GS Ngô Bảo Châu nhận Bắc Đẩu Bội Tinh

gocart

Xe cút kít
GS Châu đã mang vinh dự về cho người Việt.
Đẫ truyền cảm hứng cho 1 phần thế hệ trẻ.
Còn đóng góp gì cho VN, chúng ta phải chờ thôi.
Toán học không giống như làm đỗ giá. Cứ đổ nước vào đậu là 3 ngày sau có giá ăn.

Bó mạ tụt

Xe buýt
Tôi biết có hai người cùng độ tuổi, cùng thành công và nổi tiếng gần như cùng thời điểm, đó là GS Ngô Bảo Châu và PTT Đức Philipp Rösler, không cần biết họ ở đâu, mang Quốc tịch gì, nhưng những gì họ làm được thì đáng là tấm gương cho Thế hệ trẻ học hỏi. Đơn giản thế.

vietran

Xe ba gác
chính 1 cụ ở đây nói Ngô Bảo Châu có quốc tịch Pháp
Ngô Bảo Châu sinh năm 1973, năm 1990 thi toán quốc tế ở Cu ba, năm đó cùng thi với Châu là Đoàn Việt Chiến, được giải nhì
Trên này toàn người có kiến thức và văn hóa. Không biết gì thì chịu khó học hỏi đừng báng bổ và tỏ ra nguy hiểm. Ngô bảo Châu sinh năm 1972 ai cũng biết, học chuyên tổng hợp 86-89 và 2 năm liền đoạt giải nhất toán quốc tế với điểm tuyệt đối, tức năm 88,89.
Không đủ kiến thức thì tìm diễn đàn nào phù hợp, nhưng bất cứ diễn đàn nào thì cũng đều phải biết gì nói lấy và học hỏi. Quá kém cỏi thì đừng tỏ ra hiểu biết.

vietran

Xe ba gác
Tôi cũng rất khâm phục tài năng của Châu, nhưng nếu là người Việt, thì đừng chối bỏ quốc tịch Việt để nhận quốc tịch Pháp,!
Không đôi co với cu này nhưng có thể có cụ chưa biết rõ nên em nhắc lại:
Gs Châu dù sang Pháp rất lâu nhưng mãi mới nhập quốc tịch Pháp, mục đích là để thuận tiện cho việc đi lại vì quốc tịch Việt nam thì hầu hết các nước đều yêu cầu visa, Gs Châu vẫn giữ và chưa bao giờ chối bỏ quốc tịch Việt nam cả.

letung

Xe tải
Úi,em vừa tra thử thì thấy mức lương của GS cao cấp , làm việc , giảng dạy ở những trường ĐH như Chicago ( Nơi GS NBChâu làm việc ) là 300k usd/ năm :P
Còn em lại thấy phục cái nước Hợp chủng quốc, họ chẳng mất tiền đào tạo mà lúc nào cũng thu hút được nhân tài, thế mới hay !

wall

Xe tăng
Úi,em vừa tra thử thì thấy mức lương của GS cao cấp , làm việc , giảng dạy ở những trường ĐH như Chicago ( Nơi GS NBChâu làm việc ) là 300k usd/ năm :P
Còn em lại thấy phục cái nước Hợp chủng quốc, họ chẳng mất tiền đào tạo mà lúc nào cũng thu hút được nhân tài, thế mới hay !

$ mẽo nó in được cụ ợ, cụ GS Châu chịu khó nhận VND xem, chính phủ mình in đc ngay :D

Boppi

Xe tải
Nhưng họ phải mất tiền để tạo ra môi trường cho các "nhân tài" làm việc và cống hiến cũng để trả lương cho các "nhân tài" mà họ thu hút bác ạ!

vietran

Xe ba gác
$ mẽo nó in được cụ ợ, cụ GS Châu chịu khó nhận VND xem, chính phủ mình in đc ngay :D
Gs Châu vẫn dành một năm 3 tháng làm việc tại Việt nam ở Viện Toán cao cấp mà cụ, lương trả bằng VND

Boppi

Xe tải
Không đôi co với cu này nhưng có thể có cụ chưa biết rõ nên em nhắc lại:
Gs Châu dù sang Pháp rất lâu nhưng mãi mới nhập quốc tịch Pháp, mục đích là để thuận tiện cho việc đi lại vì quốc tịch Việt nam thì hầu hết các nước đều yêu cầu visa, Gs Châu vẫn giữ và chưa bao giờ chối bỏ quốc tịch Việt nam cả.
Em đoán mò phát: Hình như Bác trước đây cũng học Chuyên Toán TH thì phải!

wall

Xe tăng
Gs Châu vẫn dành một năm 3 tháng làm việc tại Việt nam ở Viện Toán cao cấp mà cụ, lương trả bằng VND
Cụ Châu làm ở VN lúc nghỉ vacation thôi cụ, thế cũng quý hóa roài, là e cũng thế, tội gì, mỗi tội em GATO với cụ Châu là em có mỗi bổ để nộp tiền cho Gấu :D

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 số bạn Do thái Mẽo muốn về cố quốc, chính phủ Ít xà ren bẩu bạn ở lại Mẽo có lợi cho tổ quốc (Do thái) nhiều hơn.
Iem dự NBC ở Tây hay Mẽo có lợi cho VN nhiều hơn là về nước. Thỉnh thoảng làm cái giải gì đó, thế giới lại à lên hóa ra là VN. Thế là được roài các cụ nhể?

kraz255b

Xe điện
Trên này toàn người có kiến thức và văn hóa. Không biết gì thì chịu khó học hỏi đừng báng bổ và tỏ ra nguy hiểm. Ngô bảo Châu sinh năm 1972 ai cũng biết, học chuyên tổng hợp 86-89 và 2 năm liền đoạt giải nhất toán quốc tế với điểm tuyệt đối, tức năm 88,89.
Không đủ kiến thức thì tìm diễn đàn nào phù hợp, nhưng bất cứ diễn đàn nào thì cũng đều phải biết gì nói lấy và học hỏi. Quá kém cỏi thì đừng tỏ ra hiểu biết.
Tầm này là kiến thức trên cả giáo sư rồi đây!
nhưng càng kiến thức cao, người ta càng khiêm tốn và càng nhận là mình ngu!
ừ mà cũng nên đừng quá hiểu biết thế này!

Chỉnh sửa cuối:

tutibaby

Xe máy
E thấy các cụ cãi nhau to quá : huân chương này là huân chương cao quý nhất của nước Pháp, do Napoleon lập ra ngày 19/2/1805, thường được trao cho những người có đóng góp đặc biệt cho nước Pháp và khoảng hơn 110.000 cá nhân được nhận (em nhớ là có cả vua KHẢI ĐỊNH)

calibrationwater

Xe điện
Đa kg biết thì nên nhận, đứng hóng hớt được tý ti rồi ngộ nhận là quá hiểu biết....

Chỉnh sửa cuối:

xe3banh

Xe hơi
Ở đây, tôi chỉ muốn bàn đến cái tính chất của cái Bắc đẩu bội tinh thôi, nó không là cái gì để mà rùm beng. Bắc đẩu bội tinh tặng cho loại chó săn cũng được, mà tặng cho Ngô Bảo Châu cũng được, như vậy thì vinh dự gì mà rùm beng?
nếu có suy nghĩ, thì để ý đến khía cạnh này của cái huân chương nhé!
Nếu xét về thời điểm và thời cuộc thì cái đậm bên trên có thể đúng có thể sai, lịch sử luôn công bằng, Cụ nặng quá. Còn dù ko thích hay gì gì đó thì Cụ cũng phải công nhận, vào lúc này NBC nhận được cái đó là một "điều" thú vị với cá nhân NBC, vì có hay ko có "cái đó", thì có lẽ NBC vẫn là NBC. Và cũng có tý để PR và chém gió :).

Iem thấy NBC mang cái bổ đề về VN làm điếu có chú nào hỉu (có cạ em) thì giúp đỡ đất nước thế chóa nào được. Tốt nhất để NBC lại bên tây cho tây nó dùng. Đến khi có giải thưởng gì thì lại trống chiêng ầm ĩ lên là người nhà tao đấy nhá há há há :D

Đấy là cách PR tốt nhứt các cụ nhể?;))
Cái đấy không mang được về Cụ ạ, nó cung chẳng phải của NBC! Mà NBC chỉ chứng minh là nó đúng như Ông kia nói thôi.
Ngắn gọn thế này, Cụ có cô hàng xóm, chồng cô ấy mất tích, Cụ vẫn "đi lại" thường xuyên. Nhưng Cụ ko chắc lắm là cu chồng có mất tích thật ko, nên "đi lại" thì đi nhưng trong lòng Cụ vẫn ko yên tâm, lo lo và có chút bồn chồn trong lúc "đi lại". Và bây giờ có một ông chứng minh rằng sự "mất tích' kia là đúng ròi. Nên Cụ tự tin "đi lai" và từ chỗ yên tâm rồi, Cụ có thể "đi lại" vào buổi sáng, buổi trưa hay buổi tối, rất rự tin. Và từ sự tự tin đấy, Cụ có thể cưới em ý, nếu Cụ chưa vợ, hoặc lấy làm vợ lẽ, tùy ý Cụ. Và từ đó việc Cụ phân vân nên có F1 với em ý ko cũng sẽ được thông suốt. Khi có F1 rồi thì sẽ có nhân lực để giúp đất nước (thế là chóa được giải quyết với riềng và mắn tôm).
Em giải nôm thế, mong Cụ hiểu, vì em cung chỉ đọc báo nghe đài phường thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em rất phục những người như cụ Châu, nhưng cụ vừa gián tiếp làm lãng phí 600 tỷ đồng ngân sách vào cái Viện Toán Cao cấp.

MrKien_Trung

Xe điện
Em thì cứ ủng hộ bác ý ko về Việt Nam. Người tài như bác này mà về nước mình làm việc liên tục 2 năm em đảm bảo chắc hóa điên luôn.