Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

matmo

Xe tăng
Thợ gara đã tháo khóa cốp và xử lý xe em nhưng ko đc,
Cuối tuần có time bác xử lý giúp em vụ đèn cốp sau nhé
Hihihi, cháu mờ làm gì thì tốn bia lắm! Chả biết cụ có đủ nước cho cháu ko?
Có thể nhưng chưa dám hứa chắc với cụ là thành công. Thực ra, nó khá đơn giản. Thợ gara định hàn đắp là chọn pa sửa khó gỡ (nếu ko thành công) rồi đấy ạ.
Cụ chuẩn bị dây thép dẻo 2mm (dây thép xây dựng có mạ) và lõi đồng dẻo 1-1.5mm sẵn nhá!
Cuối tuần này (chiều thứ 6), cụ cứ oánh SMS đến cháu để cháu...xem lịch. Ko phải khó khăn gì, mà do chỗ cháu có lịch t7 và CN. Nếu thuận, sửa ngay ngoài đường được cụ ah. Chả phải xưởng đâu ah. :))

Thủy Hạ Long

Xe đạp
Chào các cụ . Cho em hoi tí . Em có con laser 1.8 AT 2!004 sáng ra khi chay khoảng 15 p vừa nóng máy thi có hiện tượng. bi trượt số chỉ đi số 1, ga to lên vòng tua trên 3000 thì lên số 2 xong lại trượt về 1.... cứ thế .. phải bấm lên đèn HOLD thì lên số bt nhưng chỉ đến số 3 . Đã hạ hộp số xuống vệ sinh kiểm tra thay dầu mới (7Lít) lắp lại chạy chứng nào vẫn tật ấy ... Các cụ cao kiến chỉ giúp ..

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Chào các cụ . Cho em hoi tí . Em có con laser 1.8 AT 2004 sáng ra khi chay khoảng 15 p thi bi trượt số chỉ đi số 1, ga to lên vòng tua k 3000 thì lên số 2 xong lại trượt về 1.... cứ thế .. phải bấm lên đèn HOLD thì lên số bt nhưng chỉ đến số 3 . Đã hạ hộp số xuống vệ sinh kiểm tra thay dầu mới (7Lít) lắp lại chạy chứng nào vẫn tật ấy ... Các cụ cao kiến chỉ giúp ..
Ca này tốn xèng đấy cụ, khả năng nhớn là các van điện đóng mở cửa dầu các số bị hỏng rồi

haithanhleminh

Xe tải
chào cả nhà a!em có con fod laser nó hao xăng quá.nhờ các bác giúp a.em đổ đầy bình xăng rồi đi 120km sau đó lại vào đổ và em phải đổ tới 15l mới đầy bình.mang ra gara họ mở bugi ra xem rồi bảo bugi này ko thể hao xang được rồi lại đóng lại.kiểm tra gầm ko thấy co xăng rò rỉ.mà em nhìn thấy bugi đẹp lắm ko đen tí nào.các bác tư vấn giúp em với a.em cảm ơn cả nhà.
Sao xe cụ tốn thế nhỉ, xe nhà cháu đi 1 mình, cứ sáng đi từ cuối HN về đầu HN, tối đi ngược lại, tổng khoảng 50km, hết chưa đến 100k tiền xăng, xe có bật điều hòa.
Trước xe nhà cháu cũng tốn xăng, khoảng 3k/1km, cháu vào garage kiểm tra thì trong 4 cái bugi, có 1 cái dài hơn, mặc dù mua cả bộ. Thay bugi xong, nhà cháu làm vệ sinh cổ hút, cảm biến ko tải, bướm ga. Xong thấy xe chạy bốc hơn, xăng về tầm 8l/100km đường HN.
Mà nhà cháu đi điềm đạm, lúc nào cũng tầm vòng tua 1200 đến 1500 thôi, nếu chưa đến số 5 thì vòng tua ko bao giờ quá 2000. Đi tầm 45km/h là đã lên đc số 5 rồi.

Thủy Hạ Long

Xe đạp
Ca này tốn xèng đấy cụ, khả năng nhớn là các van điện đóng mở cửa dầu các số bị hỏng rồi
Cụ giải thích kỹ tí nữa cho em nhờ với. Em bấm lên đèn HOLD thì số lên từ 1-2-3 rất bình thường. Nếu hỏng van điện đóng mở dầu cửa số thì sao bấm HOLD nó còn lên số được ? Bấm HOLD là tác động vào chỗ nào trong hộp số đó Cụ . Em gà mờ lắm chỉ giáo giúp em hoặc là chỉ cho em chỗ nào sửa được nhé xe em đang ở Hà Nội .. £… Kinh cụ .

hat65

Xe điện
Cụ giải thích kỹ tí nữa cho em nhờ với. Em bấm lên đèn HOLD thì số lên từ 1-2-3 rất bình thường. Nếu hỏng van điện đóng mở dầu cửa số thì sao bấm HOLD nó còn lên số được ? Bấm HOLD là tác động vào chỗ nào trong hộp số đó Cụ . Em gà mờ lắm chỉ giáo giúp em hoặc là chỉ cho em chỗ nào sửa được nhé xe em đang ở Hà Nội .. £… Kinh cụ .
1 là cụ vào hãng check xem hỏng gì
2 là cụ qua gara Viva auto ở ngay cạnh sân Mỹ đình( dân ford tuột xích ra ngoài)

Chỉnh sửa cuối:

Laserford

Xe hơi
Sao xe cụ tốn thế nhỉ, xe nhà cháu đi 1 mình, cứ sáng đi từ cuối HN về đầu HN, tối đi ngược lại, tổng khoảng 50km, hết chưa đến 100k tiền xăng, xe có bật điều hòa.
Trước xe nhà cháu cũng tốn xăng, khoảng 3k/1km, cháu vào garage kiểm tra thì trong 4 cái bugi, có 1 cái dài hơn, mặc dù mua cả bộ. Thay bugi xong, nhà cháu làm vệ sinh cổ hút, cảm biến ko tải, bướm ga. Xong thấy xe chạy bốc hơn, xăng về tầm 8l/100km đường HN.
Mà nhà cháu đi điềm đạm, lúc nào cũng tầm vòng tua 1200 đến 1500 thôi, nếu chưa đến số 5 thì vòng tua ko bao giờ quá 2000. Đi tầm 45km/h là đã lên đc số 5 rồi.
xe em đã vệ sinh họng hút rồi thay cả bugi + bướm ga.chỉ có van không tải là chưa vệ sinh thôi.mà bác cho em hỏi tí xe bác khi máy đã nóng ổn định thì kim nhiệt độ của xe bác ở mức nào?xe em ổn định rồi thì chỉ ở mức giữa của đồng hồ không biết có đúng không a?mà em có cảm giác xe em máy rất lâu nóng.nên vòng tua máy lâu hồi.

haithanhleminh

Xe tải
xe em đã vệ sinh họng hút rồi thay cả bugi + bướm ga.chỉ có van không tải là chưa vệ sinh thôi.mà bác cho em hỏi tí xe bác khi máy đã nóng ổn định thì kim nhiệt độ của xe bác ở mức nào?xe em ổn định rồi thì chỉ ở mức giữa của đồng hồ không biết có đúng không a?mà em có cảm giác xe em máy rất lâu nóng.nên vòng tua máy lâu hồi.
Nói thật với cụ, cháu thấy xe lành quá cơ. Cháu mua lại đi hơn 3 năm nay, nhiều lúc quên thay dầu, dầu cạn gần hết, quên ko đổ nước làm mát, nước hết sạch, thế mà cứ thay dầu, đổ nước lọc là lại chạy phe phé, nước làm mát cạn nhiều lần nhưng cháu chưa đổ nước xanh, nước hồng lần nào mà nhiệt độ chưa bao giờ quá vạch giữa. Mà ko phải cạn bình phụ nhé. Điều hòa chưa bảo dưỡng lần nào mà vẫn lạnh sun.
Xe chạy đc khoảng 3 km là nhiệt độ chỉ vạch giữa cụ ạ. Nếu có thời gian, cụ mang thử ra cụ Năm Tám, đối diện bx Lương Yên cho cụ ấy kiểm tra, về điện và máy thì cụ ấy cao tay lắm.

Laserford

Xe hơi
Nói thật với cụ, cháu thấy xe lành quá cơ. Cháu mua lại đi hơn 3 năm nay, nhiều lúc quên thay dầu, dầu cạn gần hết, quên ko đổ nước làm mát, nước hết sạch, thế mà cứ thay dầu, đổ nước lọc là lại chạy phe phé, nước làm mát cạn nhiều lần nhưng cháu chưa đổ nước xanh, nước hồng lần nào mà nhiệt độ chưa bao giờ quá vạch giữa. Mà ko phải cạn bình phụ nhé. Điều hòa chưa bảo dưỡng lần nào mà vẫn lạnh sun.
Xe chạy đc khoảng 3 km là nhiệt độ chỉ vạch giữa cụ ạ. Nếu có thời gian, cụ mang thử ra cụ Năm Tám, đối diện bx Lương Yên cho cụ ấy kiểm tra, về điện và máy thì cụ ấy cao tay lắm.
vâng cảm ơn cụ đã tư vấn em.

hablue77

Xe hơi
Em đang lo cái bình nước làm mát quá.ko biết lúc nào nên thay.

huangyueshi2031

Xe hơi
Em đang lo cái bình nước làm mát quá.ko biết lúc nào nên thay.
cụ mua cái súng bắn nhiệt độ 300k; khi nào nổ máy 15p, cho máy gào tí mà đo nhiệt độ ống dẫn dầu quá 80độ thì cụ ngâm cứu là vừa

Laserford

Xe hơi
Cụ nào cho em biết bình nhiên liệu của laser dc bao nhiêu lít ợ?

CMT

Xe tải
Em nhớ không nhầm là 45l cụ ạ. Trong hướng dẫn sử dụng xe có mà.

matmo

Xe tăng
Cụ nào cho em biết bình nhiên liệu của laser dc bao nhiêu lít ợ?
Theo cháu thì AT với MT bình xăng có độ nhớn khác nhau.
VD: Nếu bình MT 1.8 là 54.99l, thì AT 1.8 là 55l. Tương tự, nếu 1.6 MT là 44.99l thì AT phải là 45l.
Cái gì của AT cũng toa hơn MT cụ ah.

Laserford

Xe hơi
Theo cháu thì AT với MT bình xăng có độ nhớn khác nhau.
VD: Nếu bình MT 1.8 là 54.99l, thì AT 1.8 là 55l. Tương tự, nếu 1.6 MT là 44.99l thì AT phải là 45l.
Cái gì của AT cũng toa hơn MT cụ ah.
Đèn vàng báo em đổ 57l chưa đầy.mỗi tội nó xuống chậm,nếu kiên nhẫn đợi chắc cũng dc vài lít nữa.chẳng biết là bình này to bao nhiêu nữa nhỉ.

matmo

Xe tăng
Về thể tích bình xăng: 55l và 45l (theo sách vở).
Thể tích chứa thực ở bình nhớn hơn tý (2b cũng vậy), chả hiểu sao nhà SX lại hảo tâm quá! Còn nếu mua nhiên liệu ở VN thì chả bao giờ tin được dăm cái chỉ số của cột nhiên liệu. Nếu tin chỉ số lít khi mua xăng, thì người bán ăn thêm = gì? Vậy là số lít ở chỉ báo cột xăng là ko đúng, tuy sai số là "cho phép".
Còn nếu cụ tháo bình xăng khỏi xe, thử đổ đầy đến miệng bình khi bình khô, thì 57l là có thể (cụ phải có dụng cụ chuẩn riêng để tin nó).

Nquockhanh

Xe đạp
Các bBá cho em hỏi xe Ford laser của em bị tình trạng khi ở số 2 đĐạp hết côn thì Kim đh tua nhịp 1,5k. đến 1,8k vòng không như các số khác ,cho e hỏi xe bị làm sao và cách khắc phục,e mới mua xe nên ko rành lắm,e mới đi Đà lạt theo ngõ Phan thiết Leo đèo đi về gần 800km chưa hết 1m5 tiền xăng,quá ngon.

Sau khi đọc lại mấy Trang trước hình như phải vệ sinh van ko tải Hay cảm biến bù ga phải ko các bác ,van ko tải ,cảm biến bù ga nằm ở vị trí nào,mình tự vệ sinh được ko hay phải ra gara .Tks

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Về thể tích bình xăng: 55l và 45l (theo sách vở).
Thể tích chứa thực ở bình nhớn hơn tý (2b cũng vậy), chả hiểu sao nhà SX lại hảo tâm quá! Còn nếu mua nhiên liệu ở VN thì chả bao giờ tin được dăm cái chỉ số của cột nhiên liệu. Nếu tin chỉ số lít khi mua xăng, thì người bán ăn thêm = gì? Vậy là số lít ở chỉ báo cột xăng là ko đúng, tuy sai số là "cho phép".
Còn nếu cụ tháo bình xăng khỏi xe, thử đổ đầy đến miệng bình khi bình khô, thì 57l là có thể (cụ phải có dụng cụ chuẩn riêng để tin nó).
Nhà sx công bố dung tích lúc xe mới, sau quá trình sử dụng bình dãn ra nên có thể tăng thêm vài l. Cụ nào đi bị móp bình thì sẽ thay đổi dung tích tùy độ móp

Trạng thái
Thớt đang đóng