[Funland] Grab phải đền Vinasun!

ate1987

Xe tăng
Em bổ sung thêm, nếu em là cá nhân, sử dụng công cụ grab để kiếm khách, thì cũng ko thể coi em là doanh nghiệp vận tải được. Mà bắt em đóng các khoản phí vô lý, hay tuân thủ các quy định vô lý.
Nó giống với việc em dùng điện thoại để bán hàng, ko thể vì em dùng điện thoại mà bảo em là doanh nghiệp kinh doanh viễn thông, để rồi bắt em tuân thủ các luật lệ viễn thông!
CỤ nói cái ví dụ nói thật là hơi thiếu trí tuệ.
Cụ bán hàng bọn nhà mạng có bắt cụ phải bán giá này rồi khuyến mãi cho khách hàng thay cụ không .
Khi nào Grap chỉ là công cụ cho cụ kiếm khách và thu phí sử dụng công cụ đó.Còn Cụ tự đưa ra mức giá như kiểu mấy ông xe ôm ngoài đường ý thì Grap mới coi là đơn vị cung cấp ứng dụng kết nối giữa tài xế và khách hàng được.
Grap chỉ khác taxi truyền thống là : 1 bên gọi điện để gọi xe và 1 bên dùng phần mềm đặt xe chứ chả thấy khác j nhau .
Và tất nhiên là kinh doanh vận tải và phải nộp thuế là đúng rồi.

mọi rợ lại thắng văn minh rồi
Mọi rợ nộp thuế còn Văn minh thì trốn thuế thì mọi rợ kiện thắng văn minh là chuẩn rồi.

Idemitsu

Xe tăng
Về pháp lý, Grab đăng ký ngành nghề kinh doanh vận tải nội thành ngoại thành mặc dù theo đề án đăng ký thì Grab không được kinh doanh vận tải. Grab đã lợi dụng đề án thí điểm để hoạt động ngành nghề kinh doanh vận tải cùng ngành nghề giống như Vinasun. Ngoài ra, Grab đã thực hiện nhiều chương trình khuyến mãi trong đó có những chuyến xe 0 đồng. Đủ cơ sở xác định Grab là đơn vị kinh doanh vận tải taxi chứ không đơn thuần là đơn vị cung cấp ứng dụng kết nối công nghệ giữa khách hàng và tài xế.
VKSND TP HCM cho rằng đủ cơ sở chấp nhận yêu cầu của Vinasun, buộc Grab phải bồi thường cho Vinasun số tiền 41,2 tỉ đồng.
https://nld.com.vn/phap-luat/du-co-so-xac-dinh-grab-la-don-vi-kinh-doanh-van-tai-taxi-20181023144912782.htm

chắc VKS tham khảo án lệ Châu Âu coi Uber là tãxi
Ngon. E đang làm xe ôm truyền thống chắc cũng kiện đc nhể. Sau vụ này nhà nhà người người thi nhau kiện. VKS tha hồ mà lắm việc. Chỉ cần 10% thôi thì cứ gọi là ;))

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
Em dự vụ này còn dài tập lắm
Cá nhân em không rõ chuyện này ko dám bàn luận, cơ mà may có Grab và Uber mà người đi xe cảm thấy mình được "tôn trọng" hơn ngày xưa đi Taxi truyền thống

zing180

Xe tải
Ra luật mới cho riêng về taxi công nghệ là công bằng nhất, có giống có khác với taxi truyền thống

HHĐT

Xe tăng
Bắt grab đeo mào thì khác gì taxi. Khách vẫy ở đường thì cty móm.

Jeep2017

Xe tăng
Cụ cho hỏi là mô hình của grab và uber (trước khi bị mua lại) có khác gì nhau không ạ?
em không rõ đâu ạ em không phải là người của cục thuế cũng không phải là người hiểu rõ taxi công nghệ ạ;
em chỉ đơn giản có lợi giá rẻ cho cộng đồng là văn minh ạ, còn cứ đè nhau ra thu thuế chỉ là ngụy biện cho việc bóc lột thôi ạ

theanh90

Xì hơi lốp
Grab ban đầu là cty nền tảng chia sẻ xe nhưng sau đó phát triển lên nó đã thành hãng điều hành taxi, các cụ cứ đặt các hoạt động của nó so sánh sẽ thấy nó giống hệt. Khác mỗi cách cái vỏ

tinhladayoan

Xe máy
em không rõ đâu ạ em không phải là người của cục thuế cũng không phải là người hiểu rõ taxi công nghệ ạ;
em chỉ đơn giản có lợi giá rẻ cho cộng đồng là văn minh ạ, còn cứ đè nhau ra thu thuế chỉ là ngụy biện cho việc bóc lột thôi ạ
Nếu kinh doanh không nộp thuế, không đóng phí, bảo hiểm, lương hưu... thì giá thấp hơn là tất nhiên.
Cái đó chỉ có lợi nhất thời cho người sử dụng, nhưng không đóng thuế thì tiền đâu mà xây đường, bệnh viện, trả lương công chức...
Nếu cùng cung cấp 1 loại hình dịch vụ như nhau thì phải đóng thuế như nhau mới gọi là cạnh tranh sòng phẳng.

sthd

Xe lăn
Grab ban đầu là cty nền tảng chia sẻ xe nhưng sau đó phát triển lên nó đã thành hãng điều hành taxi, các cụ cứ đặt các hoạt động của nó so sánh sẽ thấy nó giống hệt. Khác mỗi cách cái vỏ
chuẩn ạ. ghét cái bọn ấy cứ coi dân vn ngu, bảo ko phải là taxi

X Trail 2009

Xe buýt
Có thể sẽ thành một tiền lệ...

vodanhtk

Xe tải
Bây giờ thì grap có thể coi là hãng kinh doanh dịch vụ điều hành taxi. Nó cũng không khác gì mấy hãng taxi cho tài xế góp xe mua nốt tổng đài cả. Thay tổng đài và tiền mặt bằng app và chuyển khoản thôi.

quanghung1986

Xe buýt
Nếu cụ vẫn coi việc nộp thuế là bóc lột thì em xin phép không ý kiến nữa ạ.

Blue Water

Tháo bánh
CỤ nói cái ví dụ nói thật là hơi thiếu trí tuệ.
Cụ bán hàng bọn nhà mạng có bắt cụ phải bán giá này rồi khuyến mãi cho khách hàng thay cụ không .
Khi nào Grap chỉ là công cụ cho cụ kiếm khách và thu phí sử dụng công cụ đó.Còn Cụ tự đưa ra mức giá như kiểu mấy ông xe ôm ngoài đường ý thì Grap mới coi là đơn vị cung cấp ứng dụng kết nối giữa tài xế và khách hàng được.
Grap chỉ khác taxi truyền thống là : 1 bên gọi điện để gọi xe và 1 bên dùng phần mềm đặt xe chứ chả thấy khác j nhau .
Và tất nhiên là kinh doanh vận tải và phải nộp thuế là đúng rồi.

Mọi rợ nộp thuế còn Văn minh thì trốn thuế thì mọi rợ kiện thắng văn minh là chuẩn rồi.
Cụ nói chuẩn

lai thue

Xe điện
Nếu kinh doanh không nộp thuế, không đóng phí, bảo hiểm, lương hưu... thì giá thấp hơn là tất nhiên.
Cái đó chỉ có lợi nhất thời cho người sử dụng, nhưng không đóng thuế thì tiền đâu mà xây đường, bệnh viện, trả lương công chức...
Nếu cùng cung cấp 1 loại hình dịch vụ như nhau thì phải đóng thuế như nhau mới gọi là cạnh tranh sòng phẳng.
Còn nữa, taxi quản lý lái xe còn grab thì ko, xe taxi có niên hạn hình như grab ko có, nhiều phố cấm taxi còn grab thì ko .... Nói chung là cạnh tranh ko công bằng, nếu cứ cạnh tranh như này các hãng taxi sẽ sớm sập và lúc đó thì cccm biết rõ hậu quả rồi, đó là tăng giá cước. Từ ngày Grab nuốt Uber xong là nó tăng phần trăm bắt tài nộp về cho nó, hình như là 28-29%. Khi giờ cao điểm nó còn đắt hơn cả Taxi

Kurumasuki

Xe container
Nếu bắt Grab nộp phạt thì tới đây hàng chục ứng dụng gọi taxi sẽ bị nộp phạt.
Hài thật.