[Funland] Góc nhìn khác: Chiến lược F0 có kế hoạch

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em thì mãi mà chẳng thấy nhiễm cụ ạ. Sốt ruột quá rồi, có lẽ phải đi tìm F0, tiếp xúc sâu 1 chút, may ra sẽ nhiễm.
Vâng, cụ tiếp xúc âm 8cm là dễ dính cao lắm!

holland

Xe tăng
Em tx F0 từ t7 tuần trc (sau rà soát thì t7 có 1 F0 đi nhờ xe em từ quê ra, trên xe có tổng 5bà thì thành 5F0).
Thứ 2 em ngủ dậy thấy rát họng- test nhanh âm.
T3 em sốt, rất mệt, test nhanh vẫn âm.
T4 em hết sốt, đỡ mệt, test nhanh dương tính.
Như vậy sau 2 ngày tx F0 thì em có triệu chứng covid, nhưng 4 ngày sau mới cho kq dương tính c ạ.
Kỳ quặc hihi. Chúc em mau khỏi.

nunachuoi

Xe điện
chuẩn cmn luôn cụ ạ.
nhà em cũng đang f0 tưng bừng, còn mỗi cái thân em sau mấy ngày vẫn chưa thấy gì (nhẽ tại do đốt thuốc nhiều :D )
khi biết F1 nhà em dính f0, cơ man người xung quang cứ khuyên là "ko sao đâu, ko phải lo, trẻ con bị vài bữa là khỏi í mờ, cứ lo lắng quá làm gì, chỉ cần làm thế này...thế này....)
đù mọe, em đệk nghe, em cứ tìm đến bs đầu ngành tư vấn và xin đơn thuốc điều trị cho chuẩn. y rằng ổng kêu: cái chính là phải có đơn thuốc để chống biến chứng sau đó. lắm vụ biến chứng trở nặng rồi sống mà mang tật.
từ lúc được đơn thuốc và lo đầy đủ thuốc xong mới nhẹ người phần nào.
Cũng tùy bác sỹ cụ ạ, em có thằng em làm bác sỹ 108, nó cũng f0 cùng thời gian với em, em alo hỏi thì nó bảo, tốt nhất là k phải uống thuốc gì vì có thể lợi bất cập hại. Bệnh nào cũng dẫn đến tổn thương và di chứng, vấn đề là khả năng phục hồi của cơ thể ạ.
Cũng giống như sốt, phải trên 38,5 mới uống thuốc, hơi sốt mà uống chỉ hại người. Nếu cơ thể tự giải quyết được là tốt nhất, tiêm vacxin chính là nhằm mục đích đó.

DaDieuchienxu

Xe container
Đọc bài viết của cụ chủ mà nhà cháu dạt dào nỗi ân hận: Sao trước đây mình lại ko bỏ phiếu bầu cụ làm Tư lệnh ngành chống dịch Covid, để gần 4 tháng trời cư dân SG nhà cháu phải sống trong nỗi khiếp đảm của tiếng còi xe Ambulance hốt các F0 vào các khu cách ly!
Tâm đắc nhất là câu này của cụ chủ: "Cùng cách ly trong 1 căn hộ khép kín, rồi sẽ lây chéo hết". Vấn đề đơn giản mà 1 người dân bình thường cũng có thể hiểu đc như thế, cớ gì nguyên 1 ban bệ có đầy đủ nguồn nhân lực - phương tiện...lại ko thấy nhỉ?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em chia sẻ một góc nhìn khác về cách ly nhằm hạn chế lây nhiễm covid, hi vọng các cụ có ném gạch cũng nửa viên một thôi chứ đừng đá tảng. Em thích xây nhà hơn xây kè! >:D<

Vậy là nhà em đã F0 hết. Đầu tiên là gấu em đi làm sau Tết về nhà ho sốt. Em tiên lượng 90% là dính rồi. Tuy nhiên vẫn phải đi cùng nhau trên xe riêng trong 1 buổi (vì liên quan pháp lý, phòng công chứng cần 2 chữ ký nên em buộc phải đi).

Về nhà thì ngủ riêng, sáng hôm sau gấu test lên 2 vạch mờ. F0 đầu tiên. Từ đó 4 bố con sống 1 không gian, còn gấu cách ly. Ý thức rất cao, thực hiện như "sách giáo khoa". Em gần như chỉ xoay sở mỗi ngày 3 lần nấu ăn, mỗi bữa làm 2 mâm cơm và chăm sóc 3 đứa con.

Trên tinh thần zero covid: vẫn cách ly nghiêm ngặt và test. Thế quái nào mấy ngày sau con bé út vẫn lên F0. Tống nó vào với mẹ. Còn lại 3 bố con ở ngoài. "Vĩ tuyến 17" to hơn 1 tý vì cần đặt đồ ăn cho 2 người. Cơ bản vẫn vất vả như cũ (phục vụ 1 người cách ly).

Vài hôm sau thì thằng nhỡ (ngủ với em) ho và kêu rát họng. Sáng sớm đè ra test vẫn âm (test nhanh thôi, em cho rằng PCR phí tiền vì biết sớm hơn 1 buổi cũng để làm gì đâu). Học online đến tầm 10h, nó kêu đau đầu, test lại thì 2 vạch mờ đã lên. Tống nốt vào.

Lúc này em mới nghĩ: Có nên cố giữ cho thằng còn lại và bản thân mình không bị nhiễm nữa hay không và nếu cố thì liệu có giữ được zero không? Sau gần 1 tuần và giờ phục vụ 3F0, em thấy mệt mỏi hơn "nếu tiếp tục như này" - Tức cứ ba ngày lại thêm 1 F0 mới!

Lúc này gấu em đã ổn sau gần 1 tuần. Mặc dù vẫn 2 vạch mờ nhưng cơ bản triệu chứng đã hết, chỉ còn khàn tiếng kiểu viêm họng thông thường. Sức khỏe đã bình phục gần như hoàn toàn. Còn 2 đứa trẻ con cho vào thì sức khỏe cũng nhanh chóng ổn.

Cá nhân em tin là: Cùng cách ly trong 1 căn hộ khép kín, rồi sẽ lây chéo hết. Nên em quyết định giảm dần sát khuẩn. Tức là sau khi mở cửa lấy đồ ăn, không còn dùng súng phun tè le như mấy ngày đầu. Em chủ động... thả virus covid dần ra phòng ngoài.

Mục tiêu của em là: 2 bố con (đã tiêm) chủ động đón nhận covid, nhưng là từng ít một. Xác định chắc chắn nhiễm, quan trọng là gấu đã khỏe để quay vòng chăm sóc nhau. Sau vài ngày thì em đã ho, rát họng và qua 1 đêm sốt thì hôm sau 2 vạch nét.

Rõ là lúc này nếu tiếp tục chiến thuật cách ly thì sẽ là: nhốt F1 vào, còn F0 thì tung tăng với nhau. Nhưng em thấy quả là vô nghĩa. Em tiếp tục cho F1 "tiếp xúc dần" với covid bằng cách: Sinh hoạt cùng không gian nhưng so le thời gian (bàn ăn, phòng tắm, khu wc...).

Cuối cùng thì tất cả cũng F0 đúng như tâm thế em đã xác định. Và nếu được undo, thì em sẽ làm điều đó sớm hơn: Tức là không quá khắc nghiệt trong việc khử khuẩn và cách ly nội bộ (lãng phí tiền, vật tư y tế, sức lực). Chiến lược nên là: F0 có kế hoạch.

Tức là: Người lớn nên hạn chế tiếp xúc sớm, căn sao cho luân phiên nhau thành F0 sau 4-5 ngày là đẹp nhất (để quay vòng chăm sóc, phục vụ nhau). Còn trẻ con thì nên chủ động cho nhiễm 1 chùm luôn, tiện thức đêm canh chừng, tiện dùng chung mọi thuốc men, vật tư y tế.
Đó là góc nhìn khác của em. Em chia sẻ và đi nghỉ đây, chứ không có sức "vật nhau" tầm này nữa đâu ạ! :-* Không ai áp đặt ai phải theo ai, tương tự như hàng ngàn kinh nghiệm điều trị covid trong mấy năm vừa rồi, ai thấy thích cái nào thì theo!
Bản năng " SỢ " là trở ngại lớn nhất trong cuộc chiến với Covid và cụ đã vượt qua. Chúc mừng cụ.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Hậu covid mới đáng lưu tâm đấy, cố gắng đừng bị mắc là tốt nhất

=)) =)) =))

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhìn góc độ nhà cụ, và nhà cụ may mắn không ai bị nặng nên cụ nghĩ như vậy.

Nếu toàn quốc những nhà có f0 đều nghĩ như cụ, thì chỉ trong 1-2 tuần VN sẽ tăng con số nhiễm lên vài triệu, và mấy chục ngàn người bị nặng (rồi lại quá tải y tế), rồi lại vài nghìn người chết.
Lo cho nhà còn m.éo ăn ai lại còn no cho y tí. Vãi

clpharm

[Tịch thu bằng lái]

hiện tại em đang theo đơn thuốc này.
các cụ tham khảo.
còn đâu cũng phải tùy từng thể trạng và hiện trạng của từng người để có sự điều chỉnh đơn thuốc phù hợp.
tổng tiền của đơn này chắc tầm 1 triệu cho 1 đợt điều trị 7 ngày. vậy em nghĩ ko có khả năng làm giá làm tiền gì đâu.
Em nhìn cái đơn thuốc "bác sĩ đầu ngành" kê của cụ mà không nhịn được cười =)) =))
Cụ PR kinh quá, lại còn uống tránh hậu covid thì đúng là hài hước :))

Chick choak

Xe tải
Em nhìn cái đơn thuốc "bác sĩ đầu ngành" kê của cụ mà không nhịn được cười =)) =))
Em ko phải bác sĩ mà em thấy toàn thuốc bổ phế với xúc miệng.😄

Mấy cái thuốc này trị cảm cúm ho còn thua xông hơi dân gian.

Chick choak

Xe tải
Hậu covid thực ra đang có tính tin đồn nhiều hơn là thực tế. Do tỷ lệ suy gan thận phổi ..v.v xác suất thấp.

Có khi cái hậu covid này do uống thuốc linh tinh nên mới dẫn đến. Hoặc không dính covid thì bệnh nhân cũng dẫn đến cái bệnh đó. 10 nghìn ca không lẽ ko có ai mắc bệnh khác.

Dan du an

Xe ba gác
Nhìn cái đơn thấy ảo, không hiểu kê kháng sinh làm gì khi bị virus. Mấy cái thuốc tăng cường tuần hoàn não vô thưởng vô phạt nữa....Lung tung quá các cụ ạ. Đã thế đơn lại chả có ngày tháng năm gì cả

xedieu

Xe cút kít
Đối với Covid-19, không có chuyện lây nhiễm từ từ đâu cụ.
Khi em đọc về “vạch mờ” test nhanh thì em cân nhắc và suy luận về “tải lượng virus” và tại sao có PCR 30 là ngưỡng.

Em nói sơ sơ vậy thôi, chúng ta tôn trong sự khác biệt trong suy nghĩ của nhau. Em p/s từ cuối bài #1 là em không vật nhau đâu!

xedieu

Xe cút kít
Gần 4 tháng trời cư dân SG nhà cháu phải sống trong nỗi khiếp đảm của tiếng còi xe Ambulance hốt các F0 vào các khu cách ly!
Tâm đắc nhất là câu này của cụ chủ: "Cùng cách ly trong 1 căn hộ khép kín, rồi sẽ lây chéo hết". Vấn đề đơn giản mà 1 người dân bình thường cũng có thể hiểu đc như thế, cớ gì nguyên 1 ban bệ có đầy đủ nguồn nhân lực - phương tiện...lại ko thấy nhỉ?
Khi thằng thứ 2 lên F0 thì em có thầm thắc mắc: Nghe nói chống dịch mất cả chục tỷ đô Mỹ mà sao không tổ chức thử nghiệm: “bế” vài chục gia đình có F0 vào một khu cách ly, mô phỏng các điều kiện sống của nhà ống, biệt thự, căn hộ… để từ đó xác định tỷ lệ này nọ. Hay là họ có làm nhưng mình không biết?

DaDieuchienxu

Xe container
Khi thằng thứ 2 lên F0 thì em có thầm thắc mắc: Nghe nói chống dịch mất cả chục tỷ đô Mỹ mà sao không tổ chức thử nghiệm: “bế” vài chục gia đình có F0 vào một khu cách ly, mô phỏng các điều kiện sống của nhà ống, biệt thự, căn hộ… để từ đó xác định tỷ lệ này nọ. Hay là họ có làm nhưng mình không biết?
Mình sinh sống ở SG. Có lẽ SG thời điểm từ tháng 6/20021 là địa phương có nhiều BV dã chiến nhất trên cả nước. Mới đầu, các KTX, trường học...đc trưng dụng rất nhiều, nhưng vẫn ko đủ vì số lượng F0 bùng lên quá nhanh, các khu cách ly lớn ở Củ Chi, Cần Giờ...ko kham nổi. Vì thế, mình nghĩ NN ko có điều kiện để áp dụng mô hình thử nghiệm như cụ đề xuất.
Nếu cụ search ~ clip về các khu cách ly Covid ở MN sẽ thấy nó kinh khủng ntn? Điều kiện sống của bệnh nhân vs mật độ dày đặc vậy thì ko lây chéo mới là chuyện lạ!

mamtom7981

Xe buýt
Em chia sẻ một góc nhìn khác về cách ly nhằm hạn chế lây nhiễm covid, hi vọng các cụ có ném gạch cũng nửa viên một thôi chứ đừng đá tảng. Em thích xây nhà hơn xây kè! >:D<

Vậy là nhà em đã F0 hết. Đầu tiên là gấu em đi làm sau Tết về nhà ho sốt. Em tiên lượng 90% là dính rồi. Tuy nhiên vẫn phải đi cùng nhau trên xe riêng trong 1 buổi (vì liên quan pháp lý, phòng công chứng cần 2 chữ ký nên em buộc phải đi).

Về nhà thì ngủ riêng, sáng hôm sau gấu test lên 2 vạch mờ. F0 đầu tiên. Từ đó 4 bố con sống 1 không gian, còn gấu cách ly. Ý thức rất cao, thực hiện như "sách giáo khoa". Em gần như chỉ xoay sở mỗi ngày 3 lần nấu ăn, mỗi bữa làm 2 mâm cơm và chăm sóc 3 đứa con.

Trên tinh thần zero covid: vẫn cách ly nghiêm ngặt và test. Thế quái nào mấy ngày sau con bé út vẫn lên F0. Tống nó vào với mẹ. Còn lại 3 bố con ở ngoài. "Vĩ tuyến 17" to hơn 1 tý vì cần đặt đồ ăn cho 2 người. Cơ bản vẫn vất vả như cũ (phục vụ 1 người cách ly).

Vài hôm sau thì thằng nhỡ (ngủ với em) ho và kêu rát họng. Sáng sớm đè ra test vẫn âm (test nhanh thôi, em cho rằng PCR phí tiền vì biết sớm hơn 1 buổi cũng để làm gì đâu). Học online đến tầm 10h, nó kêu đau đầu, test lại thì 2 vạch mờ đã lên. Tống nốt vào.

Lúc này em mới nghĩ: Có nên cố giữ cho thằng còn lại và bản thân mình không bị nhiễm nữa hay không và nếu cố thì liệu có giữ được zero không? Sau gần 1 tuần và giờ phục vụ 3F0, em thấy mệt mỏi hơn "nếu tiếp tục như này" - Tức cứ ba ngày lại thêm 1 F0 mới!

Lúc này gấu em đã ổn sau gần 1 tuần. Mặc dù vẫn 2 vạch mờ nhưng cơ bản triệu chứng đã hết, chỉ còn khàn tiếng kiểu viêm họng thông thường. Sức khỏe đã bình phục gần như hoàn toàn. Còn 2 đứa trẻ con cho vào thì sức khỏe cũng nhanh chóng ổn.

Cá nhân em tin là: Cùng cách ly trong 1 căn hộ khép kín, rồi sẽ lây chéo hết. Nên em quyết định giảm dần sát khuẩn. Tức là sau khi mở cửa lấy đồ ăn, không còn dùng súng phun tè le như mấy ngày đầu. Em chủ động... thả virus covid dần ra phòng ngoài.

Mục tiêu của em là: 2 bố con (đã tiêm) chủ động đón nhận covid, nhưng là từng ít một. Xác định chắc chắn nhiễm, quan trọng là gấu đã khỏe để quay vòng chăm sóc nhau. Sau vài ngày thì em đã ho, rát họng và qua 1 đêm sốt thì hôm sau 2 vạch nét.

Rõ là lúc này nếu tiếp tục chiến thuật cách ly thì sẽ là: nhốt F1 vào, còn F0 thì tung tăng với nhau. Nhưng em thấy quả là vô nghĩa. Em tiếp tục cho F1 "tiếp xúc dần" với covid bằng cách: Sinh hoạt cùng không gian nhưng so le thời gian (bàn ăn, phòng tắm, khu wc...).

Cuối cùng thì tất cả cũng F0 đúng như tâm thế em đã xác định. Và nếu được undo, thì em sẽ làm điều đó sớm hơn: Tức là không quá khắc nghiệt trong việc khử khuẩn và cách ly nội bộ (lãng phí tiền, vật tư y tế, sức lực). Chiến lược nên là: F0 có kế hoạch.

Tức là: Người lớn nên hạn chế tiếp xúc sớm, căn sao cho luân phiên nhau thành F0 sau 4-5 ngày là đẹp nhất (để quay vòng chăm sóc, phục vụ nhau). Còn trẻ con thì nên chủ động cho nhiễm 1 chùm luôn, tiện thức đêm canh chừng, tiện dùng chung mọi thuốc men, vật tư y tế.
Đó là góc nhìn khác của em. Em chia sẻ và đi nghỉ đây, chứ không có sức "vật nhau" tầm này nữa đâu ạ! :-* Không ai áp đặt ai phải theo ai, tương tự như hàng ngàn kinh nghiệm điều trị covid trong mấy năm vừa rồi, ai thấy thích cái nào thì theo!
Cụ như thế là chuẩn đấy ạ, chủ động sẽ tốt hơn là bị bất ngờ, bởi vì với thời tiết MB nồm, lạnh, mưa ntn thì sẽ còn nhanh nữa cụ ạ.
Nhà cụ nào có người già thì nên tính thêm bước nữa là tiêm cho các cụ đầy đủ và gửi các cụ sang nhà khác đến khi tất cả đều khỏi thì mới đón các cụ về

born2go

Xe điện

Cụ làm thế là chuẩn rồi, dù có hơi chậm.
Nhà em cũng từ từ lên 3F0 trong 2 ngày, còn mỗi thằng khỏe là em, mọi người cứ gọi điện từ xa chỉ đạo là phải cách ly cách bát đau cả đầu. Thằng bé thì vẫn phải chăm nó (vì mình khỏe) nên trước sau gì cũng nhiễm (nếu may không nhiễm thì là do mình đã tiêm chủng) - thế nên ai gọi đến em bảo em cũng F0 rồi, xong chuyện

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e mà chỉ 1 bị thì e sẽ chủ động lây luôn. F0 hết như tiêm thêm 1 mũi chứ có j đâu.