[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

Force 47

Xe tăng
Kinh nghiệm các cụ mua quả sơ ri, rửa sạch xay như xay sinh tố, bỏ vào tủ lạnh. Hàng ngày uống đảm bảo 1 tháng là triệt được Gút.
15 năm trước mình bị, hai tay không cầm nắm hoặc chạy xe máy được. Sau mấy tháng sử dụng nước quả sê ri thì hết đau và kể từ đó rất hiếm khi bị đau lại.

ambdiep

Xe buýt
E là thằng quen ăn ngon uống ngon, tập thể dục như điên mà vẫn bị gout, khâu miệng nghe buồn quá các cụ, ai cùng cảnh ngộ vào chia sẻ bí quyết vẫn nhậu được mà k bị sưng chân ạ
Cháu cũng bị, cháu thì do Gen là chính

hm.tuan

Xe điện
Tuần 2 bữa hải sản, uống bia tươi cho em là khỏi luôn nha

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Các cụ xưa nói cấm có sai cụ ak
Hoạ từ miệng mà ra
Nên bớt ăn đồ tùm lum là bớt được các bệnh ý ạ,nhưng nói đc mà ít khi làm được cụ ak

taplai2012

Xe trâu
Kinh nghiệm các cụ mua quả sơ ri, rửa sạch xay như xay sinh tố, bỏ vào tủ lạnh. Hàng ngày uống đảm bảo 1 tháng là triệt được Gút.
15 năm trước mình bị, hai tay không cầm nắm hoặc chạy xe máy được. Sau mấy tháng sử dụng nước quả sê ri thì hết đau và kể từ đó rất hiếm khi bị đau lại.
Em đánh dấu lấy kinh nghiệm :)
Cảm ơn cụ!

quy la tien

Xe điện
Bố e bị gút, mà gày gò lắm, k hiểu do gì chứ k phải do ăn uống đâu vì bố e giữ gìn lăm. Ngoai 60 mới bị mà giờ khổ sở đau đớn, phải dùng thuốc suôt cụ ạ
Gout do nhiều nguyên nhân, cơ bản nhất là do cơ thể không đào thải hết uric, nó đọng lại các khớp khiến nó đau vì vậy người già gầy vẫn có thể bị, nhạc phụ em là ví dụ ,đau do gout khổ vô cùng, gió thoảng qua chỗ sưng cũng đau chứ đừng nói va chạm mạnh.
Ăn uống nhiều chất đạm thì khó tránh khỏi lắm, nên hạn chế đi, khổ cái toàn món ngon: hải sản, nội tạng, bia,vvv; các cụ nói cấm có sai" miệng làm khổ thân".

kamikaze1281

Xe điện
Phong ơi anh chỉ ăn Hải sản, gầu bò, *** Dê, uống bia tươi và vang thôi, đều uống ác quá, sống xa nhà lần nào cũng cả Bom bia tươi, vang làm cả thùng, tuần quất phải 6,7 bữa, có ngày trưa tối luôn.
Khổ thân anh :)). Em 11 Yến rồi nhưng may vẫn chưa bị nhưng em đang phải tập ăn kiêng rồi, trưa chỉ dám ăn bát bún, tối yến mạch :(

zotdac

Xe hơi
Em từng bia rượu k có độ dừng, ăn uống vô tội vạ trong 10 năm liền.
Từng phải đút cả 2 chân vào tủ lạnh mỗi đêm.
Đã phải mua 1 đôi nạng + xe lăn để di chuyển trong 1 năm.
Giờ em k sao cả. Rượu bia vẫn uống có mức độ, hải sản, lòng lợn, thịt đỏ k kiêng gì.

Con đường của em đơn giản thế này:
Tìm hiểu nguyên nhân của bệnh gout (tất cả các loại nguyên nhân).
Tìm hiểu chức năng của gan, thận.
Bằng mọi cách tăng cường tối đa chức năng gan thận. Ăn uống hợp lý.
Những cái này trên mạng đầy.

Và đặc biệt quan trọng: TUYỆT ĐỐI K DÙNG THUỐC TÂY!

Chúc các cụ tìm được cách phù hợp với cơ địa & tuổi tác mỗi người.

matizac

Xe tăng
Giờ em k sao cả. Rượu bia vẫn uống có mức độ, hải sản, lòng lợn, thịt đỏ k kiêng gì.

chỗ chữ to khó quá, lúc đau e phải dùng colchicine, votaren, lúc nào thấy ăn uông hơi quá lại thêm viên allopurenol, feboxustat. đúng là dùng thuốc tây dẫn đến giảm chức năng gan thận, lại rơi vào vòng xoáy không thải được acid uric, mà lúc đau không chịu được phải uống

thaihana

Xe điện
Em uống feburic 1 năm rồi, mới đầu thì đau dày rồi thưa dần, mấy chỗ tophi có cảm giác nhỏ lại và tháng nào cũng đi xét nghiệm các chỉ số gan thận mỡ máu....

bluemoon1974

Xe buýt
Gout giờ chữa đơn giản thôi mà, các cụ áp dụng bài này cho em, ăn uống thoải mái, ko phải kiêng kỵ gì cả. Chỉ để ý giúp em là nhai thôi, đừng nuốt, thế nhá.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Em uống feburic 1 năm rồi, mới đầu thì đau dày rồi thưa dần, mấy chỗ tophi có cảm giác nhỏ lại và tháng nào cũng đi xét nghiệm các chỉ số gan thận mỡ máu....
Uống feburic có đỡ k cụ? Bác sỹ bảo tophi rồi thì hầu như phải uống feburic cẢ đời, k thể hết được nữa

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn

Cụ viết cụ thể cho ae đọc được không. E nghiên cứu nhưng vẫn tò mò vì nói không bao giờ uống thuốc tây.. e bị cấp tính tràn dịch ổ gối nó sưng to bò không nổi chứ đừng nói đi.. phải uống thuốc, uống thuốc 1 tuần thấy đỡ nghe mấy thăngf bạn gout khuyên uống lại k sao.. e uống tiếp 6 ngày liên tục nốc bia tươi thủ công 2 bữa, bia đức 8 vại và tổng bia hơi mỗi bữa tầm 7,8 vại xong bị lại luôn, lại đi nạng, e xin chừa.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
E là thằng quen ăn ngon uống ngon, tập thể dục như điên mà vẫn bị gout, khâu miệng nghe buồn quá các cụ, ai cùng cảnh ngộ vào chia sẻ bí quyết vẫn nhậu được mà k bị sưng chân ạ
Em bị gout từ những năm 9x, khi BS bảo mình bị gout mà nhiều người không biết gout là bệnh gì. Tất cả các loại thuốc đông tây y em nếm chắc gần hết – trừ các loại thuốc truyền miệng không được ngành y duyệt. Vẫn bia rượu, ăn nhậu – vì đặc thù công việc, quan hệ. Mỗi năm bị khoảng 5-6 lần. Nhà còn có cả nạng.

Chẳng thuốc nào khỏi, lúc nhẹ thì Colchicin, nặng thì Arcoxia – etoricoxib. Chẳng kiêng gì, chấp nhận sống chung với gout.

Đầu 2020, Covid cấm tụ tập nên em kiêng hoàn toàn, không kiêng cũng chả được. Vậy mà nó quật cho 4 tháng liền. Cứ khỏi vài ba hôm lại bị. Em lao vào nghiên cứu, tim hiểu, quyết không sống chung với gout nữa. Rất nhiều tài liệu, bài viết về căn bệnh này.

Gần năm nay em không bị nữa – vẫn ăn uống bia rượu bình thường. Hôm vừa rồi thử máu chỉ số axit uric có 354.

Đây là cách em thực hiện: Allopurenol 100mg, duy trì 1v/ngày. Sau đợt thử máu vừa rồi, BS khuyên em đổi xuống 1v/2 ngày.

Các cụ thử tìm hiểu, nghiên cứu, hỏi BS xem có áp dụng cho mình được không. Dùng thuốc là phải hỏi BS, đừng nghe ai xui cả, chết người đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Nó là Febuxostat cụ ạ. Theo Wikipedia nó "là một loại thuốc được sử dụng lâu dài để điều trị bệnh gút do nồng độ axit uric cao. Nó thường chỉ được khuyến cáo cho những người không thể dùng allopurinol"
Nó đắt hơn Allopurenol rất nhiều, cụ mà uống kéo dài thì chết tiền.

matizac

Xe tăng
Nó là Febuxostat cụ ạ. Theo Wikipedia nó "là một loại thuốc được sử dụng lâu dài để điều trị bệnh gút do nồng độ axit uric cao. Nó thường chỉ được khuyến cáo cho những người không thể dùng allopurinol"
đỡ hại hơn allo cụ ạ, cụ có thường kiểm tra chức năng gan thận ko ? uống allo lâu dài có vẻ không ổn

LUATGIANGHO

Xe tải
Nhà cháu cũng đang chiến đấu với gut đây, biến chứng tràn dịch khớp gối trái, hơn một tháng rồi, cứ đỡ đỡ vài hôm là lại sưng lại, cháu cũng chả uống thuốc gì định để tự xử, thế mà hôm đi cái đám ma ông chú xong chuyển thành hai chân đều sưng đỏ, ko đi
lại đc. Thế là vội vàng phi sang Bạch Mai khám, bác sĩ cho một đống thuốc uống 4 hôm rồi thấy cũng đỡ, hôm nay lại tung tăng. Nhưng vẫn bóp mồm chưa dám nhậu.

gocbachop

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh này cứ lá tía tô giã lấy nước uống là nhanh nhất, em thấy bảo cà gai leo nhưng chưa tìm hiểu được.
Tía tô không có tác dụng nhé cụ... cứ mua bọc cà gai leo khô về.... sáng cho vào ấm đun sôi rồi đổ ra uống như uống nước lọc hoặc uống chè... đảm bảo không bị gout cũng như hạn chế gan nhiếm mỡ, hay máu nhiễm mỡ... chứ còn cứ để tái phát bệnh gout thì đau thôi rồi, muốn đi tè còn lê lết không vào được toilet luôn nhé, lúc đấy mới thấy khổ...

thaihana

Xe điện
Nếu mua feburic của pháp 780k/ hộp uống ngày 1/2 viên thì 1 hộp dùng trong 2 tháng, mua của ấn độ rẻ hơn rất nhiều 900k/ hộp 100 viên, dùng loại này ko ảnh hưởng đến thận như allopurinol nên em chuyển sang febu một năm rồi.