[Funland] GS Lê Quân: Dùng học phí làm hàng rào cản học sinh lao vào đại học

vuvanphong

Xe điện
Em tò mò anh Quân này hậu duệ nhà ai mà lên nhanh, chuẩn bài vâỵ?
Và đang phó GĐ đhqg sang thứ trưởng bộ lao rồi phi về tỉnh rồi quay lại giám đốc đhqg, thì đi xuống hay lên? Vì đhqg thì vẫn dưới bộ gd, tức là giám đốc đhqg bé hơn thứ trưởng phỏng ạ?
Google - wiki media thì ... cũng lắm phốt lắm! Đặc biệt dây xích với anh ngọng!

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em tò mò anh Quân này hậu duệ nhà ai mà lên nhanh, chuẩn bài vâỵ?
Và đang phó GĐ đhqg sang thứ trưởng bộ lao rồi phi về tỉnh rồi quay lại giám đốc đhqg, thì đi xuống hay lên? Vì đhqg thì vẫn dưới bộ gd, tức là giám đốc đhqg bé hơn thứ trưởng phỏng ạ?
Lại nát cái ĐHQG như hồi ông ngọng làm rồi 😭.
GĐ ĐHQG là UV TW đấy cụ, từ đấy làm bàn đạp lên các nơi dễ lắm. Cụ xem lại lịch sử các đời trước của HN và SG làm gì nhé.
Thứ trưởng có là gì.

huyhung123

Xe điện
Thực tế thì những trường càng miễn học phí, miễn xin việc (qđ,ca) thì điểm chuẩn càng cao
Và chủ các trường tư ở Hn đang giàu sụ, định tăng học phí để làm gì thế anh Dáo xư;
Học phí công lập vốn thấp nhưng chất lượng xưa nay đại đa số đều ăn đứt tư thục nhất là trong hệ ĐH, c3
Thi mấy đâu mà chả cao cụ?
Sư phạm cũng free học phí mà điểm thấp tẹt!

cadan

Xe container
Khổ bác ạ, dân Cà Mau mí Kiên Giang thì chắc học đến trung cấp y rồi ra làm y tá là cùng.

Thôi bàn làm gì cho nó nẫu mề ra. ;))

Tầm này chúng mình cứ lo sao mai có xíp bơ để đong mấy cân gạo là được, kệ đê. :(
Lê Quân vốn là Thứ trưởng Bộ LĐ TB XH vào trung ương rồi đuọc điều sang ĐHQG

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Lại nát cái ĐHQG như hồi ông ngọng làm rồi 😭.
GĐ ĐHQG là UV TW đấy cụ, từ đấy làm bàn đạp lên các nơi dễ lắm. Cụ xem lại lịch sử các đời trước của HN và SG làm gì nhé.
Thứ trưởng có là gì.
Tay này chưa được UVTW cụ.

wildcat74

Xe điện
Nhà nước nên đổi cách bao cấp cho giáo dục đại học, thông qua học bổng, qua tín dụng cho sv; các thầy phải sống bằng học phí của sv thì mới chịu khó nghiên cứu, nâng cao trình độ được. Mà như thế sẽ bớt mấy ông giáo sư giấy đi!

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Dáo sư, đại biểu cuốc hội có khác, nói gì rành mạch ra đấy, tiền ra tiền, công ra công, tư ra tư. Các ô chủ chỉ có gật thù lù mà nghe.

boy_spott

Xe điện
Học phí đh trường tốp đầu có hai mấy triệu một năm, thấp hay cao các cụ

meotamthe

Xe cút kít
Kính thưa với bác:

Bác có biết một năm cái cái đội đi tu nghiệp nn nó ngốn bao nhiêu không ạ?
Trong khi việc đó hoàn hoàn vô nghĩa với nền khkt nước nhà, giả sử các bố có thực tài đi nữa thì đi tu nghiệp chuyên môn về mà toàn để lấy oai ngoi lên quản lý thì "cho làm đí" gì. Dư cái đứa con quan ở khu nào giờ nn đang đòi bố nó giả ns mấy tỷ ý. Xèng ý để mà hạ giá đại học cho giống bển bác ạ. Còn mà tự học dư bác nói thì nên bỏ cmn cái bằng cấp trong tuyển dụng đê cho giống G7. :))

Nước giàu hay nghèo đều giống nhau ở một điểm:

- Giáo dục là một yếu tố đại diện cho sự phát triển của xã hội....sự tiến bộ của chính sách phúc lợi, phúc lợi càng tốt chi phí giáo dục càng tiệm cận 0 đối với dân bản xứ....sự quan tâm đến trình độ phát triển của thế hệ sau.
Đặc biệt lịch sử thế giới chưa từng chứng kiến một quốc gia nào toàn dựng Ha-vớt để vợt học phí Tinh hoa mà có kế hoạch 20 năm thành nước phát triển thành công cả bác ạ.

:))

Còn ngoài nước dư kiểu bộ lạc thì có nhẽ dư bác nói. :))
Em thấy còm này của cụ không khớp với còm mà cụ quote của em, nó là câu chuyện du học, không phải câu chuyện tự chủ tài chính và học phí của trường ĐH, cụ thích lái thì lái chứ em không tranh luận kiểu miên man lạc đề thế này ợ :)

Ha Cong Anh

Xe điện
Giáo sư nói một chiều, thế nếu các sinh viên tốt nghiệp ra chạy grab thì tính sao, các sinh viên tốt nghiệp và thất nghiệp luôn thì học phí là 0 Việt Nam đồng ạ?

hzen

Xe hơi
Thế éo nào mà học phí đại học rẻ hơn phí gửi trẻ mẫu giáo thì bảo sao kĩ sư ra trường chả biết cái éo gì =))
Chuẩn cụ. Có lần hỏi các bạn trẻ lúc tuyển dụng mà giật mình vì học phí thua con mình :))

shiluo

Xe container
Học bổng toàn phần cho 10% sinh viên điểm cao nhất
Tăng gấp 3-5 lần học phí cho phần còn lại
Nhà nghèo mà muốn học đại học thì phải thực sự giỏi, không thì đừng cố đâm đầu vào không phải là ý kiến tồi.

hzen

Xe hơi
Muốn ít học sinh học Đại Học thì dễ như thò tay vào túi lấy cái chìa khoá. Sao không tăng chất lượng đầu vào, thay vì tuyển 5.000-6.000 thì tuyển 200-300 thôi hoặc hạn chế thành lập trường ĐH vì đã quá nhiều ???

Đây cho thành lập với tội vạ, ra sức tuyển sinh như vơ bèo, vạt tép, đào tạo ngành nghề tràn lan như trăm hoa đua nở, …… giờ lại nghĩ ra chiêu tăng học phí. Vãi chưởng với GS ^:)^^:)^^:)^
Tuyển 2-300 thì tiền đâu trả cho chi phí. Tăng chất lượng đầu vào thì phải hỏi ở PTTH. Mà tăng chất lượng đầu ra thì cũng cần chi phí

Amager

Xe hơi
1. Nâng cao chất lượng chương trình học lên, “khó lòi mắt” ra, thì ai không đủ khả năng là nản không học nữa.
2. Anh không làm nổi cái số (1), nên chọn cách dễ hơn là nâng học phí.
Sao mợ nghĩ là không khó nhỉ. Em học đại học ở VN và từng học thạc sỹ trường top 3 Bắc Âu, Top 15 Mỹ thấy chương trình học ở VN cũng không tệ. Em học ngành QTKD nên em thấy thế là phù hợp.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sao mợ nghĩ là không khó nhỉ. Em học đại học ở VN và từng học thạc sỹ trường top 3 Bắc Âu, Top 15 Mỹ thấy chương trình học ở VN cũng không tệ. Em học ngành QTKD nên em thấy thế là phù hợp.
Bác đang lấy cá nhân bác để quy chiếu cho cả một tập hợp, về logic như vậy là sai. Ít nhất tập hợp của bác phải khoảng vài chục nghìn, mới tạm có thể dùng để so sánh.

Ví dụ bác cần có số liệu vài chục nghìn sinh viên đã tốt nghiệp đại học Việt Nam, họ đã làm việc gì, ở đâu, trong 05 năm gần đây, và so sánh với vài chục nghìn sinh viên đã tốt nghiệp đại học top1000 thế giới, họ đã làm việc gì, ở đâu, trong 05 năm gần đây.

Chỉnh sửa cuối:

hzen

Xe hơi
Nhưng nếu mục tiêu là giảm số lượng người lao vào đại học, thì tại sao không giải tán luôn cái đống trường lởm ?
Để bàn tay vô hình giải tán hơn là dùng hành chính, mệnh lệnh chứ.

Ngoài ra, mục tiêu đâu phải là giảm người vào đại học, mà là phân loại và tạo động lực tốt hơn.

Amager

Xe hơi
Bác đang lấy cá nhân bác để quy chiếu cho cả một tập hợp, về logic như vậy là sai. Ít nhất tập hợp của bác phải khoảng vài chục nghìn, mới tạm có thể dùng để so sánh.
Thì mợ cũng đưa ra một ý kiến rất mông lung mà là Nâng chất lượng đào tạo lên, như vậy là gián tiếp khẳng định là chất lượng hiện tại là đang tệ. Em thấy có góc nhìn cá nhân của em là nó không tệ để phản biện lại thôi. Ít ra mợ đưa ra được công trình nghiên cứu nào hoặc báo cáo nào khẳng định chất lượng kém thì em lại hầu mợ tiếp.