[Funland] Góc khuất cuộc đời!

uaytau

Xe buýt
Gớm, em lạ gì chuyện này lều báo đã viết, nhưng cụ thấy các tình tiết thật khác nhau khá nhiều đấy. Đêm trước đoàn đi New chơi về khá muộn nhưng cam đoan là anh 5 ở một mình, không có cô diễn viên múa nào hết cả. Lần này ra còn có cả chị Ng mà lều báo mô tả như là mối tình đầu của anh ấy, chuyện anh 5 em không biết nhiều nên chịu, chỉ biết chị ấy già rồi nhưng vẫn rất đẹp. Ngay việc bí cháo nói bảo Thằng Cận chủ khách sạn đi mua vé máy bay nghe buồn cười vãi, anh này là Th cận có cái khách sạn Gold ở Ngô Quyền, nhưng hôm đấy mua vé cho anh 5 về không phải anh Th cận và lúc đấy anh 5 vẫn đang ở Las Vegas chứ không phải ở Gold. Ngày ấy anh tài HN chưa có nhiều xe hơi như lều báo nói đâu, mỗi lần đi đều phải huy động xe cả đấy. Anh T tài dậu thì có xe hơi chứ còn anh S ngày ấy cũng chỉ có xe @ thôi, em kết quả xe của cháu anh T tài dậu ngày ấy có con xe sport mui trần màu xanh cô ban gầm thấp gần sát đất đẹp vãi hàng.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Gớm, em lạ gì chuyện này lều báo đã viết, nhưng cụ thấy các tình tiết thật khác nhau khá nhiều đấy. Đêm trước đoàn đi New chơi về khá muộn nhưng cam đoan là anh 5 ở một mình, không có cô diễn viên múa nào hết cả. Lần này ra còn có cả chị Ng mà lều báo mô tả như là mối tình đầu của anh ấy, chuyện anh 5 em không biết nhiều nên chịu, chỉ biết chị ấy già rồi nhưng vẫn rất đẹp. Ngay việc bí cháo nói bảo Thằng Cận chủ khách sạn đi mua vé máy bay nghe buồn cười vãi, anh này là Th cận có cái khách sạn Gold ở Ngô Quyền, nhưng hôm đấy mua vé cho anh 5 về không phải anh Th cận và lúc đấy anh 5 vẫn đang ở Las Vegas chứ không phải ở Gold. Ngày ấy anh tài HN chưa có nhiều xe hơi như lều báo nói đâu, mỗi lần đi đều phải huy động xe cả đấy. Anh T tài dậu thì có xe hơi chứ còn anh S ngày ấy cũng chỉ có xe @ thôi, em kết quả xe của cháu anh T tài dậu ngày ấy có con xe sport mui trần màu xanh cô ban gầm thấp gần sát đất đẹp vãi hàng.
Em cũng bốc phét tý, cái khách sạn Gold ở Ngô Quyền ấy mà em nghe ao hồ nó đồn là từ bãi đã đỏ Quỳ Châu mà ra và chủ là anh Đ. Đỏ. Đến tận năm 2011 mới thay tên đổi họ(đổi chủ không thì em không biết). Còn tầm năm 2000 mà S mới chỉ có xe @ thì em thấy hơi buồn cười. S những năm cuối 9x tuần nào chả phải trình diện trên xxx HBT 1 lần. Những năm 93, 94 đàn em của S đã chạy Cam màu phấn hồng ầm ầm trên phố rồi cụ nhá.

uaytau

Xe buýt
Em cũng bốc phét tý, cái khách sạn Gold ở Ngô Quyền ấy mà em nghe ao hồ nó đồn là từ bãi đã đỏ Quỳ Châu mà ra và chủ là anh Đ. Đỏ. Đến tận năm 2011 mới thay tên đổi họ(đổi chủ không thì em không biết). Còn tầm năm 2000 mà S mới chỉ có xe @ thì em thấy hơi buồn cười. S những năm cuối 9x tuần nào chả phải trình diện trên xxx HBT 1 lần. Những năm 93, 94 đàn em của S đã chạy Cam màu phấn hồng ầm ầm trên phố rồi cụ nhá.
Chuyện bốc phét mà cụ, nên cụ cứ cười thoải mái đi. Cụ nghe ao hồ đồn nên bốc phét chứ em bốc phét chắc chắn luôn là tầm 99/2000 cái đấy là của anh Th cận ạ. Hôi các anh ấy còn có cả anh H hói nhà bán cafe ở Hàn Thuyên và anh nữa chuyên đi với anh H hói em nhất thời quên mất tên, nhà anh này có cái khách sạn đối diện với nhà sách Tiền Phong ở Nguyễn Thái Học, gần ngay cổng bến xe Kim Mã. Nhà anh ấy thì ở đầu Hàng Bột có cả đội xe cho thuê nữa, cụ nào loanh quanh khu này chắc biết.

Chuyện anh S cụ cứ suy luận thế thì có khi mọi người lại nghĩ đàn em anh 5 giờ chắc phải có boeing với du thuyền chạy rồi, em chẳng biết có nên cười không ạ?

Nhiều năm liền em gặp anh S liên tục nhưng chưa bao giờ thấy anh ấy lái xe và cũng hầu như cực hiếm đi xe ô tô. Anh S vì người nhỏ (ngày ấy anh ấy gày nhom chứ chưa to béo như bây giờ đâu ạ) nên chẳng bao giờ thích phân khối lớn, toàn @ với Spacy thôi ạ, ngày ấy còn con Avenis cũng khá mốt nhưng anh ấy không bao giờ đi vì chê dáng xấu. Có giai đoạn các anh ấy cũng đói kém lắm chứ chẳng phải lúc nào cũng xông xênh như cụ tưởng đâu, mà cụ nào bảo biết thì tả hộ em ngày đấy trông anh ấy như thế nào, mùa hè mặc cái gì, mùa đông mặc như thế nào, cổ đeo và tay đeo cái gì.....thì em phục ạ.

Hôm nay chủ thớt chắc nghỉ ngơi nên bốc phét tiếp tí cho nó đỡ buồn, các cụ có tin là anh S từng ngồi xe và mặc áo nhà nước đi bắt hàng lậu không ạ? Thế mà có đấy, mà là làm chiến dịch xịn cùng với người nhà nước đàng hoàng chứ không phải hàng fake đâu nhé.

binbin68

Xe hơi
Đúng là chủ Gold Ngô Quyền là anh Đ. và anh này thời 1994 đã chạy Toyota Crest trắng muốt rồi. Hồi đấy bọn em vẫn thi thoảng hát hò karaoke giao lưu với hội anh ý ở Halida PDP mà.

93 với 94 thì làm gì có cụ nào em anh S chạy Camry phấn hồng hả cụ? Cụ chắc nhầm sang đầu 2000 rồi. Chứ 93, 94 thì các đồng chí kia còn Dream với cả Rebel hoặc Steed gì đấy là cùng :)

Chỉnh sửa cuối:

uaytau

Xe buýt
Đúng là chủ Gold Ngô Quyền là anh Đ. và anh này thời 1994 đã chạy Toyota Crest trắng muốt rồi. Hồi đấy bọn em vẫn thi thoảng hát hò karaoke giao lưu với hội anh ý ở Halida PDP mà.
93 với 94 thì làm gì có cụ nào em anh S chạy Camry phấn hồng hả cụ? Cụ chắc nhầm sang đầu 2000 rồi. Chứ 93, 94 thì các đồng chí kia còn Dream với cả Rebel hoặc Steed gì đấy là cùng :)
Em nghĩ là cụ cũng biết khá nhiều đấy, kể từ đoạn cụ bình về nhà hàng Lâm Viên em đã nghĩ thế rồi.
Gold trước của anh Đ em không biết nhưng sau đấy (năm 2000) chắc luôn là về tay anh Th cận, em còn giúp anh ấy tuyển nhân viên lẽ nào lại sai được.
Kể cả năm 2000 đội anh S cũng chẳng có con Cam phấn hồng nào cả cụ ạ, sure luôn đấy. Steed 400cc thì cuối năm 2000 anh L mới nhập một con, đội anh S đến còn suýt xoa chưa biết gì đâu ạ. Sau đấy anh L còn nhập thêm con Forza 250cc màu bạc nữa, cả hai con đều treo biển 23 ạ.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com

Có đấy cụ ạ, hay là thằng cu đấy nó tự nhận là đàn em của S thì em không rõ nhưng nó cứ nói khơi khơi thế (em gọi bố láo thế thôi chứ thằng này bây giờ nó cũng 4x rồi, ở dưới Mai Động). Còn xe Camry phấn hồng của nó chạy thì mua lại của anh B xxx của HBT.

binbin68

Xe hơi
Em biết ít ít để góp thêm mắm muối cho thớt hay này của cụ daxong thôi.

Đúng là khoảng gần cuối 90 thì anh Đ gặp nhiều khó khăn (em cũng hơi biết một tý và cũng không tiện phát biểu) và nhượng lại Gold cho chủ mới - là ai thì cụ biết kỹ hơn rồi :)

Lứa em út của anh S thời đấy toàn đồng chí sàn sàn tuổi em và cũng gọi là có quen biết nhau sơ sơ thôi vì em là cán bộ nhà nước không phải dân xã hội. Hồi đấy mấy đồng chí đấy toàn chạy Dream, 82-90, ông nào khá khá thì Rebel với Virago chứ có ông nào biết lái xe ô tô đâu.

Có một chi tiết em nhớ là anh S. rất thích hát hò karaoke và tự thu băng cassette toàn nhạc Chế Linh với Duy Khánh. Mà kể ra thì hát nghe cũng ổn và dễ nghe.

Em nghĩ là cụ cũng biết khá nhiều đấy, kể từ đoạn cụ bình về nhà hàng Lâm Viên em đã nghĩ thế rồi.
Gold trước của anh Đ em không biết nhưng sau đấy (năm 2000) chắc luôn là về tay anh Th cận, em còn giúp anh ấy tuyển nhân viên lẽ nào lại sai được.
Kể cả năm 2000 đội anh S cũng chẳng có con Cam phấn hồng nào cả cụ ạ, sure luôn đấy. Steed 400cc thì cuối năm 2000 anh L mới nhập một con, đội anh S đến còn suýt xoa chưa biết gì đâu ạ. Sau đấy anh L còn nhập thêm con Forza 250cc màu bạc nữa, cả hai con đều treo biển 23 ạ.

uaytau

Xe buýt
Có một chi tiết em nhớ là anh S. rất thích hát hò karaoke và tự thu băng cassette toàn nhạc Chế Linh với Duy Khánh. Mà kể ra thì hát nghe cũng ổn và dễ nghe.
Chuyện hát hò thì cũng có, đời cũng phải cho anh ấy một thú vui giải trí chứ nhưng chuyện thu băng thì quả thật em không biết. Anh ấy hát cũng không có gì xuất sắc (vì cụ nào nếu tiếp xúc thì cũng biết giọng anh ấy nói cũng hơi không bình thường rồi) nhưng cam đoan là chưa hát khán giả đã vỗ tay rào rào rồi. Thế nên nếu có gặp ai đó tự nhận là em anh S thì cũng không có gì quá ngạc nhiên, phải không các cụ?

dauroi

Xe tăng
Phố Giàng một chiều đầu đông lạnh buốt, cả thị trấn đang im lìm trong cảnh chiều đông thì bị phá tan bởi tiếng động cơ của ô chiếc Jawa 350. Trên xe lại là 12 người dáng vẻ phong trần bụi bậm. Cả cái thị trấn có bao nhiêu cặp mắt thì hình như đều nhìn theo cả, vào cái thời này ở Phố Giàng thì xe máy cũng vẫn là cái gì rất xã lạ nhất lại là những chiếc xe to như jawa 350 lại càng đáng ngạc nhiên.
Dừng lại quán nước ven đường chúng nó chuẩn bị lại hành trang và tạm nghỉ trước khi chạy vào tuyến đường để qua phà Bảo Hà sang đất Văn Bàn của Lào Cai.
- Anh có kế hoạch gì chưa. T bạc lên tiếng.
- Vàng khác hoàn toàn mặt hàng đá quý, nó là thực thể vật chất rõ ràng và được xác định giá trị qua độ tinh khiết. Việc để làm như kiểu ở bãi đá là không được bởi nó sẽ nhanh trong bị phát hiện, thật giả chỉ cần ngọn đèn khò là xong vì vậy anh em phải tính theo cách khác. K cận trầm ngâm nói.
Không khi trầm xuống khi nghe lời K cận phân tích chúng nó hiểu đã qua rồi cái thời có thể rê dắt như ở các bãi đá, quan trọng nhất là chúng nó giờ đã có giá và sự liều lĩnh đều nằm trong tính toán/ Thấm nhuần tư tưởng vô giá khi không định nổi giá đã được nó hiểu và áp dụng trong công việc đến tận bây giờ.
Theo con đường đá lẫn đất lổn nhổn, ngoằn nghèo và bụi bậm kinh hồn trong cái lạnh của cuối chiều mùa đông miền núi chúng nó lại lao vun vút. Hơn 8h thì đã đến đền Bảo Hà (Còn gọi là đền ông Hoàng Bẩy). Lúc này phà qua sông đã nghỉ rồi, tiến không được lùi chẳng xong những cũng còn là may mắn vì ở đây cũng tương đối đông đúc và hàng quán cũng thành hai dẫy, chẳng hiểu sao vào thời đó tuy vẫn còn rất khó khăn, lễ bái hình như vẫn còn bị cấm nhưng người đi đền Bảo Hà thì vẫn cứ đông.
Lại nói về khu vực đền Bảo Hà nằm ngay gần ga tầu hoả, qua mấy khúc cua là đến đầu con dốc trước khi xuống bến phà Bảo Hà để sang bên kia sông là đất của Văn Bàn, nơi đây là địa bàn cực kỳ phức tạp do dân đi lễ bái cũng đông, dân đi khai thác vàng lậu cũng nhiều và đặc biệt dân từ trại Bảo Hà đi khai thắc vàng làm kinh tế cũng thường xuyên nằm ở đây trước khi vào khe hoặc về nhập trại
Có thể nhiều người không biết sẽ đặt dấu hỏi lớn là phạm nhân sao lại có thể ra được đây. Trại Bảo Hà có hẳn một khu chuyên để giam giữ người trốn nghĩa vụ quân sự, đảo ngũ hoặc bị án trong khi làm nhiệm vụ. Tuy vẫn là tù nhưng họ lại được đối xử như kiểu nửa tù nửa lao động công ích, số này một phần ra nhặt hoặc xếp đá ở đường tầu, một phần đi trồng rau và đặc biệt có một nhóm nhở đưa vào các khe làm vàng để làm cho chủ bưởng thường là đội trưởng khoán trại, đây mới là đội nòng cốt làm nên khe vàng Minh Lương, tuy phần lớn là khoẻ mạnh, hung hãn nhưng lại đang dính án và làm nhiều hay ít, cướp hay không, nhiều hay ít cũng chẳng được hưởng gì vì vậy khác hoàn toàn là tốp này rất lành và tuyệt không bao giờ gây sự vụ với người ngoài, nếu có chỉ là xung đột trong nhóm mà thôi nhưng cũng rất hạn chế bởi nếu dính sẽ về lại trại và đi đập đá ngay. Đây là công việc nặng và dễ ngỏm nhất ở trại Bảo Hà.
Đêm đó thuê nhà trọ ngay sát cạnh đền Bảo Hà chúng nó nằm ngủ trong ngập tràn khói thuốc phiện của cả khu, ở đây mua thuốc lá trắng còn khó hơn thuốc lá đen đã được bôi nước thuốc phiện. Không hiểu sao lại có cái truyền thuyết ông Hoàng Bẩy nghiện thuốc phiện vì vậy tất cả đổ cúng đều phải có một thứ là bắt buộc: Thuốc phiện.
Xen lẫn với tiếng gió rít trong đêm, mùi hương huyễn hoặc và sự tĩnh lạng là tiếng hát đồng cùng với chiêng trống, thực sự đây là đêm ngủ cũng để lại nhiều suy tư trong nó. Thỉnh thoảng đâu đấy vẫn vẳng lại tiếng xóc đĩa và lao xao cấu truyện về bãi vàng trong đêm.
5h30 ngay chuyến phà đầu tiên chúng nó đã vượt sông sang bên kia là địa phận Văn Bàn.
Tiếp tục theo con đường đá lổn nhổn đất với những cái dốc nếu không phải xe jawa 350 khả năng xuống dắt bộ là cực cao, liên tục lên dốc và đổ đèo cùng với những phát cua tay áo chúng nó lao trong sương sớm. Cái lạnh của miền núi phía bắc quả thực là ghê gớm thật, nó không như cái lạnh dưới xuôi là lạnh từ ngoài mà nó như là lạnh từ trong ra vậy, bất cứ chỗ nào da thịt hở ra đều cảm nhận như bị dao cắt vậy.
Hơn 9h sáng đã đến trung tâm thị trấn Văn Bàn, tạt vào quán ăn ngay ngã ba chúng nó ngồi để bổ sung năng lượng, đổ đầy xăng và nhớt trước khi đi vào cái nơi mà gọi là khe vàng Minh Lương.
Thời đó thịt trâu bò rất đắt và hiếm do vẫn được định nghĩa là sức kéo vì vậy việc thịt một con trâu hoặc bò ở nông thôn hay miền núi luôn là sự kiện lớn, chúng nó thật may mắn khi lên Văn Bàn đúng ngày thịt trâu và được ngồi ăn một bữa thịt trâu tươi thật đặc biệt.
Lần đầu tiên nó được ăn món sách trâu vần còn đen xì xì như than xào cùng khế chua vậy, chẹp, chẹp ngon không gì tả xiết.

dauroi

Xe tăng
Xong xuôi việc ăn uống chúng nó bắt đầu thũng thẵng đi vào bãi. Thời này ở Minh Lương có đến 3 bãi nhưng hai bãi khai thác theo kiểu đào vỉa bên trong thì rất ít và đường vào cũng khó khăn hơn nhiều, chỉ có khe vàng (Sau này khi Nó làm thuỷ điện Minh Lương thì tại vị trí cửa hầm dẫn nước chính lại là khe vàng thủa ấy) là tuyến suối chạy dọc và men theo bên phải đường 279 chạy thẳng sang Than Uyên thuộc tỉnh Lai Châu bầy giờ, Khe Vàng được xác định là bắt đầu từ đoạn có suối cắt ngang đường 279 đến sát với trường Nậm xé, nhưng tập trung lớn nhất vẫn là đoạn đầu nơi tuyến suối cắt ngang qua đường, dọc theo con suối tầm hơn 10km đó kín đặc hai bên là dân đào đãi đổ về từ khắp các nơi với mọi thành phần những cái đặc biệt nhất ở khe vàng Minh Lương này là nó không có tổ chức, tự làm tự ăn mà thôi, duy nhất chỉ có một nhóm có tổ chức lại chính là một nhóm phạm nhân trại Bảo Hà ra đây làm kinh tế cho trại.
Tính chất của khe này khiến cho nó về tính công bằng có thể là cơ hội cho mọi người như nhau nhưng nó lại không thể nào có quy mô lớn được và trật tự của khu đặc biệt hỗn loạn khi không có người cầm cái.
Dân đào đãi ông nào có tí của thường cũng chính là người mua gom luôn cho chủ nậu vào thu mua tận nơi rất thoải mãi và bằng tiền hoặc đổi ngay lấy hàng hoá.
Khe vàng Minh Lương này được phát hiện khi khảo sát địa chất để nâng cấp đường 279 phát hiện ra, công nhân âm thầm khai thác rồi đến khi lộ ra thì dân khắp nơi đổ về, trữ lượng vàng ở Minh Lương Lào Cai là một trong những nơi lớn nhất Việt Nam và mỏ Minh Lương đến giờ vẫn còn được khai thác.
Cả tốp chúng nó chạy vào đến khe vàng và nằm đó đến 3 ngày mà sao chán ngán vì không thể nghĩ ra được cách nào có thể kiếm ăn được ở cái nơi này, cứ loanh quanh mãi với đổi hàng đểu với thiết lập bãi chúng nó không thể tìm ra được một con đường mới nào để đi cả, bế tắc.
- Em thấy ở bãi này có một điều rất đặc biệt mà ở các bãi đá không có anh ạ. Nó nói với mọi người
- Chán bỏ mẹ ý, toàn một bọn lốc nhốc. Em chẳng hiểu thế nào nhưng có thấy vàng đâu, toàn người là người. Thằng P lên tiếng.
- Theo tôi mình chỉ lấy đây làm nơi nghỉ chân thôi, anh em chơi nốt hôm nay rồi lượn. T điên lên tiếng.
K cận thì vẫn trầm ngâm ngồi im đến lúc này mới lên tiếng.
- Không ít đâu mọi người, nếu xé lẻ ra từng cá nhân đúng là không đáng nhưng nếu tập trung lại thị cũng tương đối đấy.
- Cướp hàng bọn nậu, ý anh là vậy đúng không. Nó lên tiếng, đây là cái em vừa nói lúc nẫy về cái sự đặc biệt ở đây đấy ạ.
- Em thấy gì đặc biệt. K cận hỏi lại.
- Một điều rất đặc biệt là dân gom hàng cám ở đây đều rất công khai và đi về cũng chẳng phải dè chừng gì toàn 2, 3 đứa một tốp mà thôi, nhưng chắc chắn nó phải có gì đó mới khiến cho họ tự tin và thoải mái thế, tuyệt không phải tự nhiên đấy là theo em nhận định.
- Đúng đấy là cái mà anh cũng đang nghĩ đây. Thôi tất cả anh em về Văn Bàn nằm đã rồi tính tiếp
Thế là bỏ lại tất cả chúng nó lên đường quay lại Văn Bàn, ăn uống xong xuôi mỗi người lại vào một việc để tìm hiểu cái lý do tại sao dân nậu gom hàng ở khe vàng này tự tin và thoải mái vậy.
Mất cả buổi chiều rồi chúng nó cũng tìm ra nguyên nhân hoá ra đường Quốc lộ 279 đi Văn Bàn là tuyến đường độc đạo nó cắt khe vàng Minh Lương bởi phà Bảo Hà nên mọi sự đi đến đều bị kiểm soát ở đây khi muốn đi ra khỏi huyện Văn Bàn. Chiều kia thì tuyến đường lại đi sang Than Uyên và cũng bị kiểm soát bởi đồn công an, doanh trại quân đội và bộ đội biên phòng nên cướp ở đây có chạy đằng trời, mà hàng cướp xong cũng không thể bán được vì chỉ cần thò ra là bị bắt ngay lập tức, với những lý do trên nên khe vàng này an ninh cực tốt là vì vậy, chưa một vụ cướp nào đã từng sẩy ra ở đây hết. Một kế hoạch lại được xây dựng để chuẩn bị cho một phi vụ mới:
Cướp hàng khi mà tưởng rằng không thể được

dauroi

Xe tăng
Thuê nhà trọ ngay ở sát cạch nhà Văn hoá Thông tin huyện và cũng chẳng cách xa bao nhiêu so với Uỷ ban Nhân dân Thị trấn cả 12 thằng như một tốp nậu đi gom hàng ở các bãi vàng. Lần này thì chúng nó đăng ký tạm trú đàng hoàng và khai báo nơi đến với mục đích là buôn bán nông lâm sản.
Biết là không thể ẩn giấu được vì vừa là người nơi khác đến, vừa là số lượng đông đã thế thì công khai luôn. Không quá khó để bộ mặt chúng nó nổi bật lên ở nơi đây và cũng chẳng khó khăn gì để làm quen với vài ông bên uỷ ban cũng như khu vực.
Thế rồi hàng ngày lấy cớ đi xem hàng và gom hàng nông sản không ngóc ngách nào chúng nó không sục vào nhưng quan trọng nhất tuyến đường từ Văn Bàn lên khe vàng chúng nó đi lại có đến vài chục lần nhằm tìm địa điểm cũng như hướng rút khi gây án và quan trọng nhất nhận diện thật rõ những chủ nậu mà có thể cướp hàng cùng thời gian chuyển hàng.
Theo quy luật dân đãi vàng thì cả ngày làm việc sau đó nghỉ lúc khoảng 6h, ăn uống sinh hoạt xong thì cũng tầm 8h. Sau giờ này mới đến thời điểm mua bán gom hàng và hàng sẽ được chuyển ngay về Văn Bàn bất kể ít nhiều để gom ở đó trong khoảng thời gian từ 11h đêm đến 2h sáng vừa để tránh công an và cũng để kịp cho chuyến phà sớm ngày mai ở Bảo Hà. Ba ngày sau thì mọi việc cũng xong xuôi.
Như thường lệ chúng hôm này chúng nó lại tổ chức bữa nhậu lấy cớ ngày mai muốn nhờ anh em chính quyền giúp đỡ và cũng là chén riệu ra mắt vì mấy hôm rồi mọi người đều bận.
Cất công đi vào hẳn bản Mông đỏ chúng nó mua được con lợn mán cùng vài con gà thế là một bữa riệu thịnh soạn đã được bầy lên gồm thành phần cũng đến gần 30 mạng cả văn hoá thông tin, uỷ ban, công an cùng chủ nhà trọ.
Gập tốp khách xông xênh, vui vẻ và hào phóng chẳng mấy chốc bữa riệu đã đến cao trào rồi. Từ 5h chiều đến 8h tối với riệu ngô Bảo Hà thì phần lớn đã quay quay hết, Ông công an thị trấn bị chuốc cho mềm oặt, chủ nhà cùng một ông uỷ ban đứng còn chẳng được nên được bê luôn vào nhà ngủ cùng chúng nó. Thay bằng riệu thì 6 thằng chúng nó đã uống 2 phần nước, 1 phần riệu mà cái phần riệu cũng là được 6 thằng còn lại liên tục đỡ, giúp cho tốp dự kiến hành sự lảo đảo say trong kiểm soát.
Thời gian trôi lúc này cũng khoảng hơn 11h đêm rồi, cả sáu người bọn nó lặng lẽ chui ra khỏi chăn và lầm lũi men theo bụi rậm mà chèo lên trên đồi cắt rừng đi về hướng khe vàng.
Đến vị trí đã chốt chúng nó nhanh chóng triển khai, 6 cái mũ len chùm đầu chỉ hở ra 2 con mắt (mũ này thời đấy sao mà thính thế không biết, giờ chắc cầm theo chưa dùng đã lộ roài) vừa chống lạnh, vừa đề phòng bị nhận diện được đội kín lên đầu.
Nó, K cận, T điên nằm phục ven đường, thằng P, thằng T và thằng H thì xuống hì hụi vần tảng đá và cành cây để giăng ra, đường 279 vắng tanh như là con đường chết vậy, sợ lộ chúng nó còn không giám hút thuốc, rét và thèm thuốc khủng khiếp, chưa bao giờ chiến theo kiểu này nên cả bọn cũng có chút gì hồi hộp trong lòng.
- Chỉ cướp hàng, đánh phủ đầu nhưng không được gây án mạng. Tiêu chi của K cận đưa ra trước khi hành động.
Thời gian cứ lặng lễ trôi, không thuốc lá và nằm ẹp người ven đường trong cái lạnh kinh hồn của miền núi, vừa hồi hộp, vừa một chút lo lo hỏng chuyện thôi. Chỉ cần vượt quá 2h nếu không xong buộc chúng nó phải quay về ngày nhà trọ vì phần sợ người làm chứng tỉnh đột ngột, phần nếu quá giờ đó thì sẽ rất cận giờ với chuyến phà đầu tiên qua sông.
2 thằng P và T được phân công ra đứng đường cách nhau hơn 100m với 2 cái đèn pin trên tay như những người đảm bảo giao thông vậy, chúng nó khua loạn lên khi có ánh đèn xe để báo hiệu phía trước có trướng ngại vật.

uaytau

Xe buýt
Hôm nay lên tận Yên Bái rồi nên thớt im ắng hẳn, chẳng ai biết giang hồ YB mặt mũi nó như thế nào mà chém cả. Nhưng chơi bài cướp thế này thì mạo hiểm quá, em chờ xem tình tiết tiếp theo nó như thế nào mà các cụ lại chọn phương án này.
Nói chuyện cướp ngày xưa em cũng có mấy thằng bạn dính tội này, cướp tiền vàng trên xe khách. Ngày ấy chúng nó mới đi lính vừa huấn luyện tân binh xong về nghỉ phép và chuẩn bị quay lại đơn vị, khát tiền nên bốn thằng tổ chức mang lựu đạn cát lên xe khách cướp. Cũng ăn được một mớ nhưng sau đấy 3 thằng lên đơn vị trước thì thoát, còn thằng ở lại bị truy ra và bị bắt về quận nhưng khai không biết rõ ba thằng kia, sau đấy nhà nó phải chạy đơn vị về bảo lãnh để lên xử trên đơn vị mới thoát. Vụ này em tí dính vì trực tiếp chở chúng nó ra tận nơi để bắt xe khách, sau đấy chúng nó cứ một hai bắt em phải về trước dù muốn đứng lại tiễn chúng nó, bó chiếu!

dauroi

Xe tăng
Hơn 1 giờ sáng ở cái nơi chết tiệt này chặn đến dăm lượt xe mà mãi không thấy nó giơ tay báo hiệu bốn thằng phục còn lại ven đường đã thấy nản lắm rồi riêng nó trong đầu đã muốn bỏ về vì vừa lạnh, vừa quá mạo hiểm đồng thời là thèm thuốc, phải nói thèm khủng khiếp luôn đã bao giờ nó bị cấm hút thế này đâu. Nhưng vì là người gợi lên nó đành kiên nhẫn chờ trong im lặng vậy. Nghĩ lại lúc đấy sao thấy cái ý tưởng này ngu và điên rồ thế.
Cứ mỗi khi có anh xe là chúng nó lại chuẩn bị hành động, chỉ có vài tiếng nhưng riệu vào, nằm phơi người ngoài trời cùng sự căng thẳng khiến chúng nó đứa nào cũng cảm thấy như nghẹt thở vậy. Năm, sáu cái xe chở người dân từ khe ra nhưng toàn là dân đãi hoặc người đi lấy hàng vào hoặc ra nên cũng chẳng có vẹo gì.
Đến khi nản quá rồi thì bỗng nhiên lại có ánh đèn pin, phía xa khua lên báo hiệu thay bằng khua ngang như bình thường lần này thằng P khua dọc báo hiệu con mồi cần phục đã đến.
Chần chừ vì có ánh đèn giữa đường chiếc xe nửa lạng nửa cua dừng lại, hình như đôi bên nói một hai câu gì đó, có vẻ như hiểu phía trước có vật cản phải cận thận chiếc xe min đi bám sát rệ đường bên phải và đi thật chậm từ từ tiến đến chỗ thằng T đang hướng dẫn giao thông.
Bốp, bốp. Vừa dùng xe vì nhìn thấy cây cùng đá trên đường chưa kịp hỏi thăm thằng ngôi trước đã ăn nguyên hai phát vụt thẳng bằng đèn pin trực diện vào đầu khiến nó choáng ngay chẳng hiểu sao nó lại vít ga khiến xe đâm thẳng ngay vào mái ta luy cả cái xe chồm lên rồi đổ vật vào ngay rãnh ven đường.
Cả hai thằng trên xe vùng lên nhưng ......... chưa kịp rút đồ ra khỏi người thì thằng lái xe đã bị K cận gí sát súng vào đầu rồi, thằng còn lại lĩnh ngay nguyên một phát vụt trực diện của T điên bằng thanh lim vào giữa trán, loạng choạng bật người lui lại chưa kịp hô thì nó đã bị bồi tiếp hai phát đánh cực nhanh và mạnh bằng đúng đòn Vĩnh Xuân vào đúng hầu, chẳng hiểu sao cái lúc đấy ra đòn chuẩn thế. Chưa đến 1 phút thì chúng nó đã khống chế xong cả hai thằng nậu rồi.
Lúc này K cận chở báng súng phang thẳng luôn khiến thằng còn lại cũng xỉu nốt luôn. Bắt đầu chúng nó soát người nhưng không thấy hàng đầu, mẹ kiếp lục tung hết lên cũng không thấy. Nói thì thế thôi nhưng lúc đó vừa trong bóng tối tác động tâm lý cũng như những xe tiếp theo có thể đến bất cứ lúc nào khiến chúng nó phải hành động cực kỳ nhanh và chính xác, 1 phút cũng là vàng.
Quay ngược khám xe chúng nó nhanh chóng lật yên cũng không có, hoang mang cực độ vì không cố hàng khiến cả bọn đã vội lại thêm cà cuống. Cối cùng là tháo cốp. Haiza may sao túi vàng cám vẫn còn nguyên nhấc thật nhanh hàng, T điên đủn xe lao luôn xuống vực, dùng đèn pin thằng T và P vụt liên tiếp vào đầu 2 thằng nậu khiến chúng nó chết ngất đi. Vứt lại cái điếu cầy của dân đãi vàng ven đường cùng mảnh ni lông bộ đội đặc trưng của dân đào đãi vàng, cả bọn kéo hai thằng vào rãnh ven đường bẻ cành cây đậy lên và một mạch chạy quay về nhà trọ. Bước chân vào nhà chọ lúc này đã hơn 3h đêm rồi.
Trừ T điên vòng ra lán vệ sinh của nhà Văn Hoá dấu hàng, chúng nó từng thằng một nhẹ nhàng lách người chúi vào chăn nằm có quắp ngủ nhưng bình thường. Cũng phải đến hơn 4h sáng thì mới thấy bước chân rầm rập của công an huyện Văn Bàn cùng dân quân chạy ngay bên ngoài nhà trọ. Chúng nó hiểu việc đã bắt đầu xuống đến đây.
Cực kỳ bình tĩnh chúng nó vẫn cứ nằm ngủ ngon lành cùng mấy ông chính quyền đến tận 7h sáng ngày hôm sau mới dậy.
Ngơ ngác kèm chút hoảng hốt về tình hình an ninh khu vực cả nhóm người đi thu mua nông sản đều ngỡ ngàng về việc tại cái vùng đất này mà lại có cướp. Nhưng đã chót lên đến đây rồi vì vậy họ vẫn ở thêm đến 3 ngày sau để xem các đầu mối gom hàng rồi mới lên xe rời về xuôi.
- Đề nghị các anh cho kiểm tra giấy tờ. Chưa kịp bước chân lên phà thì chúng nó đã bị kiểm tra giấy tờ rồi.
- Dạ vâng đây ạ, ngoài giấy tờ cá nhân ra chúng nó còn có cả xác nhận thời gian cư trú của địa phương luôn.
- Hiện tại địa bàn đang có vụ cướp nguy hiểm và đối tượng có thể vẫn còn lẩn khuất quan đây vì vậy chúng tôi có lệnh kiểm tra tất cả người và hàng hoá qua phà đề nghị các anh hợp tác.
Thế là cả 12 thằng bị đưa vào trạm công an đảm bảo đường sông, từ người đến xe không còn đâu không bị lục soát nữa, rồi mọi việc cũng xong chúng nó thở phào nhẹ nhóm và lên đường rút về. Chạy ngược ra tận Phố Giàng chúng nó quyết định đi thẳng lên Sa Pa vừa là xả hơi cho một phi vụ vừa ngu vừa quá đắt. Đúng một tuần sau chúng nó mới quay lại Phố Giàng để chờ T điên cùng thằng P từ Lào Cai cắt ngang sông Hồng để sang bờ bên kia đi ôm ngược vào Văn Bàn, nửa đêm hai thằng quay lại nhà về sinh nhà Văn Hoá lấy hàng và đi bộ ngược ra bên phà theo xe khách để vượt sông. Bên kia đã có xe chờ sẵn chúng nó đi thẳng về Hà Nội và cũng thề không bao giờ như thế nữa, một lần mạo hiểm như vậy đã là quá đủ rồi.

VIệc tại làm ở khe Vàng Minh Lương coi như phá sản chúng nó quyết định chia tay vì không thể cướp được khe cũng như chẳng thể nào mà ma mãnh được.
Mai em sẽ đưa các cụ đến bãi vàng Na rì Bắc Kạn. Đây cũng là phi vụ cuối cùng tại các bãi khai khoáng để dứt hẳn quay về với phương thức nửa xã hội nửa làm ăn.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cầm cái giấy bán xe của chúng nó anh T xuyên sau 1 tháng đã lấy được xe ra, đây là cái xe Jawa 350 đầu tiên ở ga Nam Định và được anh T xuyên dùng tương đối lâu, sau này thằng N con đùng xe sang Thái Bình trấn lột xe gạo và bị thu, để xoá dấu vết anh T quyết định vứt xe đi luôn.
Đây là lần thứ 2 và cũng là cuối cùng nó gập anh T xuyên.
Chúng nó cũng giã từ con đường đá đỏ để chuyển sang các mỏ vàng ở Lào Cai và Thái Nguyên.
Cái này có lẽ cụ chủ nhầm vì bố em có cái Java 350 này(màu đỏ) từ năm 82 cụ ạ. Cái này em biết rõ hơn ai hết.Sau này năm 85 nhà em xây nhà thì bán cho ông Hải ở Khu 8 là GĐ cty ong HNN ngày đó.:)
Cái của cụ chủ có lẽ là thứ mấy rồi. Thời này xe Con Thỏ cũng đang khá thịnh.

Da xong

Xe tăng
Đầu tiên đây là chuyện bốc phét ạ, thứ hai nếu muốn gán cho ai một tội gì có thể do vô tình em bốc phét nếu có mà chùng thì cần phải có người bị hại và tang chứng chứ ko nhé bắt theo chuyện thì nhà văn với nhà báo toi hết ạ. Các cụ cứ lít từ đầu đi xem bao lần em nói là bốc phét ạ. Hehehe
Tiếp đến cho dù em bốc phét nhưng lại rất lô gich cụ way nhé. Theo chuyện em
- Hai người đó chỉ choáng mà thôi ko sao hết sau về trạm ý tế Văn Bàn nằm tại đó, ngay sát luôn nhà văn hóa.
- Thay bằng chốn thì tốp nó ở luôn đến 3 ngày sau mới dời đi, và tính đến khi thu hàng về là 10 ngày và chỉ đi 2 người mà thôi.
- Bãi vàng Minh Lương thì giờ cụ lên nó vẫn đông nườm nượp và thị trấn Văn Bàn cũng vẫn chẳng đông hơn hồi ấy là mấy hết.
- Ông c.a nằm ngủ lại ngày ấy giờ còn là quan huyện cơ cụ ạ.
Trên này có cụ pm cho em nói đã từng đến thủy điện Minh Lương ra cm cho cụ way thấy rằng bốc phét có gần đúng không ạ.

Trừ việc em bốc phét tiếp vì tội cướp tài sản riêng công dân, tàng chữ vũ khí trái phép và côn đồ hung hãn dẫn đến đi tù là gần sát tất cả các việc từ 1998 trở đi khi đã thành bản sắc cổ cồn rồi thì kể cả địa danh cũng chỉ là viết tắt mà thôi. Nhưng chắc chắn nhiều cụ làm về hạ tầng, đầu tư các mảng như giao thông, khu đô thị, khu nghỉ dưỡng, khu công nghiệp, thủy điện sẽ thấy rất gần, sẽ có những gương mặt thật lạ nhưng rất quen. Em đảm bảo đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Thank các cụ lưu ý em. Em sẽ lướt rất nhanh qua giai đoạn này đến 1995 và chủ yếu cho nhiều các cụ khác thấy cuộc sống trong tù nó thế nào và khác với ngoài xã hội ra sao. Để đảm bảo đỡ phức tạp chuyện xã hội sẽ dừng khi em ra tù .
Các việc về bản sắc cổ cồn em phải nghĩ thật kỹ và cân nhắc co nối tiếp vào đây ko hay chỉ như một câu chuyện phiếm khác.

Da xong

Xe tăng
Về nằm thở ở Hà Nội được hơn chục ngày, chúng nó đủ thời gian để ngẫm cái ngu thậm tệ tại khe Vàng Minh Lương. Tranh thủ thời gian để xoá đi những bụi bậm cuộc đời, nó lại như sinh viên vậy, cái việc nó thuê hóc có vẽ vẫn rất ổn.
Hôm đó nhận lệnh từ N.A nó đến nhà đón đi rõ sớm, hôm nay N.A phải nhập học ở trung cấp Thương Nghiệp nằm ngay gần làng SOS, thời đó đường Hoàng Quốc Việt vẫn còn bé tí ý‎, ở đấy vẫn đầy ao chuôm, đi xuyên qua cái sân toàn cỏ dại của trường thì mới đến khu đăng ký nhập học. Toàn bạn bè đồng trang lứa với N.A và thuộc hẳn về giới khác nên nó thực sự khó hoà đồng và rất khó gần.
Cho dù đã cố ăn mặc thật tử tế và ăn nói thực nhẹ nhàng nhưng hình như ở nó vẫn có cái gì đó của một chút gai gai, một chút xã hội rất khó tả nhưng hình thức không thể xoa được tác phòng cùng hành động.
- Thôi em đi vào đăng ký đi nhé, anh ngồi ngoài này hút thuốc. Sợ vào đấy không thích hợp lắm. Nó thoái thác.
- Vâng anh ngồi đây chờ em. N.A đồng ‎tự mình đi vào đăng ký.
- Mà thôi ông đưa xe đây, tôi đi vào ông ngồi nguyên đây chờ. Chắc sợ nó tranh thủ lượn nên chắc ăn N.A quay lại đi xe vào để lại nó ngồi quán nước ngay vệ cỏ hàng rào chờ.
Ngồi được mươi phút chẳng hiểu sao mà nó lại buồn ngủ thế không biết, tự nhiên cơn buồn ngủ kéo đến mà không sao cưỡng lại được, nó trả tiền nước. Giá như bây giờ có nhiều nhà nghỉ đã may thời đấy thì lấy đâu ra, quanh quẩn nhìn chỉ có mỗi cái dẫy nhà ngang là có cái hiên sạch sạch nó đành mượn cốc nước chè vào đấy lấy cớ ngồi cho đỡ bụi. Vậy là đầu tiên là ngủ gật, tiếp theo là nó ngủ gục cuối cùng chẳng hiểu sao nó lăn quay luôn ra hiên ngủ một giấc ngon lành không còn biết trời đất là gì nữa.
Tội cho N.A đăng ký xong quay ra tìm người yêu thì mất tích, cứ lòng vòng tìm mãi cũng chẳng thấy đâu, may sao ông hàng nước chỉ thì mới thấy người yêu đang còng keo ngủ như thằng ăn mày ở bờ hiên của một dẫy nhà ngang.
Hehehe, bái phục là đi vào cũng chẳng gọi cứ thế ngồi đuổi ruồi cho cái thằng người nó ngủ, chẳng biết bao lâu nữa những chắc cũng không nhanh vì lúc nó choàng tỉnh dậy đã hơn 11h rồi. Lúc này mới cuống cuồng cuồng lên định chạy ra ngoài thì đã thấy N.A ngồi ngày bên cạnh từ bào giờ.
- Em ra lâu chưa anh bị chóng mặt quá. Nó lấp liếm nhanh như chảo chớp.
- Biết thế em cứ để ruồi nó bâu đầy mặt anh khỏi cần đuổi nữa. Tủm tỉm cười N.A nói
- Ơ thế em ra lâu rồi sao không gọi.
- Chỉ tại em thấy anh thật hiền khi ngủ nên em cứ để yên thôi.
- Hehehe, thế anh thức thì không hiền hả, đằng nào cũng mang tiếng cho có miếng luôn nó thản nhiên kéo N.A mà ôm hôn thản nhiên như chỗ không người vậy. Nghĩ lại Nó trơ thật
- Anh thề lần sau không kiểu nằm thế này nữa, lần này là bất ngờ mất kiểm soát vì vậy ét tăng xin lỗi, giờ thì đi ăn. Nó vùng dậy phủi quần áo lấm lem từ đầu tới chân ngồi sau cho N.A đèo hai đứa lên hàng mành ăn bún chả.
Chẳng hiểu sao mà N.A có thể chịu đựng được nó vậy, lạ là bạn bè anh em nó lại rất quý‎ và toàn vun vào, đây cũng là lý do khiên nhà nó sau này thành nới chính để anh em tập trung về. Cứ thế tình yêu của nó ngày càng lớn hơn theo chiều dài năm tháng, tự trong người nó đã tửo thành đa tính cách khi ở nhà là người khác, ra đường là người khác, với N.A lại là người khác và khi đi làm ăn lại là người hoàn toàn khác.
Rồi cái ngày chúng nó họp nhau lại cũng đến để chuẩn bị cho một phi vụ mới

Da xong

Xe tăng
Ps:
- Để bốc phét đỡ bị ngượng mồm từ đây em chỉ gi tên khu vực thôi các cụ nhé
- Các chuyện và sự kiện là hư cấu hoàn toàn và không có thật.
- Các con người cũng là được xây dựng theo hư cấu của cốt chuyện bốc phét vì vậy nếu vô tình nó giống với người thực là ngoài chủ ý.
Nó tuyệt đối không chiịu bất cứ trách nhiệm gì từ các câu chuyện bốc phét này và dữ liệu theo chuyện chỉ có tính chất giải trị, không có tính chất pháp lý hoặc, nghiên cứu, điều tra hoặc là tài liệu tham khao.

- Đây là 1,2kg vàng cám là toàn bộ hàng đã nhấc được trên Minh Lương. Giờ có chia ra tôi nghĩ cũng chẳng đáng bao nên theo tôi cứ để đấy làm mồi đi câu đã đã rồi sẽ tính sau. Giờ tôi kế hoạch chúng ta sẽ tiến vào bãi vàng Bắc Kạn. K cận lên tiếng.
- Ối em chối cái vụ bãi bờ lắm rồi, cả bọn phần lớn đều lên tiếng phản đối ý tưởng tiến vào bãi vàng.
- Các ông yên để tôi nói đã, trong khi các ông nghỉ tôi đã tranh thủ đi vào tận nơi trước rồi. Bãi vàng Na rì khác hoàn toàn khe vàng ở Minh Lương từ cách khai thác đến tổ chức, tôi thấy có cửa và trong đó mình cũng có anh em rồi. Chủ bãi trong đấy là thằng D đen người bắc thái.
- Anh có thể nói sơ bộ cho anh em chuẩn bị tinh thần trước được không ạ.
- Bình mới riệu cũ thôi, thay bằng cướp một cách ngu ngốc thì ta sẽ lại buôn. K cận lên tiếng.
- Ối giời ơi anh em mình thì buôn cái gì anh. Thằng T nói chen vào.
- Yên nào, để anh K nói nốt đã. T điên lên tiếng
- Cậu nói cái gì cũng để anh nói hết đã, buôn hầm có vỉa vàng hiểu chưa. Chúng ta sẽ lại dùng cái mớ vàng cám này để làm thành vỉa vàng và bán như đã bán vỉa đá khi xưa.
Thế là không khi đang trầm lắng nay lại được hâm nóng lên đột ngột bởi kế hoạch của K cận.
Thêm 2 ngày ở Hà Nội chúng nó lại bắt đầu lên đường, lần này sự phân công thành 4 tốp
- Tốp K cận là người đi gom hàng
- Tốp T bạc cũng là người đi gom hàng
- Tốp T điên vào mua bưởng và khai thác.
- Tốp Nó (giờ thì nó đã thành chủ một tốp rồi) thì gây nhiễu và tạo sự chú ý.
Thái Nguyên thẳng tiến sau 2 ngày chuẩn bị. Theo Quốc Lộ 3 thời đấy cũng bé tí và bụi mù,, chạy bằng xe máy nên cơ động hơn nhiều so với đi xe khách nên chưa đến 11h chúng nó đã có mặt ở thành phố Thái Nguyên rồi.
Thời này dân Xã hội Thái Nguyen cho dù không thành các bang nhóm rõ ràng như ở Hà Nội, Hải Phòng, Nam Định nhưng tính chất cá nhân thì lại khốc liệt hơn nhiều vì vậy việc đối đầu dạng trực tiếp sẽ là rất khó nếu không có sự thoả hiệp ăn chia.
Uống nước và nghỉ tạm ở Thái Nguyên chúng nó lại tiếp tục chạy thẳng lên ngã ba Chợ Mới nơi có điểm đầu là tuyến đường tắt đi vào bãi vàng Bắc Kạn.
Lần đầu tiên nó được ăn món măng đắng cuộn thịt ở đây cùng cá suối với rau pò khai. Không phải cực ngon nhưng nó cũng có những hương vị rất đặc biệt.
Nghỉ trưa chốc nhát cả bọn lại lên xe thẳng tiến vào bãi vàng đây là tuyến đường chạy qua Như Cố và chỉ dành riêng cho dân bãi vàng mà thôi nên đường cực kỳ khó đi, dọc theo tuyến đường này đến 70% người dân là sinh sống bằng nghề đào đãi vàng hoặc buôn bán đồ vào trong bãi. Nói chung đây là tuyến đường không bị kiểm soát bởi công an và gần hơn rất nhiều so với đường đi chính là từ sát thị xã Bắc Kạn đi vào.
Nghỉ lại ở Như Cố là trung tâm cung cấp cho bãi vàng từ gạo, dầu, thịt cá nói chung các thứ nhu yếu phẩm (Thoài này chưa dùng thuốc nổ để khai thác vàng tại bãi này) chúng nó cũng nắm được khối thông tin về bãi vàng này.
Khác với các bãi khác và các con đường quê khác, cả đêm từ 10h trở đi cả tuyến đường này đã đông rầm rập như dân công hoả tuyến vậy, cứ người nọ nối người kia và trên vai là gồng gánh hàng hoá, họ chuyển hàng đêm để sáng hôm sau là vào đến bãi. Từ đó chúng nó cũng phần nào hình dung ra bãi vàng lớn đến thế nào rồi.

Tối em tiếp nhé

Da xong

Xe tăng
Võ không đạo như tài không tâm, cái nguy hiểm của biết nửa chừng và đi nửa đường rất dễ lao xuống vực vì vậy các cụ định cho f1 theo nghiệp võ vần cân nhắc vì học nửa vời hoặc trên đường phát triển đến khi thành chín là cực nguy hiểm.
Xin lỗi các cụ nhé tối qua em đi có việc giờ mới đang về tối em sẽ tiếp ạ.

Da xong

Xe tăng
Theo như điều tra toàn bộ bãi này nằm đưới sự bảo kê của D đen, người bắc thái. D đen là bội đôi đặc công xuất ngũ, cực kỳ giỏi võ nghệ, với chiều cao đến gần 1,80m và nặng cũng xít xoát 80kg, cả khu vục đó không có ai là đối thủ cả về võ nghệ cũng như bản lĩnh. Dưới tay D đen có tầm hơn 20 đệ và đặc biệt rất nhiều có xuất sứ từ bộ đội giải ngũ.
Cũng như bãi Quỳ Châu vũ khí chính của D đen là súng AK và K54. Là con người hào sảng, quân tử không chấp nhặt nhỏ nhen và rất bảo vệ dân đen nên D đen đặc biệt được lòng mọi người ( D đen cũng tạo nên huyền thoại về dân Xã Hội ở Thái Nguyên nếu cụ nào ở thời kỳ này đều biết), nhưng lại tuyệt đối không ưa bọn nậu dân buôn vì theo như D đen nói thì đây là bọn hút máu và uống mồ hôi của người lao động.
Để tạo nên sự lệch pha với các tốp người đào vàng cũng như dân buôn chúng nó quyết định tầm 2h chiều mới bắt đầu từ Như Cố lên đường để tầm 6h là vào bãi.
Vất vả leo đèo và băng qua một loạt các khe suối, bùn đất từ đỉnh đầu xuống đến gót chân rồi chúng nó cũng vào đến bãi vàng.
Toàn bộ bãi vàng nằm trên 5 quả đồi chắc cũng phải rộng đến hàng 100ha, cả 5 quả đồi này đều đã thành đồi trọc lốc với các cửa hầm chằng chịt nham nhở, giá như thời đó đã dùng mìn thì chắc chẳng đến 1 năm cho cả cái bãi này chằng còn đến một hạt vàng.
- Đứng lại, mấy ông đi đâu đấy. Vừa vượt qua khe suối cuối cùng để đi vào bãi chúng nó đã va với quân anh D là 5 thằng với dao quắm phát rừng lăm lăm trên tay, mắt gườm gườm vằn lên là những tia máu.
- Bọn tôi là bạn anh D đen, anh em lên đây để làm ăn thôi ma. K cận trả lời.
- D đen nào, trên này không có ai tên D đen hết, các ông xuôi đi.
- Chúng tôi là bạn D đen thật mà, mấy hôm trước anh em vừa ngồi cùng nhau ở Thái (Dân ở đây không bao giờ nói đủ Thái Nguyên hoặc Bắc Thai mà chỉ gọn một từ là Thái mà thôi), D mời bọn tôi lên vì vậy chúng tôi mới đến đây. K cận vẫn kiên nhẫn giải thích và tốp kia vẫn cương quyết không cho vào bãi.
Đúng là tiến thoái lưỡng nan, không thể vì việc này mà gây chiến cũng như mất lòng anh em được, không bước chân vào bãi được chúng nó đành phải dắt xe ngược sang bờ suối bên kia ngồi đợi. Thế là bữa tối hôm đó chúng nó vạ vật cũng như dân thổ phỉ.
Nhưng đúng sự kiên nhẫn của chúng nó cũng được đền đáp khi anh D đen về, biết chúng nó đến với sự hợp tác làm ăn thiện trí và thể hiện qua sự kiên trì chấp nhận ngồi đợi anh D đen bỏ qua luôn cả các thủ tục rườm rà mà đi thẳng ra bờ suối đón anh em như một câu trả lời rõ ràng nhất.
Hơn 9h đêm ở bãi vàng trời tối đen như mực và rất ít những hầm khai thác, họa hoằn lắm mới có ánh sáng le lói từ đèn bão của những người chuẩn bị về hối hả đào cố gắng cầy kéo xem có thêm được tý may mắn nào không.
Vậy mà ở lán chính của anh D đen một bữa riệu ra mắt vẫn được tổ chức hoành tráng, đây là việc rất đặc biệt vì có lẽ chỉ duy nhất ở bãi vàng này mới vậy. Tuy đã bước chân vào làm Xã Hội nhưng kỷ luật và sinh hoạt lại được anh D đen duy trì không khác mấy ở trong bộ đội. Bữa riệu đó biết Nó, thằng P, T điên là những người cũng đã qua quân ngũ anh tỏ thái độ khác hẳn những người khác ngay.
Về uống cũng chẳng có gì khác với bãi đá Quỳ Châu cả, lại là bằng bằng bát.
Bát 1 Kính cha
Bát 2 Kính thầy
Bắt 3 là tình bằng hữu anh em
Ba bát này có chết cũng phải uống nếu không ra khỏi mâm, còn sau ba bát thì tùy tửu bất khả ép mà, Lời anh D đen sang sảng cất lên.
Nhưng đúng là người có gốc từ quân đội có khác và thực lòng mà nói anh là người có tâm rất sáng nên cho dù làm xã hội nhưng ở D đen toát nên một sự rất nghiêm túc và đầy quân tử, mọi việc đều thẳng thắn và rất rõ ràng.
Cuối bữa riệu cũng là màn đập bát, cái bát đựng riệu vỡ toang cũng là thông báo dừng tiệc riệu và mọi người đi nghỉ.