[Funland] Gỗ công nghiệp loại nào đáng nhất ?

Alongcamepolly06

Xe container
Ngân sách của CỤ không dư dả thì nên nghiên cứu kỹ.
Bản chất hiện nay An Cường & Minh Long đều không sản xuất được tấm cốt ván MDF mà phải mua về rồi gia công ép phủ tấm giấy Decor được nhúng keo Melamine mặt trước và sau.
1 tấm ván Melamine được đánh giá tốt phải được căn cứ vào các tiêu chuẩn:
1. Nồng độ phát thải Formaldehide còn trong ván ở ngưỡng bao nhiêu ? Tiêu chuẩn Carb p2, E0, E1, E2 ( Ở VN thông thường E2 )
2. Độ trương nở tấm ván sau 24h ngâm nước?
3, Tỷ trọng LDF, MDF hay HDF và cấp chống ẩm LMR hay HMR ( Đo bằng số Kg/m3 )
Ngoài ra còn: Độ bền uốn tĩnh, Lực liên kết trong, module đàn hồi, lực bắt vít bề mặt
* Về bề mặt hoa văn thì cảm quan là độ sắc nét của hoa văn, và hiệu ứng ... Còn tiêu chuẩn bề mặt có 2 tiêu chuẩn
1. Độ chống trầy xước
2. Độ chống mài mòn
Bác cần chi tiết inbox em hướng dẫn phù hợp vs ngân sách. Không cần tới mức An Cường, Còn cốt Malai thì không có ở TT Việt Nam đâu, Cốt Thailand thì có. Tuy nhiên cốt ván Việt Nam của mình còn xuất sang cả Mỹ, Châu Âu đạt đúng các tiêu chuẩn của họ đề ra thì sao phải chạy theo dư luận cốt Nước ngoài mà không biết tấm cốt ván đó có COCQ và hợp quy không
cháu lưu lại để làm việc với thợ sau này

Dr.lonely

Xe tải
Em ké thớt hỏi các cụ thạo mảng này ạ. Ra tết nhà em cũng thi công bếp dưới tầng 1, bên thiết kế hướng em chất liệu gỗ MDF lõi xanh AC. Em có tìm hiểu tính chuyển phương án tủ bếp dưới và đảo bếp sử dụng chất liệu nhựa cánh phủ melamine thì có ổn ko ạ? Sợ nhất là mối mọt với tầng 1 nên những hôm trời nồm như mấy hôm trước thì rất kinh dị.

Hoặc có phương án chất liệu nào khác, các cụ mách giúp em ạ. Em cảm ơn các cụ.
Nhà e cũng mới làm bếp, e làm luôn inox 3 lớp với mặt bếp bằng thép ko gỉ, đỡ lăn tăn ẩm với mối mọt.

Dân miền núi TM

Xe điện
Cốt xanh giá hợp lý mà dùng thôi cụ.
Nhà em thợ làng đóng của Mã hay Thái gì đó. Dùng hơn 5 năm, 1 lần dính ngâm nước ở chân mà ko sao cả.

thichlexus

Xe điện
Em cũng đồng ý phương án tủ bếp inox.
Tủ bếp inox thì sau này vẫn bị han cụ ạ, vết han đánh sạch thì lại xước mặt inox kém thẩm mỹ.
Tốt nhất là dùng gỗ công nghiệp loại tốt + mặt đá Vicstone vừa đảm bảo công năng vừa thẩm mỹ

thinhtd

Xe container
Tủ bếp inox thì sau này vẫn bị han cụ ạ, vết han đánh sạch thì lại xước mặt inox kém thẩm mỹ.
Tốt nhất là dùng gỗ công nghiệp loại tốt + mặt đá Vicstone vừa đảm bảo công năng vừa thẩm mỹ
Nhà em dùng AC và Vicostone. Sau mấy lần tháo xiphong chậu rửa làm chảy nước ra tủ với bị mối xông em nghĩ lần tới làm em sẽ chuyển sang inox.

Mimeo

Xe điện
Nhà em tầng 1 xung quanh có vườn nên dùng gỗ nồm ẩm với mối xông sợ mà.

Inox thì đúng như cụ nói, ồn ào nữa.

Nên em mới tính phương án nhựa phủ melamine.

Nhà e cũng mới làm bếp, e làm luôn inox 3 lớp với mặt bếp bằng thép ko gỉ, đỡ lăn tăn ẩm với mối mọt.

Goyave

Xe buýt
Ván nhựa kém ăn vít, bản lề một thời gian dễ bị bong ra, độ bền uốn và chịu lực của ván cũng kém. Tầng 1 nhà đất thì em vote phương án tủ dưới inox, mặt cánh gỗ laminate, tủ treo có thể dùng gỗ melamine. Giờ tủ inox nhiều nơi thi công chất lượng rất tốt, chắc chắn, nhìn ngoài không ai biết làm bằng inox.

Dr.lonely

Xe tải

Loại 1 lớp mới ồn cụ nhé, cụ làm loại 3 lớp vân caro ấy, yên tâm ko ồn ko han, họ bảo hành 20 năm.

Mimeo

Xe điện
Ván nhựa kém ăn vít, bản lề một thời gian dễ bị bong ra, độ bền uốn và chịu lực của ván cũng kém. Tầng 1 nhà đất thì em vote phương án tủ dưới inox, mặt cánh gỗ laminate, tủ treo có thể dùng gỗ melamine. Giờ tủ inox nhiều nơi thi công chất lượng rất tốt, chắc chắn, nhìn ngoài không ai biết làm bằng inox.
Loại 1 lớp mới ồn cụ nhé, cụ làm loại 3 lớp vân caro ấy, yên tâm ko ồn ko han, họ bảo hành 20 năm.
Dạ em cảm ơn tư vấn của các cụ. Em tính dùng lâu dài nên nếu nhựa nhược điểm thế này thì đúng là rất ko ổn.

Cụ cho em hỏi thêm là phủ laminate với phủ melamine khác nhau ra sao, giá cả chênh nhau nhiều ko ạ?

Goyave

Xe buýt
Dạ em cảm ơn tư vấn của các cụ. Em tính dùng lâu dài nên nếu nhựa nhược điểm thế này thì đúng là rất ko ổn.

Cụ cho em hỏi thêm là phủ laminate với phủ melamine khác nhau ra sao, giá cả chênh nhau nhiều ko ạ?
Lớp film phủ laminate có độ dày cao hơn, chống xước, va đập, chịu hóa chất mắm muối tốt hơn. Ví dụ như sàn gỗ thì đa phần phủ laminate chứ ít phủ melamine, chênh giữa hai loại tầm 1tr/m dài. Còn loại cánh kính hoặc acrylic thì theo em không nên dùng, mới thì thấy long lanh sang chảnh nhưng dễ bám dầu mỡ mắm muối, phải vệ sinh lau chùi thường xuyên rất mệt.

Mimeo

Xe điện
Lớp film phủ laminate có độ dày cao hơn, chống xước, va đập, chịu hóa chất mắm muối tốt hơn. Ví dụ như sàn gỗ thì đa phần phủ laminate chứ ít phủ melamine, chênh giữa hai loại tầm 1tr/m dài. Còn loại cánh kính hoặc acrylic thì theo em không nên dùng, mới thì thấy long lanh sang chảnh nhưng dễ bám dầu mỡ mắm muối, phải vệ sinh lau chùi thường xuyên rất mệt.
Em cảm ơn cụ, vậy là em chốt được chất liệu tủ bếp đảm bảo tiêu chí bền chắc, đảm bảo chống ẩm, giá thành phân khúc tầm trung rồi:
- tủ bếp trên em ko làm, chỉ làm thanh kệ ngang trang trí.
- thùng tủ bếp dưới inox 3 lớp.
- cánh tủ bếp dưới là gỗ phủ laminate - cụ dân chuyên am tường mách thêm giúp em chất liệu gỗ gì với. Đọc từ đầu page em thấy có mấy loại MDF với MFC, lõi xanh rồi Thái mà ko hiểu lắm ạ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cụ, vậy là em chốt được chất liệu tủ bếp đảm bảo tiêu chí bền chắc, đảm bảo chống ẩm, giá thành phân khúc tầm trung rồi:
- cánh tủ bếp dưới là gỗ phủ laminate - cụ dân chuyên am tường mách thêm giúp em chất liệu gỗ gì với. Đọc từ đầu page em thấy có mấy loại MDF với MFC, lõi xanh rồi Thái mà ko hiểu lắm ạ.
Cốt gỗ là bên trong, chỉ cần không nứt nẻ theo không khí nồm ẩm thôi. Chứ gỗ gì cũng là ..... dăm gỗ :D quan trọng gì, mấy cái an toàn tiêu chuẩn, VN mà tính đếm thì cái gì cũng độc, nói gì gỗ. Mặt Melamin hay Laminate cũng là nhựa các lớp ép vào chứ có phải gỗ thật đâu, tuy nó vân gỗ. Còn gỗ thật như veneer thì lại nhanh hỏng hơn do khí hậu môi trường mình nó khù khoằm.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Ra Tết bao giờ cụ lại làm vậy.
Dạ em làm mùng 8 hoặc 9 cụ ạ, rồi tầm đó cũng bắt đầu đo đạc lại và hoạt động luôn cụ ạ. Cụ cần nhu cầu như nào cứ nhắn em hoặc zalo em ạ. Em giờ ít vào forum nên sợ trả lời cụ bị chậm ạ!

Goyave

Xe buýt
Em dân dùng thôi cụ, trước em làm thì inox chưa phổ biến nên làm bằng gỗ melamine, cánh phủ laminate, riêng thùng tủ chỗ chậu rửa thì gỗ nhựa picomat nhưng giờ làm lại thì sẽ chọn inox vì nhà hàng xóm tủ công nghiệp mới bị mối xông phải tháo bỏ toàn bộ nên giờ thỉnh thoảng phải soi gầm kiểm tra xem có dấu hiệu mối mọt gì không. MDF và MFC khác nhau một cái là bột gỗ, một cái là ván dăm ép lại, ván lõi xanh thì chống ẩm tốt hơn ván lõi thường. Ván thì có thể dùng cốt do các nơi sản xuất khác nhau như Thái, Malai, Quảng trị,... Theo em cụ cứ chọn cánh chống ẩm laminate An Cường là ok. Một điều lưu ý đơn vị thi công là nên dùng chân kê tủ dạng này, dễ vệ sinh và chống ẩm từ nền. Một số nơi đóng chết phần chân tủ, thành ổ chứa bụi và lỡ nước tràn ra sàn cũng chịu không vệ sinh được.

Mimeo

Xe điện
Em dân dùng thôi cụ, trước em làm thì inox chưa phổ biến nên làm bằng gỗ melamine, cánh phủ laminate, riêng thùng tủ chỗ chậu rửa thì gỗ nhựa picomat nhưng giờ làm lại thì sẽ chọn inox vì nhà hàng xóm tủ công nghiệp mới bị mối xông phải tháo bỏ toàn bộ nên giờ thỉnh thoảng phải soi gầm kiểm tra xem có dấu hiệu mối mọt gì không. MDF và MFC khác nhau một cái là bột gỗ, một cái là ván dăm ép lại, ván lõi xanh thì chống ẩm tốt hơn ván lõi thường. Ván thì có thể dùng cốt do các nơi sản xuất khác nhau như Thái, Malai, Quảng trị,... Theo em cụ cứ chọn cánh chống ẩm laminate An Cường là ok. Một điều lưu ý đơn vị thi công là nên dùng chân kê tủ dạng này, dễ vệ sinh và chống ẩm từ nền. Một số nơi đóng chết phần chân tủ, thành ổ chứa bụi và lỡ nước tràn ra sàn cũng chịu không vệ sinh được.
Là chính bản thân dùng, trải nghiệm mõi lần vào bếp có điều gì tiện hay bất tiện, nên mới rút ra nhiều điều hay ho để có dịp sẽ dùng tới :) em hoàn toàn tin tưởng.

Em đã lưu ảnh để note lại với bên thiết kế. Cụ cho em hỏi thêm chân kê này chất liệu gì, độ cao tổng chân kê + tủ bếp + đá ốp bàn bếp = 89 cm phải ko ạ. Vì em dự kiến chiều cao bàn bếp là 89 cm phù hợp với em m58 là người đứng bếp chính ạ.

Em nghĩ ko hẳn là cứ chăm chỉ lau chùi là sẽ sạch sẽ mà phải thiết kế khoa học hợp lý ngay từ đầu để mỗi lần vệ sinh đỡ vất vả mà hiệu quả.

huyquynhbk

Xe tải
Nhà em làm cái tủ quần áo gỗ An Cường, cánh to quá giờ nó vênh không cả mở ra được. Sau tết chắc phải sửa làm sang cánh nhôm kính.

Cụ làm tủ chú ý nhé.
chắc lúc cụ làm k bảo thợ họ làm cho thanh chống cong cánh tủ rồi.thợ họ xử lý chưa hết nên mới bị đó cụ

Goyave

Xe buýt
Là chính bản thân dùng, trải nghiệm mõi lần vào bếp có điều gì tiện hay bất tiện, nên mới rút ra nhiều điều hay ho để có dịp sẽ dùng tới :) em hoàn toàn tin tưởng.

Em đã lưu ảnh để note lại với bên thiết kế. Cụ cho em hỏi thêm chân kê này chất liệu gì, độ cao tổng chân kê + tủ bếp + đá ốp bàn bếp = 89 cm phải ko ạ. Vì em dự kiến chiều cao bàn bếp là 89 cm phù hợp với em m58 là người đứng bếp chính ạ.

Em nghĩ ko hẳn là cứ chăm chỉ lau chùi là sẽ sạch sẽ mà phải thiết kế khoa học hợp lý ngay từ đầu để mỗi lần vệ sinh đỡ vất vả mà hiệu quả.
Chân này bằng nhựa và có thể tăng giảm chiều cao được, giá thành rẻ tầm hơn chục k/ cái nên bảo họ cho mật độ dày một chút cho chắc chắn, thùng tủ rộng thì cho thêm mấy chân ở giữa để tránh võng. Ngoài ra giờ còn có thêm chân bằng inox nữa. Chiều cao thì lưu ý từ mặt sàn đến mặt dưới đá cần để 82 để lắp vừa máy rửa bát, đá thêm 3cm nữa 85 là ok, còn thích số đẹp thì 86, chứ 89 hơi cao với người Việt.

thinhtd

Xe container
chắc lúc cụ làm k bảo thợ họ làm cho thanh chống cong cánh tủ rồi.thợ họ xử lý chưa hết nên mới bị đó cụ
Thanh này đúng không cụ? Có cụ ạ. 1 cánh có 2 thanh 2 bên rồi. Nhưng cánh nó cong theo chiều ngang chứ không phải chiều đứng ạ.

Chắc do lô hàng đợt đó lỗi.

Kích thước tủ nhà em như thế này.

Chỉnh sửa cuối:

catking113

Xe Cứu Trợ
Ván tốt mà khâu gia công dán viền kém thì cũng mang vứt hết.