[Funland] Góc nhìn của tôi về giáo dục

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Cụ định nghĩa thế nào là 1 GV giỏi? Em nghĩ cụ đang có sự mâu thuẫn trong suy nghĩ của cụ. Em thì cho rằng VN rất rất ít GV giỏi đúng nghĩa! Haizz
Ý cụ là chỉ có thợ dạy giỏi chứ giáo viên giỏi thì ít có phỏng ạ ;))

Big Bang

Xe điện
Hai kiểu học khác nhau mà cụ. Học trong trường ĐH khoa ngôn ngữ học là học sâu, còn học IELTS lại khác, nó là tư duy logic ngoài đời một cách thông thường, chỉ có là trả lời được hay hoặc không. Thử theo cách của cụ thì phải là thử dịch một đề IELTS sang TV và làm bằng TV chứ.
Vậy theo Cụ thì TOEFL, IELTS bản chất nó là thi, kiểm tra về cái gì?

HeoCoiGB

Xe hơi
Vậy theo Cụ thì TOEFL, IELTS bản chất nó là thi, kiểm tra về cái gì?
Kiến thức xã hội và cuộc sống thường ngày cụ ạ. Bài thi và câu hỏi của nó đâu có theo kiểu đánh đố ngữ pháp đâu.

Big Bang

Xe điện
Th
Kiến thức xã hội và cuộc sống thường ngày cụ ạ. Bài thi và câu hỏi của nó đâu có theo kiểu đánh đố ngữ pháp đâu.
Thế Cụ có biết mấy chữ viết tắt IELTS hoặc TOELF nó xuất phát từ những từ nào không?

HeoCoiGB

Xe hơi
Th

Thế Cụ có biết mấy chữ viết tắt IELTS hoặc TOELF nó xuất phát từ những từ nào không?
Em biết chứ. Em còn biết nó thi thế nào và cấu trúc đề thi, các loại đề thi ra sao, học luyện thế nào.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em chưa nghiên cứu kỹ về ngành GD nhưng em có cái nhìn nhận cá nhân thế này
- 1 quốc gia hùng mạnh cần chi (hoặc đầu tư có hiệu quả) nhiều cho GD và quốc phòng.
- 1 quốc gia mạnh cần có hoặc GD hoạc QP phát triển mạnh
Mình chưa chi nhiều và chưa phát triển mạnh cả hai lĩnh vực trên nên vẫn còn yếu so với bạn bè quốc tế.
Nếu GD hiện đại và đủ tốt thì sẽ sinh ra đươc nền tảng tốt cho việc phát triển khoa học cơ bản. Ứng dụng cụ thể là quốc gia nào mạnh về khoa học cơ bản thì sẽ lên ngôi để vượt khó khi đối mặt với những xáo trộn bất ngờ như chiến tranh hoặc dịch bệnh. Hãy nhìn sang Mỹ-Nga xem họ phát triển vũ khí chống lại kẻ thù hoạc bệnh dịch (vaccin) như thế nào thì sẽ hiểu ngay là họ dựa phần lớn vào nền tảng tri thức nào để tìm ra giải pháp.
Học, học nữa học mãi.....không bao giờ sai.
Mấy ông Bill gate, Jack Ma,Elon Musk, phây búc....đều là những người rất giỏi nhưng cũng không có ảnh hưởng mạnh,rộng, sâu và lâu bằng mấy ông kiểu như Newton, Michael Faraday, Einstein, Charles Robert Darwin ....
Chi phí cho GD ở VN hiện ko nhỏ cụ nhé. Nếu tính về ngân sách nhà nước thì có lẽ hơn 10% ngân sách; nếu tính GDP có lẽ gần 20% (bao gồm cả chi phí cá nhân). Đặc biệt, chi phí cá nhân cho GD thì ko ai tính được thật chính xác; nhưng nó chiếm phần ko nhỏ trong ngân sách các gia đình. Chi phí nhiều nhưng đầu tư vào đâu mới là vấn đề quan trọng. Từ trước đến nay Bộ GD chi phí cho cải cách ko biết bao nhiêu mà kể, mỗi lần thay đổi SGK là cả đống tiền. Thật ra, đó là điều ko cần thiết; chi phí quan trọng hơn cả là xây dựng cơ sở vật chất (cái này thì ta cũng thấy gần đây diện mạo trường học thay đổi đáng kể, trường đã rất khang trang bề thế); chi phí cho đào tạo giáo viên và chi phí tuyển dụng, trả lương cho giáo viên- cái này là một sự thiếu hụt nghiêm trọng. Cần phải tăng cường chi phí để tuyển dụng thêm giáo viên để đảm bảo mỗi lớp học chỉ có nhiều nhất là 30 hs, sau đó tiến tới giảm hơn nữa số lượng học sinh/giáo viên, tức là số giáo viên phải có tỉ lệ cứng với số học sinh. Tỉ lệ này phải là mục tiêu quốc gia. Các mục tiêu cho giáo dục cần cụ thể hoá về lượng trước khi đặt các mục tiêu như giáo viên/giáo viên cần đủ phẩm chất cao quý nọ kia. Cái đấy đã có các trường sư phạm quản lý; cứ cho ai đó chức danh giáo viên là phải đảm bảo đủ tiêu chuẩn chất lượng rồi, đó ko phải việc của nhà nước.

202

Xe container
Thạc sĩ thôi mà đã đòi mơ tưởng thay đổi cả một nền giáo dục, hầu hết mấy ông mới có tí học vấn đã ngáo, tưởng mình ngon.
Người ta trong nghành, đi thực tế nhiều nước. Đôi khi họ lại có ý tưởng tốt và có thể thay đổi được cả nền GD, còn cỡ GS lối mòn lại khó làm gì khác đc.

Jetu

Xe điện
Người ta trong nghành, đi thực tế nhiều nước. Đôi khi họ lại có ý tưởng tốt và có thể thay đổi được cả nền GD, còn cỡ GS lối mòn lại khó làm gì khác đc.
Làm sao cụ biết điều này mà nhận định vậy?
Chưa kể, cụ viết sai chính tả kìa.

Moriarty

Xe container
Làm sao cụ biết điều này mà nhận định vậy?
Chưa kể, cụ viết sai chính tả kìa.
Cụ chắc phải Thượng tá, trưởng phòng Cảnh sát chính tả, CA tp HN nhỉ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Giáo dục gia đình (40%)
Giáo dục xã hội (40%)
Giáo dục nhà trường (20% và thiên về kiến thức là chính thôi).

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ nào có số anh Sơn chuyên ngành hán-nôm, nhắn cho anh ấy đọc :)
Thảo luận chữa các bệnh ngoài da là hợp-pháp, còn các bệnh di căn thì lại là bất-hợp-pháp. Cụ chủ cứ quán triệt như vậy mà thi triển thôi.
Vậy nên chủ đề sẽ chỉ tập trung vào chuyên môn da liễu, phẫu thuật thẩm mỹ (căng da, nâng mũi, tẩy nốt ruồi, nối mi, nâng ngực, hút mỡ, vv) để giáo dục có dáng vẻ bề ngoài ưa nhìn hơn.
E cũng lạ, ông này lên BT thì bảo sao nền giáo dục nc nhà cứ lẹt đẹt mãi

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các cụ các mợ đã nhiệt tình chia sẻ ý kiến của mình. Vì lý do công việc và để thu thập thêm thông tin cho các bài viết tương lai, trong vòng mấy tháng tới tôi chưa thể viết thêm bài ở chủ đề này.

Hi vọng các cụ sẽ quay lại xem khi tôi đăng bài mới.

Chỉnh sửa cuối: