[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ko thấy đường rộng bao nhiêu nhỉ, ô tô đỗ ngoài cấu Nhật Tân à =))
Ờ đây, thích so vị trí đo bằng GGmap. 4,4km từ Hồ Gươm
Việc ô tô thì thua rồi nên bàn làm gì mất công? Nếu giống nhau cả ô tô nữa thì hâm mới mua cc :))

Em có rảnh đâu mà cãi nhau cụ, em chỉ nói thực tế đã trải nghiệm thôi mà, còn cuộc sống chẳng ai giống ai cả mà tranh luận, trước khi muốn tranh luận thì cũng phải sờ cái ví của mình trước đã. Em ít tiền em cứ vui những gì mình có thôi cụ :))
thì 46 page cũng là do khác phân khúc chém :) khác quái gì orquesta ko có conductor. cụ nhà phố cổ cân vớ cụ chung cư bình dân :(. chán vê lờ.:) cụ cc 6 tỷ lại cân với mấy ông nhà 35m hóc bà tó ... e đọc lú luôn. :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại so 1 căn ở Hoàng Minh Giám với nhà đất ở Lạc Long Quân thế? So cùng vị trí tương đồng đi. Mặt Võ Chí Công nhé. 3PN 168m2 5,6 tỏi có so được với 55m2 nhà đất Lạc Long Quân ko?
Cái căn Udic này nó gt hơi dở chút là chiều phố về phải lên Âu Cơ và ko kết nối lắm khu dân cư. Tuy nhiên căn 3N đó là 1 lựa chọn tuyệt vời nếu thic rộng rãi và so căn 6.5 tỉ nhà đất kia với căn 168m2 này thì e cũng vote căn 168m2.

otothanglong

Xe điện
thì 46 page cũng là do khác phân khúc chém :) khác quái gì orquesta ko có conductor. cụ nhà phố cổ cân vớ cụ chung cư bình dân :(. chán vê lờ.:) cụ cc 6 tỷ lại cân với mấy ông nhà 35m hóc bà tó ... e đọc lú luôn. :)
Cụ ở nhà mà thấy sướng thì cứ vui đi cụ, em cũng chỉ đu đưa tý thôi cụ :))

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cháu ở biệt thự cũng thấy thích, mà ở chung cư cao cấp, cũng thấy sướng, làm sao giờ các cụ ơi

lanhpham

Xe điện
Em mất hơn 2 năm phân vân lựa chọn, mấy anh bạn cũng rủ sang Ecopak và ocean park nhưng nói thật nó quá xa với TT nên em không sang, mà cũng may không sang, đến cuối năm ngoái mới quyết ra CC dự ở thử xem sao ai ngờ nó Ok hơn mình tưởng, tiện đủ bề mà không gian sống nó thoải mái sạch sẽ mát mẻ cụ ạ
Mình cảm thấy hợp là được, chứ trước e cũng ở liền kề hẳn hoi, trong khu đô thị luôn, mỗi lần lau dọn, hoặc hôm nào rằm hoặc cúng ,bê mâm cỗ lên tận tầng 4, vợ e thì giặt quần áo cũng thế, phải đi 2 lần, ấn giặt xuống làm việc khác, khi nào giặt xong lại lên phơi, chưa kể nguyên tối nào cũng phải mắc màn

Root Sudo

Xe tải
Cụ chủ thớt quảng cái thớt lên rồi ngồi rung đùi xem mọi người cãi nhau :))

haiyen1012

Xe điện
Việc ô tô thì thua rồi nên bàn làm gì mất công? Nếu giống nhau cả ô tô nữa thì hâm mới mua cc :))
Thua ô tô thì xuống vị trí đi, Hoàng Cầu cách Hồ Gươm 4,4km kìa. Tìm hộ nhà đất Hoàng Cầu 55m2 3 tầng xem mấy tỷ cái
Mua nhà 6-7 tỏi mà lại phải đi gửi ô tô thì nghĩ cũng chán nhỉ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Sau quá trình cân nhắc và nâng lên hạ xuống nếu với khu vực đã xác định trước thì em rút ra được kết luận cho mình như sau:
- Nếu có ô tô và là phương tiện chính thì chỉ có 2 lựa chọn cc và nhà mặt đường nhưng nhà mặt đường thì đắt >3 lần cc nên không phải lựa chọn của đa số :))
- Nếu không có ô tô hoặc lâu lâu mới đi 1 lần thì có thể lựa chọn nhà đất với giá >2 lần chung cư. Đây là giải pháp trung hòa liên quan đến nhu cầu và giá cho nên dễ tranh cãi nhất :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thua ô tô thì xuống vị trí đi, Hoàng Cầu cách Hồ Gươm 4,4km kìa. Tìm hộ nhà đất Hoàng Cầu 55m2 3 tầng xem mấy tỷ cái
Mua nhà 6-7 tỏi mà lại phải đi gửi ô tô thì nghĩ cũng chán nhỉ
Có giải pháp ngay cho cụ bên dưới :))
Sau quá trình cân nhắc và nâng lên hạ xuống nếu với khu vực đã xác định trước thì em rút ra được kết luận cho mình như sau:
- Nếu có ô tô và là phương tiện chính thì chỉ có 2 lựa chọn cc và nhà mặt đường nhưng nhà mặt đường thì đắt >3 lần cc nên không phải lựa chọn của đa số :))
- Nếu không có ô tô hoặc lâu lâu mới đi 1 lần thì có thể lựa chọn nhà đất với giá >2 lần chung cư. Đây là giải pháp trung hòa liên quan đến nhu cầu và giá cho nên dễ tranh cãi nhất :))

otothanglong

Xe điện
Mình cảm thấy hợp là được, chứ trước e cũng ở liền kề hẳn hoi, trong khu đô thị luôn, mỗi lần lau dọn, hoặc hôm nào rằm hoặc cúng ,bê mâm cỗ lên tận tầng 4, vợ e thì giặt quần áo cũng thế, phải đi 2 lần, ấn giặt xuống làm việc khác, khi nào giặt xong lại lên phơi, chưa kể nguyên tối nào cũng phải mắc màn
Trường hợp của Cụ giống hệt em, khổ giờ ra CC không được leo nên tối phải đi dạo ngắm cảnh thể dục chút cụ ạ, trước cứ 5 tầng lầu leo lện leo xuống sướng chẳng cần đi dao đi tập thể dục cụ nhỉ ;))

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp của Cụ giống hệt em, khổ giờ ra CC không được leo nên tối phải đi dạo ngắm cảnh thể dục chút cụ ạ, trước cứ 5 tầng lầu leo lện leo xuống sướng chẳng cần đi dao đi tập thể dục cụ nhỉ ;))
Đa phần các cụ trung niên trở lên là ngại động chân động tay rồi, nên ở nhà chung cư thì việc chăm sóc cho ngôi nhà/căn nhà nó giảm đi rõ rệt so với nhà mặt đất, loanh quanh rộng rãi thì cũng trong 100-200 m2 trên 1 sàn, nhàn hạ hơn rất nhiều.

Dungha

Xe điện
Ô nhiễm như này lọc cũng chả ăn thua

Nước đặc sệt, bốc mùi dầu khi thau rửa bể chung cư Hà Nội
View attachment 7246746

Đây là sự cố nước mấy năm trước mà cụ. Nhà dân cũng bị có phải mỗi chung cư đâu? Nhà em có lắp lọc tổng lúc đầu ko biết sau thấy hàng xom nói mới biết.

otothanglong

Xe điện
Đa phần các cụ trung niên trở lên là ngại động chân động tay rồi, nên ở nhà chung cư thì việc chăm sóc cho ngôi nhà/căn nhà nó giảm đi rõ rệt so với nhà mặt đất, loanh quanh rộng rãi thì cũng trong 100-200 m2 trên 1 sàn, nhàn hạ hơn rất nhiều.
Em thấy lớp trẻ giờ lập gia đình cũng thích lên CC hết cụ, có đứa bố mẹ cho nhà đất ở 1 năm chán lại xin lên cc, thật ra thực tế nó vậy mà cụ tiện ích, chất lượng cuộc sống người ta thấy hợp lý là được mà.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đến lúc khớp gối rệu rạo mà phải leo cầu thang thì cực hình đấy.

Nắng nhạt

Xe điện
Em thấy mấy mợ xinh đẹp giỏi giang trên of có biệt thự, liền kề cũng không ở mà cho thuê đi ở chung cư. Em cũng háo hức đang tính thuê chung cư ở xem thế nào rồi lên nốt

Euroland

Xe tải
Cụ viết những cái khổ bên trên là những chung cư giá rẻ. Cụ thích 5.9 tỷ mời cụ vào mấy khu cao cấp. Những cái cụ kể là khổ ấy mà, dân ở chung cư ngta ko quan tâm mấy đâu.
Cái khổ của cụ em kể qua nhé:
1. Leo cầu thang què cẳng.
2. Ko có công viên, siêu thị, TTTM, phòng tập gym, nhà trẻ, quán cafe, chỗ tập thể dục.
3. Bí chỗ đỗ ô tô.
Cụ muốn so thì phải so như thế. Đi lấy cái nhà đất 6 tỷ ra so với cái chung cư 2-3 tỷ. Cụ cứ ở hẳn loại 6-7 tỷ xem nó ra làm sao.
Mà cái bọn có chung cư 6-7 tỷ ấy, nó có vài cái nhà dưới đất cho thuê rồi, nó lên chung cư ở cho sướng, nó ko nghĩ như cụ đâu. Nếu cụ muốn so kè tiếp thì cố phấn đấu có tầm 20 tỷ, mua lấy đôi cái nhà mặt đất và 1 căn chung cư cao cấp rồi lên đấy chém gió cũng ko muộn.
Một người có cả nhà dưới đất và nhà chung cư cho biết.
Em note thêm giúp: CCCC có sân vườn, có chỗ nướng BBQ, sân cầu lông, bóng bàn,
sân tập ssan chơi cho trẻ, các cụ già ko phải leo cầu thang đỡ khớp , độ ẩm thấp đỡ bệnh ...

Zindaubo

Xe tải
Đây là sự cố nước mấy năm trước mà cụ. Nhà dân cũng bị có phải mỗi chung cư đâu? Nhà em có lắp lọc tổng lúc đầu ko biết sau thấy hàng xom nói mới biết.
Có bể ngầm nó còn lắng bùn xuống còn nhà dân nếu nhà nào sd trực tiếp từ vòi thì xơi luôn cả bùn Cụ ạ :D

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Tính em gọn gàng và ưa sạch.
Điều làm em thích nhất khi ở chung cư là ko phải om rác thải sinh hoạt trong nhà.
Nhà đất thì các bác biết rồi, đợi đến giờ mới được đổ. Lỡ chuyến thì hôm sau nó thối um cả nhà. Thành phần vứt rác ra đường thì em ko bàn
Nhà cụ chắc ở bẩn quá hay sao mà mới có 1 ngày chưa đổ mà rác đã thối khắp nhà vậy? Hay thùng rác ko có nắp?
Với lại những tình huống như vậy, nếu có não thì có thể xách ra chỗ thu rác của phường để đổ cụ ạ.

QuocAnNguyen

Xe đạp
35m2 mà xây 5 tầng, khả năng rất cao nhà của chủ đầu tư. Giá cao hơn tt khoảng 30- 40%