có đóng góp đặc biệt cho nước Pháp và khoảng hơn 110.000 cá nhân được nhận (em nhớ là có cả vua KHẢI ĐỊNH)
Vâng, em hoàn toàn không có ý định cãi nhau! Nhưng em thấy mấy cụ hiểu biết rộng cứ hý ha hý hửng về cái chuyện 1 ông giáo sư toán hàn lâm người Pháp gốc Việt được nhận Bắc đẩu bội tinh rồi bốc thơm lên tận mây xanh và cũng muốn thiên hạ cũng phải bốc thơm lên giống mấy cụ ấy thì em thấy nó cứ lố bịch thế nào ấy!

Mà có cần thiết phải trở thành người Pháp không nhỉ! tự nhiên thành người Pháp để làm gì nhỉ?
Là người Việt thì xấu hổ à?

Chỉnh sửa cuối:

xe3banh

Xe hơi
Là người đại diện cho OF, em xin được hân hạnh trao cụ mề đay cho bổ đề "em hàng xóm" đã chứng minh được thằng chồng nó đã chết và ví dụ thực tiễn thịt chó có mắm tôm :))
:59::59::59:
Đa tạ, đa tạ!
Mề thì Cụ giữ hộ em, còn xèng thì chuyển em nhé. BDBT có kèm theo một mớ xèng đấy.:D

sv_ngheo

Xe điện
Mà có cần thiết phải trở thành người Pháp không nhỉ! tự nhiên thành người Pháp để làm gì nhỉ?
Đùa chứ em đang hơi hơi thấy vinh dự vì có 1 công dân VN như NBC được Tây nó vinh danh, thấy dân An Nam nếu có điều kiện thì trí tuệ cũng không đến nỗi nào, thấy NBC là tấm gương sáng cho một lũ một lỹ các cháu thanh thiếu niên mầm non nhìn vào và quyết tâm tiến lên.

Đùng cái vào đây đọc mấy comment của bác này, thấy đỡ tự hào hẳn, thấy nhục dần về mo, thấy đúng là thực ra An Nam số người nguy hiểm thực sự khá là tỏ ra hay chữ.
Mệt phết đấy, haizzzzz

NghiaRex

Xe điện
Tôi cũng nhớ lộn về thời gian học và tên 1 số người cùng học với NBC như Đoàn Quốc Chiến, chuyện ấy nêu ra, là tôi muốn nói NBC có được ngày hôm nay, do cố gắng cá nhân và tài năng - đó là điều kiện cần, còn điều kiện đủ là phải được Việt nam tạo điều kiện rất nhiều và không thể chối bỏ được điều này. Tôi nhắc đến chuyện này, vì có cụ tự nhận mình hiểu biết nhiều lắm hỏi là nhà nước đã làm gì cho NBC chưa, đơn giản vậy thôi. Cho nên, khi chính mấy cụ đó, đưa ra bằng chứng chính xác về năm học, năm thi của NBC thì các cụ này cũng có thể tự trả lời câu hỏi đó và trả lời thêm về sự hiểu biết rồi.
Cây muốn lặng mà gió chẳng đừng thì phải ;))

- Thứ nhất, cụ dựa vào đâu để nói "cụ nào" đó tự nhận mình hiểu biết lắm? Theo luật, có kết tội "vu khống" rồi đấy nhé.

- Thứ hai, câu hỏi đấy nó chỉ là một mệnh đề để dựa vào đó trả lời cho câu hỏi đầu tiên của chính cụ: "Chú này cũng giỏi, nhưng ngoài cái tiếng, còn đóng góp gì thêm cho nước nữa chưa nhỉ?"

- Thứ ba, cụ có thể bảo là nhớ lộn, ok. Nhưng chả biết giải thích thế nào khi mà cụ dựa vào cái lý lẽ "chính 1 cụ ở đây nói Ngô Bảo Châu có quốc tịch Pháp" để mà tranh luận?

Em chỉ muốn tóm cái váy của em lại là: "Cụ nên nhìn sự việc theo nhiều chiều trước khi đánh giá. Còn comment đầu tiên mà làm nhiều người phải suy nghĩ thì cụ nên xem lại" :)

VeryGood

Xe điện
Vâng, em hoàn toàn không có ý định cãi nhau! Nhưng em thấy mấy cụ hiểu biết rộng cứ hý ha hý hửng về cái chuyện 1 ông giáo sư toán hàn lâm người Pháp gốc Việt được nhận Bắc đẩu bội tinh rồi bốc thơm lên tận mây xanh và cũng muốn thiên hạ cũng phải bốc thơm lên giống mấy cụ ấy thì em thấy nó cứ lố bịch thế nào ấy!

Nhập quốc tịch Pháp để đi lại cho nó thuận tiện. Sau khi có quốc tịch Pháp thì ông ấy vẫn là người Việt, giống như hàng triệu Việt kiều trên khắp thế giới í ạ.

Còn chuyện cống hiến thì nhà khoa học chân chính người ta cống hiến cho nhân loại cụ à.

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhà cháu đọc hết thớt này rồi, tuyền những chuyện nói qua nói lại#:-s, thì nhà cháu lại thấy comment này là hay và hài hước nhất ạ!:)

NghiaRex

Xe điện
Nhà cháu đọc hết thớt này rồi, tuyền những chuyện nói qua nói lại#:-s, thì nhà cháu lại thấy comment này là hay và hài hước nhất ạ!:)
Công nhận, Nhà cháu đọc hết thớt này rồi, tuyền những chuyện nói qua nói lại#:-s, thì nhà cháu lại thấy comment này là hay và ba phải nhất ạ! ;))

0oMinho0

Xe tăng
E thề là dân Vn nghiên cứu cái "bổ đề cơ bản" này sâu sắc vs thực tế hơn GS Châu nhiều =))
bộ môn Số học này thì Vn là trùm luôn.

banhmi123

[Tịch thu bằng lái]
kraz255b em công nhận cụ nguy hiểm , cụ mà có quyền có khi còn xử bắn ngô bảo châu chả chơi nhỉ, em thì thấy ai giỏi có đóng góp cho thế giới cỡ nobel là em kính trọng hết

nguyen chánh khê với trung tâm nghiên cứu công nghệ nano em biết qua báo chí nhưng nó là nghanh có tính ứng dụng cao còn của giáo sư châu thì vn ta dù muốn cũng chả có ai hiểu mà áp dụng nó khác nhau chứ nhỉ

em mà có điều kiện em cũng té nhập tịch nước ngoài vì sao ,vì đất lành chim đậu nơi nào cuộc sống an toàn giáo dục y tế và các dịch vụ ok thì ngừoi ta sống đó là quyền tất lẽ dĩ ngẫu , chứ vn ta vừa nghèo vừa tham nhũng một số trường hợp còn chủ nghĩa dân tộc đày đọa ngừoi tài giỏi thì phát triển thể chó nào đựoc ,về vn để va quyệt xe cộ ăn ngay 1 xiên à , vn luơng giáo sư 3tr với us 300000 usd thì em chọn us cống hiến ngay ạ, mèo trắng cũng như mèo đen mèo nào bắt đựoc chuột mà chả hay nhỉ

em là em rất phục us vì nó tập hợp được mọi chủng tộc cùng sống với nhiều tinh hoa của các dân tộc chứ như vietnam ta mà mạnh thử coi có khi thành phát xít lâu rồi ạ tự cho mình lá chủng tộc thượng đẳng như hitle cũng nên

Chỉnh sửa cuối:

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cái đấy không mang được về Cụ ạ, nó cung chẳng phải của NBC! Mà NBC chỉ chứng minh là nó đúng như Ông kia nói thôi.
Ngắn gọn thế này, Cụ có cô hàng xóm, chồng cô ấy mất tích, Cụ vẫn "đi lại" thường xuyên. Nhưng Cụ ko chắc lắm là cu chồng có mất tích thật ko, nên "đi lại" thì đi nhưng trong lòng Cụ vẫn ko yên tâm, lo lo và có chút bồn chồn trong lúc "đi lại". Và bây giờ có một ông chứng minh rằng sự "mất tích' kia là đúng ròi. Nên Cụ tự tin "đi lai" và từ chỗ yên tâm rồi, Cụ có thể "đi lại" vào buổi sáng, buổi trưa hay buổi tối, rất rự tin. Và từ sự tự tin đấy, Cụ có thể cưới em ý, nếu Cụ chưa vợ, hoặc lấy làm vợ lẽ, tùy ý Cụ. Và từ đó việc Cụ phân vân nên có F1 với em ý ko cũng sẽ được thông suốt. Khi có F1 rồi thì sẽ có nhân lực để giúp đất nước (thế là chóa được giải quyết với riềng và mắn tôm).
Em giải nôm thế, mong Cụ hiểu, vì em cung chỉ đọc báo nghe đài phường thế thôi.
Cụ giải thích hay quá.
Thế là em hiểu cái bổ đề của anh Châu rồi.
Em mà có điều kiện là em trao huân chương sao vàng cho cụ đấy.
:P