[Funland] Góc nhìn khác: Chiến lược F0 có kế hoạch

xedieu

Xe cút kít
việc cụ hỏi em ko rõ đâu ạ. em ko có chuyên môn.
em chỉ share để các cụ cùng tham khảo, coi như thêm 1 góc nhìn.
gia đình em đã được vị bác sĩ này theo dõi điều trị hơn 20 năm nay, và với cương vị chỉ đạo việc điều trị covid của cả 1 hệ thống, thì cá nhân em có sự tin tưởng nhất định.
Ý em hỏi vì thấy cũng là những thuốc được khuyên dùng như vitamin, xúc họng, oserol, bổ phế. Cái zinat thì rõ là kháng khuẩn (cụ gì cũng vừa nói) nên hiểu được. Chỉ còn mỗi mục 4 là em thấy khác biệt, nên băn khoăn.

o0akay0o

Xe buýt

hiện tại em đang theo đơn thuốc này.
các cụ tham khảo.
còn đâu cũng phải tùy từng thể trạng và hiện trạng của từng người để có sự điều chỉnh đơn thuốc phù hợp.
tổng tiền của đơn này chắc tầm 1 triệu cho 1 đợt điều trị 7 ngày. vậy em nghĩ ko có khả năng làm giá làm tiền gì đâu.
Cái đơn thuốc này mà cụ chém về "hậu covid" nghe nó nguy hiểm quá.
Mà với cái đơn thuốc dư lày mà cụ phải thỉnh "bác sĩ đầu ngành" thì e cũng chịu thật. Cụ cứ ra hàng thuốc gần nhà các cháu bán thuốc chẳng kê toa còn tốt hơn nhiều.
À mà... em chưa thấy "bác sĩ đầu ngành" nào viết chữ dễ đọc như này.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Mà với cái đơn thuốc dư lày mà cụ phải thỉnh "bác sĩ đầu ngành" thì e cũng chịu thật. Cụ cứ ra hàng thuốc gần nhà các cháu bán thuốc chẳng kê toa còn tốt hơn nhiều.
vâng. tks cụ

xedieu

Xe cút kít
Nhà em 5 người, nhưng cũng chỉ duy nhất em đến ngày thứ 2 chuyển sang ho có đờm nên mới gọi thêm kháng sinh và long đờm.

fanmu1234

Xe container
Em nói rõ rồi đó. Còn nhà có điều kiện khác thì có thể chọn “mô hình” 5*7=35 ngày cách ly để giảm tải cho ngành y tế. Em mệt lắm không đu được! 😅
Nhà chật hoặc phải đi kiếm tiền có 2 lựa chọn

1/ Cho người nhiễm vào trại. Tuy nhiên cách này chỉ có hiệu quả khi 1-2 người trong gia đình nhiễm. Vấn đề là không biết F1 trong gia đình có phải là F0 đang ủ bệnh và chưa đủ lượng virus để test 2 vạch hay không

2/ Lựa chọn giống nhà cụ

Thằng cu nhà em học lớp 9, tối nay cũng mới lên 2 vạch. Em tống nó vào 1 phòng riêng, 5 người còn lại trong nhà thì đeo khẩu trang và khử khuẩn cả nhà. Em đánh giá em là người nguy cơ F0 cao nhất, vì tối em ngủ chung với thằng con.

3 ngày sau em sẽ test cả gia đình 1 lần nữa, nếu không có F0 thì tiếp tục chống đợ. Nếu phát sinh thêm 2 F0 nữa, chắc em buông tay giống nhà cụ vì nhà em chật, chỉ có 1 phòng kín. và 2 VC vẫn phải đi kiếm cơm.

xedieu

Xe cút kít
À mà... em chưa thấy "bác sĩ đầu ngành" nào viết chữ dễ đọc như này.
Mà sau khi đọc kỹ lại còm của cụ ấy thì em nghĩ là ông bác sỹ tư vấn đúng trong trường hợp người quen cụ ấy đề cập vấn đề để cho trẻ con tự khỏi mà KHÔNG có thuốc men nào hỗ trợ (ko sao đâu, ko phải lo, trẻ con bị vài bữa là khỏi í mờ). Rõ là nếu để như thế là không ổn rồi. Bác sỹ nói đúng mà, nhưng em nghĩ làm gì có nhà nào đến mức để trẻ con F0 tự khỏi (mà không mua cho con vitamin C, oresol, hạ sốt… đâu).

kites1

Xe điện
Thật ra, nếu như phòng ngừa mọi thứ , vẫn mắc phải Covid-19 , thì em chịu, vì đã làm hết sức mình. Còn việc thả lỏng, để lây nhiễm Covid-19 , thì em chưa dám . Em không dám đánh cược với Covid-19, dù ở bất cứ hình thức nào.

congthuong

Xe điện
Em thấy nhiều cụ nói khử khuẩn cả nhà. Không biết các cụ dùng hóa chất gì và khử kiểu gì ạ, nhất là với không khí trong phòng ?

Và làm vậy nhiều thì liệu có hại cho sức khỏe không ?

xedieu

Xe cút kít
Thật ra, nếu như phòng ngừa mọi thứ , vẫn mắc phải Covid-19 , thì em chịu, vì đã làm hết sức mình. Còn việc thả lỏng, để lây nhiễm Covid-19 , thì em chưa dám . Em không dám đánh cược với Covid-19, dù ở bất cứ hình thức nào.
Nếu cụ đọc kỹ sẽ thấy vài lần em nhắc đến việc tiếp xúc dần với virus (chứ không phải ập 1 phát cho lây). Theo suy nghĩ của em thì khi tiếp nhận 1 lượng virus ít, hệ miễn dịch của các thành viên khác có sự tập luyện (thay vì một phát tiếp nhận tải lượng virus cao).

xedieu

Xe cút kít
Em thấy nhiều cụ nói khử khuẩn cả nhà. Không biết các cụ dùng hóa chất gì và khử kiểu gì ạ, nhất là với không khí trong phòng ?

Và làm vậy nhiều thì liệu có hại cho sức khỏe không ?
Như em thì không phải cả nhà đâu. Ban đầu chỉ là mỗi lần F0 hé cửa lấy đồ xong là phun cồn 70 độ khu vực cửa và quanh đó, rồi rác thải, phòng F0… (phun bằng “súng” như máy bơm ấy, nó tơi và phủ rộng nhưng lại không tốn cồn như kiểu bình xịt tay). Cồn 70 độ hiệu quả hơn 90 độ.

Minhnd

Xe điện
Nếu chắc chắn con corona nó sẽ biến mất thì hãy thực hiện zero covid. Ngược lại thì nên chủ động đón nhận nó (tiêm chủng, có kế hoạch ừng phó nếu bị nhiễm) vì ai rồi cũng sẽ bị nhiễm.

xgamox

Xe tải
Em tx F0 từ t7 tuần trc (sau rà soát thì t7 có 1 F0 đi nhờ xe em từ quê ra, trên xe có tổng 5bà thì thành 5F0).
Thứ 2 em ngủ dậy thấy rát họng- test nhanh âm.
T3 em sốt, rất mệt, test nhanh vẫn âm.
T4 em hết sốt, đỡ mệt, test nhanh dương tính.
Như vậy sau 2 ngày tx F0 thì em có triệu chứng covid, nhưng 4 ngày sau mới cho kq dương tính c ạ.
Bạn giống tôi. Lúc sốt mệt thì âm tính. Đến lúc đỡ hơn thì lại bị 2 vạch.

xgamox

Xe tải
Em thấy cơ bản vẫn như BYT và các YBS nói thôi. Riêng mục 1 thì nó là kháng sinh, mà cái này thì bệnh nhân covid đã được cảnh báo rất nhiều về việc phân biệt kháng khuẩn với kháng virus rồi: Chỉ kháng sinh nếu nhiễm khuẩn đường hô hấp.
Không rõ thuốc nào có tác dụng phòng hậu covid, chả nhẽ là cái Bạch quả ư?
Thuốc tinh thần. Có đơn này mà bạn ấy thấy giải toả tâm lý về chuyện "hậu covid" thì là hiệu quả rồi. Không bổ ngang thì bổ dọc. Thực sự câu chuyện hậu covid cũng như ảnh hưởng của vacxin covid về lâu dài đã có đủ thời gian và phương pháp để đánh giá đâu. Nhiều ý kiến chuyên gia rất dởm.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em chia sẻ một góc nhìn khác về cách ly nhằm hạn chế lây nhiễm covid, hi vọng các cụ có ném gạch cũng nửa viên một thôi chứ đừng đá tảng. Em thích xây nhà hơn xây kè! >:D<

Vậy là nhà em đã F0 hết. Đầu tiên là gấu em đi làm sau Tết về nhà ho sốt. Em tiên lượng 90% là dính rồi. Tuy nhiên vẫn phải đi cùng nhau trên xe riêng trong 1 buổi (vì liên quan pháp lý, phòng công chứng cần 2 chữ ký nên em buộc phải đi).

Về nhà thì ngủ riêng, sáng hôm sau gấu test lên 2 vạch mờ. F0 đầu tiên. Từ đó 4 bố con sống 1 không gian, còn gấu cách ly. Ý thức rất cao, thực hiện như "sách giáo khoa". Em gần như chỉ xoay sở mỗi ngày 3 lần nấu ăn, mỗi bữa làm 2 mâm cơm và chăm sóc 3 đứa con.

Trên tinh thần zero covid: vẫn cách ly nghiêm ngặt và test. Thế quái nào mấy ngày sau con bé út vẫn lên F0. Tống nó vào với mẹ. Còn lại 3 bố con ở ngoài. "Vĩ tuyến 17" to hơn 1 tý vì cần đặt đồ ăn cho 2 người. Cơ bản vẫn vất vả như cũ (phục vụ 1 người cách ly).

Vài hôm sau thì thằng nhỡ (ngủ với em) ho và kêu rát họng. Sáng sớm đè ra test vẫn âm (test nhanh thôi, em cho rằng PCR phí tiền vì biết sớm hơn 1 buổi cũng để làm gì đâu). Học online đến tầm 10h, nó kêu đau đầu, test lại thì 2 vạch mờ đã lên. Tống nốt vào.

Lúc này em mới nghĩ: Có nên cố giữ cho thằng còn lại và bản thân mình không bị nhiễm nữa hay không và nếu cố thì liệu có giữ được zero không? Sau gần 1 tuần và giờ phục vụ 3F0, em thấy mệt mỏi hơn "nếu tiếp tục như này" - Tức cứ ba ngày lại thêm 1 F0 mới!

Lúc này gấu em đã ổn sau gần 1 tuần. Mặc dù vẫn 2 vạch mờ nhưng cơ bản triệu chứng đã hết, chỉ còn khàn tiếng kiểu viêm họng thông thường. Sức khỏe đã bình phục gần như hoàn toàn. Còn 2 đứa trẻ con cho vào thì sức khỏe cũng nhanh chóng ổn.

Cá nhân em tin là: Cùng cách ly trong 1 căn hộ khép kín, rồi sẽ lây chéo hết. Nên em quyết định giảm dần sát khuẩn. Tức là sau khi mở cửa lấy đồ ăn, không còn dùng súng phun tè le như mấy ngày đầu. Em chủ động... thả virus covid dần ra phòng ngoài.

Mục tiêu của em là: 2 bố con (đã tiêm) chủ động đón nhận covid, nhưng là từng ít một. Xác định chắc chắn nhiễm, quan trọng là gấu đã khỏe để quay vòng chăm sóc nhau. Sau vài ngày thì em đã ho, rát họng và qua 1 đêm sốt thì hôm sau 2 vạch nét.

Rõ là lúc này nếu tiếp tục chiến thuật cách ly thì sẽ là: nhốt F1 vào, còn F0 thì tung tăng với nhau. Nhưng em thấy quả là vô nghĩa. Em tiếp tục cho F1 "tiếp xúc dần" với covid bằng cách: Sinh hoạt cùng không gian nhưng so le thời gian (bàn ăn, phòng tắm, khu wc...).

Cuối cùng thì tất cả cũng F0 đúng như tâm thế em đã xác định. Và nếu được undo, thì em sẽ làm điều đó sớm hơn: Tức là không quá khắc nghiệt trong việc khử khuẩn và cách ly nội bộ (lãng phí tiền, vật tư y tế, sức lực). Chiến lược nên là: F0 có kế hoạch.

Tức là: Người lớn nên hạn chế tiếp xúc sớm, căn sao cho luân phiên nhau thành F0 sau 4-5 ngày là đẹp nhất (để quay vòng chăm sóc, phục vụ nhau). Còn trẻ con thì nên chủ động cho nhiễm 1 chùm luôn, tiện thức đêm canh chừng, tiện dùng chung mọi thuốc men, vật tư y tế.
Đó là góc nhìn khác của em. Em chia sẻ và đi nghỉ đây, chứ không có sức "vật nhau" tầm này nữa đâu ạ! :-* Không ai áp đặt ai phải theo ai, tương tự như hàng ngàn kinh nghiệm điều trị covid trong mấy năm vừa rồi, ai thấy thích cái nào thì theo!
Đã ho+sốt mà vẫn cố thêm 1 ngày thì quá muộn cho chiến lược phòng thủ ;))

Matxech

Xe container

hiện tại em đang theo đơn thuốc này.
các cụ tham khảo.
còn đâu cũng phải tùy từng thể trạng và hiện trạng của từng người để có sự điều chỉnh đơn thuốc phù hợp.
tổng tiền của đơn này chắc tầm 1 triệu cho 1 đợt điều trị 7 ngày. vậy em nghĩ ko có khả năng làm giá làm tiền gì đâu.
Chả cần sư sãi đầu ngành e cũng biết
Sốt thì hạ sốt
Đau thì giảm đau
Sợ viêm phổi thì ks+ chống viêm
Tăng sức đề kháng thì vitamin
Điện phân điện giải
Còn mấy hôm nay e thấy báo chí nói nhiều về hậu covist với trẻ con
Lại chiêu trò lùa bọn 5-11t tiêm thôi mà

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Có cách lên giời cụ nhỉ, phí công sức. 1 người nhiễm thì dần dần cả nhà lên 2 vạch hết. Tránh vỏ dưa ở nhà thì ra ngoài cũng gặp vỏ dừa thôi, chạy vào mắt

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Có cách lên giời cụ nhỉ, phí công sức. 1 người nhiễm thì dần dần cả nhà lên 2 vạch hết. Tránh vỏ dưa ở nhà thì ra ngoài cũng gặp vỏ dừa thôi, chạy vào mắt
Nhà em 1 người nhiễm mà chả ai làm sao đây. Quan trọng vẫn là phát hiện sớm và F0 tuân thủ việc đeo khẩu trang khi đang + !
Covid mà dễ lây đến thế thì tất cả đã nhiễm hết và hết dịch từ lâu rồi ;))

Đại Ba

Xe điện
Em thì mãi mà chẳng thấy nhiễm cụ ạ. Sốt ruột quá rồi, có lẽ phải đi tìm F0, tiếp xúc sâu 1 chút, may ra sẽ nhiễm.

kites1

Xe điện
Nếu cụ đọc kỹ sẽ thấy vài lần em nhắc đến việc tiếp xúc dần với virus (chứ không phải ập 1 phát cho lây). Theo suy nghĩ của em thì khi tiếp nhận 1 lượng virus ít, hệ miễn dịch của các thành viên khác có sự tập luyện (thay vì một phát tiếp nhận tải lượng virus cao).
Đối với Covid-19, không có chuyện lây nhiễm từ từ đâu cụ. Gia đình cụ may mắn, bị dính nhưng hồi phục được. Sự may mắn đó, không phải gia đình nào cũng có được.

Cho nên, dù cho nhà em nhiều phòng và rộng rải, quan niệm của em là cố tránh nó và ráng phòng ngừa bằng mọi biện pháp có thể.