[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

ubisapro

Xe trâu
Cái này là mấy nhà ngõ ngách hoặc khu dân cư cũ ko có chuẩn, chứ nhà trong khu đô thị đố cụ đập đi xây lại như mong muốn đấy. Xã hội văn minh dần lên, người ta xây những khu đô thị chuẩn chỉnh mà cụ còn giữ kiểu tư duy thích thì xây thế này thế nọ thì thả nào ...
Khu đô thị cũng tuỳ từng khu. Ai nói với cụ khu đô thị thì mặc nhiên ko được xây theo thiết kế của mình vậy?

Dancingwiththewind

Xe điện
Em thấy ở chung cư thích (em đã ở nhà đất) do những lý do sau:
Mưa gió lái xe vào hầm rồi quẹt thẻ lên nhà. Do thẻ hoặc đt nhà ai chỉ gọi đc thang lên tầng nhà ý nên hiếm khi chen nhau trong thang máy lắm.
Yên tĩnh: tầng em yên tĩnh cực luôn. Hôm qua cô hàng xóm còn thò đầu ra bảo em cả chục ngày mới thấy cháu. Các cô lao công dọn dẹp 3 lần một ngày nhưng rất nhẹ nhàng. Nếu mình căn giờ để cho đồ các chị ý thì mở cửa ra mới gặp.
An toàn: trẻ con chơi rất an toàn. Con nhà em toàn quên đóng cửa khi đi học. Có hôm hàng xóm đóng hộ, có hôm bảo vệ gọi, có hôm chiều đi làm về thấy cửa mở. Trong nhà lúc nào cũng có 4 cái laptop, chưa mất một cái gì bao giờ
Phòng cháy: em đánh giá tốt, có kiểm tra định kỳ. Có hôm em làm nước hàng kho thịt là có bảo vệ lên kiểm tra và nhắc luôn.
Tiện ích: cần ăn gì mua gì là có người treo cửa. Có sân chơi và sân bóng, bể bơi, phòng cộng đồng có bóng bàn, con em hoạt động liên tục. Khuôn viên sạch sẽ có cây, hoa, em tha hồ đi bộ buổi sáng rất dễ chịu.
Không nồm ẩm, ruồi muỗi, chuột, gián.
Em chuyển đến ở hơn 4 năm rồi và rất hài lòng với sự lựa chọn của mình. Chồng em lúc đầu không thích tí nào, thích đất cơ nhưng sau khi nhận nhà xong thích quá. Bố mẹ em và em trai trước ở nhà đất 91m 5 tầng, nhà để đc 1 ô tô nhưng sau khi em chuyển lên ở đã chuyển đến mua ở toà bên cạnh, em có thể đi sang đó qua lối tầng 3 hoặc tầng hầm không sợ mưa nắng.
Về giữ giá hay không: em không quan tâm, em còn muốn mua thêm căn cho con em sau này ở ý.
Hai đứa nhà em thì nó quá thích rồi, đc vui chơi thoải mái không như ở dưới đất phải chờ bố mẹ chở ra công viên hoặc nhà văn hoá.
Kể ra mà có nhà đất bên khu Vinhome Riverside thì ở cũng thích hơn.

jazzzzz

Xe lăn
Em nà có tiền em mua chọn nguyên tầng trên cùng một toà CC cao cấp nào đó ở cho sướng.
Thôi em ngủ đây mai có khách quen hẹn 3g đón

safenoodles

Xe cút kít
Em đã và đang trải nghiệm ở nhà phố và ở chung cư nên em hóng các cụ bình luận ạ.

longdelta

Xe tăng
Chung cư sinh hoạt trên cùng mặt sàn quá tiện từ vệ sinh lau quét nhà, phơi đồ ...

longdelta

Xe tăng
Con robot nhà em nó chạy loanh quanh suốt nhìn yêu phết ạ.
Em ở nhà đất nhưng hôm rồi cũng làm 1 con chỗ cụ Vinh trên này.
Nhưng ghét nhất cầu thang vẫn phải quét. Chắc lại phải sắm thêm con hút bụi cầm tay ko dây nữa :D

khanhtb

Xe điện
Em ở nhà đất nhưng hôm rồi cũng làm 1 con chỗ cụ Vinh trên này.
Nhưng ghét nhất cầu thang vẫn phải quét. Chắc lại phải sắm thêm con hút bụi cầm tay ko dây nữa :D
e đang dùng hut bụi cầm tay cho cầu thang, sạch hơn hẳn quét

caisua

Xe lăn
Ờ cái này hay. Mỗi tội thực hiện hơi khó. 😂
Ps: cc trc e ở. Ông bà già e mua sau. Tìm sát tầng còn khó lòi mắt. Cuối cùng phải chốt lệch 8tầng😆
Mấy năm trước em vồ được căn sát vách rồi chuyển phụ huynh về ở, em hỉ hửng suốt đến giờ vẫn thấy may mắn quá vì tiện trăm bề

Mr.No

Xe tải
Chán thanh niên, ở nhà 35m2 đi chê phòng ngủ chung cư chật =))))

Demchinhhang.net

Xe container
Sao không khoe luôn biệt thư đơn lập 20x30 cho nó thuyết phục hơn để bọn ở CC hết đường chống đỡ. Cụ so gã khổng lồ Goliath với thường dân thì chịu thôi.
Xe vứt ngoài đường thì vẫn khiếm khuyết lắm lắm dù không phải là sợ hỏng xe:))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Với quan điểm là người vừa có CC vừa có nhà đất, em xin có ý kiến:
1. Nhà đất ở kđt mới trong quần thể có CC là nhất : đỗ xe thoải mái, tiện ích thoải mái, sạch sẽ, thoáng đãng, thờ cúng thoải mái, xây sửa thoải mái ( nhớ quan hệ tốt với hàng xóm), cỗ bàn lẩu nướng thoải mái, dân trí cao vì toàn triệu phú đô la....
2.Nhà đất khu dân cư phân lô, đướng xá rộng : yếu điểm là dân trí không cao, đề đóm, quán nước, xe cộ, karaoke..
3. Nhà đất ngõ, xóm : thua chung cư, an ninh kém.
4. Chung cư: Ngoài ưu điểm, thì như cụ thớt nói, có nhiều yếu điểm. E ở sg pear,150m2, 3 phòng 2 toa let mà thấy chán, thờ cúng ổn nhưng không thể có phòng riêng+ chả biết bên trên họ làm gì, nhà nướng thịt bằng lò có tý khói tý mùi bv cũng lên...chưa kể, cc chỉ có mất giá chứ không thể lên giá.
KL: với các cụ ở SG, HN thì cc là 1 lựa chọn đúng đắn khi chưa nhiều tiền. Khi có tiền thì múc căn LK, shophouse, BT. Còn nếu muốn x2x3 số tiền hiện có thì mua nhà ngõ xóm, chịu khó vất vả ở 5-10 năm rồi bán nâng cấp nơi ở tốt hơn. Với các cụ ở các tỉnh thành khác thì cứ nhà đất mà vã.
Em thấy cụ chém chuẩn về so sánh chất lượng sống ở các loại nhà ở, nhưng đoạn bôi đậm thì em nghĩ khác cụ.

Những gì đúng trong thời gian qua chưa chắc đúng trong thời gian tới.
Khi bong bóng đất đai đẩy giá lên quá cao thì mua nhà đất lúc này có thể vừa lỗ to vừa phải chịu chất lượng sống kém (nếu cụ mua nhà ngõ xóm, dân trí thấp, ô nhiễm tiếng ồn, v.v..)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Sướng hay không sướng phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố . Ví dụ như cái nhà e đang ở chỉ hơn 40m2, 2.5 tầng nhưng xung quanh rất tiện cho việc con đi học , không quá 500m có đầy đủ trường từ mầm non đến cấp 3 , thậm chí tầm 2km là đại học cho con em học . Hàng xóm rất thân thiện và quý mến nhau . Nhà e bé nhưng sắm gần như đầy đủ các tiện ích cho gia đình .
Cách 150m là bờ đê , là hồ trung tâm của thành phố . Phương tiện đi lại ko quá đông nhưng ko quá buồn như các khu đô thị .
Hồi môi giới dẫn em đi xem mấy cái nhà 3 tầng, 90m2 mặt sàn ở khu đô thị e đều thấy ko ưng cái nào như nhà em đang ở .
Thế nên cụ chủ thớt khá phiến diện khi đưa nội dung này ra .

Demchinhhang.net

Xe container
Khiếm khuyết gì lớn hả cụ ?
Thì em thấy ai khoe nhà to thì cái xe phải có chỗ để để nó không lấy lòng đường là nơi đỗ xe nhà mình. Còn nhà ko có ĐK thì thôi không nói:))

Duc Sang

Xe container
35m2 chồng 5 tầng thì là ở hang chứ đâu phải ở nhà? :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Thì em thấy ai khoe nhà to thì cái xe phải có chỗ để để nó không lấy lòng đường là nơi đỗ xe nhà mình. Còn nhà ko có ĐK thì thôi không nói:))
Sân nhà em hơi bé, đậu khéo thì được 3 chiếc hạng D, khoe vậy được chưa cụ?

Nghen loc

Xe tăng
E ở nhà đất 36m 4 tầng trong ngõ, bán lên chung cư 120m được 8 năm rồi, thỉnh thoảng trêu mẹ con nhà nó hay là về ở lại nhà đất mấy mẹ con nhà nó đồng loạt bỏ bát đũa xuống cái rầm rồi trợn mắt bảo: ông thích thì về mà ở, mấy mẹ con nhà tôi ở đây ko đi đâu nữa. Thế là e thôi.

Website
www.facebook.com
Xôm quá nhề khéo cái thớt này cũng kéo được tới cả 200 trang mất ạ