[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Vova

Xe container
Cụ cứ so diện tích vs dân số của họ thì biết Mỹ Úc Canada vv họ thích ở nhà đất, và vì sao HQ ĐL Hongkong TQ VN ở đô thị chung cư lại lý tưởng hơn, đơn giản vì đất chật người siêu đông
Em cug thích ở nhà đất nhưng mà tối thiểu phải trên 100m2 x 3 tầng, đường trc cửa 3 ô tô tránh nhau, hồ cá gara ô tô riêng.
Nhưng Vn ngoài đất chật ở đô thị, thì còn khí hậu nữa, ở mặt đất mùa nồm mùa nóng mùa mưa lụt hầm hập rất khổ
Em mơ ước nhà kiểu nhà sàn tầm 200m2. Tầng dưới để cột, không xây tường - chỉ để để xe, bàn bóng bàn, có thể quây một hai ô nhỏ làm phòng cho giúp việc hoặc quây tầm 50m2 để bếp, phòng ăn. Ở chỉ một mặt bằng tầng 2. Tầng 3 ngoài tum, phòng thờ ra thì làm sân thượng mái kính trồng cây :P. Còn xung quanh được khoảng thêm mấy trăm m2 vườn nữa thì càng tốt :P. Đảm bảo như thế thì thích hơn chung cư.
Nói vậy thôi, nhà đất với chung cư đặc thù khác hẳn nhau. Tùy mức giá, hoàn cảnh gia đình, mức sinh hoạt, nơi làm việc, nơi học của con cái ... thì mỗi người sẽ có một lựa chọn khác nhau. So sánh không tương đương khó lắm.

L.C.D

Xe container
- Phòng thờ sao ko làm ở tầng 1 còn kêu ca gì?
- Thang máy: nhà đất cũng lắp dc có đắt đỏ gì đâu.
- Phòng thờ thường để ở tầng cao nhất, ko có phòng nào khác ở trên phòng thờ. Nên nhà 5t thì phòng thờ thường ở tầng 5.
- Thang máy: nhà em mua xây thô từ 2005 ko có ô chờ thang máy, khi đó gia đình chưa có tầm nhìn nên ko sửa lại lắp thang máy. Bây giờ lắp thang máy thì phải đập phá trong nhà xấu lắm. Nhà em đã rút kinh nghiệm là xây nhà khác có thang máy rồi, nhà ko có thang máy thì cho thuê.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Người già, thậm chí tuổi mình h là ko ngồi đấy được đâu cụ ạ vì các cụ lớn tuổi ngồi khoanh chân là đau chân ko chịu được. Quê em h giỗ chạp mâm các cu la len ban het roi, tre con moi ngoi dat thoi.
con gio chap nam 2-5 lan, nen ko ai de o tang 2
xong con chau lai ngu tren tang 3 ca cu a.
Cái này mỗi nơi 1 kiểu chỗ e tầng 1 tầng 2 để thờ là bình thường,e suy nghĩ cúng kính là ở thành tâm mình chọn chỗ phù hợp sạch sẽ là được, giờ chung cư nhiều có tránh được đâu mợ,phong tục là con người đặt ra thì cũng thay đổi được cho phù hợp với cuộc sống,các cụ già thì ngồi bàn nhưng trẻ hơn thì ngồi chiếu chứ bê ngần ấy cái bàn ghế từ tầng 4 thì khổ không mợ

Tony_Le

Xe container
leo 5 tầng nhà, ĐIÊN. phương án đẹp nhất là khoảng 200 m2 xây 1 tầng, ẩn cư trong phố. ông nội em có 1 mảnh ~11x18, cụ bê nguyên kiến trúc ở quê ra vs nhà có 3 cấp, vườn cây, bể cá, sân rộng mấy chục mét. nhà rộng dã man, sống thế mới sướng.
Đây mới là ĐIÊN thật. Bố khỉ đào đâu ra đất to thế giữa phố nhỉ?

slavik

[Tịch thu bằng lái]
- Phòng thờ thường để ở tầng cao nhất, ko có phòng nào khác ở trên phòng thờ. Nên nhà 5t thì phòng thờ thường ở tầng 5.
- Thang máy: nhà em mua xây thô từ 2005 ko có ô chờ thang máy, khi đó gia đình chưa có tầm nhìn nên ko sửa lại lắp thang máy. Bây giờ lắp thang máy thì phải đập phá trong nhà xấu lắm. Nhà em đã rút kinh nghiệm là xây nhà khác có thang máy rồi, nhà ko có thang máy thì cho thuê.
- Đầy nhà đất nta chọn vị trí làm bàn thờ ở tấng 1 có sao đâu.
Cụ ở chung cư vài chục tầng thì ko phải đặt bàn thờ dưới sàn nhà người khác, thậm chí dưới giường ngủ, khu vệ sinh của các nhà các tầng trên à?

Thang máy là chuyện muốn có, có tiền thì lắp thôi nên ko có gì phải bàn nữa.

hd-vt

Xe container
Nhà mặt đất thì phải ở trong 1 khu quy hoạch để ở chứ nhà mặt đất mà ở ngõ hay mặt phố thì em chịu. Thằng bên cạnh nó mở quán phở hay quán bún chả thì ôi thôi, chưa kể đêm nó mà uống vào nó hát ông ổng cả đêm thì cũng lại ôi thôi.
Nhà ở mà nó coi như nhà máy sx để góp sức phát triển xh hơn, hoặc nó có chất gừng sĩ...ham hú hét nữa thì ối dồi ôi hiccc.

Bemagauvn

Xe điện
Cái ông phản biện đi đâu rồi các cụ😭.
Sao toàn cụ phản biện nhau rồi còn bị xì lốp, chửi nhau Điên các thứ các thứ thế này 😁.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
- Đầy nhà đất nta chọn vị trí làm bàn thờ ở tấng 1 có sao đâu.
Cụ ở chung cư vài chục tầng thì ko phải đặt bàn thờ dưới sàn nhà người khác, thậm chí dưới giường ngủ, khu vệ sinh của các nhà các tầng trên à?

Thang máy là chuyện muốn có, có tiền thì lắp thôi nên ko có gì phải bàn nữa.
Cụ đúng là chưa từng trải nghiệm, nên phát biểu liều quá. :))
Đặt tầng 1, cực bí, chưa kể gần nhà vệ sinh/bếp là hỏng. Không phải tự nhiên hầu hết đều tầng cao nhất đâu cụ ạ.

Thang máy loại tạm ổn tí phải 4-500tr đổ lên. 1 tháng riêng cái thang máy tốn kha khá điện + bảo dưỡng định kỳ. :)

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Đây mới là ĐIÊN thật. Bố khỉ đào đâu ra đất to thế giữa phố nhỉ?
bình thường cụ ạ. ngõ nhà em xưa, vẫn ở đến nay, toàn nhà mấy trăm m, xong giờ nhiều cụ đi, chia ra cho con cháu, người ngoài ở đâu đâu nhảy vào. có cái nhà đối diện nhà ông em, cỡ ~1k m, 4-5 cái ngoặt ngõ, nó đúng nghĩa mua cả con đường (ngõ), đường nhà tao mở luôn. ở hp, ko phải hn nhé cụ.

Tony_Le

Xe container
bình thường cụ ạ. ngõ nhà em xưa, vẫn ở đến nay, toàn nhà mấy trăm m, xong giờ nhiều cụ đi, chia ra cho con cháu, người ngoài ở đâu đâu nhảy vào. có cái nhà đối diện nhà ông em, cỡ ~1k m, 4-5 cái ngoặt ngõ, nó đúng nghĩa mua cả con đường (ngõ), đường nhà tao mở luôn. ở hp, ko phải hn nhé cụ.
Chốn chém gió này không bình thường chút nào, thế em mới bảo là ĐIÊN nhại theo cụ tý. :D

Tony_Le

Xe container
Cụ đúng là chưa từng trải nghiệm, nên phát biểu liều quá. :))
Đặt tầng 1, cực bí, chưa kể gần nhà vệ sinh/bếp là hỏng. Không phải tự nhiên hầu hết đều tầng cao nhất đâu cụ ạ.

Thang máy loại tạm ổn tí phải 4-500tr đổ lên. 1 tháng riêng cái thang máy tốn kha khá điện + bảo dưỡng định kỳ. :)
Dễ tính thì bàn thờ để đâu cũng được miễn là có, cẩn thận thì kiếm đươc chỗ để khó hơn lên giời nhất là nhà mua lại không xây mới.

Thang máy muốn lắp phải có tiền nhưng có nhiều tiền chưa chắc lắp được thang cho vừa ý vào cái nhà có sẵn.

Chém gió thì vậy là đạt yêu cầu rồi!:D

davidhuy

Xe tăng
Nhà cụ nên so sánh với chung cư Thản HH, chứ so sánh dòng cao cấp thì cụ chả hiểu gì. Thôi cụ ở 35m2 mặt đất tiếp đi.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cãi nhau món này thì 2 phe phe nào cũng có chứng kiến riêng của mình và ai cũng thấy đúng.
Nói chung nó tùy vào hoàn cảnh của từng người thôi chứ ko thể lấy hoàn cảnh người này áp vào người khác đc.
Cá nhân Em thấy ở chung cư nó thoáng đãng nên cũng hạn chế ốm đau hơn là ở mặt đất lụp xụp tối tăm :D

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
nói thật, em ở chung cư cứ nhìn thấy bọn nuôi chó là cảm giác chúng nó như ở hành tinh khác ấy. có lần ở chung cư cũ, chó nó vừa ra khỏi thang máy thì em vào mà ko thể chịu nổi luôn. mẹ kiếp, người *** gì mà sống thế cũng chịu được. xin lỗi các cụ nào nuôi chó ....mà vẫn sạch
Làm sao mà sạch được cụ ơi. Họ nuôi thì nghĩ nó thơm. Chứ thiên hạ thấy hôi rình bẩn bỏ xừ.

duongqua

Xe container
Đọc xong thớt, e rút ra 1 điều là trên này 10 cụ thì phải đến 8-9 cụ ở CC :D

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới cần thang máy. Chỗ thờ cần phải trang trọng không có đứa nào đi lên trên. :D
Nói về thờ cúng thì ở cc thờ cúng là vô nghĩa. Vì chỉ có 1 thổ công cho toàn bộ khu đất. Các cụ từng nhà muốn lượn về thăm con cháu phải đứng xa mà xin phép. Khéo đếch được cho về ấy chứ. Mà có về được khéo lại ngồi dưới đít thằng tầng trên :))

Tony_Le

Xe container
Nói về thờ cúng thì ở cc thờ cúng là vô nghĩa. Vì chỉ có 1 thổ công cho toàn bộ khu đất. Các cụ từng nhà muốn lượn về thăm con cháu phải đứng xa mà xin phép. Khéo đếch được cho về ấy chứ. Mà có về được khéo lại ngồi dưới đít thằng tầng trên :))
Đang nói nhà dưới đất chứ bọn quan tâm đến thờ cúng một cách cực đoan thì không mua chung cư đâu. Khi xây cái nhà bọn chúng bắt kiến trúc sư với thiết kế đủ thứ, từ đường đi của nước thải cho đến mọi thứ sai mẹ nó hết nguyên tắc xây dựng với thẩm mỹ cơ.

vinafar

Xe máy
Em trả lời 1 cụ như sau :
Em thì hiện tại không có nhà chung cư mà cũng không ở chung cư. Em chỉ thấy đơn giản dẫn thợ lên sửa điều hòa cũng phải xin phép mấy ông bà BQL thì không khác gì đi ở nhờ.
Chủ vì nhõn cái điều này mà cụ bỏ đi tất cả các lợi thế của chung cư, bó tay

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em rộng gần 80m2, 5 tầng, lễ tết mà cúng cụ thì đúng như tập thể dục luôn, bê được mâm cơm cúng lên mà thiếu cái gì thì toàn phải đánh dây thép xuống cho chúng nó bổ sung nốt, bê lên đến nơi đứng thở 5 phút chưa hết mệt. Lau xong 5 tầng nhà thì cứ là sái cánh tay. Nhiều lúc lười cứ kệ, bẩn bẩn tí ko chết, nên thấy mọi người ở cc trên một mặt bằng là em thích lắm. E cũng ý định mua một căn cc 1PN để ở lúc già cho đỡ nhọc. E tính lúc về hưu mà thằng cu lấy vợ là em ra ở riêng, nhà cửa giao lại hết cho nó, E ở một mình rồi du lịch, hay tụ tập hội nhóm này kia các kiểu cho sướng. E đang ngắm cc OCP mà ko biết có thực hiện mong ước được không.
Nhà 80m mà ko biết lắp thang máy là quá ngu á