[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bị, cứ ăn mấy món ngon ngon giàu dinh dưỡng (vd như thịt cầy or hải sản) + vài chén rượu ngâm là lại bị sưng lên.
Có 1 chỗ thôi.
Em không thể dục, ăn ngon, chỉ cần vào OF chỗ gì mà gái solo-camping ấy, cũng bị sưng chân. Thật là rất đáng lo ngại ;;)
Ăn ngon uống ngon, thể lực cũng ngon

Nhậu vào mà chân không sưng lên được, thì ăn mí tập thể dục làm gì nữa :D
Sưng chỗ đó thì ko đáng lo các cụ nhé

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhậu ít nhưng mà tinh cụ ạ. Bỏ kiểu ăn thùng uống vại thôi.
Tìm hẳn mấy quán ngon, đắt, ăn lấy niềm vui với vang, thích xỉn thì uống rượu mạnh sau khi ăn.
Ở mình hay uống trên bàn nhậu, thời gian kéo dài dễ đau dạ dày, mà uống nhiều ăn nhiều ko tốt.
Thịt chó với lòng dồi thì tháng 1 lần hoặc vài tháng/lần.
Tăng thời lượng tập lên, bổ sung chất xơ, buổi tối cố gắng ăn rau, ăn yến mạch, các loại hạt.
Chịu khó như vậy thì mới có buổi nhậu vui.
Ở nhà em có ông lúc nào trên xe cũng có nồi rượu mận, đi đâu công tác chỉ cần đỗ ở hàng nào có bánh mì hay bún rồi mua thế là xong bữa nhưng bây giờ tối nào cũng nằm rên ;))
chỗ bôi đậm gạch chân là có thật hả cụ, làm gì mà khổ về ăn uống quá vậy chứ, mà nó là giả cầy chứ rựa mận thịt chó ăn bún ai ăn với bánh mì hử cụ :D

thanhthanh.sht

Xe tải
E cũng vào hóng xem có cách gì chưa trị ko?

Mka2017

Xe tải
Nếu mua feburic của pháp 780k/ hộp uống ngày 1/2 viên thì 1 hộp dùng trong 2 tháng, mua của ấn độ rẻ hơn rất nhiều 900k/ hộp 100 viên, dùng loại này ko ảnh hưởng đến thận như allopurinol nên em chuyển sang febu một năm rồi.
Cụ uống có thấy đỡ sưng và đau không a?em chua dung loại này bao giờ, gout mấy năm rôi, mới uống col.

xecatco

Xe tải
cụ tìm mua cái gói 100k khánh hưng thống phong tán . em được ông anh cho gói đưa cho sếp em đang đi lặc thặc hôm sau thấy đi được luôn, sau mua cho ông già em mấy gói uống phát cũng thấy ok luôn , em chả hiểu nó có cái gì bên trong nhưng qua hai người em thấy thuốc tốt lắm , mà chỉ đặc trị khi cụ đang bị sưng đau ý , chúc cụ mau khỏi

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em nghĩ cũng nên hạn chế các món mà không tốt.
Sau đó là tập thể dục.
Luôn giữ tinh thần thoải mái cụ ạ

Minh Nguyen 12

Xe buýt
đỡ hại hơn allo cụ ạ, cụ có thường kiểm tra chức năng gan thận ko ? uống allo lâu dài có vẻ không ổn
Nếu không có bệnh nền thì chả có vấn đề gì. Hàng năm em 2 lần kt sức khỏe tổng thể từ A-Z, năm vừa rồi vẫn cái chỉ số cholesterol và triglyceride hơi cao, BV cho mấy viên thuốc gọi là, không phải điều trị.

Laixe80

Xe tăng
Làm thằng đàn ông phải chấp nhận khổ vì 2 cái mồm, 1 là mồm mình, 2 là mồm của bọn chúng :))

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Nếu mua feburic của pháp 780k/ hộp uống ngày 1/2 viên thì 1 hộp dùng trong 2 tháng, mua của ấn độ rẻ hơn rất nhiều 900k/ hộp 100 viên, dùng loại này ko ảnh hưởng đến thận như allopurinol nên em chuyển sang febu một năm rồi.
Ai nói với cụ allopurinol ảnh hưởng đến thận vậy, em dùng cả năm kt tổng thể có sao đâu nhỉ.

toanco_k32

Xe tăng
e do uống bia nhiều quá nên mới bị, tuyệt đối k uống wiskey.. chỉ bia và vang .. ăn thì cứ hải sản với món ăn độ đạm cao
Em bị ban đầu (đoán) là do bia cỏ vỉa hè
Rượu uống ít, tuần 1 lần, rượu chuẩn thì kg ảnh hưởng lắm
Quan trọng nhất là uống nước nhiều
Nhì là tránh bia rượu, đặc biệt bia cỏ, rượu ngâm kg rõ nguồn gốc
Ba là tăng cường sức khỏe: luyện tập, giảm cân, chế độ sinh hoạt điều độ :D
Em thấy có bác bảo kg dùng thuốc tây. Cơn cấp lên đương nhiên phải dùng để cắt cơn, còn hàng ngày thì đúng kg nên dùng quá nhiều thuốc hạ uric máu. Cái gì cũng có mặt trái của nó

toanco_k32

Xe tăng
cụ tìm mua cái gói 100k khánh hưng thống phong tán . em được ông anh cho gói đưa cho sếp em đang đi lặc thặc hôm sau thấy đi được luôn, sau mua cho ông già em mấy gói uống phát cũng thấy ok luôn , em chả hiểu nó có cái gì bên trong nhưng qua hai người em thấy thuốc tốt lắm , mà chỉ đặc trị khi cụ đang bị sưng đau ý , chúc cụ mau khỏi
Tất cả những thế loại thuốc không rõ nguồn gốc mà lại tác dụng tức thời em đều tránh cực xa. Vì khả năng cao là colchixine trá hình + kháng viêm giảm đau liểu cao. Chứ kg có cây cỏ nào có tác dụng công phạt được như thần dược như vậy đâu các bác ah

xecatco

Xe tải
Tất cả những thế loại thuốc không rõ nguồn gốc mà lại tác dụng tức thời em đều tránh cực xa. Vì khả năng cao là colchixine trá hình + kháng viêm giảm đau liểu cao. Chứ kg có cây cỏ nào có tác dụng công phạt được như thần dược như vậy đâu các bác ah
em thấy toàn mùi thảo dược thôi , em cũng chả biết có gì nữa ạ

cuonglhvt

Xe tăng
E là thằng quen ăn ngon uống ngon, tập thể dục như điên mà vẫn bị gout, khâu miệng nghe buồn quá các cụ, ai cùng cảnh ngộ vào chia sẻ bí quyết vẫn nhậu được mà k bị sưng chân ạ
Mình có chị bạn kể rằng bố chị bị gout kiêng khem mấy chục năm trời chả hết. Từ ngày chuyển qua low carb ( DAS) thì hết đừng, hết đau. Thậm chí còn uống rượu được.

Chỉnh sửa cuối:

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em bị ban đầu (đoán) là do bia cỏ vỉa hè
Rượu uống ít, tuần 1 lần, rượu chuẩn thì kg ảnh hưởng lắm
Quan trọng nhất là uống nước nhiều
Nhì là tránh bia rượu, đặc biệt bia cỏ, rượu ngâm kg rõ nguồn gốc
Ba là tăng cường sức khỏe: luyện tập, giảm cân, chế độ sinh hoạt điều độ :D
Em thấy có bác bảo kg dùng thuốc tây. Cơn cấp lên đương nhiên phải dùng để cắt cơn, còn hàng ngày thì đúng kg nên dùng quá nhiều thuốc hạ uric máu. Cái gì cũng có mặt trái của nó
Giờ cụ vẫn táng đều chứ ạ?

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
chỗ bôi đậm gạch chân là có thật hả cụ, làm gì mà khổ về ăn uống quá vậy chứ, mà nó là giả cầy chứ rựa mận thịt chó ăn bún ai ăn với bánh mì hử cụ :D
Chuyện có thật cụ ạ, bánh mì chấm nước sền sệt của rựa mận rồi gắp 1 miếng cho vào ăn kèm thì thú lắm. Ở nhà em mọi người thích ăn với bánh mì hơn là bánh đa hoặc bún.
Ông kia hồi còn trẻ chỉ thích ăn thịt chó, ai đã nghiện món này thì ăn các món thịt khác nó nhạt thếch.

cusao

Xe lăn
Nhậu ít nhưng mà tinh cụ ạ. Bỏ kiểu ăn thùng uống vại thôi.
Tìm hẳn mấy quán ngon, đắt, ăn lấy niềm vui với vang, thích xỉn thì uống rượu mạnh sau khi ăn.
Ở mình hay uống trên bàn nhậu, thời gian kéo dài dễ đau dạ dày, mà uống nhiều ăn nhiều ko tốt.
Thịt chó với lòng dồi thì tháng 1 lần hoặc vài tháng/lần.
Tăng thời lượng tập lên, bổ sung chất xơ, buổi tối cố gắng ăn rau, ăn yến mạch, các loại hạt.
Chịu khó như vậy thì mới có buổi nhậu vui.
Ở nhà em có ông lúc nào trên xe cũng có nồi rượu mận, đi đâu công tác chỉ cần đỗ ở hàng nào có bánh mì hay bún rồi mua thế là xong bữa nhưng bây giờ tối nào cũng nằm rên ;))
Em thấy những người mới bị gout họ kể là đau lắm lắm....có cảm giác như cơn gió thổi qua cũng đau buốt lên tận óc...sợ thế !!!

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em thấy những người mới bị gout họ kể là đau lắm lắm....có cảm giác như cơn gió thổi qua cũng đau buốt lên tận óc...sợ thế !!!
Trung niên trai tráng ngồi xe lăn cụ biết rồi đấy, toát mồ hôi đầm đìa, đêm k ngủ được nếu k có thuốc giảm đau

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Lần đầu tiên thì thế, chỉ mong đến khoảng thời gian cho phép - 4 đến 6 tiếng - để nã Efferalgan. Sau quen dần :))

thaihana

Xe điện
Cụ uống có thấy đỡ sưng và đau không a?em chua dung loại này bao giờ, gout mấy năm rôi, mới uống col.
Uống febu chỉ giúp hạ acid uric thôi và mới uống sẽ đau nhiều hơn đấy, nhưng muốn ko nổi tophi như em thì cụ nên dùng thuốc hạ acid như allopurinol (rẻ và bảo hiểm chi trả) hay febu (đắt và phải mua ngoài)
Ai nói với cụ allopurinol ảnh hưởng đến thận vậy, em dùng cả năm kt tổng thể có sao đâu nhỉ.
Em đi khám bác sĩ tư vấn vậy và tra gg tìm hiểu thì allo nó đào thải qua gan, thận, febu thì đào thải qua gan thôi và nó đắt hơn allo rất nhiều, em thấy vậy nên chuyển qua dùng feburic thôi.