[Funland] Góc nợ xấu khó đòi và con nợ không/chưa có tiền trả mùa dịch bệnh.

coolpix8700

Xe ngựa
Chẳng cần kinh doanh thời cô vít, mà bình thường thì tụi em đã xếp khách hàng thành các nhóm khác nhau để nhận khi họ đặt hàng rồi.
Nợ thì cũng vậy, có cố hạn chế vẫn có nhóm nợ khó đòi, nợ xấu rồi đến nợ không đòi được. Định kỳ xếp lại để đưa ra khỏi danh sách nhóm nợ không đòi được cho sổ sách xem không bị xấu.
Bình thường nhóm khách thuê văn phòng, nhà xưởng, kho là nhóm cố định, hỗ trợ khá nhiều khi mảng sx do thị trường gặp khó khăn, vì ít biến động. Nhưng cô vít đã chuyển họ hết sang nhóm nợ, nếu còn kéo dài thì chắc phải xóa tên rất nhiều khách hàng mất!

Chỉnh sửa cuối:

Azeglio

Xe điện
Em hàng ngày vẫn ngắm đống hàng tồn kho và cộng bảng tính lãi suất đây. Khách hàng thì bảo:Mày giao được và nghiệm thu được thì tao trả tiền. Vậy mà chịu. May họ không phạt chậm giao hàng.

lum..zzz

Xe điện
Không nợ ai là sướng rồi còn gì? Cụ còn muốn thế nào nữa? Tiền để người khác nợ được thì giáo điều 1 tý còn tốt hơn để không trong túi mình còn gì.
Em có mấy thằng bạn nợ số tiền khá lớn. Nhưng mình lại ko phải vay nợ ai, kinh tế vẫn ổn qua mùa dịch nên em như cụ nói thỉnh thoảng nhắc nhở giáo điều tý cho oai.

smile19

Xe buýt
Khổ cả 2 chứ đâu phải 1

nguyentoan.uct

Xe điện
Đồng cảm với cụ chủ. Em thì đang thuộc vào cả 2 thể loại vừa là chủ nợ vừa là con nợ của nợ xấu, khó đòi

Duatythoi

Xe tải
Làm ăn bây giờ phải chấp nhận vậy thôi. E giờ công nợ một đống ko thu được đồng nào, còn ngân hàng thì cứ 15&20 phải trả đều như vắt chanh

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng cần kinh doanh thời cô vít, mà bình thường thì tụi em đã xếp khách hàng thành các nhóm khác nhau để nhận khi họ đặt hàng rồi.
Nợ thì cũng vậy, có cố hạn chế vẫn có nhóm nợ khó đòi, nợ xấu rồi đến nợ không đòi được. Định kỳ xếp lại để đưa ra khỏi danh sách nhóm nợ không đòi được cho sổ sách xem không bị xấu.
Bình thường nhóm khách thuê văn phòng, nhà xưởng, kho là nhóm cố định, hỗ trợ khá nhiều khi mảng sx do thị trường gặp khó khăn, vì ít biến động. Nhưng cô vít đã chuyển họ hết sang nhóm nợ, nếu còn kéo dài thì chắc phải xóa tên rất nhiều khách hàng mất!
Bên tôi vừa đòi thành công 1 khách hàng, từ 2014.
Họ cùn đến khi bên tôi phải khởi kiện ra Tòa, cũng mất 6 tháng ở tòa.

Bản thân ông Quận cũng vứt đó, luật sư phải gửi đơn lên Tỉnh nhắc, họ mới thụ lý, sau 2 năm nộp đơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Bên tôi vừa đòi thành công 1 khách hàng, từ 2014.
Họ cùn đến khi bên tôi phải khởi kiện ra Tòa, cũng mất 6 tháng ở tòa.

Bản thân ông Quận cũng vứt đó, luật sư phải gửi đơn lên Tỉnh nhắc, họ mới thụ lý, sau 2 năm nộp đơn.
Món nợ không đòi được lớn nhất của tụi em độ 300tr.
Nhưng chẳng có ý định đòi tiếp nên cũng chẳng mất công nhờ tòa, vì ông con nợ ấy lấy đâu ra tiền nữa mà trả.
Ông bạn đồng ngũ cũng nợ từ rất lâu rồi. Trước cô vít vẫn gặp nhau. Khi cả hội ngồi vào mâm vài chén rồi vẫn chưa đến. Hội còn lại gần nhà bảo vẫn đang cố kéo thêm mấy cái cây lấy tiền nuôi lũ con (3 vợ/6 đưa lít nhít)!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Món nợ không đòi được lớn nhất của tụi em độ 300tr.
Nhưng chẳng có ý định đòi tiếp nên cũng chẳng mất công nhờ tòa, vì ông con nợ ấy lấy đâu ra tiền nữa mà trả.
Ông bạn đồng ngũ cũng nợ từ rất lâu rồi. Trước cô vít vẫn gặp nhau. Khi cả hội ngồi vào mâm vài chén rồi vẫn chưa đến. Hội còn lại gần nhà bảo vẫn đang cố kéo thêm mấy cái cây lấy tiền nuôi lũ con (3 vợ/6 đưa lít nhít)!
Ah, xét trên Tiềm lực khách hàng là chuyện khác, bác ạ.
Khách hàng bên tôi đang làm tốt luôn.
Đổi xe liên tục. Món nợ cũng không đủ lớn để cấp Quận quan tâm.
Tụi tôi làm vì nhiều lý do phi kinh doanh thôi.
Xác định được bao nhiêu là "lãi" bấy nhiêu - vì món nợ đó coi như mất rồi.

Vì thế, nó mới bị bôi ra đến 2 năm như thế.
Nếu bác khởi kiện với món nợ 2 tỷ chẳng hạn, thì cấp quận có lẽ không đến nỗi sơ suất quên mất hồ sơ của tụi tôi như ở trên.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em hàng ngày vẫn ngắm đống hàng tồn kho và cộng bảng tính lãi suất đây. Khách hàng thì bảo:Mày giao được và nghiệm thu được thì tao trả tiền. Vậy mà chịu. May họ không phạt chậm giao hàng.
Thiết bị cỡ gì mà đến nỗi Không nghiệm thu được, hả bác?

chievo

Xe điện
Ah, xét trên Tiềm lực khách hàng là chuyện khác, bác ạ.
Khách hàng bên tôi đang làm tốt luôn.
Đổi xe liên tục. Món nợ cũng không đủ lớn để cấp Quận quan tâm.
Tụi tôi làm vì nhiều lý do phi kinh doanh thôi.
Xác định được bao nhiêu là "lãi" bấy nhiêu - vì món nợ đó coi như mất rồi.

Vì thế, nó mới bị bôi ra đến 2 năm như thế.
Nếu bác khởi kiện với món nợ 2 tỷ chẳng hạn, thì cấp quận có lẽ không đến nỗi sơ suất quên mất hồ sơ của tụi tôi như ở trên.
Cụ ơi bạn em vay em rùi nhây 2 năm ko trả….số tiền tầm 300tr….có giấy vay nợ hai vc nó kí, có ng làm chứng, chỉ ko có luật sư xác nhận…nếu em kiện ra toà thì có cơ hội nào ko ạ?

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ơi bạn em vay em rùi nhây 2 năm ko trả….số tiền tầm 300tr….có giấy vay nợ hai vc nó kí, có ng làm chứng, chỉ ko có luật sư xác nhận…nếu em kiện ra toà thì có cơ hội nào ko ạ?
Kiện ra tòa chắc bác thắng, rồi tòa sẽ chuyển sang thi hành án.
Bên thì hành án gọi đối tượng, họ chắc sẽ không từ chối trả nợ, nhưng luôn có câu kèm "Bao giờ có tiền thì trả". Chắc thi hành án cũng lại bảo bác "Chịu khó chờ đi, khi nào họ có tiền họ sẽ trả cho bác!".

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
300 củ thì khá là không nhiều, bác ạ.
Nhưng chắc chắn làm được.
Tất nhiên, bác phải hứa hẹn và tỏ ra là sẽ thực hiện lời hứa đó.

Kiểu: Nếu abc, thì iem sẽ cởi chuồng chạy quanh quán cà phê, đại loại vậy.

j23

Xe container
Em nợ BH tới tháng này là 3 tháng 7-8-9, các chị ấy đã email nhắc nhở nếu ko đóng trước 25/9 là lập đoàn thanh tra xuống đơn vị :D
Em nợ Thuế 2020 (chỉ còn nợ phần chậm + phạt hơn 20 củ) cũng bị dọa nạt là tháng này ko đóng thì tháng 10 cũng xuống thanh tra :D
Đấy, hỗ trợ cái nịt, trông chờ vào các ông này thì cạp đất mà ăn, toàn dọa nạt và chèn ép những thằng có tóc, sống đàng hoàng. Bọn văn nghệ sĩ bọn bán hàng online trốn thuế thu tiền tỷ mỗi tháng thì sao ko thu :D
Doanh thu giờ còn tầm 500M/tháng vừa đủ trả tất tật các khoản nợ hàng tháng để ko bị lên nhóm tiếp + trả khoản lương cơ bản đủ sống lay lắt đất Hanoi của 20 ace nhân viên, có tháng vẫn phải khất nợ chậm lương và bị các bên dọa nạt ngắt dịch vụ blah blah blah...
Stress nặng nhưng cố gắng hết năm 2022 này nếu ko cũng phải tính tiếp là chơi hay nghỉ, dồn tiền trả nợ rồi làm ván mới =((

coolpix8700

Xe ngựa
Em nợ BH tới tháng này là 3 tháng 7-8-9, các chị ấy đã email nhắc nhở nếu ko đóng trước 25/9 là lập đoàn thanh tra xuống đơn vị :D
Em nợ Thuế 2020 (chỉ còn nợ phần chậm + phạt hơn 20 củ) cũng bị dọa nạt là tháng này ko đóng thì tháng 10 cũng xuống thanh tra :D
Đấy, hỗ trợ cái nịt, trông chờ vào các ông này thì cạp đất mà ăn, toàn dọa nạt và chèn ép những thằng có tóc, sống đàng hoàng. Bọn văn nghệ sĩ bọn bán hàng online trốn thuế thu tiền tỷ mỗi tháng thì sao ko thu :D
Doanh thu giờ còn tầm 500M/tháng vừa đủ trả tất tật các khoản nợ hàng tháng để ko bị lên nhóm tiếp + trả khoản lương cơ bản đủ sống lay lắt đất Hanoi của 20 ace nhân viên, có tháng vẫn phải khất nợ chậm lương và bị các bên dọa nạt ngắt dịch vụ blah blah blah...
Stress nặng nhưng cố gắng hết năm 2022 này nếu ko cũng phải tính tiếp là chơi hay nghỉ, dồn tiền trả nợ rồi làm ván mới =((
Thanh tra giai đoạn này chắc bác không ngại.
Nhưng nợ BH và nợ thuế thì như các cụ nói "lãi mẹ đẻ lãi con" với lãi xuất tính theo ngày!

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Một vòng luẩn quẩn các cụ ạ.
Mấy tuần nay đau đầu nhức óc vì nợ, nợ xấu, các thể loại.
Phần nhiều khách hàng vin vào giãn cách nên không trả tiền, có khách nợ rất xấu, có khách thì không thu được tiền nên họ cũng chẳng có để trả mình.
Còn mình thì chả nợ được ai đồng nào :(, chưa kể các loại nợ ngân hàng, đáo hạn, chui đầu vào nhóm nợ xấu nữa.
Rồi kéo nhau về đâu các cụ nhỉ?

Góc này để các cụ chia sẻ thông tin nợ, nợ xấu, cách thức đòi nợ mùa dịch bệnh này.

View attachment 6484782

Không tự nhiên mà hàng trăm năm nay, Tây lông nó có câu nói triết lý kinh điển "Cash Is King" để nói lên tầm quan trọng của tiền mặt trong thời kỳ khủng hoảng.

Khi mà sự khủng hoảng bất kể xuất phát từ nguyên nhân gì mà ảnh hưởng, thậm chí làm đảo lộn đời sống kinh tế xã hội thì tiền mặt là Vua! Còn các khoản tiền được ghi trong giấy nợ, trong giấy lộn... thì lành ít dữ nhiều :(

minhlp

Xe tải
Em nói thật, cho vay cá nhân thì có kí giấy giời cũng chẳng đảm bảo được điều gì. Cho vay hay ko phụ thuộc vào độ tin cậy mà người cho vay đánh giá đối phương thôi. Em cho bạn em vay là em xác định lỡ có mất thì...thôi. Ko cần kí cọt hứa hẹn gì cả.