[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

loptoxenho

Xe máy
Vâng đúng rồi ạ. Có nhà riêng cái chùm đèn đã tiền tỷ, cái bộ bàn ghế đã tiền tỷ rồi ấy ạ. Như e thì nằm ở cái giường 20tr với cái giường 200tr em cũng chả phân biệt được. Có chăng cái nệm 1-2tr với cái nệm 40-50tr sẽ khác nhau tùy cảm nhận:D
Em cũng trình kém, chẳng khác nhau gì, chỉ thấy trả tiền là khác nhau thoai!!

KeanuR

Xe tăng
Đây là lời khuyên của chuyên gia, ko phải của em.
Nếu mua chung cư đầu tư như trường hợp của cụ thì nên bán trong vòng 5 năm đầu, khi đó cc vẫn được giá. Còn sau đó giá cc đã cũ sẽ ko tăng, trừ có sóng đất như vừa rồi. Lúc đó tiền thuê nhà ko hiệu quả so với các hình thức đầu tư khác.
Đó cũng là một khẩu vị đầu tư tốt
Nhưng quan điểm của em và e chọn là nếu chung cư chọn dc chủ đầu tư tốt bảo trì tốt, vị trí dự án tốt, và vị trí căn hộ tốt thì giá trị nó mang lại rất cao và vững bền, và chung cư tốt còn tăng tiếp chưa dừng lại đâu.
Còn vốn thì vô cùng, vì cụ gửi lãi bank 10 năm rồi cụ cũng x2, x2.5 tội gì mua bán gì cho mệt óc, nhiều ng đầu tư đất tốt nhưng nhiều người cũng chết vốn cả thập kỷ, trong khi đất ở xa mà ko có nhà sẵn thì cũng chỉ để nuôi gà

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Góp vui để các bác có động lực chém (trên FB có bạn đăng):

PENTHOUSE COVE RESIDENCE- EMPIRE CITY
For Sell / For rent *************************************
Penthouse Cove Residences Chỉ Có 2 Căn
- Giá bán : 230 tỷ
- Giá thuê/Rental price : 15.000$ net
- Diện tích 407m2 , ban công rộng+hồ bơi tràn riêng bộ.
- Full nội thất cơ bản cao cấp chuẩn âu , 4pn+ 5wc
- Hồ bơi riêng, view pananoma trọn sông Q1, thang máy riêng , đẳng cấp xưng tầm thượng lưu
- Tiện ích hồ bơi, gym, công viên và nhiều tiện ích chuẩn 5*
View attachment 7256955
View attachment 7256956
View attachment 7256957

Còn nhu cầu nhà em thì chỉ thich ở nhà đất, 3 thế hệ, đông người nên ko hợp chung cư, sang LB, mỗi người 1 phòng riêng độc lập

Nếu chỉ 2 vc, có khi lại chọn CC
Cụ nói có khi vậy thôi chứ nếu cụ đã ở nhà đất với diện tích vừa đủ để thông thường chỉ leo 1 tầng đến 2 tầng và phòng ngủ rộng rãi >30m2 có thể để xe trong nhà thì khi ở CC cụ sẽ thấy vô vàn bất tiện nên nếu không vì bất đắc dĩ, lợi ích kinh tế hoặc tự nhiên có quá nhiều tiền nên mua thêm CC bỏ đó lâu lâu đổi gió thì cụ sẽ không thay đổi đâu (quy trình thông thường sẽ là mua nhà đất to hơn, đắt hơn :)) )

Zindaubo

Xe tải
Cụ nhầm rồi, riêng phần hoàn thiện vô cùng lắm. E xem 1 căn penthouse , 1 căn duplex ở dự án newskyline văn quán. Diện tích 300m2 xây thô giá bàn giao 5.9 tỷ(20tr/1m2) nhưng khi hoàn thiện giá nó lên đến 15- 18 tỷ. Tính ra 9-12 tỷ phần hoàn thiện . Hoặc ông anh em ở chung cư sungrand city lương yên. Mua căn 154m2 xây thô hoàn thiện cũng đã mất 8 tỏi.
Cụ cứ đúc cái bệ xí bằng Au sjc xem mất bao xèng là tính ra giá trị toàn bộ nội thất thôi!

Jetu

Xe điện
Thì ko qua kênh môi giới nó khác mà cụ.
Có căn trc nhà em 1 cụ mua kinh doanh, xây để bán ~57m2, đã hoàn thiện bán 5.6 tỏi (có tủ bếp, khung cửa...thiếu giường tủ là ở dc), oto đỗ trc nhà.
Chính nhà đang xây cạnh con RGV e chụp đó ạ.
Quan tâm, cụ cho thông tin cụ thể được ko, vd địa chỉ, số đt.

bi2006

Xe buýt
chết cười với cụ, cái chung cư ntn mà đòi so với nhà của em =))
nhìn thì như khu đồng không mông quạnh =))

những vấn đề này thì chung cư nào cũng có, chỉ là đến lúc hay chưa đến lúc thôi, kiểu ông nào cũng tham nhũng và "kinh thưa các đồng chí chưa bị lộ" =))
đặc điểm của VN là làm ăn chụp giật, nên về lâu dài, ở càng lâu thì mới càng lòi nhiều cái phát sinh ra, lúc đấy lại ước có căn mặt đất 3 mặt thoáng ngõ ô tô tránh như em =))
Cái đồng không mông quạnh của cụ ấy mà em phấn đấu mãi mới mua được căn 2 ngủ thôi cụ ạ.
chết cười với cụ, cái chung cư ntn mà đòi so với nhà của em =))
nhìn thì như khu đồng không mông quạnh =))

những vấn đề này thì chung cư nào cũng có, chỉ là đến lúc hay chưa đến lúc thôi, kiểu ông nào cũng tham nhũng và "kinh thưa các đồng chí chưa bị lộ" =))
đặc điểm của VN là làm ăn chụp giật, nên về lâu dài, ở càng lâu thì mới càng lòi nhiều cái phát sinh ra, lúc đấy lại ước có căn mặt đất 3 mặt thoáng ngõ ô tô tránh như em =))
=))... vâng, nhà của cụ vô đối. E lại cày phấn đấu vậy.
Nhà cụ đẹp quá, giá căn 3 ngủ dạo này nhảy múa quá cụ nhỉ? Cụ ở D1 hay M1 đấy ạ?

xelulu

Xe buýt

Hateco Apollo gần 100 ô tô căng băng ron biểu ngữ phản đối cđt tăng giá gửi xe ô tô. mời các cụ

coolpix8700

Xe ngựa
...nhưng nhiều người cũng chết vốn cả thập kỷ, trong khi đất ở xa mà ko có nhà sẵn thì cũng chỉ để nuôi gà
Em có 1 mảnh ở khu Thanh Hà. Chỉ mỗi đất không, gà cũng không nuôi. Mua lâu lắm rồi.
Vừa rồi DA họ làm đường lấy mất độ trăm rưởi mét, nhưng lại gom luôn cái mảnh ấy vào trong khu đô thị. Phần bị thu thì người ờ đấy khuyên là không nhận tiền mà nhận đất!

Ryan848

Xe container
Quan tâm, cụ cho thông tin cụ thể được ko, vd địa chỉ, số đt.
Em ko liên quan gì tới bđs vs nhà hàng xóm cũng bán rồi, cho sđt hơi vô duyên, cụ thông cảm.
Địa chỉ em có còm ở trên, cụ quan tâm thì qua ngó trực tiếp xem, chịu khó lọ mọ thì đỡ dc mấy giá qua môi giới (em đoán thế 😁 )

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cái đồng không mông quạnh của cụ ấy mà em phấn đấu mãi mới mua được căn 2 ngủ thôi cụ ạ.

Nhà cụ đẹp quá, giá căn 3 ngủ dạo này nhảy múa quá cụ nhỉ? Cụ ở D1 hay M1 đấy ạ?
E D1 cụ. E đang trải nghiệm cc đc 2 tháng nên buff nó tí, cc đừng cười :D....sang tháng chắc e lại về nhà đất rồi :))

xelulu

Xe buýt
Cụ nói có khi vậy thôi chứ nếu cụ đã ở nhà đất với diện tích vừa đủ để thông thường chỉ leo 1 tầng đến 2 tầng và phòng ngủ rộng rãi >30m2 có thể để xe trong nhà thì khi ở CC cụ sẽ thấy vô vàn bất tiện nên nếu không vì bất đắc dĩ, lợi ích kinh tế hoặc tự nhiên có quá nhiều tiền nên mua thêm CC bỏ đó lâu lâu đổi gió thì cụ sẽ không thay đổi đâu (quy trình thông thường sẽ là mua nhà đất to hơn, đắt hơn :)) )
Cái này có mà vật nhau đến tết công gô ko có bên thắng cụ ợ.
Nhà đất đơn giản là đắt so với chung cư nên nhiều người ko mua được sinh thành tâm lý bỉ bôi thôi.

Dăm ba cái chung cư cứ tạm gọi là cao cấp mí sang chảnh. Cứ từ từ khoai sẽ nhừ.

linhquynh0408

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay em đến Vinmec mới biết đường MinhKhai, Đại La mở rộng rồi ngon quá
Có toà chung cư nhìn đẹp thật, đến gần thì là toà Hinode, đẹp hơn Time city

Hai Nguyen

Xe điện
Em sinh ra, lớn lên ở Cao Xà Lá nên chán cảnh tập thể chung đụng lắm rồi...
Giờ phòng ngủ hơi cao, dc cái gần 60m2, view như chung cư, ko vướng tầm mắt (tầng 4 - ưu tiên các cụ và bọn trẻ con ở 2-3).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em sinh ra, lớn lên ở Cao Xà Lá nên chán cảnh tập thể chung đụng lắm rồi...
Giờ phòng ngủ hơi cao, dc cái gần 60m2, view như chung cư, ko vướng tầm mắt (tầng 4 - ưu tiên các cụ và bọn trẻ con ở 2-3).
Nếu sau này không đổi nhà thì cụ xuống tầng 2 còn mấy đứa lớn lên trên là ổn. Tính vậy thôi chứ đến lúc tụi nhỏ lớn đi làm rồi ra riêng có khi bố mẹ lại đi theo để giữ cháu ấy chứ :))

sopeace

Xe tải
Em cũng thích ở nhà đất hơn và không bao giờ có suy nghĩ sẽ ở chung cư. Sướng đâu thì em không bàn vì quan điểm mỗi người mỗi khác. Em thấy nhiều cụ chê nhà đất leo cầu thang mỏi chân thì đã có thang máy, TTTM, phòng gym các kiểu nhà đất có thể ko tiện bằng nhưng cụ nào bảo không có thì điêu lắm nhé, chả nhẽ cứ ông nào ở nhà đất thì không có TTTM để lượn hay ko có phòng gym để tập ah, ô tô thì nếu nhà đất đủ rộng có gara để xe thì em khẳng định tiện hơn rất nhiều (dù em cũng ko thích cho xe vào nhà nhưng tiện thì chắc chắn tiện hơn), nhiều CC kể cả cao cấp luôn đi thì còn phải thuê hoặc mua slot để xe, CC nào để xe dưới hầm thì còn ok chứ nhiều CC còn phải gửi xe tập trung cách nhà xa tít mù mưa gió nắng nôi khổ khác gì mấy ông nhà đất đâu, nhiều khu CC đỗ ngoài đường sai quy định hoặc quá giờ nó còn khoá mịa bánh ấy chứ sung sướng cái gì. Như bạn bè em 10 đứa thì phải đến 9 đứa ở cc và trong 9 đứa đấy nhiều đứa giờ vẫn phải treo băng rôn đòi sổ đỏ với kiện cáo cãi nhau với CDT và BQL đủ các vấn đề dù đã về ở từ cái đời tám hoánh nào rồi. (CC Cao cấp cũng có mà cc giá rẻ cũng có. Đầy cụ trên này cũng dính cái quả băng rôn khẩu hiệu này chứ đừng bảo em chém). Em thấy như thế không phải là nhục mà là quá nhục. Tiền mình bỏ ra mua cái nhà mà ở ko yên, cứ như ở nhờ nhà thằng khác vậy. Cụ nào hên thì cầm được cái sổ đỏ đấy nhưng vào một ngày đẹp trời thằng CDT dính phốt rồi lớ ngớ triều đình tịch thu luôn cái sổ đỏ đấy thì còn nhục hơn.
Cái vấn đề nhà đất và CC thì cãi nhau năm này qua năm khác quá nhiều rồi ai cũng có cái lý của mình, tạm gác lại mấy cái sướng với khổ mà cụ thớt nói đi thì các cụ cứ nghĩ xem tầm này cầm 5-6 tỏi đi tìm nhà em đố cụ nào mua được cái nhà đất tử tế rộng rãi gara oto ở loanh quanh cái đất Hà Nội đấy, thế nên CC nó mới là sự lựa chọn cho số đông vì đơn giản là chả có cái sự lựa chọn nào nó tốt hơn.
Con nếu nói về độ sướng thì cụ thớt nên so sánh cái nhà 35m2 giá 6 tỏi với cái chung cư hơn 100m giá cũng 6 tỏi em nghĩ nó sẽ hợp lý hơn. Cụ so kiểu này nó khập khiễng quá nên bị các cụ CC phản biện căng đét. Với cả cụ chống sao lại được số đông 😁
tại sao 9/10 bạn cụ vẫn chọn cc nhỉ

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cái mịa gì cũng treo băng rôn. Văn minh thì đi kiện tập thể rồi chờ tòa án phán quyết :))
Cái này có mà vật nhau đến tết công gô ko có bên thắng cụ ợ.
Nhà đất đơn giản là đắt so với chung cư nên nhiều người ko mua được sinh thành tâm lý bỉ bôi thôi.

Dăm ba cái chung cư cứ tạm gọi là cao cấp mí sang chảnh. Cứ từ từ khoai sẽ nhừ.
Trời nóng thế này các cụ nhà đất không đi bơi mà vẫn trên này nói phét à? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
tại sao 9/10 bạn cụ vẫn chọn cc nhỉ
Như dưới đấy cụ, chả phải châm biếm vì lúc trẻ em cũng xơ xác nhưng nó là sự thật :)) Cụ có vài trăm triệu có thể mua trả góp cc nho nhỏ, tiền tỏi thì mua trả góp được cc to to nhưng tiền tỏi đó không thể mua được 1 mảnh đất dù nhỏ nhất ở nội ô (vay thì rất khó vì đất ngõ diện tích nhỏ được định giá rất thấp).
Các cụ đang ở cc mà lại không biết lý do thật sự mình lựa chọn thì lạ nhỉ? (em nghĩ là dối lòng trừ 1 số cụ có thừa đk và mua theo sở thích thì không tính :)) )

Những cái lợi khi mua cc:

- Với cùng vị trí thì số tiền phải trả cho đất là thấp nhất (nếu không thừa tiền để tích lũy đất thì đây là giải pháp hợp lý :)) )
- Trả góp dễ hơn vì việc định giá cũng như liên kết với ngân hàng tốt hơn so với nhà đất (cụ thể nhà đất ngõ mua giá 10 tỏi nhưng có khi ngân hàng chỉ định giá 5 tỏi để cho vay trong khi cc thì cao hơn :)) )

Bên cạnh cái lợi thì có cái hại (nhưng tự an ủi là cái ... lợi :)) )

Tùy vào độ hot và nhu cầu của dự án mà C ĐT sẽ tăng thêm nhiều tiện ích để xẻ thịt thêm khách hàng (mua xe gọi là mua bia kèm lạc). Thật ra mọi thứ đều được tính giá cao so với bt nhưng anh không mua thì anh ... biến cho nên phải cắn răng chấp nhận và an ủi là ta sướng hơn trong khi thằng khác nếu bỏ tiền thấp hơn cũng sướng tương tự nhưng nó có quyền lựa chọn bỏ / không chứ không phải bị ép :))