[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Ryan848

Xe container
À nhìn cái ngõ chán quá nên em không ý kiến.
Gu nhà của e là nhà trong khu đô thị cơ, tuyệt nhiên KHÔNG phải nhà ngõ
8->
Thì đó là nhu cầu cá nhân mà cụ, chứ mang qđ cá nhân là làm hệ quy chiếu cho người khác có mà vật nhau tới tầng 200 =))
Cơ mà qđ tranh luận của em chỉ nói về hiểu biết của mình (vd em đưa vị trí cụ thể, giá bn) còn ko dám chém 5-6 tỏi mua dc nhà mđ hay cc đâu đâu, em ko rành về bđs.
Ngõ nhà cụ ngon hơn hoặc cc nhà cụ đẹp hơn thì cụ cứ đưa lên, tất nhiên phải kèm cả giá thì mới so sánh đc.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
CC ( cao cấp) có nhũng cái mà NĐ nếu đạt được thì phải rất lớn ( tương ứng quá nhiều tiền) như vị trí trung tâm, tiện mua sắm, an ninh nội khu, và đặc biệt trong gia đình sinh hoạt trên một mặt bằng liên thông với nhau, các Phòng đều thông thoáng do đó nhiều người vẫn chọn.

Ví dụ : một căn BT ở ecopark, nếu nhận xét thì đẹp, nhiều tiền, an ninh tốt nhưng ở vài ngày thì quá lý tưởng chứ để ở hàng ngày thì có tiện sinh hoạt không ? không tiện đối với một số người do quá xa và nguy hiểm trên con đường từ khu ecopark vào trung tâm thành phố.
Cho nên việc so sánh chung chung CC và NĐ là không thể nếu không có tiêu chí cụ thể.

Các Cụ không nên so đo quá, vì quan điểm mỗi người sẽ thay đổi theo thực tế người đó sẽ trải qua như người nghe nhạc càng ngày càng khó tính khi thẩm âm. Có thể chủ thớt ( mới mua nhà, ...) thì phát biểu hơi cứng, 10-20 năm nữa thôi khi thớt có vài ba biệt thự ( BT diện tich tối thiểu 200m2 không lại nhầm 35m2) khu trung tâm thì suy nghĩ sẽ khác và lúc đấy biết đâu Thớt lại bỉ bôi cái nhà có là cái gì đâu mà suốt ngày bọn offer so với sánh.
Em có nói rõ đoạn : "quy trình thông thường sẽ là mua nhà đất to hơn, đắt hơn" đấy cụ. Quy trình thông thường chứ không phải tất cả :))

Ryan848

Xe container
Quan điểm cá nhân:
Em vẫn thích cái cái nhà đất trong ngõ của em, đơn giản vì quen với sự tiện lợi của nó (con cái đi học gần nhà, vài phút vào phố, đi làm gần nhà...).
Còn chung cư em để cho thuê thôi.
Ngõ nhà em oto đỗ cửa, hơn 51-58m2 giá tầm 3.7-4.1 tỏi còn bị chê đây, đến khổ ;))
Cơ mà em hài lòng về ko gian sống, tình làng xóm...ko thích họp tdp nhiều =))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thì đó là nhu cầu cá nhân mà cụ, chứ mang qđ cá nhân là làm hệ quy chiếu cho người khác có mà vật nhau tới tầng 200 =))
Cơ mà qđ tranh luận của em chỉ nói về hiểu biết của mình (vd em đưa vị trí cụ thể, giá bn) còn ko dám chém 5-6 tỏi mua dc nhà mđ hay cc đâu đâu, em ko rành về bđs.
Ngõ nhà cụ ngon hơn hoặc cc nhà cụ đẹp hơn thì cụ cứ đưa lên, tất nhiên phải kèm cả giá thì mới so sánh đc.
Thì các cụ thichduthu với Johny kia cũng thế mà. Cũng lôi TỰ DO, thích sửa gì thì sửa, thích hát thì hát ra cạnh khóe mà. =))
Nhưng không bao giờ dám vào Vin, Ga, Starlake ý kiến chê bai bọn liền kề, biệt thự trong đấy ;))
Bọn đấy cũng mất-tự-do y hệt chung cư đấy, vào mà chê bai ;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thì các cụ thichduthu với Johny kia cũng thế mà. Cũng lôi TỰ DO, thích sửa gì thì sửa, thích hát thì hát ra cạnh khóe mà. =))
Nhưng không bao giờ dám vào Vin, Ga, Starlake ý kiến chê bai bọn liền kề, biệt thự trong đấy ;))
Lại sai. Cạnh khóe chỗ nào? So sánh thì phải lấy cả ưu điểm và nhược điểm ra nói chứ chả lẽ lại chỉ ưu điểm? Mất tự do là đúng (vì dùng chung) thì nói ra chứ không lẽ phải khen đểu các anh độc lập tự do hạnh phúc quá để không bị xem là cạnh khóe à? :))

p/s : gọi mấy ông nào liền kề, biệt thự vào em so sánh đất với diện tích tương đương ở khu dân cư hiện hữu cho coi (giá cùng đường lớn chưa chắc bằng 2/3 thì thua mịa về giá trị rồi :)) )

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Lại sai. Cạnh khóe chỗ nào? So sánh thì phải lấy cả ưu điểm và nhược điểm ra nói chứ chả lẽ lại chỉ ưu điểm? Mất tự do là đúng (vì dùng chung) thì nói ra chứ không lẽ phải khen đểu các anh độc lập tự do hạnh phúc quá để không bị xem là cạnh khóe à? :))
ƯU ĐIỂM Có bể bơi, phòng gym để mà dùng chung, các cụ còn không có mà chê. khu đô thị xây dựng đồng bộ, quy củ, vào mồm cụ thành NHƯỢC ĐIỂM :))
"Bọn" Riverside, Starlake.. sửa nhà cũng phải xin phép, theo mẫu. Bể bơi, công viên cũng dùng chung đấy. Vào mà thể hiện với "bọn" đấy. Cụ dám tự hào ƯU ĐIỂM hơn "bọn" đấy không =))

Ryan848

Xe container
Có thể do tâm lý phản ứng mạnh khi bị phản bác thôi cụ. Giống lúc cụ quote còm em cùng vs cụ gì ấy (mà cụ đang vật nhau =)) ), em cũng giật mình vì thấy ko nói sai hay chém ẩu ngoài hiểu biết của mình.
Em thấy các cụ tém tém bớt cho đời thêm tươi, vật nhau trên 100 tầng, quá kinh.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
ƯU ĐIỂM Có bể bơi, phòng gym để mà dùng chung, các cụ còn không có mà chê. khu đô thị xây dựng đồng bộ, quy củ, vào mồm cụ thành NHƯỢC ĐIỂM :))
"Bọn" Riverside, Starlake.. sửa nhà cũng phải xin phép, theo mẫu. Bể bơi, công viên cũng dùng chung đấy. Vào mà thể hiện với "bọn" đấy. Cụ dám tự hào ƯU ĐIỂM hơn "bọn" đấy không =))
Ưu điểm có ai chối bỏ đâu, có nhưng dùng chung đúng không? Đúng tại sao lại bảo là cạnh khóe? :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em giờ vẫn chỉ miếng đất không thôi cụ. Diện tích cũng bé tí chả được hơn 100m2 như CC của các cụ. Khổ tiền ít nên chỉ dám mua đất ko dám mua nhà cụ ah. Lại phải mất công tự xây theo ý mình. Em còn cái nhà cũ đang ở Ngã Tư Sở thì dt có 30m2 ngõ xe máy nên ko dám chụp lên sợ các cụ cười chê. Chả nhẽ lại chụp cái nhà của các cụ ở quê lên thì hơi bị buồn cười 🤭
Nhà tôi gần 1000m2 đất, 12m dài mặt lộ chính HN, bên trong 30x 30m còn ko dám chụp đây này, kẻo các đại gia off ng ta chê :)).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có một vấn đề mang tính bản chất mà rất nhiều cụ không biết nhưng vẫn cố chém bừa là dù nhà đất, chung cư, biệt thự, lâu đài, ... đều cũng phải được xây dựng trên đất cho nên các hình thức xây dựng khác nhau chẳng qua cũng là việc sử dụng đất như thế nào để hiệu quả nhất (trí ngủ thì gọi là tối ưu còn nông dân thì gọi là ... tiết kiệm :)) ). Trên đời này chẳng bao giờ có chuyện được tất đâu mà nếu có là lựa chọn sử dụng đồng tiền hợp lý nhất do đó ông tiết kiệm hơn bảo tao sướng hơn vì biết tiết kiệm là đúng chứ bảo ông không tiết kiệm như mình ngâu, không biết hưởng thụ là sai :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
CC ( cao cấp) có nhũng cái mà NĐ nếu đạt được thì phải rất lớn ( tương ứng quá nhiều tiền) như vị trí trung tâm, tiện mua sắm, an ninh nội khu, và đặc biệt trong gia đình sinh hoạt trên một mặt bằng liên thông với nhau, các Phòng đều thông thoáng do đó nhiều người vẫn chọn.
Ngược lại NĐ cũng vậy có những điểm mà CC không có.

Ví dụ : một căn BT ở ecopark, nếu nhận xét thì đẹp, nhiều tiền, an ninh tốt nhưng ở vài ngày thì quá lý tưởng chứ để ở hàng ngày thì có tiện sinh hoạt không ? không tiện đối với một số người do quá xa và nguy hiểm trên con đường từ khu ecopark vào trung tâm thành phố.

Cho nên việc so sánh chung chung CC và NĐ là không thể nếu không có tiêu chí cụ thể.

Các Cụ không nên so đo quá, vì quan điểm mỗi người sẽ thay đổi theo thực tế người đó sẽ trải qua như người nghe nhạc càng ngày càng khó tính khi thẩm âm. Có thể chủ thớt ( mới mua nhà, ...) thì phát biểu hơi cứng, 10-20 năm nữa thôi khi thớt có vài ba biệt thự ( BT diện tich tối thiểu 200m2 không lại nhầm 35m2) khu trung tâm thì suy nghĩ sẽ khác và lúc đấy biết đâu Thớt lại bỉ bôi cái nhà có là cái gì đâu mà suốt ngày bọn offer so với sánh.
E có nhìu cm rồi. Cccc cũng ko so đc bt. Vì bt nó đẳng cấp và tầm tiền khác hoàn toàn. Bt thì dtsd thường vài trăm m2 rồi và ng có bt muốn ng ta lại mua cccc rộng ngon đc ngay.
Vc cô bạn e có bt bên eco rất đẹp, nhà trong phố vẫn nguyên, mua cái cc khó j? Ck cô ấy gđ vcb HY đấy...nói vậy là có cc trên này biết thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì cc lộng gió chắc ngon hơn nên em thấy cụ khoe suốt :))
Vì đơn giản đang trải nghiệm ở đây đc đôi tháng...xem gà nào mua đc giá sẽ bán =)). Ko thì đợi 2030 xem đc 500-700k usd ko :)).

P/s: à quên, nói ko với ngáo mạng nhé....bập bập =))

Jonhy

Xe buýt
Liền kề, biệt thự là người ta muốn ở cái nhà rộng rãi, không gian yên tĩnh và an ninh chứ không phải như CC phải chung đụng hàng trăm thứ như thang máy, hành lang…với cả tá hàng xóm cụ ah. Còn cái việc sửa chữa, hát hò thì đâu chả thế em có ý kiến gì đâu. Cụ phải hiểu là cái “mất-tự-do” của thằng biệt thự nó khác với tự do của ông CC đấy cụ nhé đâu phải mỗi mấy cái chuyện hát hò như cụ nghĩ đâu ah 🤭
Em thì thuộc loại rơm rơm lưng lửng ở giữa nên cũng chỉ dám lên OF chém gió vậy thôi cụ ah 🤣

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vì đơn giản đang trải nghiệm ở đây đc đôi tháng...xem gà nào mua đc giá sẽ bán =)). Ko thì đợi 2030 xem đc 500-700k usd ko :)).

P/s: à quên, nói ko với ngáo mạng nhé....bập bập =))
Câu trước đá câu sau thì ngáo rõ rồi nhưng em cứ hỏi để tự xác nhận thôi :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Liền kề, biệt thự là người ta muốn ở cái nhà rộng rãi, không gian yên tĩnh và an ninh chứ không phải như CC phải chung đụng hàng trăm thứ như thang máy, hành lang…với cả tá hàng xóm cụ ah. Còn cái việc sửa chữa, hát hò thì đâu chả thế em có ý kiến gì đâu. Cụ phải hiểu là cái “mất-tự-do” của thằng biệt thự nó khác với tự do của ông CC đấy cụ nhé đâu phải mỗi mấy cái chuyện hát hò như cụ nghĩ đâu ah 🤭
Em thì thuộc loại rơm rơm lưng lửng ở giữa nên cũng chỉ dám lên OF chém gió vậy thôi cụ ah 🤣
Tất nhiên nó phải khác, cụ nói buồn cười. Nhà đất đào đâu ra hành lang với thang máy :))
Những việc đi chung hàng lang, dùng chung thang máy, nó quá bình thường giống như các cụ đi chung ngõ vậy. Nhưng qua mồm các cụ nó thành mất-tự-do?? Đi chung hành lang thì mất tự do cái gì? :-o
"Hàng trăm thứ" là thứ gì? Đừng bảo cụ cũng giống cụ ngáo thichduthu, đòi trồng cây vào công viên với treo băng rôn trước cửa nhé? Để làm gì??? Tại sao tự nhiên bắt treo băng rôn???

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Biệt thự trong khu đô thị so với biệt thự mặt đường dẫn vào thì đi xa hơn 1 chút vì được xẻ ra để chia nhỏ thành từng lô đất nên nếu giá trị tiện ích xung quanh không vượt trội so với chênh lệch đất thì thường rẻ hơn chứ so về sự tự do chả khác gì :))

p/s : nhiều ông cuồng tiết kiệm lại bảo đất mặt đường chính không bằng cho coi nhưng cứ gg phát là biết. Vd như ở hồ gươm có mấy căn biệt thự hiện hữu giá cả tỏi m2 đất đang chào bán thì tìm xem có được biệt thự trong khu đô thị 6* nào bằng không :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tất nhiên nó phải khác, cụ nói buồn cười. Nhà đất đào đâu ra hành lang với thang máy :))
Những việc đi chung hàng lang, dùng chung thang máy, nó quá bình thường giống như các cụ đi chung ngõ vậy. Nhưng qua mồm các cụ nó thành mất-tự-do?? Đi chung hành lang thì mất tự do cái gì? :-o
"Hàng trăm thứ" là thứ gì? Đừng bảo cụ cũng giống cụ ngáo thichduthu, đòi trồng cây vào công viên với treo băng rôn trước cửa nhé? Để làm gì??? Tại sao tự nhiên bắt treo băng rôn???
Có ngay câu trả lời bên dưới cho biệt thự còn cc thì để chốt luôn là trong câu độc lập tự do hạnh phúc mất độc lập tự do rồi. Chấp nhận mất này được kia là quyền của mỗi người nhưng đừng phủ nhận những gì sờ sờ ra đấy :))

p/s : diện tích chung không được toàn quyền, diện tích riêng không được toàn quyền, mặt tiền cũng không được toàn quyền, đăng ký kinh doanh không được cấp phép, ... là câu chốt của những lý do mà em hỏi cụ :))
Biệt thự trong khu đô thị so với biệt thự mặt đường dẫn vào thì đi xa hơn 1 chút vì được xẻ ra để chia nhỏ thành từng lô đất nên nếu giá trị tiện ích xung quanh không vượt trội so với chênh lệch đất thì thường rẻ hơn chứ so về sự tự do chả khác gì :))

p/s : nhiều ông cuồng tiết kiệm lại bảo đất mặt đường chính không bằng cho coi nhưng cứ gg phát là biết. Vd như ở hồ gươm có mấy căn biệt thự hiện hữu giá cả tỏi m2 đất đang chào bán thì tìm xem có được biệt thự trong khu đô thị 6* nào bằng không :))