[Funland] Gỗ công nghiệp loại nào đáng nhất ?

Mimeo

Xe điện
Chân này bằng nhựa và có thể tăng giảm chiều cao được, giá thành rẻ tầm hơn chục k/ cái nên bảo họ cho mật độ dày một chút cho chắc chắn, thùng tủ rộng thì cho thêm mấy chân ở giữa để tránh võng. Ngoài ra giờ còn có thêm chân bằng inox nữa. Chiều cao thì lưu ý từ mặt sàn đến mặt dưới đá cần để 82 để lắp vừa máy rửa bát, đá thêm 3cm nữa 85 là ok, còn thích số đẹp thì 86, chứ 89 hơi cao với người Việt.
Vâng, em cảm ơn cụ. Em sẽ note lại những việc này ạ :)

huyquynhbk

Xe tải
Thanh này đúng không cụ? Có cụ ạ. 1 cánh có 2 thanh 2 bên rồi. Nhưng cánh nó cong theo chiều ngang chứ không phải chiều đứng ạ.

Chắc do lô hàng đợt đó lỗi.

Kích thước tủ nhà em như thế này.
úi chà. cụ ăn chơi ghê. làm hẳn cánh 1m2.thế này thì dễ cong thật rồi. chưa kể nặng, bản lề cũng phải làm loại tốt vs bắn nhiều lên để k bị xệ cánh

muoibaconcho

Xe điện
Em ké thớt hỏi các cụ thạo mảng này ạ. Ra tết nhà em cũng thi công bếp dưới tầng 1, bên thiết kế hướng em chất liệu gỗ MDF lõi xanh AC. Em có tìm hiểu tính chuyển phương án tủ bếp dưới và đảo bếp sử dụng chất liệu nhựa cánh phủ melamine thì có ổn ko ạ? Sợ nhất là mối mọt với tầng 1 nên những hôm trời nồm như mấy hôm trước thì rất kinh dị.

Hoặc có phương án chất liệu nào khác, các cụ mách giúp em ạ. Em cảm ơn các cụ.
Tủ bếp dưới khung bằng ván nhựa, bổ sung thêm tấm inox giữ bản lề (vì ván nhựa kém ăn vít).
Cánh làm bằng cái gì tuỳ ý cụ, vì cái cánh nó hỏng thì thay dễ, chứ cái thùng hỏng là vứt cả cái tủ.

ducmanh_gha

Xe máy
Trước khi em làm nhà vào đọc mấy Thearth về gỗ công nghiệp An Cường mà cũng rối hết não. Sau chọn full gỗ công nghiệp An Cường, từ sàn nhà cho đến vách ốp, đồ nội thất gắn tường, các vị trí có nước như khoang chậu, lavabo thì dùng nhựa picomart, dùng 6 tháng rồi thấy ổn.
Ngoài ra thì đọc thấy các bác bảo các xưởng hay trộn gỗ nên em chọn luôn hệ thống showrom One-stop của An Cường cho yên tâm phần nào. Giá thì luôn đắt hơn các xưởng ngoài báo (em tham khảo 4 xưởng nội thất).

squallA

Xe đạp
Dạ em cảm ơn tư vấn của các cụ. Em tính dùng lâu dài nên nếu nhựa nhược điểm thế này thì đúng là rất ko ổn.

Cụ cho em hỏi thêm là phủ laminate với phủ melamine khác nhau ra sao, giá cả chênh nhau nhiều ko ạ?
Melamine và Laminate là 2 vật liệu bề mặt. Nó phủ/dán lên mặt chính và mặt sau của cốt gỗ công nhiệp bên trong.

Melamine là giấy decor paper và nhúng keo melamine. Laminate là các lớp giấy kraft paper nhúng keo phenolic, sau đó được ép cùng lớp giấy decor paper đã nhúng keo melamine và và 1 lớp overlay (1 loại keo resin đặc biệt để chống trầy xước, va đập, thấm nước, v.v..). Melamine chỉ mỏng như tờ giấy (0,03mm), còn laminate giống bìa quyển sách hơn (0,6~0,8mm).

Giá thì laminate đắt hơn melamine nhiều. Chất lượng cũng vì thế mà cao hơn.

Còn cốt gỗ Vanachai cũng là loại tốt.
MDF thì cứng hơn MFC. Độ nén càng cao thì càng cứng.
Thứ tự sẽ là Compact HPL > HDF > MDF > MFC > Gỗ nhựa

Hollyone

Xe tăng
Gỗ plywood thì sao các cụ mợ? Em thấy đắt hơn gỗ cn thông thường

Mimeo

Xe điện
Melamine và Laminate là 2 vật liệu bề mặt. Nó phủ/dán lên mặt chính và mặt sau của cốt gỗ công nhiệp bên trong.

Melamine là giấy decor paper và nhúng keo melamine. Laminate là các lớp giấy kraft paper nhúng keo phenolic, sau đó được ép cùng lớp giấy decor paper đã nhúng keo melamine và và 1 lớp overlay (1 loại keo resin đặc biệt để chống trầy xước, va đập, thấm nước, v.v..). Melamine chỉ mỏng như tờ giấy (0,03mm), còn laminate giống bìa quyển sách hơn (0,6~0,8mm).

Giá thì laminate đắt hơn melamine nhiều. Chất lượng cũng vì thế mà cao hơn.

Còn cốt gỗ Vanachai cũng là loại tốt.
MDF thì cứng hơn MFC. Độ nén càng cao thì càng cứng.
Thứ tự sẽ là Compact HPL > HDF > MDF > MFC > Gỗ nhựa
Em cảm ơn cụ diễn giải chi tiết dễ hiểu quá. Chắc cụ là dân chuyên trong ngành rồi. Em vodka cụ ạ.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em dân dùng thôi cụ, trước em làm thì inox chưa phổ biến nên làm bằng gỗ melamine, cánh phủ laminate, riêng thùng tủ chỗ chậu rửa thì gỗ nhựa picomat nhưng giờ làm lại thì sẽ chọn inox vì nhà hàng xóm tủ công nghiệp mới bị mối xông phải tháo bỏ toàn bộ nên giờ thỉnh thoảng phải soi gầm kiểm tra xem có dấu hiệu mối mọt gì không. MDF và MFC khác nhau một cái là bột gỗ, một cái là ván dăm ép lại, ván lõi xanh thì chống ẩm tốt hơn ván lõi thường. Ván thì có thể dùng cốt do các nơi sản xuất khác nhau như Thái, Malai, Quảng trị,... Theo em cụ cứ chọn cánh chống ẩm laminate An Cường là ok. Một điều lưu ý đơn vị thi công là nên dùng chân kê tủ dạng này, dễ vệ sinh và chống ẩm từ nền. Một số nơi đóng chết phần chân tủ, thành ổ chứa bụi và lỡ nước tràn ra sàn cũng chịu không vệ sinh được.
Đúng là cái bếp bẩn nhất gầm bếp dưới, nhiều khi nước từ sàn lọt vào, rồi bụi bẩn...v...v... Để lâu lưu cữu mốc meo không lau chùi được thành cái ổ vi khuẩn. Em rất ít thấy nhà nào làm bếp mà chú trọng đến việc nâng cao tủ bếp dưới lên như thế này để vệ sinh cho dễ.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em cần làm cái tủ bếp rẻ rẻ mà thấy thớt này toàn nói ac với cốt thái xịn xò đau hết cả đầu.
Có cụ nào làm gỗ tàu giá rẻ không ib giùm em ạ.

hd-vt

Xe container
Đúng là cái bếp bẩn nhất gầm bếp dưới, nhiều khi nước từ sàn lọt vào, rồi bụi bẩn...v...v... Để lâu lưu cữu mốc meo không lau chùi được thành cái ổ vi khuẩn. Em rất ít thấy nhà nào làm bếp mà chú trọng đến việc nâng cao tủ bếp dưới lên như thế này để vệ sinh cho dễ.
Theo em, tất cả chứ không chỉ bếp, cần khoảng trống đủ con rôbôt bò vào hút bụi và chống ẩm tốt hơn.
Không để bất cứ cái gì ở dưới.

lego

Xe hơi
Dạ em cảm ơn cụ nhiều ạ. Giá mà cụ chủ đưa lên là rất hợp lý rồi ạ. Giường da nỉ loại giá kia cũng ngang em là hàng ở phân khúc tốt nét rồi ạ. Giá tủ áo cũng rẻ hơn em 1 chút ạ, và báo kia cũng rõ lắm rồi ạ. Nếu làm An Cường cụ chủ cứ làm của cụ báo giá rất oke nhé.
Còn làm dòng rẻ hơn thì em có 1.6tr/mét vuông ạ, thì giờ đến bước nội thất hết tiền, đa số làm dòng này nhiều, em làm hơn 10 năm chuyên làm dòng này. Thực tế em sẽ tư vấn và thiết kế theo tầm tài chính mỗi nhà cho phù hợp ạ
Cảm ơn cụ tag em nhiều ạ!
Em định làm tủ kích thước rộng 2.3m, cao 3m , cụ ib em dùng loại gỗ gì và giá bao nhiêu

muachieukyniem

Xe điện
Dạ em cảm ơn cụ nhiều ạ. Giá mà cụ chủ đưa lên là rất hợp lý rồi ạ. Giường da nỉ loại giá kia cũng ngang em là hàng ở phân khúc tốt nét rồi ạ. Giá tủ áo cũng rẻ hơn em 1 chút ạ, và báo kia cũng rõ lắm rồi ạ. Nếu làm An Cường cụ chủ cứ làm của cụ báo giá rất oke nhé.
Còn làm dòng rẻ hơn thì em có 1.6tr/mét vuông ạ, thì giờ đến bước nội thất hết tiền, đa số làm dòng này nhiều, em làm hơn 10 năm chuyên làm dòng này. Thực tế em sẽ tư vấn và thiết kế theo tầm tài chính mỗi nhà cho phù hợp ạ
Cảm ơn cụ tag em nhiều ạ!
1.6tr là loại gì cụ ơi. Em cũng định làm

khanhtx8

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ngoài An Cường thì nên dùng loại nào bền và giá tốt hơn An Cường ạ,
An Cường giá hơi cao nên vượt qua kinh phí của em. Em cảm ơn
Nếu mdf thì cứ an cường thôi cụ, cái chính gỗ chỉ là 1 phần ( mà cụ phải chắc xưởng họ dùng an cường hay ko ), thợ đo và lắp mới là người làm nên chuyện. Chứ giờ cắt thì đều cnc, dán đều 5 7 chức năng, vẽ thì abf nó múa tầm 2h là xong toàn bộ 1 căn hộ.

Cụ làm với xưởng thì nên tìm hiểu kỹ vì giá vô kể lắm, thường ng ngoài nghề làm với xưởng thì ngang đánh lô

Em thì mới thử min thạch thất, minh long, an cường thì min an cường vẫn ok nhất, sau rồi đến thạch thất. Em giờ vẫn dùng plywood nhập và min thạch thất để làm vì giá rẻ so với chất lượng, an cường ko dán đc min lên plywood

Chỉnh sửa cuối:

thuyhtt

Xe tăng
Các cụ ơi, em muốn thi công một cái phản thế này thì làm gỗ gì mà ngon bổ giá vừa phải ạ, em cảm ơn các cụ. Và ngân sách tầm nào cho cái bục này ạ, KT 1.6x3.6m

quanggialai

Xe tăng
Gỗ plywood thì sao các cụ mợ? Em thấy đắt hơn gỗ cn thông thường
Ván lạng. Ván được xẻ mỏng, xếp chồng lên nhau theo từng lớp, Kết nối với nhau bằng keo. Về chất lượng thì cơ bản nó tốt hơn MDF nhưng khó thi công hơn MDF ạ

dongich

Xe tải
Em cảm ơn cụ, vậy là em chốt được chất liệu tủ bếp đảm bảo tiêu chí bền chắc, đảm bảo chống ẩm, giá thành phân khúc tầm trung rồi:
- tủ bếp trên em ko làm, chỉ làm thanh kệ ngang trang trí.
- thùng tủ bếp dưới inox 3 lớp.
- cánh tủ bếp dưới là gỗ phủ laminate - cụ dân chuyên am tường mách thêm giúp em chất liệu gỗ gì với. Đọc từ đầu page em thấy có mấy loại MDF với MFC, lõi xanh rồi Thái mà ko hiểu lắm ạ.
Em trước đặt trong Hà Đông tủ bếp inox cánh cửa mặt ngoài bằng gỗ thịt (tần bì hoặc gỗ châu phi) cảm thấy ngon bổ rẻ so với chất lượng.

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Năm ngoái em làm gỗ công nghiệp MDF lõi xanh, bên thợ nói hàng Thái Lan Vancachai thì phải:
Giá mềm hơn cụ chút:
Tủ quần áo 4x2.75x0.6 (m): 2tr/m vuông.
Giường: 1.88x2.08x0.9 (m) 4tr8
Táp đầu giường 0.6x0.4x0.4(m) 1tr050
Bàn phấn đôn đệm + gương 2tr4
Tổng 32tr210
Sau có làm thêm cái táp đầu giường + linh tinh đèn led nữa rơi vào khoảng 3tr nữa

Nếu nội thất gia đình thì họ sẽ lên cho mình bản 3D. Tuy nhiên kích thước để khít khịt thì cụ phải trực tiếp đo chiều dài rộng phòng để theo dõi sau đỡ phải làm thêm. Như em thì tủ vừa khít nhưng do cái táp đầu giường làm hơi ngắn nên phải làm thêm 1 cái cho đẹp đồng bộ.

Ngoài ra tủ quần áo thì nên bảo họ vẽ chi tiết các ngăn tủ + ngăn kéo + chiều cao các khoang, vì có nhiều khoang để cao quá thì phí diện tích, khoang ngắn quá cho các mợ treo cái váy dài thì lại không đủ, các ngăn kéo hoặc ô chia nên để hợp lí để những đồ nhỏ nhỏ như đồ lót, tất, nhiều khi không có ô chia mà chỉ có hộc để chung với quần áo nhìn nó rất lộn xộn. Đối với cá nhân em là vậy, đồ đạc đã đo làm theo kích cỡ thì sao cho nó phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình, để đến lúc dùng mình thấy tiện lợi và thoải mái, tránh bực mình vì cái này cái kia chưa vừa ý, sửa ngay từ lúc thợ đang làm sau này cũng đỡ mất thời gian đôi bên.

Có cái em không để ý là phần giường của em lại không có tấm nhôm đỡ phản, nếu em biết thì cũng yêu cầu làm cho yên tâm. Tạm thời đối với em thế là ổn, giá cũng tham khảo cả xưởng của người nhà thì cũng tầm đó, trừ khi phải anh em ruột thịt thì mới có giá tốt hơn.
Còn với gỗ An Cường thì chất lượng từ xưa tới nay rồi, không có gì bàn cãi, tuy nhiên nhược điểm là giá thành cao.